Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Beebuzz, 4/7/2011.

1. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ,

Càng ngày các bậc cha mẹ càng dành nhiều thời gian và công sức để định hướng và giúp đỡ các con học giỏi tiếng Anh, tuy nhiên với rất nhiều các thông tin, lớp học và chương trình giảng dạy tiếng Anh khác nhau như hiện nay, em nghĩ rằng việc làm thế nào giúp con chọn đúng cách học tiếng Anh hiệu quả cũng khiến nhiều bậc cha mẹ lo lắng.

Từng là học sinh chuyên Anh trường Ams, với các kinh nghiệm học tiếng Anh, và bằng việc chia sẻ những thuận lợi bản thân em có được từ việc học tiếng Anh thật giỏi, em mong rằng qua topic nho nhỏ này, sẽ giúp các bậc cha mẹ hướng dẫn con mình học tiếng Anh tốt hơn, với các kĩ năng được rèn luyện đủ đầy.

Update bài gửi ngày 18/2/2013

Sau 1 năm ấp ủ và 1 năm tập trung nghiên cứu bọn em đã hoàn thành giáo trình cho khóa học mới ở Amslink nhà (số 8 Ngõ 59 Láng Hạ - 35190384 - Hotline: 0945488288) là khóa học Effective communications đào tạo tập trung cả 4 kỹ năng cho các con từ lớp 2 đến lớp 9.

Chi tiết về Amslink và các khóa học các mẹ có thể tham khảo ở website như sau ạ http://amslink.edu.vn/vi/

Tháng 3 này bọn em sẽ tiến hành mở 5 lớp đầu tiên cho các trình độ theo khung chuẩn khả năng sử dụng ngôn ngữ theo tiêu chuẩn Châu Âu - Common European Framework (CEFR) - Đây là khung ngôn ngữ được sử dụng bởi các trường đại học như Cambridge và Oxford.

Level 1.) Below A1 (Starters)
    Level 2.) A1 (Movers)
    Level 3.) A2 (Flyers)
    Level 4.) B1 (Pre-intermediate)
    Level 5.) B2 (Upper Intermediate)

Chương trình học cho các con sẽ được giảng dạy theo phương pháp chủ động hướng tới học sinh (communicative approach) và có nhiều hoạt động tương tác (activity based) để các bạn có nhiều điều kiện và môi trường sử dụng tiếng Anh tốt nhất cũng như thông qua tiếng Anh có thể thể hiện được tư duy cá nhân cũng như những kỹ năng mềm khác như làm việc nhóm hoặc thuyết trình. Do hiện tại ở Amslink bọn em đã có các lớp ngữ pháp do các cô giáo người Việt Nam giảng dạy nên khóa học mới này sẽ là 100% giáo viên bản ngữ để khuyến khích các bạn sử dụng tiếng Anh tối đa.

Chương trình học bọn em dựng theo 1 năm để các con học tập được đều đặn hơn là các khóa học 3 tháng một và với mỗi trình độ chỉ cần một quyển sách thôi, thay vì các con phải liên tục đổi sách qua các khóa học 3 tháng ở các nơi khác). Mỗi tuần 1 buổi 2 tiếng. Cả khóa học kéo dài 90 tiếng.

Một điều đặc biệt ở khóa học này là bọn em đưa thêm phương pháp Test to teach, tức là khóa học một năm sẽ bao gồm 8 đến 10 bài kiểm tra thường xuyên cả 4 kỹ năng theo chuẩn của ĐH Cambridge bao gồm những bài test như sau:

○ YLE – Young Learner Examination (Kỳ thi Tiếng Anh trẻ em)
    ○ KET – Key English Test (Kỳ thi Tiếng Anh Tổng quát Sơ cấp)
    ○ PET – Preliminary English Test (Kỳ thi Tiếng Anh Tổng quát Trung cấp)
    ○ FCE – First Certificate English Proficiency (Chứng chỉ Tiếng Anh Tổng quát Trung cao)
    ○ CAE – Certificate of Advanced English (Chứng chỉ Tiếng Anh Tổng quát Cao cấp)
    ○ CPE – Certificate of Proficiency in English (Chứng chỉ Thành thạo Tiếng Anh)

Đây là kinh nghiệm của cá nhân em đưa vào khóa học vì lúc trước không biết cứ phải đi tìm rất nhiều thày cô, mỗi người lại dùng một quyển sách và các bài test nhất định để tráo đổi cho các con làm. Sau này biết là các bài test của các thày cô đều lấy từ các bài test chuẩn như em đã liệt kê ở trên.

