Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Beebuzz, 4/7/2011.

1. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Ðề: Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Cũng không đến nỗi lo lắm đâu chị ạ. Em nghĩ chị cứ thử cho con đến các lớp học thêm trước xem con có theo được không chị ạ. Em cũng không quá ủng hộ chuyện đi học thêm, nhưng dù sao đó cũng là một môi trường tốt để chị có thể bước đầu xác định được năng lực của con đến đâu. Thông thường ở các lớp học thêm này thì áp lực lên các con cũng không nhiều lắm, chị cứ động viên để con tự nhiên thể hiện đồng thời dành thêm thời gian để kèm con kĩ hơn, giúp con chăm chỉ xem có ổn không? Con không theo được thì ta lại tìm phương án khác, không cứ phải là học chuyên mới giỏi khi ra đời chị ạ. Thậm chí nhiều người không học hành đến nơi đến chốn vẫn thành công ầm ầm mà :)... chỉ là học hành là con đường chắc chắn hơn thôi (và thường đi làm thuê, hihi)

Nếu ở các lớp học thêm của các thày cô giáo giỏi với các bạn học giỏi mà con vẫn thể hiện tốt được thì cũng không quá lo lắng về việc con theo kịp các bạn đâu chị ạ. Ngoài ra hay chị cũng thử xem con hợp với môn học nào hơn nữa, từ đó con dễ phát huy hơn chị ạ. Còn thì các bạn học giỏi và theo được cũng phải chăm học hết.

Em nghĩ quan trọng nữa là việc đầu tư cho con ăn uống tẩm bổ để có sức khỏe chị ạ. Ngày trước em béo lắm (đến bây giờ cũng thế, he he), mẹ em trộm vía bồi bổ cho bọn em rất tốt - mẹ em làm ngành y mà , nhưng em cũng tập thể thao từ sớm nên khi nào học nhiều em chỉ bị chán thôi chứ gần như không bị mệt bao giờ :D. Nhiều bạn thông minh nhưng gày yếu quá thì thường cũng dễ bị đuối sau này.

Đang tải...

2. soledad_6688

soledad_6688 Thành viên rất tích cực

Mình cũng cho cháu học thêm rồi, với khả năng của cháu vẫn theo kịp các bạn nhưng cháu vẫn cần sự kèm cặp của mẹ nếu không là cháu không làm được bài. Cô giáo cung xbaor cháu theo được, nên em chẳng biết thế nào. Cháu học môn toán khá hơn hẳn môn văn, tiếng anh cháu đang đi học thêm ở trung tâm home school cô Huyền.

Với vấn đề sức khỏe thì em thật sự lo lắng, không làm cách nào để cháu béo lên được đành nhờ vào sức cháu thôi, mẹ cháu đã tìm đủ mọi cách: ăn uống, thuốc bổ. Nhưng ở VN bây giwof không có trường tốt thì cũng ko ăn thua, mà tìm được trường tốt thì cả vấn đề, không có xiền là không thể vào được nên em cũng lo lắm a.

3. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Hihi, nghe chị kể chuyện là em cũng thấy thương bạn ở nhà mình rồi. Cô bảo con theo được thì chắc cũng ổn... nhưng chị có hỏi về các bạn học cùng lớp của cháu học ở những trường nào không chị? Nếu các bạn học thêm cùng cháu đều là học sinh các trường tốt ở cùng cấp thì nghĩ là ổn, còn nếu các bạn ở trong lớp cũng ở trình độ bình thường thì chắc phải xem lại chị ạ... Em đã nhiều lần nhất ở nhóm này nhưng lại kém ở nhóm học khác để từ đó lại tiếp tục vươn lên.

Về việc kèm học, như ngày trước bố em kèm em học thì cách của bố em là không đưa ra lời giải ngay hoặc không hướng về lời giải mà như hiểu chỉ đưa ra hướng suy nghĩ để em tự quyết định xem làm theo hướng đó có được không ấy... thực tình lúc đó em cũng không biết bố em như thế hay bố em cố tình như thế vì mỗi lần em học toán thường rất lâu và cuối cùng cách giải của em mà bố em hướng dẫn cho chẳng giống với cách của cô giáo tí nào (mặc dù vẫn ra được kết quả). Vậy nên em cũng lo về sau không biết kèm cặp con thế nào, chắc dễ phải nhờ chồng em mất, vì với người nhà em thường rất hay thiếu kiên nhẫn.

