Phải khuyên con trai như thế nào đây?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi meKin, 10/11/2004.

Tags:
  1. meKin

meKin Thành viên mới

Các bố mẹ ơi, nhà bạn mình đang gặp một chuyện khó xử quá. Mọi người giúp gia đình bạn mình một lời khuyên nhé:
    Bạn ấy có một cậu em trai, năm nay chừng 16 tuổi, tên là T. T sống rất tình cảm nhưng được nuông chiều từ bé nên rất hay vòi vĩnh. Cứ đòi gì là đòi bằng được. Bà, bố, mẹ có quan điểm nuôi con không thống nhất.
    Mẹ thì đi làm từ sáng đến tối, con xin gì cũng cho. Kinh tế do mẹ làm ra.
    Bố thì làm linh tinh, tính tình gia trưởng, không chỉ bảo, dạy dỗ con đến nơi đến chốn, sống thiếu sự gương mẫu với con cái.
    Bà nội trước thì chiều nhưng bây giờ không bảo được nên cũng chán, kệ.
    Tự nhiên, chẳng biết thế nào, T bỏ đi. Cậu ấy viết một bức thư: "Nhất định mẹ phải mua cho con một cái xe máy xịn. Con chán ba lắm rồi. Cái gì xịn ba cũng có, mẹ chỉ lo cho ba thôi, ba lại còn chuẩn bị mua xe mới nữa".
    Bố mẹ cậu ấy lo lắm, nhưng không biết đi tìm cậu ấy ở đâu. Mẹ cậu ấy nói với mấy đứa bạn rằng: thôi, các cháu khuyên bạn ấy về nhà giúp bác. Cuối cùng tối khuya cậu ấy cũng về. Lúc đó, mẹ T cũng chỉ dám nhẹ nhàng nói rằng: Mẹ đi làm vất vả lắm, làm gì đủ tiền mua hả con.
    Trong trường hợp này, gia đình T phải làm như thế nào hả mọi người.
    Mình thì khuyên rằng: tiếp tục giải thích nhẹ nhàng như mẹ T đã nói, bố mẹ tự kiểm điểm lại phương pháp giáo dục con. Nhất định không được mua xe. Như thế thì chung chung quá nhỉ.
    Có ai có lời khuyên gì hay không?Giúp bạn mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meKin
    Đang tải...

2. concòbébé

concòbébé Thành viên đạt chuẩn

Mẹ Kin khuyên đúng đấy, mình chẳng biết khuyên khác hơn thế nào ?, các mẹ ơi, giúp ý kiến với .

3. nguyendn

nguyendn Thành viên tập sự

Mình nghĩ việc T muốn mua xe máy chắng qua bức xúc với cách đối xử của cha mẹ như bạn nói. Cái T muốn, theo mình, là được cha mẹ lắng nghe, coi trọng, chứ không đơn thuần là cái xe. Ở lứa tuổi của T là tuổi đang muốn thể hiện nhưng thiếu định hướng của người lớn mà thường nghe theo bạn bè hoặc phản ứng tiêu cực với những áp đặt của cha mẹ.

Vì T là con trai và hiện đang có bất đồng với bố, thậm chí cả với mẹ, nên rất cần một người khác (theo mình đàn ông thì tốt hơn) từng trải mà T kính trọng, nể phục để chuyện trò trao đổi với T. Nếu trong gia đình có cô, dì, chú, bác hoặc anh em họ mà T có thể gần gũi nói chuyện được thì nên nhờ những người đó an ủi và nói chuyện với T. Từ đó hiểu được động cơ muốn mua xe của T mà phân tích thiệt hơn. Mình nghĩ có thể thay đổi được vì bạn có nói T cũng là người sống tình cảm.

Tất nhiên, song song với đó, cha mẹ T cũng cần xem lại cách đối xử với T. Thông thường cha mẹ Việt Nam ít khi quan tâm tới con cái nghĩ gì, mà hay áp đặt ý kiến của mình, chính điều đó tạo ra sự ngăn cách, và con cái nghe bạn bè hơn nghe cha mẹ. Cái mà gia đính T thay đổi hiện nay chính là biết cách lắng nghe T và tôn trọng T, nhất định cha mẹ T phải bỏ thời gian cho việc đó.

4. Gia Vi

Gia Vi Thành viên sắp chính thức

Ý kiến của nguyendn rất thuyết phục, thật sự làm người làm cha mẹ phải giật mình nhìn lại mình :-k ,bạn dường như rất hiểu tâm lý T, nguyendn cũng là một chàng trai trẻ đúng không ? :D

5. meKin

meKin Thành viên mới

Cám ơn nguyendn, giavi và con cò bé bé
    Mình cũng nghĩ như nguyendn đó.
    Hôm nay hỏi chuyện, bạn mình cho biết bố mẹ cậu ta đã giải quyết ổn thỏa ngay ngày hôm sau (theo lời bố mẹ), nhưng mình thì không đồng ý với cách làm của họ.
    Họ cũng ngồi họp gia đình, phân tích đúng sai. Con xin lỗi bố. Cuối cùng bố hứa vẫn mua xe máy cho con, xe wave.
    Mình cũng chẳng hiểu tình hình căng thẳng như thế nào mà bố mẹ cậu ấy lại phải hứa như vậy.