Do vậy bọn em đã hệ thống lại các bài test theo từng trình độ để các học sinh có thể được làm quen với các đề thi chuẩn quốc tế với 4 kỹ năng hoàn chỉnh hơn là việc phải chạy đi cóp nhặt ở chỗ này và chỗ khác. Ngoài ra các bài thi này là nền tảng rất tốt nếu các con muốn thi những chứng chỉ tiếng Anh khó hơn như IELTS hay TOEFL để đi du học hoặc làm việc tại những công ty nước ngoài lớn.

Việc các học sinh được làm test và học hỏi được từ những lỗi sai của mình sẽ giúp các bạn nhớ bài hơn. Thường là các cô giáo Việt Nam sẽ quen với các đề thi hơn nhưng bọn em quyết định mời giáo viên bản ngữ 100% giảng dạy vì cách sử dụng ngôn ngữ của họ khác so với chúng ta (khi sử dụng ngôn ngữ của họ). Học với giáo viên bản ngữ là học ngôn ngữ còn học với giáo viên Việt Nam thì mang tính chất học về ngôn ngữ hơn (giải thích chi tiết về cách thức sử dụng của từng từ, từng câu), các con vẫn có thể học và thi rất tốt nhưng nhiều khi tiếng Anh hơi bị "mất tự nhiên" :>

Em hi vọng là khóa học này của bọn em giúp các con vừa học vừa vui nhưng cũng thu nhận được thật nhiều kỹ năng và kiến thức với mục đích học tập rõ ràng hơn.

Giáo viên là những người đã có nhiều kinh nghiệm giảng dạy và đặc biệt là có kinh nghiệm ở Việt Nam và về Việt Nam với mục đích là họ sẽ ổn định dạy các bạn từ 6 tháng đến 1 năm để nắm được tình hình học tập của học sinh.

Bọn em xây dựng khóa học này trước hết là dành cho các bạn đã học cùng bọn em 2 năm nay (Bố mẹ nào cũng muốn có thêm giáo viên nước ngoài để các con có môi trường sử dụng tiếng Anh nữa), như vậy các bạn sẽ có 1 buổi học ngữ pháp theo kiểu học chuyên và 1 buổi học tiếng Anh giao tiếp nghe nói đọc viết với giáo viên nước ngoài. Tuy nhiên nếu bố mẹ trên diễn đàn ủng hộ bọn em thì bọn em cũng rất vui mừng chào đón các con qua Amslink để kiểm tra đầu vào nhé.

Số điện thoại của bọn em là 35190384 sau 6h chiều hoặc hotline 0945488288, các bố mẹ gọi điện để chọn lịch kiểm tra cho con và được tư vấn cụ thể hơn ạ.

Em xin cảm ơn bố mẹ đã đồng hành và ủng hộ em trong suốt thời gian qua :)
    --------------------

Update bài gửi ngày 27/12/2012

Em xin chia sẻ qua với các mẹ về "dự án lớn" liên quan đến việc xây dựng chương trình dạy và học của bọn em. Bản thân em thích đặt tên cho dự án này là "Học để thành hiền tài, thành nguyên khí quốc gia" với mong muốn các con sẽ càng ngày càng giỏi tiếng Anh và biết cách dùng tiếng Anh thật hiệu quả để nâng cao kiến thức, mở rộng tầm nhìn và phát triển các kĩ năng mềm để phục vụ cho cuộc sống học tập và làm việc sau này.

Chương trình bọn em dựng tại Amslink vẫn dành cho các bạn từ 7 tuổi (học lớp 2) cho đến khi các bạn hoàn thành lớp 9. Bọn em mất hơi nhiều thời gian từ khi em về nước vì em cũng muốn xây dựng được một chương trình học tập chi tiết, dài hơi và có mục đích cụ thể cho các bạn từ lớp 2 cho đến khi các con học xong lớp 9.