Ngoài ra nếu không được ở trường tốt thì ở lớp tốt được ko chị? Hihi, nghĩ đến chuyện trường lớp ở nhà đúng thật là nan giải...

4. MebeThuan

MebeThuan

Mìh đánh dấu để tham khảo thêm. Cám ơn bạn.......

5. soledad_6688

Ở lớp của cháu có 20 em, cũng trường thành công, cũng lớp chọn của trường cháu học, con các cô giáo. Hôm nay mình cũng trao đổi thẳng thắn với cô giáo về nguyện vọng của mình, cô giáo cũng vẫn nói là cháu nhanh nhẹn thông minh và theo được. Với lại năm lớp 4 là năm tiền đề nên đừng lo lắng quá. \
    Theo chị thì có nên cho cháu học hẳn thày cô giáo dạy trường Arm không, có nhất thiết phải là vậy không???

6. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em không học cấp 2 trường Ams nên cũng không biết chất lượng như thế nào, nhưng em gái em trước đây học cấp 2 trường Ams thì về sau lại không được tốt lắm vì học cấp 2 ở trường Ams chương trình trên lớp cũng lỏng thôi chị ạ, ý là nếu bạn nào muốn thi lên cấp 3 chuyên thì gần như vẫn phải học ở ngoài vì khi này các bạn ở trường khác học rất nhiều vì quyết tâm vào trường Ams cấp 3 lớn hơn.

Em nghĩ là nuôi hi vọng vào trường Ams cấp 3 cũng tốt hơn là Ams cấp 2 em đã thấy nhiều bạn từ các trường cấp 2 khác như Marie Curie, Trưng Vương, Ngô Sĩ Liên hay Nguyễn Trường Tộ thi được vào cấp 3 Ams thì học giỏi hơn những bạn từ cấp 2 lên.

Năm lớp 4 thì đúng là chưa quá quan trọng nhưng chị cũng nên xác định cho con học cấp 2 trường gì chị ạ, vì em nghĩ cấp 2 là thời gian bắt đầu học thêm các môn mới so với cấp 1, kiến thức sẽ lên nhanh và nhiều nên cũng rất quan trọng cho việc phát triển tiếp theo của con. Cấp 2 lại là giai đoạn dậy thì nữa nên tâm sinh lý cũng ảnh hưởng nhiều.

Còn về việc học thêm các giáo viên trường Ams thì em nghĩ là nếu có điều kiện và con sắp xếp được một buổi trong tuần với giáo viên của trường cũng rất tốt, vì mặc dù các thày cô không ra đề nhưng các thày cô cũng rất hiểu cách ra đề. Tất nhiên trình độ tiếng Anh thì học các thày cô khác nhau và đều nâng cao thì em nghĩ cũng không có gì khác biệt, tuy nhiên nếu các con có thể biết hoặc quen với kiểu ra đề nào đó thì cũng dễ dàng hơn cho con.

Nên nếu chị đặt quyết tâm cao cho con vào trường thì em nghĩ để con học thêm với các thày cô là nên (hic...). Đây là em nói về tiếng Anh vì ngày trước em cũng học, đúng là cô cũng dạy nhiều bài khó hơn các cô giáo khác. Văn thì em chỉ học thêm với một thày giáo trường Ams trước khi thi độ vài tháng thôi, còn Toán thì em không học ai cả.

Còn nếu chị chỉ cần học giỏi và tiến bộ thì có rất nhiều thày cô giỏi, không cứ là giáo viên trường Ams chị ạ.

7. soledad_6688

Cảm ơn chị đã có những lời khuyên chân thành và sáng suốt. Vậy sẽ cho con theo học để học giỏi, biết kiến thúc mới quan trọng mình sẽ tìm hướng cho con đi và sẽ quyết tâm thi arm cấp 3.
    Chúc chị luôn vui vẻ, hạnh phúc và thành đạt.

