Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Beebuzz, 4/7/2011.

1. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Ðề: Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Hihi, chị quan tâm và chăm sóc đến con thế rồi thì em nghĩ chị không phải lo lắng gì quá đâu :D... Rồi bạn nhà mình sẽ sớm tỏa sáng thôi!

Ngoài ra em cũng xin chia sẻ thêm trong quá trình em học bên này thì ngoài chỉ số IQ ra thì EQ là cách thức mình cảm nhận và giao tiếp với con người nhiều lúc còn quan trọng hơn (ý là trong việc quản lý và lãnh đạo nữa), nên em thấy những gì chị đang làm cho con là nhất rồi :D. Hihi, chắc cứ "take it easy" để mẹ và con cùng "have fun" là thoải mái thôi chị ạ. Nhớ lại hồi em học lớp 1 thì hihihi.... chỉ cố học cho giỏi để được thưởng thôi, cũng chẳng được tiếp cận với sách báo gì. Đến năm cấp 2 em mới bắt đầu đọc sách nhiều hơn do đi học thêm nhà đứa bạn và nhà nó thì có rất nhiều sách :D.

Đang tải...

2. ca_nha_thuong_nhau

ca_nha_thuong_nhau Bắt đầu nổi tiếng

Em nói thế chị cũng yên tâm hơn, nói thật là cho con đi học lớp một, mẹ tuy chuẩn bị trước tinh thần nhưng vẫn sốc với cách giáo dục của trường, của cô nhưng trao đổi ở đây lại loãng topic, chính cái EQ mà em nói là chị đang muốn bồi đắp cho con, mà chưa tìm được phương pháp tốt nhất cho con mình. Bây giờ chị đang tập trung vào một mục tiêu nho nhỏ thôi là làm sao con dám nói, nói to rõ ràng những ý kiến của mình, nhất là nói to khi học tiếng Anh. Chỉ thế thôi mà vẫn khó đấy. Chị chia sẻ, hỏi han tuy hơi lạc đề nhưng là vì chị tìm thấy rất nhiều điều bổ ích trong topic của em, cảm ơn em và chúc em thành công trong cuộc sống. Nhớ chia sẻ thêm và duy trì topic này em nhé!

3. Moi_moi_shop

Moi_moi_shop Thành viên tập sự

Con trai mình rất có khiếu và rất thích học Tiếng Anh, bé đọc qua vài lần là thuộc nằm lòng các từ vựng từ viết đến phát âm...Nhg cho bé đi học thêm tiếng Anh nữa thì quá nhiều sức ép.... thật kg biết có nên hay kg nên vì bài vở ở trường đã quá dày đặc cho bé mệt mõi...

4. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em cảm ơn chị nhiều ạ. Em lan man thêm một chút về IQ và EQ cho thay đổi không khí vậy... hihi.

Về tính cách của các con, có bạn trầm lắng, có bạn sôi nổi nhưng em nghĩ các bạn vẫn có thể có cơ hội thành công ngang nhau nếu có năng lực hơn và điều chỉnh bản thân, tính cách phù hợp với các hoàn cảnh khác nhau. Chỉ số EQ phụ thuộc nhiều vào việc mình hiểu rõ bản thân, cảm xúc, thế mạnh của mình cộng với việc hiểu rõ người khác cũng như các hoàn cảnh khác nhau để dùng phần nào cảm xúc của bản thân đưa ra những quyết định vào những thời điểm quan trọng.

Như bọn em học bên này, mỗi người là một cá tính nên người ta rất chú trọng việc mình phải hiểu rõ được những điểm mạnh cũng như điểm yếu của mình để từ đó vận dụng vào hoàn cảnh khác nhau. Những cái gì ở bên ngoài bản thân thì mình không điều khiển ngay được, nhưng cảm xúc suy nghĩ của mình là những điều đầu tiên mình có thể điều khiển và thay đổi được :). Vì vậy việc thấu hiểu bản thân mình là bước đầu tiên trong việc phát triển EQ chị ạ, sau đó đến khả năng mình có thể thấu hiểu và kết nối với những người khác. Từ đó có thể biết cách vận dụng và điều khiển cảm xúc của mình trong việc gây ảnh hưởng đến người khác. Bọn em học bên này thì những người thành công trong sự nghiệp thường là những người có chỉ số EQ rất cao vì những người này có khả năng nắm bắt con người và sự việc rất nhanh, biết vận dụng cảm xúc của mình trong việc đưa ra được những quyết định đúng dựa trên cảm nhận của mình.