Với chương trình học mới này, Amslink đặt mục tiêu để các bạn đến khi tốt nghiệp lớp 9 thì các kĩ năng tiếng Anh sẽ tương đương với điểm 6 (đến 7) IELTS (để có thể đi du học từ sớm hoặc tiếp tục trau dồi trong những năm cấp 3 để đạt trình độ tiếng Anh thật tốt phục vụ cho việc học đại học bằng tiếng Anh) thông qua việc xây dựng các bài thi tiếng Anh theo chuẩn quốc tế để các con có thể luyện tập thường xuyên trong quá trình học.

Ngoài ra bọn em cũng muốn đưa vào chương trình học các hoạt động mang tính tương tác nhiều hơn (activity based and interactive method) để các con có thể bắt đầu hình thành các kĩ năng mềm một cách tự nhiên nhất như phát triển tư duy phân tích (critical thinking), khả năng giải quyết vấn đề (problem solving skill), kĩ năng làm việc nhóm (teamwork), thuyết trình (presentation) và nói trước đám đông (public speaking) v.v... để các bạn tự tin hơn vào việc rèn luyện và thể hiện tư duy cá nhân trong khi vẫn có thể tương tác và giao tiếp tốt trong các hoạt động tập thể.

Bọn em đang cố gắng để có thể bắt đầu chương trình dạy vào đầu năm 2013. Mong sẽ được update chi tiết hơn với các mẹ trong thời gian sớm nhất!!!

Chúc cả nhà thật vui và có một năm mới hạnh phúc an lành :h:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Beebuzz
    Đang tải...

2. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Ðề: Chia sẻ: Chúng tôi đã học chuyên Anh Ams như thế nào

Có phải chỉ có cách học tiếng Anh với người bản ngữ mới đảm bảo con bạn có thể nói tiếng Anh trôi chảy và hay như người Anh/ Mỹ/ Úc hay không?

Rất nhiều mẹ hỏi em ngày trước có học tiếng Anh với người bản ngữ hay không? Làm sao con không đi học tiếng Anh với người nước ngoài mà vẫn nói hay vậy? Và thực tế rất nhiều mẹ vẫn cho rằng chỉ có học với giáo viên bản ngữ thì con bạn mới đủ tự tin/ phát âm chuẩn/ giao tiếp trôi chảy.

Vào thời điểm cách đây hơn 10 năm, rất ít bạn trong lớp em có cơ hội được học thêm với giáo viên bản ngữ, bọn em không được tiếp xúc nhiều với các kênh nước ngoài như bây giờ... nhưng cả lớp, rất nhiều bạn đã nói tiếng Anh Anh hoặc Anh Mỹ rất chuẩn, những người bản ngữ có cơ hội nói chuyện với các bạn trong lớp đều rất bất ngờ vì khả năng nói tiếng Anh của các bạn. Nên việc tiếp xúc với giáo viên bản ngữ có thể tạo môi trường ở một mức độ nào đó, để nói tiếng Anh chuẩn và hay có rất nhiều phương pháp khác.

3. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

nếu có điều kiện hãy cho con bạn tiếp xúc với người bản xứ để trẻ tiếp thu nhanh, có con là em cũng ráng cho con theo học

4. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Về việc tiếp xúc với người bản ngữ theo em là rất nên, nếu có điều kiện cho con tiếp xúc các mẹ cũng nên cố gắng cho con học. Ngày trước bọn em cũng không có nhiều điều kiện tiếp xúc, cách mình học tiếng Anh và nói tiếng Anh hay chủ yếu là qua băng đĩa, âm nhạc và ti vi.

Trẻ con có một khả năng rất tốt là bắt chước rất tốt, con biết bắt chước càng sớm thì càng tốt vì như vậy sẽ định hình được cách phát âm chuẩn sau này. Tuy nhiên tiếng Anh có quá nhiều từ, khó thể nhớ và bắt chước hết cho chuẩn được... việc bắt chước không đầy đủ sẽ dẫn đến việc con chỉ có thể nói chuẩn một lượng nhất định, còn các từ mới gặp thì không biết cách phát âm.