Thế mới biết, nuôi con, giáo dục con không hề đơn giản.

6. nguyendn

nguyendn Thành viên tập sự

To meKin: đúng là chuyện nhà người ta thì mình chỉ có thể góp ý thôi còn người ta mới là người quyết định. Nhưng qua những chuyên thế này mình có thể hiểu được một tình huống về sau dạy dỗ con mình. meKin nói đúng rồi dạy dỗ con cái không hề đơn giản. Phải giành thới gian và công sức vào đó thì mới hy vọng dạy con nên người được. Nhiều gia đình có suy nghĩ sai lầm là chỉ bỏ công kiếm tiền mà không bỏ thời gian quan tâm đến con cái.

To GiaVi: cảm ơn Gia Vi nha. Tiếc là mình không còn là trai trẻ nữa mà đã phải làm bố trẻ rồi. Ngày trước khi còn trai trẻ cũng hay quậy nên lấy kinh nghiệm của mình thôi. Bây giờ làm bố trẻ mệt wá, phù....

7. tương ớt tương bần xanh

tương ớt tương bần xanh Thành viên sắp chính thức

Ðề: Phải khuyên con trai như thế nào đây?

Có lẻ cậu ta muốn gây sự chú ý của bố mẹ nên mới làm như vậy .Đây cũng là bài học kinh nghiệm cho những bậc làm cha mẹ cấn phải xem lại cách dạy dỗ con của mình. Cha mẹ trước tiên phải là tấm gương cho các con ,đừng luôn chiều theo những ý muốn của các con ,vì vô tình sẽ tạo một thói quen xấu cho con mình.Thay vào đó hãy dành nhiều thời gian quan tâm gần gũi trò chuyện với các con như những người bạn .Có như vậy các cháu sẽ thấy được cha mẹ quan tâm và biết nghe lời hơn,thì việc dạy dỗ các cháu sẽ đơn giãn hơn nhiếu .

8. Hợp Lý

Hợp Lý Bắt đầu nổi tiếng

Bạn này nói đúng. Vì con mình cũng đã qua cái tuổi 16, cái tuổi nửa vời đang học làm người lớn, ở Cai tuổi này bố mẹ phải biết cách dậy không trẻ hỏng hết.

9. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ nên giải thích nhẹ nhàng cho con hiểu, một mặt kiên quyết không mua xe máy cho con. Đã đến lúc bố,mẹ, ông, bà cần ngồi vào để giáo dục con. Đây là hậu quả của việc nuông chiều con từ bé, muốn gì là được náy, lơ là trong giáo dục. Dù sao cháu cũng chưa đến mức ngỗ ngược, không dạ được. Cần hành động nhanh không muộn, mặt khác tuổi này cần chọn bạn mà chơi cho con, tránh đám bạn xấu rủ rê hư hỏng. Hướng con đến các hoạt động thể dục thể thao lành mạnh, vừa rèn luyện sức khoẻ vừa tạo sân chơi lành mạnh bổ ích cho con

10. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

đúng là nuôi một đứa trẻ bây giờ khó thật

11. tranthudhdl90

tranthudhdl90 Thành viên mới

Dạy con phải dạy từ thuở còn thơ. Từ nhỏ đã nuông chiều con thì chỉ làm con thêm hư hỏng mà thôi. Đâu phải lúc nào cũng đáp ứng yêu cầu của con được, phải xem xét yêu cầu đó có hợp lý hay không đã. Nếu bố mẹ chỉ nghĩ kiếm tiền để con được hạnh phúc thì đó là quan điểm sai lầm, nhiều khi trẻ hư là do thiếu sự quan tâm của bố mẹ đấy.

12. TrangAnh222

TrangAnh222 Thành viên chính thức

Trước mình cũng đã từng gặp tình huống tương tự thế này

13. chinh1991

chinh1991 Thành viên sắp chính thức

chúc mọi người vượt qua khó khăn
    dù như thế nào thì gia đình vẫn là nơi tuyệt vời nhất

14. chinh1991

cố gắng, cố gắng
    giờ T cũng lớn rồi nên nhận thức cũng trưởng thành hơn mà
    khuyến khích T nói ra tâm sự rồi tìm hướng giải quyết

15. chinh1991

chúc mọi người thành công
    ;):rolleyes::cool::eek:

16. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Tuổi 16 là cái tuổi dở dở ương ương lắm ạ, vì đang tuổi dậy thì mà. nhà em có đứa em con nhà dì cũng thế . Hãy xem em nó nể ai trong gia đình hay họ hàng nhất thì nhờ họ khuyên bảo em nó là tốt nhất.

17. me-cubi

me-cubi

tuổi vị thành niên là khó bảo nhất, có lẽ sau tuổi 20 mới chín chắn hơn được.

18. mekhoinam

mekhoinam Thành viên tập sự

nuôi đứa trẻ , phải nghiêm khắc từ bé, hồi bé mình đòi xe dọa bỏ đi, bố thu dọn quần áo cho mình đi luôn, 2,3 ngày sau mò về, ko ho he gì đến chuyện xe pháo luôn , :D