Có mẹ nào cho con dùng váng sữa cho con chưa? Chia sẻ kinh nghiệm cho em với.

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi haiyen011283, 5/7/2011.

1. haiyen011283

haiyen011283 Thành viên chính thức

Tình hình là thế này. Ku bé nhà em đang uống sữa Nactalia, dạo này em nghe các mẹ mách cho con ăn váng sữa bổ sung nên cũng mua thử Váng sữa Monte về cho con ăn. Trộm vía từ hôm ăn váng sữa đến giờ con lên cân quá......Hihi.....Có mẹ nào cho con ăn váng sữa rồi chỉ cho em với....Ăn bao nhiêu là đủ chứ ku nhà em nghiện váng sữa rồi.....hic hic....Dạo này lại phải thêm khoản váng sữa kèm sữa bột, ko biết ăn nhiều váng sữa quá có sao ko nữa????:confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi haiyen011283
    Đang tải...

2. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Ðề: Có mẹ nào cho con dùng váng sữa cho con chưa? Chia sẻ kinh nghiệm cho em với.

Bé nhà mình bao nhiêu tháng rồi nhỉ? Tớ thấy mọi người khuyên là nên để khi bé tròn 1 tuổi mới cho ăn, không thì bé có nguy cơ béo phì ...
    haizz, nhưng mà tớ cho Omachi ăn hồi con bé được 6 tháng. Chẳng sao hết, thậm chí có muốn béo phì cũng ko được. Tuy nhiên, mẹ nó nên cho con ăn điều độ và vừa phải thôi, mỗi ngày 1 hộp.
    Con ăn nhièu sẽ đầy bụng (vì món này nhiều chất béo quá mà), dẫn dến khó tiêu, con lại lười ăn các món chính (cháo, bột, sữa)

3. haiyen011283

Ðề: Có mẹ nào cho con dùng váng sữa cho con chưa? Chia sẻ kinh nghiệm cho em với.

Nhóc nhà em được 7 tháng rồi mẹ nó à. Từ hôm nghe mách cho con ăn váng sữa đến giờ, ku cậu thích, lúc nào cũng đòi mới chết em chứ. Nhóc nhà em chưa đến mức béo phì nhưng em cũng lo, cứ tình trạng này mà tiếp diễn có khi béo phì thật í chứ.
    Em cảm ơn lời khuyên của mẹ Omachi nhiều nha ^^

4. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Bé chưa đến độ mọc răng đâu em. 7 tháng là miền dịch bắt đầu giảm, bé có nguy cơ ốm đau nhiều, lại mọc răng biếng ăn, bé sút đi nhanh lắm (lạy trời cho bé con ko bị mấy vụ nay, em đừng có lo, cứ cho bé ăn bình thường thôi, ko lo đâu.

haiyen011283 thích bài này.
  5. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

Mình cũng mới cho con ăn váng sữa, nhưng 1 tuần cho con ăn 1 -2 hộp thôi.

6. langlim

langlim Thành viên tích cực

Bé nhà mình ăn váng sữa và pho mai cách nhau, tuần 3 hộp váng sữa, 3 viên pho mai, mà sao con vẫn còi quá thôi. Chẳng biết làm thế nào.

7. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Em nghi là váng sữa chỉ nên tối đa 3 hộp/tuần thôi vì cũng hơi khó tiêu mà. Còn lại ăn thêm phomai, sữa chua nữa. Như con nhà em ko thích váng sữa và phomai, chỉ ăn sữa chua loại không ngọt. Đợt nào con tiêu hóa tốt ngon miệng ăn được nhiều thì tăng cân tốt hơn, lúc nào chán ăn thì chỉ duy trì được cân nặng thôi.

8. Mẹ Cún Bông

Mẹ Cún Bông Thành viên tích cực

Tớ sống gần làng Nga của Vietso petrov nên con tớ toàn ăn váng sữa thôi. Theo tớ được tư vân thì váng sữa dùng cho trẻ từ 6 tháng trở lên. Váng sữa giàu canxi, chất béo nên rất tốt cho bé. Hai bé nhà tớ ăn mỗi ngày một hộp nhưng cũng chỉ roi người đâu có mập đâu. Bé lớn còn chịu ăn sữa chua còn bé sau chỉ toàn ăn váng sữa thôi. Mà bé ăn cũng chẳng lười ăn sữa và cháo như một số mẹ nói. Với nhà tớ các bé ăn bình thường mẹ nó à (bé nhà tớ ăn váng sữa monte, còn váng sữa của Nga (mua trong làng Nga) thì ngon tuyệt vời)