Tiếng Anh cũng có thể đánh vần như tiếng Việt vậy nếu các con biết được cách đánh vần. Và việc đánh vần tiếng Anh bằng phiên âm quốc tế cũng theo cấu trúc mà dựa vào đó bất cứ từ nào các con cũng có thể nói chuẩn, kể cả chưa từng được nghe đến bao giờ. Ngoài ra nếu các con có điều kiện được học ngữ âm một cách hệ thống, chỉ cần nghe phát âm các con cũng có thể đoán biết từ đó viết ra như thế nào, đoán được ý nghĩa của từ đó ra sao mặc dù chưa được biết đến bao giờ.

Học tiếng Anh cũng dễ hơn học tiếng Việt (nếu so sánh một cách công bằng) vì tiếng Anh có cấu trúc rất rõ ràng, nên với kinh nghiệm của em, việc nắm được ngữ pháp + ngữ âm là điều cơ bản nhất các con cần học để có được một nền tảng vững chắc sau này học lên cao hơn.

5. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Sao mình học tiếng Anh mãi chả khá lên được. Chắc tại lười rồi, lại không có phương pháp. Quyết tâm phải cho con học đến nơi đến chốn.

6. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Cơ hội tiếp xúc và có thể bắt chước người bản ngữ chỉ có thể có tác dụng tối đa khi con có môi trường được tiếp xúc liên tục với người nước ngoài. Tuy nhiên tại Việt Nam, nhiều nhất các con có thể học thêm được với người bản ngữ là 3 buổi 1 tuần, các con có thể bắt chước và phát âm đúng tại lớp nhưng sau đó các con lại sử dụng tiếng Anh nhiều với bạn bè, với cô giáo người Việt Nam (chiếm phần lớn thời gian hơn) và sẽ lặp lại những lỗi sai từ đó thường xuyên. Em đã từng làm việc ở trung tâm tiếng Anh nổi tiếng ở HN, chứng kiến các con học với người bản ngữ từ cấp 1 đến khi gặp lại các bé ở lứa tuổi vào Đại học và khá thất vọng với khả năng nói tiếng Anh của các bé sau này. Các em có thể nói tiếng Anh khá trôi chảy nhưng lại ko có được cách phát âm chuẩn và ngữ điệu hay vì nếu giáo viên bản ngữ không sát sao thì chỉ cần họ nghe các con nói để họ hiểu được, thế là đủ, chứ khó có thể xuất sắc.

Với những bé thực sự yêu thích tiếng Anh, hiểu được cấu trúc thực sự của tiếng Anh và luyện tập liên tục thì mới có thể đảm bảo khả năng phát âm tốt. Ngày trước em được học quyển Ship or Sheep là một quyển dạy phát âm rất tốt. Các mẹ có thể mua cả sách và đĩa cho con luyện để nắm được cơ bản. Về sau con chỉ cần đọc tiếng Anh bằng phiên âm đã rất chuẩn rồi.

Trọng âm từ đúng sẽ dẫn đến trọng âm câu đúng, và khi trọng âm câu đúng thì ngữ điệu của câu cũng sẽ tự nhiên đúng theo cảm xúc của người nói tiếng Anh... bắt chước máy móc nghe sẽ rất buồn cười. Chúc các bé nói tiếng Anh thật đúng, thật hay!

7. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Thực ra một phương pháp tốt nữa là tìm điều kiện cho các con được học cùng môi trường có nhiều bạn giỏi... khi các con thấy các bạn cùng lứa tuổi phát âm tốt và khác mình, các bé tinh ý sẽ phát hiện ra ngay và tự sửa cho bản thân mình.

Không phải em tự kiêu nhưng có lẽ đó cũng là lý do vì sao học sinh các thế hệ của trường Ams giỏi vì xung quanh có rất nhiều bạn giỏi, chỉ học các bạn cũng đã tiến bộ lên nhiều rồi. :">

Các mẹ nào cần em tư vấn về việc học nào của con thì em rất sẵn lòng nhé

8. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em làm trong môi trường các công ty nước ngoài từ ngày mới ra trường nên cũng không rõ tiếng Anh sẽ giúp ích gì cho các con nếu các con sau này trưởng thành, làm việc trong các môi trường khác. Tuy nhiên em chỉ có một suy nghĩ rằng tại môi trường của em, ngày trước khi rất ít người biết tiếng Anh thì thành công đến dễ dàng hơn với những người biết tiếng Anh - là những anh chị sếp to bự của em, hầu hết đều tốt nghiệp từ những trường ngoại ngữ.