EQ do vậy còn bao gồm việc mình cảm nhận thế giới quan như thế nào (ví dụ lạc quan hay bi quan), khả năng điều tiết bản thân trong những trường hợp căng thẳng ra sao, cảm xúc của mình trong các trường hợp đó thế nào v.v... Em chỉ ví dụ đơn giản như 2 người có chỉ số IQ và khả năng phân tích tương đương nhau nhưng trong những trường hợp căng thẳng, người nào biết mình cần gì, biết điều tiết cảm xúc của mình để biến căng thẳng thành động lực và lạc quan hơn thì sẽ bền bỉ và vượt khó khăn tốt hơn một người dễ cáu giận và dễ nản chí. Khi này cảm xúc rất quan trọng, có thể thúc đẩy hoặc ngược lại là cản trở khả năng phân tích và giải quyết tình huống của một người. Hoặc có những trường hợp thì phải cần cáu giận và gay gắt thì mới giải quyết được công việc thay vì việc "dĩ hòa vi quý" v.v...

Nên em vẫn nghĩ là việc phát triển EQ cũng là một quá trình học hỏi, tích lũy và thay đổi trong khi IQ có phần nào thiên về "thiên bẩm" hơn, nên con có nhiều điều kiện được học, đọc và tiếp xúc với nhiều người ở nhiều môi trường khác nhau thì sẽ có đủ các cơ hội để "mài dũa" chị ạ. Do vậy ngoài việc học, bạn nhà chị nếu có cơ hội được tham gia các hoạt động ngoại khóa khác em nghĩ bạn sẽ học được những điều khác nữa. Nhân tiện em khen luôn trường Marie Curie của bọn em lúc học cấp 2... nói là cấp 3 Ams cũng quan trọng nhưng em nói thật là lúc đó bọn em cũng chỉ có học và được tiếng ở Ams cho có thêm nhiều thuận lợi. Trong khi đó em lại học được rất nhiều điều khi học bán trú ở trường cấp 2 Marie Curie khi bọn em học cách sống chung với các bạn cùng phòng, tự lo cho mình việc ăn, ngủ, đi lại, trực nhật v.v... Trường còn tổ chức nhiều sự kiện trong năm như Trung thu, tham quan, trại hè v.v... với rất nhiều trò chơi để tăng việc giao lưu học hỏi, tăng tính tự lập của mỗi bạn học sinh, trong khi đó học Ams thì gần như chỉ toàn có học và đi học thêm. Và em thấy là lý thuyết học hành em quên nhưng mà những lần vui chơi thì kỉ niệm vui buồn, các kinh nghiệm học được trong việc đối xử với bạn bè thì không thể nào quên được.

Nên các mẹ ơi... đừng bắt các con học quá nhiều, học đủ giỏi thôi, không cần giỏi quá mà nên để các con được chơi và tận hưởng các niềm vui thích của lứa tuổi mình nữa.

Sửa lần cuối: 26/10/2011
    methoxinh1985 thích bài này.
  5. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Hị, nghe các mẹ kể chuyện em thấy đúng là thương các con thật. Bé nhà chị đang học lớp mấy chị ơi? Bây giờ một tuần con phải học thêm mấy buổi văn hóa hả chị? (Tự nhiên em được có cơ hội nói chuyện về bản thân mình, được biết hơn về tình hình các con bây giờ thấy thật là một điều may mắn... Thế này chắc em về nước phải nghĩ thế nào mà mở được lớp tiếng Anh cho các con học vừa vui lại vừa giỏi quá. :D)

Em cũng khó tư vấn với chị thế nào vì mỗi bạn có một khả năng "chịu đựng" và thích ứng việc đi học thêm khác nhau. Em cũng khó có thể nói là chị không nên cho bé đi học vì mệt vì hiện tại em cũng không biết lượng học của con bây giờ là ra sao và tình hình sức khỏe của con như thế nào. Và em cũng khó có thể phủ nhận việc đi học thêm vì thực sự là em đã học được rất nhiều từ các lớp học thêm. Chị có thời gian kể thêm cho em về con chị nhé, từ đó có thể để em biết tình hình của bé rõ hơn.