8. quicklearner

quicklearner Banned

Cảm ơn bạn đã chia sẻ, mình cũng có suy nghĩ như bạn vậy. Vậy có tài liệu gì bạn share cho mình nhé.

9. matcan

matcan Thành viên rất tích cực

Đọc 1 mạch hết topic, cảm ơn bạn Beebuzz đã chia sẻ.
    Con mình năm nay học lớp 2, hồi hè vừa rồi có cho đi học một khóa ở cung thiếu nhi, lớp có cả người nước ngoài và người việt dạy, thấy cháu học cũng tạm được, thấy khoe thuộc loại học khá của lớp và cũng thích học, nhưng bây giờ vào năm học mình muốn duy trì cho cháu học 1 buổi 1 tuần ở một trung tâm nào đó để khỏi quên vì ko có điều kiện đi lên cung học như trc, nhưng cu cậu dứt khoát ko chịu đi học (con trai ham chơi điện tử hơn học mà). Mình ko biết bỏ bẵng đi như thế có tệ ko? Có nên ép con học tiếp hay ko?

10. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Hihihi, biết chị đọc được hết topic của em em cũng phấn khởi lắm... :D, em cũng hi vọng được tư vấn giúp cho các bố mẹ giúp các con duy trì và phát triển tốt. Làm thế nào mà phải càng ngày càng giỏi mới được, em thấy người Việt Nam mình thông minh lắm, chỉ bị ngôn ngữ đúng là rảo cản thôi :D... Vì em đi học bên này, thấy tiếng Anh đúng là cần thiết và giúp mình mở mang đầu óc rất nhiều, hơn cả là giúp cho em tự tin hơn khi bước ra khỏi VN nữa.

Như mấy bài trước em có giới thiệu với các mẹ về lớp của Amslink ở 59 Láng Hạ, do học sinh cũ của trường Ams giờ lại về trường làm giáo viên tổ chức lớp đó chị. Em cũng ko rõ ở đó có lớp nhỏ cho bé nhà chị không? Tuy nhiên có vẻ ở đó hiện tại dạy nhiều về ngữ pháp và cấu trúc nên em cũng không chắc bé nhà chị có thích không, nhưng nếu là một buổi và để duy trì khả năng tiếng Anh của bé thì em nghĩ cũng có thể chị cho bạn nhà mình qua thử xem.

Hihi, vừa mới hết hè xong, em nghĩ giờ ép cậu cũng khó vì chắc vẫn còn nhớ mùa hè, nhưng nếu .... ép được mà con vẫn vui được chắc bố mẹ cũng phải cố gắng một tí :>

lazymeo thích bài này.
  11. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

À, quên em không trả lời một ý, học ngoại ngữ mà "bỏ bẵng" thì gần như khi nào đi học là học lại từ đầu chị ạ :D. Em học tiếng Pháp 2 năm xong bỏ bẵng 1 năm là em quên hết. Chắc lúc học lại sẽ nhanh hơn các bạn khác tuy nhiên vẫn là học lại từ đầu... hi vọng tụi trẻ con đầu óc còn chưa bị "làm đầy" nhiều thì lúc học lại sẽ nhanh chóng bắt nhịp hơn

12. river233

river233 Bắt đầu nổi tiếng

E vẫn còn băng "ship or sheep", bộ 3 băng thì phải, còn rất mới nhé, vì sau đó e đc tặng bộ đĩa ý, nên k dùng đến băng nữa. Mẹ nào cần thì pm e nhé, e để lại cho bé học :)

13. matcan

matcan Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình trả lời, kiểu này lại phải ép cu cậu vậy>:)
    Chúc bạn học tập tốt và hoàn thành ước mơ của mình. Mình rất khâm phục những người học ngoại ngữ giỏi.

14. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em chỉ mong có cách nào để các con sau này còn phải giỏi hơn nữa... làm thế nào nói tiếng Anh còn hay hơn người bản ngữ nữa :D.