Còn bây giờ khi gia đình nào cũng tìm cố gắng tạo điều kiện cho con được học hỏi, tiếp xúc với tiếng Anh thì em có thể nhìn thấy trong tương lai việc biết tiếng Anh gần như là điều kiện rồi. Vậy thì nếu xét riêng về việc học tiếng Anh, để các con có thể có cơ hội phát triển tốt hơn những bạn cùng lứa thì không chỉ là biết tiếng Anh mà phải sử dụng tiếng Anh thật GIỎI để tận dụng được những gì các con học được cho tương lai của các con sau này :).

9. huongxing

huongxing Đủ quyền lập Họ

Ý này thì tớ cũng cực kỳ ủng hộ, môi trường học theo tớ có ảnh hưởng rất lớn, vì tớ đã từng chịu sự ảnh hưởng của nó nên tớ cảm nhận được. Khi tớ học cấp 3, lớp tớ toàn bạn giỏi, mình chỉ là bình thường lắm, nên lúc nào mình cũng cố gắng, cố gắng... Nhưng khi vao đại học, thấy mình hơn nhìu ng, tự dưng ỳ ra, chỉ là cố thôi, chứ không "hừng hực" nỗ lực như cấp 3.

Bản thân tớ khi chơi với các bạn Ams thấy ngưỡng mộ lắm, vì giống các bạn cấp 3 của tớ, học gì cũng học giỏi, vì tố chất, vì nỗ lực...Thê nên tớ cũng mơ ước sau này con mình cũng khả năng học trong trường ấy ( hihi, các mẹ đừng cười em vì ai chẳng muốn thế). Nhưng tớ sẽ theo dõi topic nay thường xuyên và học hỏi kinh no của bạn và các mẹ

10. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Ngoài ra, các mẹ cũng nên xác định trước việc các con học tiếng Anh để làm gì sau này, tiếng Anh sẽ giúp ích như thế nào trong cuộc sống của con để có định hướng cụ thể. Từ đó sẽ có cách thức cho con học và tiếp cận với tiếng Anh có mục đích hơn chứ không phải học tiếng Anh theo trào lưu mà cuối cùng tác dụng cũng không được như mong muốn. Vì thực ra tiếng Anh cuối cùng cũng chỉ là phương tiện để giao tiếp, giỏi tiếng Anh không không thể đảm bảo thành công của một ai cả, tiếng Anh chỉ là cầu nối để ta có thêm được cơ hội giao lưu học hỏi, tiếp cận với những kiến thức và hiểu biết mới và để ta có thể có thêm tự tin để thành công thôi.

11. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Một yếu tố thành công của học sinh chuyên Anh là bọn em học tiếng Anh với mục đích học thuật từ rất sớm... kiểu là Academic English từ rất lứa tuổi nhỏ thay vì chỉ học General English.

Cụ thể hơn là nếu các con học tiếng Anh General thì với một từ chỉ học theo kiểu nghĩa phổ rộng, đơn nghĩa mà không học được nhiều cách dùng và nhiều biến thể của từ đó, cách sử dụng khác nhau của từ đó trong các ngữ cảnh khác nhau như thế nào.

Ví dụ đơn giản với 3 từ: Khi các con học tiếng Anh General: Rain, Cat, Dog là Mưa, mèo, và chó thì các bạn học chuyên Anh đã học đến "It rains cats and dogs" nghĩa là trời mưa rất nhiều, mưa tầm tã.

Do đó, tiếng Anh General như các con đang học được ở trung tâm chỉ có thể đảm bảo các con có thể hiểu tiếng Anh, nghe tiếng Anh tốt và vận dụng tiếng Anh vào cuộc sống... đại loại là giao tiếp thông thường. Trong khi đó, nếu các mẹ xác định cho con có thể đi du học sau này hoặc làm việc trong môi trường nước ngoài thì độ phức tạp của học tiếng Anh General không đảm bảo cho các con sau này. Đến khi cần phải có tiếng Anh academic để phục vụ cho việc đó thì các con lại phải học hành "sầy vẩy" hơn.

