Kinh nghiệm: Mong Được Chia Sẻ Kinh Nghiệm Đẻ Ở Bv Việt Nhật

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi jolierose7, 11/7/2011.

1. thienthanminhchau

thienthanminhchau Thành viên nổi tiếng

Ðề: Mong được chia sẻ kinh nghiệm đẻ ở BV Việt Nhật

bạn goi cho BS Nội làm xét nghiệm rồi đặt vấn đề luôn hỏi xem thế nào?

Đang tải...

2. Mẹ Bi Thúi

Mẹ Bi Thúi Bắt đầu nổi tiếng

Các chị ui, em được 30w rùi, em đang theo khám ở bsĩ Phúc (Tâm Hương).. Bác sĩ cho số dt của chị Nguyệt và nói là gọi điện trước rồi vào viện làm hồ sơ sinh.
    Em toàn nghe các mẹ nói đến y tá Hướng, ms Thơm và bác sĩ Nội... Chưa ai nhắc đến chị Nguyệt này, hix hix... Có chị nào có thông tin ko ạ? Mà làm HSS ở Việt Nhật phải xin nghỉ làm để đi khám các ngày trong tuần đúng ko ạ? Em đã làm xét nghiệm đường huyết ở Tâm Hương rồi, vào trong viện có phải làm lại ko...

hix, cô Phúc đông bệnh nhân nên có khi còn chưa kịp nhìn mặt mình, dù đã khám từ 7w đến 30w ở đó, chả hỏi được gì, chỉ nhanh nhanh khám xong đến lượt ng khác thui...

Em tập 1 nên ngố tàu lắm ạ hihih.. Tks các chị, các mẹ nhìu :heart::heart::heart:

3. beobo

beobo Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng ko biết nữa. mẹ nó hỏi me thienthanminhchau xem. mẹ ấy tập 2 rồi nên kinh nghiệm hơn. mình mới tập 1 thôi a. cũng ngố tàu như bạn thôi.

4. mẹ cục sắt

mẹ cục sắt Bắt đầu nổi tiếng

có mẹ nào theo khám BS Khanh (đại kim) ko ah? bs ấy giới thiệu e gặp y tá Hướng để làm thủ tục, ko biết đến làm HS sinh thì hết bao nhiu xièng vậy, mạ nào bit chia sẻ e với để e chuẩn bị ah!

5. beobo

beobo Bắt đầu nổi tiếng

mình chưa làm hồ sơ sinh. chỉ mới vào viện làm các xét nghiệm thôi. hồ sơ sinh thì phải tuần 38 mới làm. thủ tục làm các xét nghiệm dịch vụ là hết 1tr300k. vào làm họ lấy dịch âm đạo xét nghiệm, lấy 6 ống máu làm xét nghiệm đủ thứ. rồi lên tầng 6 khu việt nhật làm xét nghiệm tiểu đường. bạn nên đi buổi sáng. nhịn ăn từ sau 8h tối hôm trước. làm các xét nghiệm đấy phải đến trưa mới được ăn. tốt nhất bạn nên gọi cho chị Hướng rồi đi sớm lên. tầm 7h hay 7h30 gì đấy. mình hôm trước đi lúc hơn 8h nên làm xét nghiệm tiểu đường muộn đói quá.

6. slamdunk

slamdunk Thành viên chính thức

Chị ơi chị sinh bé ở VN lâu chưa ạ. Em thấy bảo giá bi h ở đó cao lắm, phòng dịch vụ 950K/ngày cơ ạ.
    Mà chị có quen ai làm y tá ở đó ko ạ, cho em xin số để contact vì em chẳng quen ai cả, chỉ theo ở phòng khám Tâm Hương thôi ạ. Tks chị.

7. Mẹ Bi Thúi

Sorry mình chen vào trả nhời, hihi... Bạn chịu khó đọc mấy trang trước, mọi ng để số contact của các y tá của viện Việt Nhật rồi mà...

Hiện nay ít nhất thấy các mẹ liệt kê 3 người :
    1/ Yt tá HƯỚNG:0912159620
    2/ Ms Thơm : 0904263655
    3/ Chị Nguyệt : 0914112271

Bác sĩ Nội nữa, mà ko nhớ số.

Bạn gọi thử nhé.

Mình cũng theo khám ở Tâm Hương, cô Phúc cho contact của chị Nguyệt, nhưng mình chưa gọi.. Chắc tuần này, tuần sau là vào viện làm xét nghiệm thôi. Mình 30w.

8. Dinh mao

Dinh mao Thành viên chính thức

em oánh dấu....................... để có kinh nghiệm( bé nhà e mới được 20w)

9. Mẹ Bi Thúi

Mình vừa gọi điện cho chị Nguyệt, y tá, mai vào viện làm thủ tục luôn vậy. Đến từ 7h30, mẹ nào đi cùng nào hihii... :rolleyes:

10. thienthanminhchau

Hi các mẹ, xin thông báo với các mẹ em sinh rồi, một "hotboy" 3,3kg nhưng mà phải sinh mổ vì ngôi thai ngược. :ANAL: bây giờ vẫn còn đau.