Như em ngày trước thì em bắt đầu đi học thêm Anh từ năm lớp 2, học thêm Toán từ năm em học lớp 3, lên lớp 4 có học thêm cả Toán lẫn Văn (em không nhớ nhưng hình như lúc đó em không học thêm tiếng Anh nữa). Lớp 5 em gần như chỉ chú trọng học Toán, Văn và Anh để ôn thi vào Marie Curie. Lên cấp 2 thì chỉ đi học thêm Toán (và em học lớp chuyên Toán, hic). Bắt đầu từ năm lớp 8 và 9 thì học thêm nhiều hơn nhưng chủ yếu là luyện thi. Lớp 9 bọn em được trường thả lỏng hơn lịch học, được tạo điều kiện để đi học thêm để thi chuyên. Đến khi em vào học ở trường Ams cấp 3 thì là học thêm nhiều nhất, chắc học thêm là chính quá vì học chính ở trường Ams lại rất nhẹ nhàng, không quá nặng, thày cô "đối xử" với bọn rất nhẹ nhàng. Đứa nào cũng đi học thêm nên việc làm bài trên lớp được kết quả đều cao, bảng điểm của bọn em đều rất "đẹp", hihi. Khi này em không cần mẹ tìm thày tìm lớp nữa mà tự đi tìm lớp để học thêm (vì các bạn trong lớp học thêm rất nhiều), và học thêm rất nhiều. Lớp 11 chắc hôm nào em cũng đi học thêm vì khi đó em ôn một lúc cả khối A và khối D. Bọn em nghe ở đâu có thày cô giáo giỏi là đều tự dắt nhau đến đó học. Lớp 12 thì ngoài việc học bọn em cũng thường xuyên đi thi thử ở các lò luyện thi ở Hà Nội. Nói chung nếu chị hỏi các bạn đã học ở trường Ams ra thì rất khó để tìm được bạn nào không học thêm một lớp nào cả, trừ khi bạn đó không có thông tin hoặc nhà bạn ấy cũng hơi khó khăn và các bạn này thường cũng phải cố gắng tự học rất nhiều để... theo kịp các bạn đi học thêm (híc).

Quay lại khi em học lớp 3, có khi bé nhà chị cũng ở tầm tuổi này, nên em kể chuyện chi tiết một chút. Lúc đó em đi học thêm toán ở gần Cát Linh (em vẫn nhớ, hihi)... và bao giờ các lớp học thêm cũng nhiều và khó hơn học chính, kiểu lớp bồi dưỡng. Về sức khỏe thì em được mẹ chăm sóc tốt nên sức khỏe của em thường "trên loại B" :D, to béo hơn các bạn trong lớp, em rất ít khi bị ốm và em cũng ko thấy quá mệt khi đi học thêm. Tuy nhiên không phải lớp học thêm nào em cũng thích, khi em học lớp 3 là em đã biết trốn học thêm Toán khoảng hơn 1 tháng trời mà mẹ em không biết :)D) mặc dù mẹ em hôm nào cũng đèo em vào tận lớp.

Cách của em là mẹ em đèo em vào lớp, em chào mẹ như bình thường nhưng khi mẹ em quay đi làm là em lại chạy ra đường lang thang, chờ đến khi hết giờ thì quay lại gần lớp để mẹ em đón, (mẹ em thường ko đón ở ngay cổng nhà thày mà đứng xa xa ở ngoài đường mà, có khi em cứ đứng ở cổng, mẹ em đến sớm thì em cũng bảo là lớp em tan sớm, hoặc em làm xong bài trước được về sớm hơn các bạn (hic, nên nếu sau này con em biết nói dối chắc em cũng không trách được)). Em bắt đầu không thích lớp này hình như là vì em không làm bài tập về nhà (có lẽ vì nhiều bài tập quá và em thích chơi hơn :()). Em sợ phải vào lớp nếu bị thày giáo kiểm tra bài, em tiếp tục nói dối và trốn học có lẽ cũng là vì em có đi học đâu, làm gì có gì trong vở bài tập. Hình như em còn biết cách chép lại bài của các lớp trước trong trường hợp mẹ em có kiểm tra thì phải. Mẹ em thì vẫn tin tưởng em tuyệt đối vì chắc lớp 1, 2, 3 kết quả học tập của em vẫn rất tốt.