Em chỉ đơn cử là các con cứ học mãi học hoài tiếng Anh ở các trung tâm, kể cả các trung tâm lớn nhưng sau này đến khi thi chuyển đổi sang IELTS/ TOEFL hoặc những chứng chỉ tiếng Anh khác phục vụ cho việc học cao lên thì không đủ tiêu chuẩn vẫn phải đi học thêm tiếp để đảm bảo có được điểm cao.

12. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

May quá gặp topic này của bạn.
    Mình đang hướng cho con (năm nay lên lớp 8 ) mục tiêu du học sau này nên muốn cho con học tiếng Anh các cô giáo "xịn" của trường Am như cô Hương Lan. Nhưng mình thấy xin vào lớp cô khó quá. Ngoài cô Hương Lan, theo bạn nên học thầy cô nào nữa không? (vì thông tin mình có chủ yếu trên WTT do các phụ huynh chia sẻ với nhau thôi).
    Cám ơn bạn nhiều.

13. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Em post một bài dài nhưng lại bị lỗi, em trả lời chị lại vậy.

Bản thân em chưa học cô Hương Lan bao giờ nên cũng không dám comment về việc học ở lớp của cô. Em trước kia học cô Lan Anh từ năm lớp 8 để chuẩn bị thi vào cấp 3 trường Ams. Cô Lan Anh thì dạy cũng rất nhẹ nhàng và bài tập thì phong phú, hồi đó lớp của bọn em rất ít học sinh... gần như đỗ hết vào trường Ams chuyên Anh năm đó. Tuy nhiên bây giờ các lớp của cô Lan Anh cũng rất đông nên em cũng không biết cách thức dạy học của cô có khác nhiều không.

Về việc đi học thêm các thày cô khác em nghĩ chị cũng có thể tham khảo thêm xem sao. Vì dù sao cô Hương Lan/ cô Lan Anh hay những thày cô giáo kì cựu khác thì mục đích học các cô là để thi vào trường Ams. Tuy nhiên sau đó việc học tiếng Anh để đi du học cũng như các thông tin về việc du học thì các con lại dựa phần nhiều vào network của bạn bè học cùng lớp, cùng trường cũng như các kinh nghiệm chia sẻ của các thế hệ các anh chị học sinh đi trước. Do vậy, nếu con ko học được cô Lan/ cô Lan Anh hoặc nếu ko may không thi được vào các lớp của trường Ams thì em nghĩ chị vẫn có thể tạo điều kiện cho con đi học các lớp học do các cô giáo trường Ams tổ chức để các con có thể kết nối với các bạn bè mới.

Ngoài ra, vì các cô giáo kì cựu cũng nhiều tuổi nên em cũng không chắc về việc các cô update các thông tin về việc đi du học hoặc học tiếng Anh để du học như thế nào. Trong khi đó các cô giáo trẻ đang dạy trường Ams cũng đều là học sinh trường Ams đã đi tu nghiệp và học tập ở nước ngoài về dạy, nên việc học các cô giáo này (điều kiện xin vào dễ hơn) cũng có thể là một lựa chọn khác vì các cô cũng rất tâm huyết, lại có thể chia sẻ với các con các kinh nghiệm thực tế hơn.

Việc đi du học không chỉ phụ thuộc vào kết quả học tập của năm cuối cấp mà cả quá trình học tập cũng rất quan trọng, do đó chị có thể thử đi tìm hiểu các buổi tư vấn du học, các buổi họp mặt các học sinh trường Ams thành đạt để từ đó có thể định hướng cho con từ sớm.

Bản thân em cũng đang nghỉ làm để tháng 8 này đi du học chương trình MBA theo học bổng chính phủ nên cũng có nhiều thời gian để tư vấn cho các mẹ. Nếu các mẹ cần thêm thông tin gì em rất sẵn lòng chia sẻ.

14. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Bạn ơi cho mình hỏi với trẻ lứa tuổi 3-6 tuổi thì nên cho con tiếp cận với Tiếng Anh như thế nào?
    hiện mình mới cho cháu xem 1 số bộ đĩa như Gogo, Ben & Bella và xem 1 số kênh trên tivi, cũng có sách có hình ảnh cho con học và phát âm the đĩa CD của sách.
    Cám ơn bạn.

15. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Chị ơi, theo em được biết thì trẻ con có thể học tiếng Anh từ năm 2 tuổi rồi hoặc sớm hơn rồi, bằng chứng là các mẹ lấy chồng người nước ngoài thì tụi nhỏ nói được song ngữ ngay từ bé. Nên tầm này em nghĩ có điều kiện cho con tiếp xúc thì rất nên. Con gái em năm nay lên 2 tuổi rưỡi em cũng đã bắt đầu cho cháu học các từ rồi... Cháu chỉ hình nào là em nói luôn cả tiếng Anh và tiếng Việt với hi vọng là con có thể "ngấm" dần.

Một cách học tiếng Anh rất tốt là cho các con nghe nhạc hát bằng tiếng Anh chị ạ, các giai điệu các con nghe rất dễ nhớ và nhanh thuộc. Ngày trước bọn em cũng học tiếng Anh qua băng đĩa rất nhiều.

Em cũng không rõ về thời gian xem hoạt hình ảnh hưởng đến các con thế nào nhưng về tiếng Anh thì em nghĩ là cũng nên cho con tiếp xúc vì những người lồng tiếng cho các phim hoạt hình thường là những người có giọng tiếng Anh rất chuẩn và rất rất hay. Đặc biệt là các phim của Disney phỏng theo các câu truyện cổ tích ngày trước chị ạ, các con vừa xem để nghe tiếng Anh chuẩn mà lại có những giá trị nhân văn sâu sắc.

Ngoài ra khi xem chị có thể gợi ý cho con bắt chước, nhắc lại những lời các nhân vật nói thay vì chỉ xem thụ động. Nếu các con thích nhân vật nào đó thì em nghĩ các bé cũng sẽ hứng thú để bắt chước luôn. Nói hay một phần cũng là bắt chước mà chị, để lưỡi các con được phát âm theo chuẩn từ sớm sẽ tốt vì càng về sau sửa càng khó.

16. maimai 2004

maimai 2004 Thành viên mới

Topic hay quá.
    Bạn ơi, làm cách nào để mình tăng từ vựng tiếng Anh nhỉ. Xem phim có phụ đề có tốt ko?

17. nguyenhongnhungajc

nguyenhongnhungajc Russia Corner 0943649909

topic hay quá, mình cũng rất thích học tiếng anh từ hồi câp 3, nhưng thực sự cách dịch thì mình chưa phản xạ tốt cho lắm, vi từ hôi đi học, các thầy cô hơi chú tâm vào ngữ pháp, dạy từ thường dạy 1 nghĩa và ko chú trọng cách dùng trong nhieiefu trương hợp, thành ra giờ phản xạ dịch của mình còn kém lắm, k biêt xem fim fiu đề TA nhiều có jup cải thiện ko, bạn có cách nào giúp tăng phản xạ dịch tiếng anh ko, vi từ TA thường có rat nhieu nghĩa, đặt ở mỗi ngữ cảnh đã có một nghĩa khác nhau rồi,

18. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Có nhiều cách để tăng lượng từ vựng tiếng Anh lắm chị ạ.

Em nghĩ một cách đơn giản là đọc truyện và đọc báo bằng tiếng Anh. Ngày trước học thì trong tay em bao giờ cũng có sổ từ tiếng Anh, có từ mới nào em đều ghi lại, thỉnh thoảng xem lại một lượt sổ từ sẽ thấy một số từ bị lặp lại nhiều lần (hihi) nhưng sau dần mình sẽ nhớ được.

Ngoài ra, một gốc từ tiếng Anh thì thường được phát triển thành nhiều loại từ như tính từ, động từ, danh từ và phó từ. Do vậy khi học một từ thì có thể học luôn các dạng khác của động từ đó. Trước khi học chuyên rất hay phải học kiểu này thông qua các bài tập biến đổi dạng của một từ.

Ví dụ như từ Sympathy danh từ là cảm thông, biến đổi thành Sympathize with somebody là động từ nghĩa là cảm thông với ai đó, tính từ là sympathetic thể hiện sự cảm thông, phó từ là sympathetically. Và để nhớ gốc từi này thì khi học một từ mình có thể một lúc đặt 4 câu cùng nghĩa mà sử dụng đủ các dạng của gốc từ này.