Mặc dù em dùng tiếng Anh cũng khá nhiều ở nhà nhưng khi đi học cũng bị hạn chế đôi chút trong thời gian đầu. Ví dụ trong việc giao tiếp với các bạn cùng nhóm, mình phải rất tập trung mới hiểu được ý họ nói gì và cũng mất khá nhiều thời gian để diễn đạt ý mình muốn nói, nên nhiều khi khiến người ta cảm giác mình hơi "nghệch ngờ" một chút vì những thứ rất đơn giản mà mình cũng cảm thấy khá khó khăn để nói ra, do vậy cũng ảnh hưởng đến cách họ nhìn nhận về khả năng mình và cũng làm mình khá mất tự tin.

Tuy nhiên sang bên này thì em mới phát hiện ra một điều là mặc dù họ nói thì nhoay nhoáy (tất nhiên) nhưng kĩ năng thuyết trình của các bạn ở Tây thì còn không bằng kĩ năng của các bạn Việt Nam sang đây, họ cũng bị áp lực và cảm thấy bối rối, rụt rè và thậm chí còn rất căng thẳng khi phải trình bày một vấn đề gì đó trước đám đông chứ không phải ai cũng tự tin đâu. Đa số các bạn trong nhóm của em đều phải dùng giấy khi thuyết trình vì các bạn ấy không nhớ được cần phải nói gì và cũng đọc từ trong giấy ra hết (hihi). Trong khi đó, các bạn Việt Nam lại thể hiện rất tốt khi trình bày một vấn đề nào đó, ngôn ngữ sử dụng rất ngắn gọn, các vấn đề đưa ra rất súc tích. Khi này em thấy vấn đề tự tin còn quan trọng hơn nhiều so với vấn đề ngôn ngữ.

Nên các con hoàn toàn có cơ hội phát triển về mặt giáo dục rất tốt hiện nay, chỉ cần có thêm tiếng Anh thôi để có nhiều cơ hội tự tin thể hiện thì mọi chuyện sẽ ổn hết :).

15. ca_nha_thuong_nhau

ca_nha_thuong_nhau Bắt đầu nổi tiếng

Beebuzz yêu quý ơi, dạo này chị lại đang có vấn đề về một khía cạnh khác, tuy nhiên vẫn xoay quanh việc học và học ngoại ngữ mà thôi, em giúp chị nhé!

Con gái chị học lớp một, và nhận thức của cháu chị cho là tốt. Cháu đặc biệt hứng thú với sách, tuy mới học lớp một nhưng cháu đã đọc hết Tottochan, Không gia đình, Trên sa mạc và trong rừng thẳm, Túp lều bác Tôm. Cháu nhớ và cảm nhận được các tác phẩm, vui buồn với nhân vật. Tuy nhiên cháu lại rất nhút nhát em ạ. Đi học ở đâu cũng bị cô kêu, lặp đi lặp lại là nói nhỏ, nhát, chậm... Cháu mới biết đọc lúc năm tuổi, mà trong một năm đọc xong được những cuốn trên, chưa kể các loại sách báo khác, nhưng khi đi học lớp một thì cô giáo lại tưởngc háu chưa biết chữ! Biết là tính cách con như vậy, chị đã cố gắng động viên, khuyến khích con tham gia nhiều hoạt động lắm, nhưng thái độ của con luôn luôn chỉ là quan sát và quan sát, hầu như không tham gia. Hiện nay cháu đang học tiếng Anh của một cô giáo người Mỹ, cô khen cháu phát âm tốt, nhớ từ tốt, hiểu và tham gia được các hoạt động, nhưng mà nếu cô hỏi thì bao giờ cũng phải hỏi hết năm bạn rồi đến con thì con mới nói, chứ hỏi đầu tiên hoặc trước đó thì con không dám trả lời, luôn trả lời rất nhỏ nên cô cũng chả biết đúng sai thế nào cơ. Đại loại thế để em thấy là cháu quá rụt rè. Chị không biết làm thế nào để cải thiện cho con, vì học ngoại ngữ, du học cũng như học bất kỳ cái gì khác đều cần phải mạnh dạn nhanh nhẹn mới được chứ.