9. THUY HUONG HN

THUY HUONG HN Thành viên đạt chuẩn

Thực ra theo các trang dinh dưỡng thì 6 tháng đã có thể ăn váng sữa trong đó giàu canxi và chất béo. Các loại váng trên thị trường Monte, Fontana, Mont blance.v.v.. thì là váng nguyên chất. Nếu cẩn thận lo hệ tiêu hóa của bé chưa phát triển toàn diện thì mình có thể mua loại váng sữa trộn hoa quả: bầu váng, táo váng,v.v .. của Babuskino, Heinz, hay Ble'dina... thì yên tâm. Bản thân mình hay cho con nhỏ ăn loại này vì có ghi rõ trên vỏ lọ là dành cho mấy tháng tuổi nên rất yên tâm, không sợ sai lứa tuổi của bé. Mỗi ngày chỉ nên ăn 1 hộp như sữa chua thôi, không nên ăn nhiều quá ạ. :cool:;)

10. pigchit

pigchit Bắt đầu tích cực

Mình cũng không hiểu sao bé nhà mình cứ ăn váng sữa là táo bón, mà k ăn thì không sao, mình thử đến mấy lần rồi ý mà kết quả vẫn thế mới chán chứ

11. Chilisauce

Chilisauce Thành viên rất tích cực

Con gái C 18 tháng, từ khi cháu 10 tháng đến giờ ngày nào C cũng cho cháu ăn 1 hộp váng sữa+1 hộp sữa chua pho mát, tính làm một bữa phụ khi cháu ngủ trưa dạy.
    C thấy trộn vào như vậy vị rất vừa vì váng sữa ăn không thì rất ngọt. Trôm vía tiêu hóa của cháu cũng ổn.

12. me&you

me&you Linh Juice -0936009969

Ui chẳng bù cho con nhà mình, mời mọc thế nào cũng nhất định ko chịu ăn váng sữa , chỉ có sữa chua vinamilk hay bavi thì chén thôi

13. me_kieuanh

me_kieuanh Banned theo yêu cầu

con gái tớ 9 tháng,ngày nào tớ cũng cho cháu xài 1h MONTE,uống thêm thuốc bổ,trộm vía cháu nhanh đói lắm

14. me&you

me&you Linh Juice -0936009969

Chị ơi chị cho cháu uống thêm thuốc bổ gì đấy ? bé nhà chị đc bao lâu rồi ? con em đc 14 tháng thì có uống đc ko chứ đợt này con em lười ăn quá

15. Mẹ Phong Lâm

Mẹ Phong Lâm Thành viên sắp chính thức

Mình đọc được bài này trên báo, post lên để các mẹ tham khảo nhé:

Váng sữa có thực sự bổ dưỡng?
    Quan điểm váng sữa là những gì bổ dưỡng nhất của sữa, tương tự như sữa mẹ hay sẽ suy dinh dưỡng nếu dùng váng sữa thay cho sữa mẹ trong thời gian dài là đúng? Dưới đây là giải đáp của ThS. BS Lê Thị Hải, GĐ TT Khám-Tư vấn dinh dưỡng, Viện Dinh dưỡng QG.

Dưỡng chất trong váng sữa rất ít
    Váng sữa là một chế phẩm của sữa. Trước đây, váng sữa được chế biến bằng cách vớt phần trên cùng của sữa và cho làm lạnh. Ngày nay, nhà sản xuất sử dụng máy ly tâm để tách phần trên cùng của sữa, đó chính là váng sữa. Tuỳ thuộc vào cách chế biến, sẽ có nhiều loại váng sữa khác nhau. Ngoài ra, còn có váng sữa nhân tạo được chế biến từ các loại dầu thực vật (dầu dừa, dầu cọ…), bổ sung thêm casein (đạm sữa bò) và đường lactose (loại đường có trong sữa bò). Vì là chế phẩm của sữa nên thành phần của váng sữa cũng gồm có chất đạm, chất béo, chất đường, các vitamin và khoáng chất. Tuy nhiên, tỷ lệ các chất dinh dưỡng này hoàn toàn khác trong sữa.

Trong váng sữa, thành phần chủ yếu là chất béo, chất đạm rất thấp, các vitamin và khoáng chất cũng thấp. Quan sát nhãn ghi trên hộp váng sữa, chúng ta sẽ thấy thành phần chủ yếu của váng sữa là chất béo. Lượng chất béo trong một hộp váng sữa chiếm đến trên 70% tổng năng lượng mà trẻ cần. Lượng chất béo này cao gấp đôi so với chất béo có trong một ly sữa thông thường của trẻ. Do đó, đây là nguồn cung cấp năng lượng rất cao. Điều này không đồng nghĩa với nhận định cho rằng “váng sữa có nhiều chất dinh dưỡng”. Trái lại, thành phần dưỡng chất trong váng sữa rất ít. Vì vậy, các bậc cha mẹ không nên dùng váng sữa để thay thế sữa cho trẻ.

Bảo quản váng sữa phải đúng cách

Váng sữa rất dễ bị hư nên cần bảo quản trong tủ lạnh, nơi có nhiệt độ tương đối ổn định. Không nên để váng sữa ở bên cánh cửa tủ lạnh, vì khi mở cửa tủ lạnh thường xuyên sẽ không giữ được nhiệt độ ổn định.