Nghĩ đến bây giờ em mới thấy việc em làm thật là nguy hiểm, nhất là bây giờ HN đông đúc như thế, một đứa bé lớp 3 mà lang thang thì thật là nguy hiểm, cái thời của em xa xưa quá rồi, HN hồi đó chắc không quá phức tạp như bây giờ. Sau khoảng 1 tháng thì vì em quá chán phải lang thang nên vào lớp, khi thày giáo hỏi sao lâu không đi học thì hình như em cũng biết bịa ra một lý do nào đó. Tuy nhiên thì sau đó em cũng bắt đầu thích lớp của thày hơn và làm bài tập đầy đủ, không trốn học nữa.

Nên thực sự là xét về tâm lý mà nói (theo em nhớ lại) thì kể cả em học tốt và em có sức khỏe, chịu được áp lực của việc học thêm thì em cũng không thích đi học thêm đâu chị ạ, em thích đi chơi hơn, sắp đến giờ học thêm là em hay cố tìm cách để mẹ em quên giờ hoặc giả vờ mệt hoặc có tâm lý mệt thật để tìm cách không phải đi học. Khi em đi dạy thêm các con học lớp 2, 3 sau này thì em biết là 15' đầu giờ của các con rất khó khăn vì phải lôi kéo các con từ thời gian vui chơi vào việc học. Nhất là các bạn trai lại càng khó. Lớp em dạy có 2 cậu nhóc rất có năng khiếu tiếng Anh, học và phát âm rất tốt nhưng lại rất ham chơi và thường xuyên không làm bài tập về nhà. Với 2 bạn này vì vậy em cũng không đặt quá nhiều áp lực về việc làm bài tập ở nhà (vì tâm lý tụi trẻ cũng khó chiều chị ạ, nhiều khi mắng mà các con dỗi hoặc khóc nhè (!) là cả buổi coi như các con không học được gì) và đành phải cố dành nhiều thời gian kèm cặp trên lớp hơn. Trong khi với các bạn chăm chỉ và thích học thì em có thể cho nhiều bài tập hơn một chút.

Do vậy nếu bé nhà chị vẫn có thể có thời gian và sức khỏe đi học được thêm tiếng Anh thì em nghĩ chị vẫn có thể cho con đi học ở lớp nào đó khoảng 1 tuần 1 buổi thôi. Chị có thể nói với cô giáo về việc giao bài tập về nhà ít hơn để giảm bớt gánh nặng cho con. Mục đích học tiếng Anh trong năm học mang tính chất duy trì hơn. Ngược lại, nếu bạn nhà mình thích học thì chị có thể bảo cô cho thêm bài tập chẳng hạn, vì ví dụ như cô bé học sinh của em ở trên, con có bảo với em là con rất thích làm bài tập và bài tập giống các bạn thì dễ quá nên em cũng cho con bài tập khác nữa. Các bạn nhỏ lớp 2 của em lúc đó bạn nào lười thì đi học đi thi ở trường cũng được điểm 8, còn bạn gái thì hay được 9, 10 hơn.

Hihi, không biết những gì em kể có liên quan không, có gì chị cứ hỏi em chị nhé. Tuần này em được nghỉ nên viết bài cũng dài hơn :)

Sửa lần cuối: 26/10/2011
  6. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Hôm nay có thời gian đọc lại các bài viết trước, em thấy mặc dù mình cũng đưa ra được nhiều thông tin nhưng nhiều đoạn cũng lan man quá! Ngại thật hì hì.

Các bài em viết phần nhiều hơi mang tính chất nhẹ nhàng quá, ý là để việc động viên con đi học thêm và con vẫn lấy làm thích thú và dựa trên mong muốn của con. Điều này chắc sẽ có tác dụng tốt với những bạn khó vào được lớp chuyên chọn nhưng vẫn phát triển và thành công được. Các thông tin em chia sẻ cũng nhằm giúp các bạn không thi đỗ vào trường vẫn biết các bạn ở trường Ams học như thế nào để áp dụng theo cách riêng của mình, vì việc đến thành công có rất nhiều con đường.