Thực ra cũng có phần là cháu giống chị đấy. Chị nhớ hồi bé chị cũng rất ít nói, thậm chí trẻ con thường bám bố mẹ, nhưng chị không bao giờ đi đâu cùng bố mẹ cả là vì ... sợ phải chào. Nhưng khi đi học thì lại chị luôn nói to, làm lớp trưởng, rồi đi học tiếng Nga ở lớp học thêm với các anh chị lớn hơn nhưng lúc nào cũng nhất lớp. Lớn lên cũng vậy, chị luôn là người đứng đầu trong các hoạt động "chính thức", là Phó chủ tịch Hội sinh viên của trường, Phó Bí thư đoàn trường mà khi ấy thì hầu như không có sinh viên được tham gia vào thường vụ đoàn trường bao giờ cả. Khi trường chị tham gia SV2000, chị còn giành được giải phần thi SV mơ ước bay bổng nhất toàn quốc cơ, nó là một phần thi tương tự như hùng biện ấy. Hiện tại chị cũng là giảng viên, một nghề nói nhiều, đòi hỏi nói tốt và chị đáp ứng được, sinh viên rất thích học và làm việc với chị. Tuy vậy cứ ngoài việc học và các hoạt động ở trường thì chị lại là một đứa nhút nhát rụt rè, đối lập lắm ý, từ bé chị hầu như không biết chơi những trò chạy nhảy vận động đâu. Nói thật là chị cũng chả hiểu mình thế nào nữa :p

Thôi thì con chị như thế chắc là do nó di truyền từ mẹ, nhưng mà không di truyền hết :(. Bây giờ vấn đề là nên cải thiện cho con thế nào đây, chứ cứ thế này thì sẽ khó khăn lắm em ạ, đặc biệt là với việc học ngoại ngữ, mà lại ít nói, nói nhỏ, rụt rè thì không thể nào giỏi được. Chị không biết em có bạn bè nào có kiểu tính cách như bé con nhà chị không, rồi là ở nước ngoài thì những trẻ như vậy người ta áp dụng phương pháp gì? Thực sự việc cho con đi học với cô người nước ngoài chính là chị cũng mong muốn con được khuyến khích cho mạnh dạn hơn, vì việc hoạt náo thì các cô nước ngoài làm tốt hơn hẳn. Con rất yêu cô, rất thích đi học, nhưng đi học thì lại chỉ muốn làm quan sát viên thôi.

Tóm lại là bây giờ chị không biết làm sao, em có chia sẻ gì về vấn đề này không?

Các mẹ ơi, các mẹ có gặp phải trường hợp tương tự như nhà mình thì giúp mẹ con mình với nhé?

Cảm ơn Beebuzz và các mẹ nhiều.

Tom n Jerry thích bài này.
  16. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Wow, chị ơi, bé nhà chị thật là "impressive" đấy chị ạ. Em nghe thấy cũng thích con rồi, với khả năng cá nhân của bé như vậy mà phát triển dần thì rất rất tốt. Hồi bé em cũng rất rụt rè như vậy đấy chị ạ... Em còn cực kì nhát, đi học muộn là em cũng khóc vì không dám vào lớp, em nghĩ cái này thuộc về tính cách và hoàn toàn có thể cải thiện dần dần thôi chị ạ. Em nghĩ quan trọng hơn là việc tiếp tục phát triển khả năng quan sát và học hỏi của con vì khả năng nắm bắt và thấu hiểu các vấn đề là rất quan trọng, giúp con biết được mọi thứ một cách kỹ càng hơn, đồng thời từng bước cải thiện sự nhút nhát. Với các bé đặc biệt nhút nhát thì cứ đi từng bước nhỏ thôi chị ạ. Em được biết là 40% tính cách của con ảnh hưởng bởi cha mẹ, 30% do giáo dục và các môi trường khác và 30% là do con tự mình học hỏi và phát triển nên bé còn rất nhiều thời gian để hoàn thiện bản thân, chị cứ yên tâm :).