11. Dinh mao

Dinh mao Thành viên chính thức

thích nhỉ, em chúc mừng chị, hihi, đau nhưng vẫn vui, cố lên chị nhé

12. suri17

suri17 Bắt đầu tích cực

Hi Mẹ Bi, hôm trước mình cũng vừa được chị cùng Công ty cho số đt của chị Nguyệt, vì mình không theo khám phòng khám của BS ở VN. Giờ mình đang ở tuần 27 nên chưa gọi điện hỏi thử.

Mai mẹ Bi vào đăng ký trước, có gì nhớ update tin tức cho cả nhà nhá. Thủ tục thế nào, Chi phí cụ thể ra sao ...?

Nếu có số đt thì cho mình, nếu Mẹ Bi bận mình sẽ gọi điện hỏi trực tiếp, hihi. Tks Mẹ Bi,

13. mẹ cục sắt

mẹ nó ơi, BS Khanh kêu mih gọi cho c Hướng ấy, bảo sau 30tuan là vào VN đăng ký sinh, làm các xét nghiệm, mih tưởng đấy là làm HS SInh lun rồi, chứ 38 tuân mới làm hả mẹ nó? cũng thấy bảo làm các xét nghiệm hết 1tr3, bS khanh khám cho mih nói là có khi phải mổ vì 30tuan mà ku kon 2kg rùi, Bảo Hiểm của mih o Tràng An họ ko cho chuyển sang Việt Nhật, ko biết đẻ mổ thì có tốn kém ko hả mẹ nó, mih đang lo quá vì ......ko có dư đk về tc. sao đi xet nghiệm lấy những 6 ống máu, hic, mih sỉu mất, mẹ nó đc bao nhiu tuần rùi?

14. shop_xinh_online

shop_xinh_online Thành viên tích cực

mình chẳng hiểu mẹ nó khám thế nào, thế đang theo dõi của bs nào mà chưa gì đã nói câu " có khi phải mổ " chẳng hiểu gì cả, lần trc mình siêu âm em bé nặng 3,3kg lúc vào viện đẻ mình đợi mãi mới có cơn đau đẻ vào từ lúc 9h tối mà đến 9h sáng mới đẻ, mình nằm đợi mà nước ối lại vỡ sớm cũng lo là cạn ối thì khổ con nên lúc sốt ruột quá mình cũng yêu cầu bs là cho đẻ mổ đi cho nhanh nhưng bs Phúc là bs mình đang theo khám quả quyết là mẹ khoẻ con khoẻ thì tội gì đẻ mổ, cứ đẻ thường là tốt nhất, rồi động viên mình cũng như mấy bà bầu cùng phòng là chúng tôi sẽ tạo điều kiện hết sức để các cháu đc đẻ thường còn phải có gì đb mới ra quyết định là đẻ mổ, vì đẻ tự nhiên vẫn là tốt nhất lại còn kinh tế nữa chứ, vì vậy mình chưa hiểu bs Khanh xem xet thế nào mà bạn mới đc 30 tuần đã có tư tưởng đẻ mổ, theo mình bạn nên tham khảo ý kiến vài bs nữa em bé mình sỉnh a là 3,7kg còn nhiều em bé nặng ký hơn vẫn đẻ thường đấy

15. mẹ cục sắt

ôi, mẹ nó làm mih thấy yên tâm hẳn, mih mới đc kham BS khanh hum 23/8, 30 tuan bảo con dc 2kg , to quá, có khi phải mổ, mih hết hồn, mih sợ phải mổ lắm, muốn sinh thường hơn. cách đây 2 năm bị có khối U nang buồng trứng, mổ rồi, nhưng các BS đều bảo vết mổ lâu rồi và ko ảnh hưởng j tới dạ con thì vẫn sinh thường chẳng vấn đề j cả, vậy mà sao BS "phán" thế, hic hic, mih phải tham khảo thêm mới đc, cảm ơn mẹ nó nhé!

16. Mẹ Bi Thúi

Ôi chúc mừng mẹ cháu - mổ xong đau lắm hả chị... Mai em tính vào viện làm thủ tục xét nghiệm các thứ đây, em 30w rồi... Chị nghỉ ngơi khỏe, mau có sữa cho hotboy ti ti nhá hihihii ^^
    Hôm nào khỏe lên kể chuyện "vượt cạn" cho tụi em nghe...

17. Mẹ Bi Thúi

Uki, sáng mai đi về mình sẽ tả chi tiết ^^

18. Mẹ Bi Thúi

Em vừa pót bài bên phòng các mẹ sinh tháng 11, copy ở đây nhá :

Ôi các mẹ ơi, em vừa từ Việt Nhật về (sau khi oánh 1 tô bún riêu và 2 trứng vịt lộn).. Hôm nay đi khám điều kiện ở viện để chuẩn bị hồ sơ sinh.