Còn lại, nếu đúng tinh thần các mẹ nào mong muốn các con vào được trường Ams thật sự thì cũng "cam go" và ngày càng khó hơn đấy các mẹ ạ, vì các con bây giờ học thêm nhiều hơn và cũng giỏi hơn nhiều. Điểm thi đỗ vào trường chênh lệch rất thấp. Điều này đòi hỏi các bạn phải học hành rất quyết tâm, hơn bình thường rất nhiều. Em cũng có cơ hội được biết đến một số mẹ muốn con vào trường và thường các mẹ đó đều "hiếu chiến", tinh thần rất cao, khả năng ép con cũng giỏi.

Nên em chỉ kết luận là: Để con thi đỗ vào trường Ams thì đúng thật là cả mẹ cùng con phải "chiến đấu" với quyết tâm rất cao và phải bỏ công sức rất nhiều đấy ạ.

7. yenthao

yenthao Banned

Tiếng Anh đúng là 1 trong những mối quan tâm hàng đầu của các bậc phụ huynh hiện nay, hy vọng được chia sẻ nhiều hơn về những vấn đề này trong chủ đề mới.... Rất cám ơn mọi người đều rất nhiệt tình đóng góp ý kiến trong việc học Anh văn của các bé.

8. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Bài này em xin chia sẻ thêm một số khó khăn em gặp phải khi sử dụng tiếng Anh trong khi đi học, từ đó rút ra một số kinh nghiệm, cũng như một số những điều mình nên làm trước khi đi du học. Có thể từ đó sẽ có các cách học hay hơn cho các con sau này.

Phần 1. Kĩ năng đọc + khả năng tìm kiếm thông tin

Như em đã chia sẻ ở bài trước thì điểm đọc của em trong kì thi IELTS rất cao, nhưng khi làm việc hoặc khi đi du học thì việc đọc cũng làm em khốn khổ. Em đọc phần lớn dựa vào lượng từ vựng của mình cũng như áp dụng các kĩ năng đã học trong IELTS nhưng vẫn cảm thấy rất khó khăn trong việc đọc bài và nắm ý trước khi đến lớp. Trước mỗi giờ lên lớp bọn em thường phải đọc từ 20 – 50 trang tài liệu chỉ để chuẩn bị cho 2 tiếng học. Kĩ năng đọc nhanh và chính xác vì thế rất quan trọng, vì đi du học thì khả năng tự học và nghiên cứu đặc biệt cần thiết hơn ở nhà rất nhiều, giáo sư giảng bài dựa trên việc “đồ rằng” sinh viên đã đọc và biết trước phần lớn thông tin. Nếu không đi du học, sau này các con phải làm việc trong môi trường doanh nghiệp nước ngoài thì việc nắm bắt thông tin chính xác từ những tài liệu bằng tiếng Anh cũng hết sức cần thiết, đặc biệt nếu các con làm trong lĩnh vực tài chính, tư vấn hoặc luật.

Ngày trước em học Tiếng Anh chủ yếu dựa vào việc đọc các bài trong sách giáo khoa, thi Ielts thì đọc các bài trong Ielts. Đúng là kiến thức sách vở vẫn chỉ là kiến thức sách vở và nếu dựa vào đó thì mình chỉ học được một chút kĩ năng (và phần lớn là kĩ năng làm bài thi để được điểm cao chứ ko phải kĩ năng đọc thật) và không mang tính chất luyện tập thực tiễn lắm. Đủ điểm để đi học nước ngoài nhưng việc thiếu các kinh nghiệm thực tế khiến em cũng chật vật. Nguyên nhân cũng tại ngày trước bọn em không có nhiều nguồn sách báo tiếng Anh để đọc, hồi đó muốn đọc được nhiều nguồn sách chỉ có cách chen chân lên Hội Đồng Anh để xin vào thư viện, mà cũng đâu có được ngay. Tuy nhiên bây giờ việc đọc các nguồn bằng tiếng Anh lại vô cùng đơn giản vì với internet thì mọi việc thật dễ dàng.

Vì vậy em chợt nghĩ rằng nếu các mẹ có thời gian thì có thể khuyến khích các con tìm kiếm thông tin và đọc về những gì con thích bằng tiếng Anh trên mạng. Nếu các con thích đọc truyện thì các mẹ có thể tìm bản gốc bằng tiếng Anh để con đọc. Qua đó các con sẽ nắm bắt được thực tế sử dụng tiếng Anh tốt hơn, cũng như biết cách người bản ngữ sử dụng tiếng Anh trong văn viết như thế nào. Việc này theo đó cũng giúp ích rất nhiều cho kĩ năng ngữ pháp cũng như bài viết của các con. Đồng thời còn giúp con biết cách tìm kiếm và chọn lọc thông tin.