Như em được học ở bên này, trước khi bọn em chia nhóm học tập thì có một bài survey về tính cách của các thành viên trong lớp học. Qua vài survey đó, tính cách của mỗi người được phân theo bốn loại dựa trên 4 con vật là 1. Con cú (Owl), 2. Con Báo (Panter), 3. Con cá heo (Dolphin), 4. Con công (Peacock) dựa trên 2 trục cá tính là từ Việc Suy nghĩ (Think) đến Hành động (Act) và từ sự Hướng nội (Introvert) đến sự Hướng ngoại (Extrovert).

• Con cú: Think and Introvert (suy nghĩ nhiều và hướng nội)
    • Con báo: Introvert and Act (hướng nội nhưng lại hành động rất nhanh)
    • Con cá heo: Think and Extrovert (biết suy nghĩ và hướng ngoại)
    • Con công: Extrovert and Act (hướng ngoại và thiên hướng hành động)

Việc phân loại này không hẳn dựa trên bốn loại con vật, ý là 1 người có thể là một con "Cú Báo"... Những người như thế này thì trong lúc cần phân tích thì họ phân tích rất tốt nhưng trong những hoàn cảnh cần thể hiện thì họ cũng hành động rất nhanh. Hoặc là "Cú Cá heo" v.v... ý là tính cách có thể thay đổi trong hình thức thể hiện ở một số hoàn cảnh.

Như bọn em thì sau khi biết được người trong nhóm thuộc tính cách thế nào từ đó sẽ biết cách để "đối xử" với nhau cũng như có thể tận dụng tốt khả năng của nhau trong những bài tập nhóm. Những phần việc cần phân tích nhiều thì những bạn "Owl" thường làm tốt hơn, nhưng những phần cần thể hiện thì lại cần một bạn "Peacock", bạn "Dolphin" sẽ là một người giúp gắn kết, chia sẻ với những người trong nhóm. Quan trọng là làm thế nào để một người có điều kiện để phát huy tốt nhất những gì họ có và cải thiện những điểm yếu của bản thân.

Qua câu chuyện của con gái chị và em cũng link đến bài survey này của bọn em, em nghĩ rằng bé nhà chị có thể là "an owl", quan sát và học tập rất nhiều nhưng thường không nói nhanh ra suy nghĩ của mình. Bé có vẻ là một "silent thinker" với thiên hướng phân tích và tìm hiểu nhiều hơn là hành động. Với bé, có thể nghĩ là nghĩ trong đầu, nghĩ xong, phải yên tâm là mình đúng thì mới nói, ngược lại với nhiều bé khác là nghĩ là nói ra ngay những gì mình nghĩ, vừa nói vừa nghĩ, những người này thường là "outloud thinker". (Còn có cả người chỉ nói và không biết nghĩ nữa hihi)

Em cũng không phải là chuyên gia tâm lý nên cũng khó có thể đưa ra được một lời khuyên chính xác nhưng em có thể ví dụ về "an owl" trong nhóm em. Anh này người Anh, dân học chuyên Toán, sau khi ra trường anh ấy làm Tài chính. Anh này có lẽ là chăm chỉ nhất nhóm, tất cả các bài đọc đều không bỏ qua, nghiên cứu rất kĩ nhưng lại rất rất nhút nhát, rụt rè, rất sợ phải nói ra suy nghĩ của mình. Khi anh ấy đưa ra một quan điểm cá nhân nào mà bị một người khác với tính cách mạnh hơn trong nhóm phản bác thì anh ấy sẽ dừng ngay và tránh xung đột, không tiếp tục đấu tranh cho quan điểm của mình. Làm như vậy sẽ rất thiệt thòi cho bản thân anh ấy cũng như cho kết quả của cả nhóm, vì có rất nhiều người không suy nghĩ thấu đáo và sâu xa nhưng khả năng thuyết phục rất lớn và lấn át người khác... Mới nghe thì thấy rất "đao to búa lớn" nhưng nếu mình đầu hàng ngay với những người này thì kết quả sẽ chẳng đi đến đâu cả.