Thật là choáng váng.. Mất total thời gian khám những 20 phút..

Sáng em dậy sớm, 6h15, chuẩn bị Sổ khám + kết quả siêu âm từ 7w-30w + chứng minh thư + xèng $$$ => khăn gói quả mướp lên đường.

Ông xã bận làm ca nên em bắt taxi, 20khin từ nhà ra Việt Nhật (em chưa bao giờ đến viện này). "Đến cổng Bạch Mai, hỏi nhà Việt Nhật" - theo đúng hướng dẫn - em hỏi. Em lên thẳng tầng 3 (sau khi đợi thang máy 10 phút hix). Đến đúng phòng 303 => toàn bà ỏng đau đớn rên la quằn quại, ặc ặc, hóa ra em đến nhầm khu điều trị, sau khi các mẹ đẻ xong sẽ ở đó hay sao ý.

Em lại quay xuống, 10 phút chờ thang máy, hỏi khoa khám sản, đi bộ 1 vòng đến nơi, hỏi lại phát nữa chắc ăn, lên thẳng tầng 3 (khám sản - 303) - tất nhiên vẫn sau khi chờ thang máy 5 phút). Vừa vào 303, một chục các bà ỏng (bầu) đang đứng đó, giọng 1 cô y tá sang sảng : "nhanh lắm, các em cứ theo chỉ dẫn của chị..." - hỏi ra mới biết, đó là chị Hướng. Em nhìn chả thấy chị Nguyệt đâu, alo cho chị ấy, nói "em vào thẳng trong cùng đi"... Em xông thẳng vào trong, chị Nguyệt dáng vẻ nhanh nhẹn, quần bò ngố - áo phông tím than sành điệu đón iem. "Em ơi, sổ khám đâu? Cô Phúc hả, em nằm lên giường đi". Em chưa hiểu gì, nhưng vẫn nằm lên giường, 1 bác sĩ chắc U50 béo ú : "tên gì em ơi? sinh con lần mấy? bao tuần rồi?"
    Em vừa trả lời, bác sĩ ấn 1 phát đau điếng vào bụng, hix hix, em la oai oái, Sau đó bác sĩ nhanh chóng đo huyết áp, đo vòng bụng và nghe nhịp tim thai - xong ấn bụp fat nữa vào bụng, bảo "xong rồi, xuống đi em". Hê hê, hóa ra đó là màn 1 : đo huyết áp, kiểm tra thai. Chị Ng bảo : "Chị Nội ơi xong chưa?" => à, em biết bác sĩ Nội là ai rùi nhé

Chưa hoàn hồn, chị Nguyệt bảo em lên 1 cái giường khác nhỏ hơn, cởi quần chíp ra, xoạch xoạch cầm mỏ vịt hay dụng cụ gì đó rất khiếp chọc vào ... em giật thót cả mình, 5 giây là xong, hóa ra đó là màn 2 : lấy dịch âm đạo để xét nghiệm.

Em lúi húi mặc quần đi dép trong lúc khai tên tuổi, quận (nhà ở quận nào). Màn 3 là màn : đóng tiền, 1 triệu 1 (vì đã làm xét nghiệm đường huyết ở phòng khám Tâm Hương rồi - được trừ tiền 180k).

Sau đó chị Nguyệt điểm danh em cùng 2 chị nữa, đi xuống tầng 1, lấy máu. Em xung phong lấy máu đầu tiên, y tá ghi tên em vào 6 ống... Buộc tay em bằng dây cao su, lấy ven, rút máu cho vào 6 ống (), "phịch" dây cao su được tháo ra, em đã hoàn thành màn 4 "Lấy máu xét nghiệm".

Chị NG bảo em, thôi về đi. Lúc đó là 7h25 phút. Em ớ lên 1 tiếng rùi chị Ng nói tiếp : 2 tuần sau có kết quả, gửi thẳng về phòng khám cô Phúc, có gì đặc biệt chị sẽ gọi điện cho em... Em xong rồi về đi. "Các em này đi làm xét nghiệm đường huyết với chị" - chị Nguyệt quay ra nói với 2 chị còn lại.

Em lí nhí cảm ơn rồi lơ ngơ ra bắt taxi về, thế là hết, mất những 20 phút trong khi xin nghỉ cả buối sáng rồi. Em về làm bát bún riêu, viết vài dòng cho mọi ng rồi đi ngủ hihi

Đúng là thời buổi dịch vụ có khác, siêu tốc các mẹ ạ....

19. thienthanminhchau

Đẻ mổ đặt cọc tổng cộng là 9tr, sau đó sẽ thanh toán trả lại, vì 8/9 này mình mới đc thanh toán nên ko biết chính xác là bao nhiêu. Còn lúc lấy máu thì đúng là xót xa lắm sáng ra lấy 6 ống máu, muốn ngất xỉu luôn

20. thienthanminhchau

Chính xác đó, nhanh gọn, không chờ đợi ...