Ví dụ nữa là với các bạn đã biết kha khá tiếng Anh một chút, nếu các con thích xem phim và một nhân vật nào đó trong phim thì chắc các mẹ có thể tìm được những bài viết ngắn liên quan đến nhân vật đó cho con đọc thêm. Nếu các con thích chắc các bé sẽ tự tìm cách để tra từ điển và tự tìm hiểu thêm chẳng hạn. Tương tự đối với các mối quan tâm khác của con như khoa học hay nghệ thuật.

Với các bạn lớn hơn sắp đi du học thì việc tìm kiếm đọc những bài báo liên quan đến lĩnh vực mà các con cần học sẽ rất bổ ích cả về mặt thông tin cũng như để phát triển tiếng Anh nữa.

Em thấy các giáo viên ở Việt Nam (thậm chí cả lên bậc Đại học) thường rất lười... có lẽ họ cũng lười chấm bài nên phần lớn là để học sinh và sinh viên làm bài thi, tính điểm bằng việc nhớ lại những gì đã học. Trong khi các giáo sư ở bên này phải làm việc cực nhọc hơn rất nhiều vì họ phải chấm bài rất nhiều, mỗi sinh viên làm bài đều thực hiên nghiên cứu riêng, khi giáo sư chấm bài họ cũng phải xem lại các nguồn thông tin nghiên cứu của sinh viên, nhưng như vậy thì cả thày và trò đều giỏi hơn.

Nếu giáo viên của em trước kia bắt em đọc nhiều hơn hoặc ít nhất là tạo điều kiện tìm tòi để bọn em có nhiều nguồn thông tin để học tiếng Anh tốt thì chắc bây giờ mọi việc sẽ nhẹ nhàng hơn, ước gì...

Sửa lần cuối: 28/10/2011
    Me_Ketlazymeo thích.
  9. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Phần 2: Kĩ năng viết

Cách học tiếng Anh ở Việt Nam cũng giống như cách học của gần hết các môn văn hóa khác là mang tính chất lý thuyết và mục đích của việc học là thi và bình xét kém, khá, giỏi mà không mang nhiều tính ứng dụng. Học tiếng Anh như ở Việt Nam với các bài tập ngữ pháp chủ yếu mang tính chất đánh đố khả năng ghi nhớ của học sinh. Và với việc học này, chỉ dừng ở việc kiểm tra ngữ pháp thì các con có giỏi ngữ pháp đến mấy mà không được hướng dẫn cách dùng các bài tập ngữ pháp áp dụng cho việc đọc hay việc viết tiếng Anh thì cuối cùng bao năm dùi mài thi cử cũng chỉ dừng ở mức cơ bản nhất của tiếng Anh vì sử dụng tiếng Anh là viết, là đọc, là nghe, là nói chứ không phải là việc lắp ráp các bài tập ngữ pháp.

Em nghĩ mình cũng thiệt thòi vì không có nhiều cơ hội học viết từ sớm (mặc dù cũng được tiếp xúc với tiếng Anh nhiều hơn các bạn khác) và vì vậy yếu kém ở kĩ năng viết nhất trong tất cả các kĩ năng. Dù sao thì với phần lớn học sinh Việt Nam, kĩ năng đọc và nghe thường tốt hơn kĩ năng viết và nói rất nhiều. Em cũng không phải ngoại lệ và thấy mình đúng là sản phẩm tốt của môi trường giáo dục thụ động ở Việt Nam (hihi), tiếp nhận và ghi nhớ tốt nhưng thực hành thì kém.

Ra trường đi làm, so với mặt bằng chung em luôn được các sếp nhận xét là kĩ năng viết rất tốt, là lợi thế so với bằng lứa (em làm tư vấn nên gần như ngày nào cũng phải viết báo cáo bằng tiếng Anh cho khách hàng). Lý do là vì em cũng được "đào tạo bài bản" hơn qua những lần luyện thi IELTS và học dịch ở trường Đại học. Tuy nhiên sang đây, khi sử dụng văn viết của mình thì đúng là thật ... xấu hổ :"> vì bị giáo sư phê bình - viết tiếng Anh không giống người bản ngữ, còn nhiều sai sót. Em nhờ tụi bạn người bản ngữ sửa sai cho mình thì bọn nó kêu trời (đến cả một đứa bạn người Ấn Độ nó sửa bài cho em nó cũng bảo em phải xem lại kĩ năng viết của mình sớm nếu không điểm các bài của em sẽ rất kém) vì tiếng Anh học thuật thực sự có những yêu cầu và đỏi hỏi mang tính chính xác và chặt chẽ rất cao.