Sau khi mua, nên sử dụng càng sớm càng tốt. Chỉ nên mua váng sữa ở những đại lý có uy tín, có đủ điều kiện bảo quản tốt. Khi mua cần chú ý hạn sử dụng, thành phần ghi trên hộp.

Dùng sao cho đúng?

Những trẻ nên dùng: như đã nói ở trên, váng sữa có thành phần chất béo cao, cung cấp nhiều năng lượng nên sẽ tốt cho: trẻ từ trên một tuổi bị thiếu cân, suy dinh dưỡng; trẻ mới ốm dậy cần nhiều năng lượng. Với những trẻ này, các bà mẹ nên dùng váng sữa làm bữa ăn phụ, với lượng dùng hợp lý là 1 – 2 hộp/ngày.

Những trẻ không nên dùng: trẻ dưới sáu tháng tuổi, trẻ bị thừa cân – béo phì, trẻ đang bị tiêu chảy, trẻ dị ứng với sữa bò…
    Lưu ý, chỉ sử dụng váng sữa như thực phẩm bổ sung cho trẻ. Lượng váng sữa có thể cho trẻ ăn trong ngày phụ thuộc vào tuổi, cân nặng và loại váng sữa được mua. Trung bình, trẻ 6 - 12 tháng tuổi có thể ăn 1/2 - 1 hộp váng sữa/ngày, trẻ trên một tuổi có thể ăn 1 - 2 hộp/ngày, tuỳ vào mức độ dung nạp của trẻ. Không nên cho trẻ ăn quá nhiều, vì có thể gây đầy bụng, tiêu chảy do hàm lượng chất béo quá cao.

Không thể thay thế sữa mẹ

Theo hướng dẫn của tổ chức y tế thế giới (WHO), cần cho trẻ bú mẹ hoàn toàn dưới 6 tháng tuổi. Vì vậy, chỉ nên cho trẻ ăn váng sữa sau 6 tháng tuổi, nhằm bổ sung thêm năng lượng, giúp trẻ tăng cân tốt hơn.

Không có một thực phẩm nào có thể thay thế sữa mẹ. Váng sữa không thể thay thế sữa, nhất là sữa mẹ, vì nó không chứa đủ các chất dinh dưỡng như trong sữa mẹ, đặc biệt là hàm lượng đạm trong váng sữa thấp. Nếu dùng váng sữa thay cho sữa mẹ, trẻ sẽ bị thiếu chất đạm, dẫn đến suy dinh dưỡng, thiếu máu… do thiếu các vi chất dinh dưỡng.

Theo ThS.BS Lê Thị Hải

Sài Gòn tiếp thị

haiyen011283 thích bài này.
  16. haiyen011283

Ôi ôi, em cảm ơn các mẹ nhiều lém. Dạo này em hạn chế cho con ăn váng sữa rồi. 1 tuần chỉ cho ku cậu ăn 3 hộp thôi...hihi

17. megaucoi2012

megaucoi2012 0915897889-bichdiep_1710

bé nhà mình mỗi ngày 1 hộp váng sữa, một hộp sữa chua, với khoảng 1,2 lit sữa một ngày, :), dưng mà cơm với cháo thì chẳng ăn gì cả.
    Nhiều lúc AQ, may mà còn ăn được các sản phẩm từ sữa

18. cochunho

cochunho Thành viên rất tích cực

hôm trước mình có xem 1 chương trình về dinh dưỡng, váng sữa có chứa nhiều chất béo , bsi khuyên dùng từ 1-2 hộp/ ngày thội mẹ nó ah, còn trẻ mà mập, béo phì thì ko nên dùng.

19. Mẹ Bin10

Mẹ Bin10 Thành viên sắp chính thức

Đúng vậy, mình cũng cho ăn 1 hộp mỗi ngày, trộm vía bé nhà mình cũng lên cân. Tuy nhiên, váng sữa có rất ít chất dinh dưỡng và chỉ toàn chất béo mà thôi. Vì vậy, ăn một thời gian thấy
    bé lên cân là mình dừng cho ăn. Một thời gian sau mới cho ăn trở lại để bé có thời gian hấp thụ. Bạn cũng nên cho bé ăn 1 hộp sữa chua mỗi ngày sẽ giúp cho bé có 1 hệ tiêu hóa tốt.
    Bạn có thể tham khảo 1 số thông tin về váng sữa theo đường link dưới đây:

http://vietbao.vn/Doi-song-Gia-dinh/Vang-sua-co-rat-it-dinh-duong/2131354022/111/

20. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

nhà mình chỉ cho con ăn 4h/tuan thôi, chỉ sợ không tiêu hóa được vì còn ăn nhiều thứ khác nữa mà.