Anh này muốn học MBA vì muốn mình sẽ bớt rụt rè, không sợ đám đông và mạnh dạn đưa ra quan điểm của mình trong các buổi thuyết trình. Em chỉ là một thành viên trong nhóm thôi nhưng vì tính em rất thích giúp đỡ mọi người, nên cách của em làm với anh này là em dành thời gian nói chuyện với anh ấy nhiều hơn một chút, đặt ra các câu hỏi cá nhân đối với anh ấy để động viên anh ấy từng bước nói ra suy nghĩ của mình... và cũng phải dần tạo niềm tin và kiên nhẫn lắng nghe một chút và phải chờ đợi. Với những người như thế này, em hiểu là khi họ im lặng không có nghĩa là họ không biết mà là họ đang cần suy nghĩ về những gì để nói và sẽ mất thời gian hơn bình thường để nói ra suy nghĩ của họ. Nếu mình nhảy vào ngay thì họ sẽ dừng luôn và sẽ không nói ra nữa.

Việc thứ 2 em làm là cũng phải động viên bằng việc khen ngợi kịp thời, giúp họ có tự tin hơn vào bản thân của mình, tạo cho họ điều kiện để họ nói ra những gì mình suy nghĩ. Trong những buổi họp nhóm, khi anh này đưa quan điểm và bị bạn khác nhảy vào, chưa biết ai đúng ai sai nhưng em thường cố gắng bảo vệ quan điểm của anh đó bằng việc phanh người kia lại và khuyến khích anh ấy cố gắng hoàn thành việc giải trình cho hết những gì mình nghĩ. Nhóm em cũng đã có một số kết quả tốt và không tốt hihi, nhưng chắc sẽ tiến bộ hơn vì bọn em cũng đặt ra một quy định là ai cũng có quyền được nói lên quan điểm của mình.

Qua ví dụ (hơi dài dòng này) em cũng nghĩ rằng chị có thể giúp con bằng cách khuyến khích con nói ra quan điểm của mình và cứ nói, không nên sợ sai vì biết nhiều hơn có khi lại hay sợ sai hơn hihi (ừm, em nghĩ ở nhà chắc ko có vấn đề gì) và chị có thể gặp thêm cô giáo và trình bày về con chị, em nghĩ chỉ cần mình nói với các cô và mong các cô kiên nhẫn hơn một chút, tạo điều kiện cho con nói ra những gì mình nghĩ hơn một chút (em nghĩ mỗi lần với con các cô chỉ cần dừng lại và lắng nghe thêm khoảng 1, 2 phút hơn những bạn khác thôi thì có thể cũng có tác dụng nhất định rồi) và dành thời gian cũng như ngôn ngữ để động viên, khen ngợi giúp con tự tin hơn. Hơn nữa, nếu con chị đặc biệt nhút nhát thì em nghĩ cứ đi từng bước nhỏ trong thời gian đầu thôi chị ạ. Khó có thể thay đổi con ngay bằng cách áp con liên tục vào môi trường mới nhanh và mạnh được, vì em chỉ cảm nhận ra rằng nếu nhiều thứ diễn ra quá với "an owl" thì có khi họ lại mất thêm nhiều thời gian để suy nghĩ hơn về nó thay vì việc hành động để thích ứng luôn với môi trường mới.

Để tìm hiểu chi tiết hơn về việc này, hay chị thử tìm hiểu thêm về mô hình mà em giới thiệu ở trên mạng xem, biết đâu họ sẽ đưa ra nhiều cách để phân tích, xây dựng và phát triển tính cách tốt cho từng tính cách nhất định hơn?

Chúc chị và bé sớm đạt được mục tiêu, nếu em có thời gian và tìm hiểu được về vấn đề này kĩ hơn, em sẽ cố gắng chia sẻ sớm với chị.

Sửa lần cuối: 20/10/2011
    Tom n Jerry thích bài này.
  17. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Chị ơi, ngoài ra em cũng có thêm một góp ý nữa là các tác phẩm như chị vừa kể ở trên mà bé đọc được đều rất hay, rất nhiều các giá trị nhân văn cao cả mà bé nhà chị mới lớp 1 đã cảm nhận được thì là một điều tốt nhưng em nghĩ là những tác phẩm đó với những suy nghĩ trong đó thì sẽ nặng so với một bé học lớp 1. Việc con cảm nhận được những tác phẩm này ở lứa tuổi nhỏ như vậy em nghĩ cũng phần nào là trở ngại cho sự phát triển của con, vì có thể con đang đi nhanh quá so với lứa tuổi của mình và các bạn cùng lứa. Việc này có thể phần nào đó khiến con khó hòa nhập với các bạn cùng lớp hơn... kiểu già trước tuổi đó chị, và nếu khó hòa nhập với môi trường cũng khiến bé có thể buồn hơn vì khó tìm được bạn nào giống và hiểu mình, có thể từ đó mất đi tự tin và sự hồn nhiên của tuổi nhỏ.

