Kinh nghiệm: Mong Được Chia Sẻ Kinh Nghiệm Đẻ Ở Bv Việt Nhật

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi jolierose7, 11/7/2011.

1. thienthanminhchau

thienthanminhchau Thành viên nổi tiếng

Ðề: Mong được chia sẻ kinh nghiệm đẻ ở BV Việt Nhật

mẹ này chán quá, tui vừa sinh ở đấy về, vì vụ tiền nong này mà vợ chồng tui phải đến phòng thu tiền hỏi rồi nên lúc đi đẻ cứ thế mà tuân theo thôi

Đang tải...

2. binbi

binbi Thành viên tích cực

3. Mẹ Bi Thúi

Mẹ Bi Thúi Bắt đầu nổi tiếng

Chi Thien Than Minh chau ơi... Hôm trước em hỏi đồ mang vào viện, nhưng quên ko hỏi số lượng hihihihi... Hôm qua em sắp đồ mà cứ bỏ ra bỏ vô ko biết bao nhiêu cho đủ.
    Sorry chị, em lần đầu lớ ngớ quá...... Chị xem giúp em với, em update cụ thể để các bạn khác cũng chuẩn bị cho tươm luôn hihihi

BV VIỆT NHẬT SINH MỔ

1/ Hồ sơ sinh bao gồm :
    + Toàn bộ kết quả khám của Việt nhật
    + Sổ khám bệnh + kết quả siêu âm lần gần nhất ??
    + CMTND photo
    + Hộ khẩu photo
    + thẻ BHXH (gốc)
    + tiền nộp khi vào viện 6 triệu + 3 triệu (phòng mổ)

2/ Đồ dùng mang khi đi đẻ cho mẹ (mùa đông)
    + 1 Bộ quần áo cho mẹ khi xuất viện (ở trong viện măc đồ của viện)
    + Tất, mũ, khăn, áo khoác + găng tay, bông bịt tai.
    + Bỉm người lớn Caryn (3 chiếc) + Diana Mama (1 bịch). KO phải mang bvs hàng ngày.
    + Quần lót dùng 1 lần (1 bịch 5 cái hay phải mang 2 bịch là 10 cái)
    + Chậu 1 chiếc có phải mang ko ạ?, khăn mặt, nước muối sinh lý súc miệng (1 chai)
    + 1 chai lavie + son dưỡng môi
    + 1 hộp sữa bò (uống khi sinh xong, cho sữa nhanh về) <- sinh mổ ko được uống sữa phải ko chị, chỉ được uống nước nóng để sữa về.. Phải đánh hơi mới được ăn thức ăn + sữa.
    + Phích nước ko phải mang, thuê trong viện. Nếu được mang theo ấm siêu tốc ? Cần ko chị?
    + Bát + đũa + thìa cho mẹ ăn cháo (người nhà mang vào)

3/ Đồ dùng mang cho bé (mùa đông)
    + Quần áo + che thóp + mũ + bao tay chân (bao nhiêu bộ quần áo ? bao nhiêu mũ + bao nhiêu bao tay chân + bao nhiêu tã + bao nhiêu quần đóng tã)
    + tã (bỉm) : bao nhiêu cho đủ? Hay mang cả 1 bịch Bobby new born 1 đi ạ?
    + Đồ tắm : khăn xô to (2 cái???), khăn bông to (2 cái?), Khăn sữa (?? cái), lactacyd (1 lọ)
    + Tưa lưỡi (2 gói nhỏ = 10 cái), băng rốn (5 cái)
    + cồn (1 lọ), bông ngoáy tai (1 gói) + nước muối sinh lý (1 lọ nhỏ)
    + Sữa công thức (đề phòng mẹ chưa có sữa) + bình sữa nhỏ + dụng cụ cọ bình sữa + dung dịch rửa bình sữa
    + 1 cốc nhỏ + 1 thìa nhỏ cho bé uống nước
    + 1 chăn ủ + 1 khăn bông bay trắng
    + Son và đũa (dân gian)
    + 1 gối lõm
    + 2 cuộn giấy khô + 1 bịch giấy ướt

Em cảm ơn chị lắm lắm ....

Sửa lần cuối: 14/10/2011
  4. Mẹ Bi Thúi

Up lên nào, up lên nào... em quan tâm quá ... em cần sắp đồ hhuhuhuhuhuhuh

5. Trau xinh xinh

Trau xinh xinh B.dày QuánGánh-0983985368

hóng hớt up hộ mẹ Bi Thúi, để mẹ Bi Thúi sắp đồ trước rồi mình theo sau, hi

6. ao_2_day

ao_2_day Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng hóng vụ đồ mang vào viện vì cũng sinh ở VN

7. thienthanminhchau

MÌnh update nhé, các mẹ chuẩn bị đi...........