Chị có thể nhớ các từ tốt bằng việc sử dụng từ điển đúng cách. Từ điển mà em cảm thấy dùng tốt nhất là từ điển Anh Anh Oxford Advance. Từ điển này giải thích các từ bằng các câu và đưa ra các ví dụ sử dụng từ phù hợp theo ngữ cảnh trong khi các từ điển dịch ra tiếng Việt không làm được. Với từ điển này các con cũng làm bài tiếng Anh chuyên được dễ dàng hơn nhiều.

Một cách khác em thấy rất rất tốt là sử dụng chức năng SYNONYMS trong văn bản Microsoft Word. Khi chị type một từ, click chuột phải vào phần "synonyms" thì tự khăc máy tính sẽ hiện lên một list các từ, cụm từ cùng nghĩa/ trái nghĩa như vậy chị vừa có thể chọn các từ tương ứng để thay đổi đồng thời tăng lượng từ của mình lên. Tuy nhiên, vì các từ có thể cùng nghĩa nhưng ko thể cùng sử dụng trong các ngữ cảnh giống nhau, cẩn thận thì vẫn phải check lại từ điển để đảm bảo độ chính xác của việc dùng từ.

Xem phim có phụ đề cũng tăng lượng từ rất nhanh (phim phụ đề tiếng Anh), đặc biệt là qua đó ta biết cách dùng từ tiếng lóng, từ dùng trong văn nói đúng cách và hoàn cảnh. Em hay xem các phim series, vừa hấp dẫn vừa tăng khả năng nghe và nói tiếng Anh đáng kể :D. Xem series thì cứ phải xem liên tục nên cũng như là một kiểu học tiếng Anh liên tục (intensive) vậy.

Em sẽ nghĩ và nhớ lại các cách học khác và chia sẻ sau.

19. Beebuzz

Beebuzz Bắt đầu tích cực

Một phần câu hỏi của chị em đã trả lời ở trên, em cứ xem sau một loạt phim phụ đề (em hay mua đĩa, xem series một ngày vài tiếng và khoảng 3. 4 tuần mới hết) thì đúng thật là khi nói chuyện với tụi bạn lại bị dở một chỗ là bị đá thêm nhiều từ và câu tiếng Anh và nhiều khi nghĩ và nói bằng tiếng Anh lại nhanh hơn tiếng Việt.

Em nghĩ một phần của việc phản xạ chậm là do ít được dùng tiếng Anh và khi chị dùng tiếng Anh có thể dựa nhiều vào việc dịch từ những gì mình suy nghĩ bằng tiếng Việt qua tiếng Anh/ hoặc phải tìm từ tiếng Anh tương đương với suy nghĩ của mình đang thực hiện bằng tiếng Việt. Ngày trước bọn em đi học thì được thày cô giáo khuyến khích việc nghĩ + tư duy trực tiếp ngay bằng tiếng Anh, và đến giờ bọn em cũng thực hiện được tốt phần đó. Như vậy khi nghĩ gì thì nói ra thế luôn, quá trình nói tiếng Anh giảm bớt đi được bước dịch.

Để làm được việc này thì cũng qua quá trình tập luyện, tập nghĩ bằng tiếng Anh, nghe thật nhiều tiếng Anh, tự tạo môi trường tiếng Anh. Hồi em học đại học có nhiều thời gian rỗi thì sáng ngủ dậy là bật CNN/ Discovery Channel lên và cứ để như thế trong khi mình làm việc nhà, tiếng Anh có thể "thấm" vào mình một lúc nào đó :D.

Chị thử xem thế nào nhé.

20. nguyenhongnhungajc

nguyenhongnhungajc Russia Corner 0943649909

mẹ nó ơi, mẹ nó có thể chia sẻ cách nói giọng t.a hay đc k, cái này fai tập luyen hay do giọng nói và cách phát âm của mỗi ng, vì mình thấy 1 số bạn nói tiéng anh hay lắm, còn 1 số ng thì nói cũng lưu loát nhưg giọng thì nghe đúng kieu ng việt nói tiếng anh ạ