Do vậy, nếu các mẹ có điều kiện nói chuyện với giáo viên để để đạt các nguyện vọng về giáo dục cho con chẳng hạn thì em cũng mong các mẹ chú ý đễn kĩ năng này cho con. Ngoài việc các con chỉ chú tâm làm bài tập ngữ pháp, các mẹ nên đề đạt giáo viên dành một phần nào đó của buổi học để cho các con luyện viết. Việc này rất có lợi cho các con tuy nhiên để làm tốt thì cả cô và trò phải nên cố gắng vì thực sự em ngày trước cũng chẳng thích viết, chỉ thích làm bài tập ngữ pháp cho nhanh. Để viết một bài luận dù ngắn hay dài trong tiếng Anh thì đều mất nhiều thời gian và công sức hơn là việc làm bài tập ngữ pháp. Giờ nếu được quay lại chắc cũng muốn dành thời gian hơn cho việc luyện khả năng viết tiếng Anh của mình.

Em cũng mới được biết là để thi tiếng Anh vào lớp 10 của trường Ams đã có thêm một phần là phần thi viết luận. Em nghĩ đây là một bước rất hay của trường. Do vậy, nếu các mẹ có con muốn thi vào lớp 10 chuyên Anh của trường thì cũng nên chú ý thêm phần này cho con.

Ngoài ra, việc học kĩ năng viết trong tiếng Anh không chỉ tốt cho việc các con có kĩ năng tốt mà theo em còn rất tốt trong việc hình thành tư duy của các con trong việc diễn giải các vấn đề trong ngôn ngữ viết. Tiếng Anh, như em đã nói ở những bài trước, là có các cấu trúc rất rõ ràng, từ cấu trúc từ, cấu trúc câu đến cấu trúc một đoạn hay bài văn nữa. Bài viết tốt trong tiếng Anh không chỉ yêu cầu việc đúng ngữ pháp, đa dạng về vốn từ mà còn phải đảm bảo các ý chính cũng như các ý phụ trợ phải liên kết với nhau rất chặt chẽ. Vì thực sự mình cũng chỉ dùng tiếng Anh khi cần diễn giải hoặc phân tích một vấn đề gì đó chứ không phải viết tự do.

Để viết tốt trong tiếng Anh thì không phải cứ đặt bút là viết như kiểu viết văn Việt Nam. Thay vào đó, trước khi viết thì người viết phải chuẩn bị rõ các ý cần nêu ra trong bài rối sắp xếp như kiểu dàn bài, dàn ý trước khi đi vào viết chi tiết. Khi em học văn hồi cấp 1, cấp 2 cũng phải bắt đầu từ dàn bài và dàn ý nhưng thật sự lúc đó em cũng không hiểu vì sao phải có dàn ý và dàn bài... Và hình như cứ bạn nào viết văn biết dùng nhiều lời hay ý đẹp là được điểm cao hơn thì phải.

Nên, kết luận của bài này của em là... các mẹ nên tìm cách để các con được luyện viết từ sớm để các con không ngại viết. Ngữ pháp tốt cũng nên dành để phục vụ việc viết chứ còn khi nói thì ngữ pháp cũng không quá quan trọng đâu ạ. Các cách để luyện viết chắc em sẽ cố gắng nghĩ ra và viết vào một bài khác vậy :)

Sửa lần cuối: 31/10/2011
  10. meonho

meonho Thành viên rất tích cực

Cám ơn mẹ Beebuzz vì topic hay quá. Mình đánh dấu để nghiên cứu dần dần. :D

11. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Các mẹ có mẹ nào xem clip của cậu SV ở Mỹ nói về chuyện học tiếng Anh chưa? :)

12. soledad_6688

soledad_6688 Thành viên rất tích cực

Chị cho đường link để mọi người tham khảo nhé.

13. methoxinh1985

methoxinh1985 Bắt đầu nổi tiếng

trước em học Marie Curie lớp cô nào? khóa nào thế?