BV VIỆT NHẬT SINH MỔ

1/ Hồ sơ sinh bao gồm :
    + Toàn bộ kết quả khám của Việt nhật
    + Sổ khám bệnh + kết quả siêu âm lần gần nhất ??
    + CMTND photo
    + Hộ khẩu photo
    + thẻ BHXH (gốc)
    + tiền nộp khi vào viện 6 triệu + 3 triệu (phòng mổ)

2/ Đồ dùng mang khi đi đẻ cho mẹ (mùa đông)
    + 1 Bộ quần áo cho mẹ khi xuất viện (ở trong viện măc đồ của viện)
    + Tất, mũ, khăn, áo khoác + găng tay, bông bịt tai.
    + Bỉm người lớn Caryn (5 chiếc) + Diana Mama (1 bịch). KO phải mang bvs hàng ngày.
    + Quần lót dùng 1 lần (1 bịch) vì chỉ dùng với Diana thui, 2 ngày đầu các mẹ dùng bỉm sau đó dùng Diana cho vết mổ khô thoáng
    + Chậu 1 chiếc , khăn mặt, nước muối sinh lý súc miệng (1 chai)
    + 1 chai lavie + son dưỡng môi
    + 1 hộp sữa bò (uống khi sinh xong, cho sữa nhanh về) <- sinh mổ ko được uống sữa phải ko chị, chỉ được uống nước nóng để sữa về.. Phải đánh hơi mới được ăn thức ăn + sữa.-----> sau khi mổ các mẹ chỉ đc uống ít nước, ngày hôm sau có thể uống sữa và cháo loãng ko nếu đánh hơi đc là tốt nhất
    + Phích nước ko phải mang, thuê trong viện. Nếu được mang theo ấm siêu tốc ? Cần ko chị?------>ko cần đâu
    + Bát + đũa + thìa cho mẹ ăn cháo (người nhà mang vào)

3/ Đồ dùng mang cho bé (mùa đông)
    + 5 Quần áo + 5 (che thóp + mũ) +5 bộ bao tay chân, 5 quần đóng tã (quần này nếu ko dây bẩn thì các mẹ ko phải thay, chỉ cần 1ngay thay 1 lần)
    + tã : 1 bịch Bobby new born 1, ko cần mang bỉm
    + Đồ tắm : , khăn bông to (2 cái), Khăn sữa (10 cái), lactacyd (1 lọ)
    + Tưa lưỡi (2 gói nhỏ = 10 cái), băng rốn (5 cái)-----> ko cần vì tắm ở viện
    + cồn (1 lọ), bông ngoáy tai (1 gói) + nước muối sinh lý (1 lọ nhỏ)----->ko cần
    + Sữa công thức + sữa non(đề phòng mẹ chưa có sữa) + bình sữa nhỏ
    + 1 cốc nhỏ + 1 thìa nhỏ cho bé uống nước---> BS ko cho bé sơ sinh uống nước lọc đâu
    + 1 chăn ủ + 1 khăn bông bay trắng
    + Son và đũa (dân gian)
    + 1 gối lõm
    + 2 cuộn giấy khô + 1 bịch giấy ướt

8. Mẹ Bi Thúi

Chúng em cảm ơn chị Thienthanminhchau nhìu nhá, vậy là rõ như ban ngày rùi...

Bi nhà em 36w, 3kg, lưỡng đỉnh những 95 và 1 vòng dây rốn quấn cổ, bs nói khả năng mổ rồi... Em cũng ko có budget để ở phòng dịch vụ nên chắc cũng mệt đây hix hix...

9. hoaipham

hoaipham Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ giúp em với em 34 tuần rồi. Em đang muốn làm hồ sơ sinh ở Vn mà chưa có tý kinh nghiệm j... các mẹ hướng dẫn em với ah..!

- Đầu tiên đến phòng 303 khoa khám sản để làm các xét nghiệm: máu, nước tiểu, tiểu đường, Sa phải ko ah? Nếu mình có BHYT nhưng của bệnh viện khác thì có được giảm tiền xét nghiệm ko ah?

- Sau khi làm các xét nghiệm ở 303 khoa khám sản thì bao lâu sau làm được hồ sơ sinh ah? Và thủ tục làm hồ sơ sinh ntn ah? Các mẹ có kinh nghiệm rùi chia sẻ cho em học hỏi với ah.!

Thanks các mẹ nhìu..!!!