Hihi, em không biết nữa nhưng hay chị khuyến khích con đọc mấy cuốn truyện tranh hay đi chị, kiểu Doraemon hay gì đó, những quyển sách khuyến khích con ước mơ những ước mơ "ngớ ngẩn" và "phi thực tế" nhất cũng được, thay vì con cần hiểu quá sớm những vấn đề của cuộc sống, để con có thể hoạt bát hơn, tìm tòi cuộc sống theo những cách tự nhiên hơn... Tạo điều kiện cho con tìm hiểu thêm những thứ khác quanh con đầy màu sắc đi chị... sách là tốt nhưng em nghĩ là sách ở lứa tuổi này nên giúp con gợi mở và khám phá hơn là bắt đầu cảm nhận và thấu hiểu... Hoặc chị cho con học thêm mấy môn thể thao chẳng hạn, để con hoạt động thêm về cơ thể nữa thay vì chỉ hoạt động đầu óc, giúp các môn học về thể chất bổ sung cho con nữa.

Em chỉ chợt nghĩ vậy thôi, nên lại quay lại viết thêm phần này nữa...

Sửa lần cuối: 20/10/2011
  18. ca_nha_thuong_nhau

Cháu cũng rất may mắn là gặp được cô giáo quý cháu, hay khen ngợi cho cháu tự tin hơn, nhưng cô cũng vẫn nói với mẹ là nhát lắm, ngồi trong lớp rất ngoan, nhưng mà hầu như không dám giơ tay phát biểu, khi cô hỏi gì thường nói lí nhí và không nói được thành câu đầy đủ, trong khi về vơi mẹ thì con kể chuyện ở lớp rất rõ ràng, chi tiết, kèm theo cả comment riêng của mình nữa. Chị và cả nhà vẫn đang kiên nhẫn khuyến khích con, nhưng nói thật là nhiều khi cũng có cảm giác thất vọng. Chị luôn nghĩ, bản thân mình trước đây có nhiều đặc điểm giống con bây giờ, vì vậy mình phải hiểu con nhất và nâng đỡ con nhiều nhất, nhưng đúng là có những lúc chị không biết mình phải làm gì nữa. Cảm ơn em vì đã có cảm nhận tốt về cháu cùng với những chia sẻ này, em tìm hiểu được gì thêm, hoặc có thêm kinh nghiệm gì về anh Cú người Anh thì chia sẻ cho chị nhé.

19. ca_nha_thuong_nhau

À không, ngoài những truyện trên thì cháu vẫn đọc truyện cổ tích, truyện tranh như các bạn, nhưng khi đã đọc các tác phẩm "kinh điển" kia thì cháu dường như không thích đọc truyện tranh lắm nữa, cháu chỉ còn thích truyện cổ tích (chữ) và xem hoạt hình Walt Disney, chị cũng hay cho cháu xem phim hoạt hình về các nàng công chúa của Walt Disney và tất nhiên là cô nàng rất mê.

Khâu phát triển vận động chị cũng chú trọng đấy nhưng sức ì của nàng hơi lớn nên cũng vấp phải khó khăn, năm vừa rồi học bơi thành công rồi, chị cho cháu tập đi xe đạp vì cháu cũng vào diện cao lớn, nhưng món này thì cậu nhát lắm, mẹ cũng bắt đầu nản và đang tự đấu tranh là có ép tiếp không đây?

20. Bichlien

Bichlien Thành viên sắp chính thức

Topic này được mở từ tháng 7 mà giờ chị mới biết. Cám ơn em gái đã chia sẻ nhiều điều bổ ích nhé.