14. Me Mam

Me Mam Thành viên tích cực

Cho mình đánh dấu, cũng dân ams, nhưng không phải chuyên Anh, hihih. Bạn học khoá nào, mình khoá 95-98
    Đã sống trong môi trường ams, nên mình hiểu môi trường đó thật sự tốt cho việc học và phát triển của con, chính vì thế mình rất muốn sau này con sẽ vào Ams học mặc dù cháu mới 3 tuổi và không biết chất lượng trong tương lai của Ams sau này thế nào.
    Cu nhà mình rất thích xem disney, mở youtube để xem về mighty machine, how'd they built a truck/ school bus/ concrete truck...Mình biết có thể cháu không hiểu ngôn ngữ, nhưng mình vẫn cho cháu xem, và thấy cu cậu thực sự hững thú. Trộm vía, cu cậu học từ cũng nhanh, nhiều khi mẹ chỉ dậy 1 lẫn đã nhớ, xem disney chanel thấy các nhân vật nói, cũng nói theo nhưng câu đơn giản như I like it, turn it up...
    Mình đang có ý định cho cháu đi học giáo viên nước ngoài ví dụ như học thày Paul, nhưng với lứa tuổi nhỏ như cháu thầy chưa nhận. Bạn có thể tư vấn cho mình 1 vài phương pháp hay lựa chọn giáo trình nào cho trẻ 3 tuổi không? Mặc dù cũng học chuyên ngữ, cũng đã học giáo học pháp nhưng có lẽ "dao sắc không gọt được chuôi", nhiều khi vẫn đau đầu vì không biết nên làm thế nào với cậu con trai 3 tuổi vô cùng hiếu động của mình. Tks in advance!

15. mebo^ng

mebo^ng Thành viên rất tích cực

Đánh dấu theo dõi topic của bạn. Thật là 1 người mẹ, 1 member tâm huyết. Tặng hoa bạn nhé (u)(u)(u)

16. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em tìm thấy một link này... Hihi, của một em thế hệ đi sau. Có nhiều comment xung quanh đó nhưng bản thân em thấy rất thú vị :)

http://www.nguoiduatin.vn/gioi-tieng-anh-la-phai-cua-do-gai-tay-a19927.html

Để các mẹ xem tham khảo và hình dung con mình về sau có thể như thế nào :D

17. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Thày Paul ở đâu hả chị? 3 tuổi thì em nghĩ cứ cho tiếp xúc tự nhiên thôi chị ạ. Chắc em phải nghiên cứu thêm ở bên này mới dám trả lời các mẹ vì ngày trước em cũng không được học tiếng Anh sớm như vậy.

Ngoài ra nếu bé có điều kiện tiếp xúc với giáo viên nước ngoài thì chị cứ cố gắng tạo điều kiện cho con chị nhé! :D

18. muamuaha2011

muamuaha2011 Bắt đầu nổi tiếng

Topic hay quá, em đánh dấu phát để học hỏi.

19. ca_nha_thuong_nhau

ca_nha_thuong_nhau Bắt đầu nổi tiếng

Vào khoe với cô Beebuzz là cháu nhà chị thi giữa kỳ vừa rồi là một trong bốn bạn được điểm 10 của lớp, trường làng nên các cô cũng không chạy theo thành tích thì phải, nên mới ít điểm 10 thế chứ, ít nên mẹ mới vui. Thật ra thì mình không đặt ra vấn đề điểm số cho con, nhưng với một đứa trẻ đang cần bồi đắp tính tự tin như con nhà chị thì điểm tốt là một nguồn khích lệ cho cháu rất nhiều. Quả là từ hôm đó cháu dám giơ tay phát biểu nhiều hơn và nói to hơn. Beebuzz khi nào có thời gian post bài thêm nhé.

20. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Ôi, chị ơi, đọc tin nhắn này em cảm thấy vui lắm ấy...! Niềm vui nho nhỏ nhưng lại đáng yêu vô cùng :D (nhất là em ở bên này lại đang thiếu thốn tình cảm nữa hihi).

Em ở bên này chỉ mong các con về sau thật giỏi để ra nước ngoài cho tụi ở nước khác "mở mắt" ra :">... Người Việt Nam mình em nghĩ vẫn là những người rất có tố chất, chỉ cần tự tin hơn nữa thôi!!!

ca_nha_thuong_nhau thích bài này.