10. thienthanminhchau

hi,,, mẹ này đọc mấy mục ở trên là rõ hết nhé

11. thienthanminhchau

Nhờ các mẹ 1 tí luôn à, nhân dịp 20/10, khi mua 2h sữa non Goodhealth 9% hoặc nguyên chất 100% sẽ nhận ngay quà tặng là 01 chiếc khăn voan rất thời trang. Mấy mẹ sắp sinh rồi thì sắm sữa non đi thui....

12. hoainambds

hoainambds Thành viên tập sự

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Mong được chia sẻ kinh nghiệm đẻ ở BV Việt Nhật

cám ơn các mẹ về những bài viết hữu ích này, chẳng giấu gì các mẹ vợ em cung được 36 tuần rồi, cũng đăng ký đẻ ở Việt Nhật. Ban đầu em cũng lo lắm nhưng sau khi đọc được những kinh nghiệm chia sẻ của các mẹ em cũng yên tâm rồi. Cám ơn các mẹ nhiều lắm!

13. banhquytron

banhquytron Thành viên tập sự

Mẹ thienthanminhchau ơi, mình cũng muốn chuẩn bị sữa non và sữa công thức cho bé phòng trường hợp sữa chưa về hoặc vì tiêm kháng sinh mà mất sữa ban đầu. Mẹ thienthanminhchau tư vấn với. Nếu mua thì mua loại nào và đến tận nơi lấy hay ntn.

Số điện thoại của mình là 098 333 2363 nhé.

Tiện thể cho mình hỏi dạo rồi mẹ thienthanminhchau đẻ mổ phải tiêm mất mấy hôm? Có sợ mất sữa không ạ?

14. thienthanminhchau

- MẸ nó ơi, khi e bé được ra với mẹ thì bạn cho con bú ngay nhé(vì đẻ mổ nên hôm sau con mới đc ra với mẹ còn ngày hôm trước thì bé nằm ở khoa sơ sinh), ko sợ ảnh hưởng của kháng sinh đâu (BS bảo vậy nhé). Sau đó pha 1 thìa sữa non GH với 30ml nước ấm cho uống, tuần đầu mẹ nó cho con 1 thìa/ngày, sang tuần thì 2 thìa/ngày, sáng + chiều. Bên cạnh đó cứ 2 tiếng bạn cho bú hoặc uống sữa công thức nhé.
    - Vì bé mới sinh nên mẹ nó chỉ cần dùng loại 9% thôi, nếu qua 6 tháng cần tăng cường thì dùng loại 100%. Tớ giao tại nhà nên pm cho tớ đ/c và số lượng hàng nhé.
    - Bé nhà mình dang uóng Physiolac và sữa non GH đấy trộm vía tháng đầu tăng 1.3kg
    - Còn tiêm ở viện thì ngày tiêm 2 lần, tiêm 5 ngày đấy, đau lắm đấy mẹ nó nhé
    - Sau mổ mình uống Galactogil để tăng cường sữa đấy, loại này của Pháp 175k/h

15. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Hôm trc tớ vừa đi làm các XN ở VN, ở đây XN nhiều và mất nhiều tgian hơn viện C. Làm XN xong mới rút ra đc kinh nghiệm thì chắc k có cơ hội làm lại nữa rồi (vì đã 2 nhóc). Nên share cho các mẹ nếu đi làm XN đỡ mất công nhé. Ở VN phải làm XN đường huyết (xem có bị đái tháo đường thai kỳ k), XN này khá mất thời gian chờ đợi. Cứ 1 tiếng lấy máu 1 lần để ktra.
    Nên nếu các mẹ đi làm XN thì nhịn ăn từ 8h tối hôm trước.
    Đến BV từ sớm. Khoảng 7h30 có mặt rồi. Mua phiếu khám và đóng tiền rồi bắt đầu đi các phòng làm XN.
    Có 3 chỗ lấy mẫu.
    Đầu tiên các mẹ vào P106 lấy máu để thử (6 ống máu), ở đây có dịch vụ lấy máu nhanh chứ xếp hàng lâu lắm. (Mất 50k)
    Xong lấy nước tiểu và dịch âm đạo (phòng bên cạnh, tớ k nhớ số phòng nhưng tờ hóa đơn có hướng dẫn), ngta đưa cho 2 ống, 1 ống lấy nước tiểu, 1 ống lấy dịch ÂĐ, lên P306( Phòng khám lấy dịch), đồng thời xếp sổ khám và SÂ ở đấy luôn, rồi mang 2 ống xuống phòng XN tầng 1.
    Đi sang nhà Nhật, tầng 6 thử đường huyết. Lấy máu xong, ngta dặn 1 tiếng sau lấy máu thử lại. Trong thời gian chờ đợi, các mẹ lại sang phòng siêu âm chờ, nhớ để ý thời gian 1 tiếng để lấy máu lại bên nhà Nhật.
    Cứ xếp hàng như thế thì các mẹ sẽ làm xong trong 1 buổi sáng, chứ cứ k biết chờ đợi xong 1 bên thì sang bên kia hết giờ làm việc lại mất công đi lần nữa.

DVP thích bài này.
  16. thienthanminhchau

hi....tại mẹ nó ko làm dv mới vậy, chứ tớ làm dv thì đc dặn trước rồi, nhưng công nhận là làm cái xn này vừa lâu mà vừa đói, hôm làm xn này tớ đói lả cả đi, khổ thân cân trai phải đói theo..

17. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Đúng là tớ k làm dvu, hôm vào đấy hỏi, gặp 1 chị cũng đi khám, hướng dẫn nhiệt tình lắm. Bảo tự mình đi làm cũng k vất vả j, e đừng làm dvu, mà đẻ hãy nhờ. Chứ mình vẫn mất công đi 1 buổi, mà lại mất 500k, k tính toán chứ tính ra thì cả sáng mình cũng k làm đc 500k đâu. Về nghe thấy cũng hợp lý nên thôi k làm dvu nữa. Mà đúng như mình cảm nhận, ở đây mọi việc thông thoáng lắm, k khó khăn như nhiều chỗ đâu. Chỉ có mỗi chú ý đó là mình cần sắp xếp thôi.

18. memailinh

memailinh Thành viên đạt chuẩn

Vote cho VN từ lúc khám đến lúc sinh và cả sau sinh, nếu theo một bác sỹ quen. Bảo hiểm đăng ký ở bệnh viện khác vẫn được thanh toán đầy đủ. Thích nhất ở VN là không phải kẹp tìên vào nách cho con, hehe. Hồi mình đẻ theo Bsỹ Bình, từ lúc khám đến lúc vào làm xét nghiệm đăng ký đẻ ở VN thấy mọi thứ nhẹ nhàng lắm. Xong nhiệm vụ rồi chứ nếu còn mình vẫn quay lại VN.

19. thienthanminhchau

Mẹ này giống em, từ tập 1 đến tập 2 nếu có tập 3 em cũng vào đây luôn, từ A-Z nhẹ nhàng như....đẩy xe hàng, em gái, bạn mình vào đây hết.Cứ có thai là alo cho BS quen thế là xong....

20. thienthanminhchau

Mình gửi thông tin các mẹ tham khảo và ủng hộ nhé
    sữa non GoodHealth 350g giá 370k+ tặng khăn quàng cổ thời trang
    Phân phối sữa non Goodhealth NZ. Hàng cty, đảm bảo chất lượng, giá rẻ nhất. Giao hàng tận nơi.
    Khuyến mại đặc biệt khách hàng mua 02h sữa non Goodhealth 9% hoặc 100% nguyên chất sẽ được tặng 01 khăn voan thời trang

Tư vấn và đặt hàng: Mrs.Ngọc 0988 069 551

Đ/c: 34 ngõ 80 Hoàng Đạo Thành, Kim Giang, Thanh Xuân, HN

1. Sữa non 9% hộp 350g: giá 370k/h.

-Bổ sung kháng thể tự nhiên IgG, IgM, IgA, IGF1, canxi và các vitamin thiết yếu. Thúc đẩy tăng trưởng, phát triển các tế bào mô, sụn, xương và cơ. Phòng ngừa rối loạn tiêu hóa, giúp hấp thu dinh dưỡng tốt hơn.

-Thích hợp cho các bé sơ sinh, bé không bú sữa mẹ hoặc sữa mẹ ít, sinh non nhẹ cân, hay ốm vặt, suy dinh dưỡng.

2. Sữa non nguyên chất 100% hộp 101g: giá 520k/h

- Bổ sung tăng cường các kháng thể tự nhiên IgG, IgM, IgA, IGF1, canxi và các vitamin thiết yếu.Giúp hấp thu dinh dưỡng tốt hơn.Kích thích nhu động ruột giúp bé tiêu hóa tốt hơn

- Thích hợp cho các bé không bú sữa mẹ hoặc sữa mẹ ít, sinh non nhẹ cân, hay ốm vặt, cần phục hồi sức khỏe sau khi bị bệnh, suy dinh dưỡng.

3. Sữa non viên nhai 150v/hộp, vị dâu và vani: giá270k/h

Thích hợp cho các bé lười uống sữa, thuận tiện khi mang đi học, du lịch, đi chơi....

4. Sữa non viên nang 90v/hộp (79% sữa non)

Thích hợp cho người lớn, phụ nữ mang thai cho con bú, người già, người mới ốm dậy