Trang 1/12 123456711 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 117
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    397
    Được cám ơn 1,910 lần trong 540 bài
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Default Hỏi cách nấu các loại chè?

Các mẹ ơi, các mẹ chỉ em cách nấu chè ngô với ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.

2. Người dưới đây đã cám ơn thuhien về bài viết hữu ích:

bumbim (11-03-2012)

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 104 lần trong 78 bài
    Điểm đánh giá
    0

Hì hì, thấy em còi hỏi mãi mà chả có mẹ nào chỉ cho, Hiền còi ơi, em không biết là ở đây có bao nhiêu mẹ ở trong hội béo à mà còn học cách nấu chè
    Mình cũng biết nầu chè ngô nhưng khổ cái chả bao giờ có cái công thức đàng hoàng, toàn làm theo kiểu ước lượng thôi ạ . Cứ phục vụ tâm hồn ăn uống của em còi cái đã nhé, thiếu gì các mẹ bổ xung giúp nhé

* Nguyên liệu:
    - Ngô nếp non, càng non càng tốt nhé, nếu nầu cho cả nhà Hiền ăn thì chỉ cần khoảng 4-5 bắp nho nhỏ xinh xinh là được rồi .
    - Nước cốt dừa.
    - Bột sắn dây nếu thích ăn hơi sánh
    - Đường hoặc một hai túi nước mía thì vừa đỡ nóng lại thơm .
    - Vani nếu thích có mùi va ni

* Cách làm:
    - Ngô rửa sạch, gọt đều tay cho đến sát phần lõi
    - Lõi ngô, vỏ ngô, râu ngô ...cho vào luộc kỹ rồi lọc lấy nước nấu chè .
    - Nếu có máy xay thì Hiền xay ngô đã cắt đó cùng với nước luộc ngô sau đó thì lọc qua bằng một cái rá thưa . Nếu không có máy xay dùng muôi chà kỹ trước khi cho vào lọc .
    - Sau đó đun hỗn hợp nước ngô đã lọc trên bếp lửa trung bình, sôi chừng 10-15 phút thì cho nước mía hoặc đường vào, quấy đều tay .
    - Nếu muốn chè sánh thì pha chút bột sắn dây với nước lạnh rồi đổ vào quấy đều, nếu thích ăn loãng loãng thì không cần cho bột sắn dây. Chờ chè sôi lại đều thì bắc ra, múc ra bát.
    - Chè này thường ăn nguội Hiền ạ, khi ăn thì thêm chút nước cốt dừa, va ni theo ý thích .

Hồi trước mình thấy có nhà cô bạn mình hay cho thêm một nhúm gạo nếp vào nấu trước, sau đó quấy đều vào chè ngô, cũng có vẻ thơm nhưng mình thì chưa làm thế bao giờ .

Nấu xong nhớ bưng sang đây mời chị một bát nhé , hihi, thèm quá đi, bên này chả có ngô nếp gì cả

Hiền cần hỏi chè gì nữa không ???

Bánh trôi bánh chay cũng mùa này đúng không nhỉ ?

Mai đây rồi con khôn lớn, con đi khắp bốn phương trời
    Con đi xây dựng đất nước, đi từ tình yêu mẹ ơi

4. Những người sau đây 4 đã cám ơn MeLuti về bài viết hữu ích này

architect (04-20-2010), Bee Bee (07-15-2009), cuccucuccu (11-03-2012), nguyenlieutrang (10-29-2012)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    397
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Cảm ơn mẹ Luti đã chỉ em cách nấu chè ngô. Từ ngày được chị mách cho uống sữa đậu nành để tăng cân, bây giờ em lại thích uống đồ ngọt chị ạ. Em lên được 2kg rồi đấy vì uống sữa đậu nành vào các buổi tối và ăn sáng đầy đủ.

Khi nào chị về em sẽ nấu chè ngô hậu tạ chị. Còn bây giờ thì em chỉ dám gửi mùi qua email để chị thưởng thức thôi ạ.

6. Những người sau đây 2 đã cám ơn thuhien về bài viết hữu ích này

architect (04-20-2010), cuccucuccu (11-03-2012)

Nơi Cư Ngụ
    HCMC
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 5 lần trong 5 bài
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi thuhien
    Cảm ơn mẹ Luti đã chỉ em cách nấu chè ngô. Từ ngày được chị mách cho uống sữa đậu nành để tăng cân, bây giờ em lại thích uống đồ ngọt chị ạ. Em lên được 2kg rồi đấy vì uống sữa đậu nành vào các buổi tối và ăn sáng đầy đủ.

Khi nào chị về em sẽ nấu chè ngô hậu tạ chị. Còn bây giờ thì em chỉ dám gửi mùi qua email để chị thưởng thức thôi ạ.
    hì hì, cho lạc đề 1 tí nhé. nghe bảo mẹ Luti chỉ cho Hiền cách tăng cân, chỉ lại cho mình với. mình 1m6 mà có 45kg thôi. lúc có thai cũng tăng đến 15-16kg chứ không ít đâu, vậy mà sinh xong là xuống cái vèo, kéo mấy cũng chưa lên nổi.
    với lại mẹ Luti sao giỏi nhiều thứ nhỉ? thấy chỉ mọi người nấu hết món này đến món khác.

8. Người dưới đây đã cám ơn Duahaunon về bài viết hữu ích:

architect (04-20-2010)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    397
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

http://www.lamchame.com/forum/viewto...r=asc&start=45

Chị tham khảo thêm thông tin về tăng kg ở đây chị nhé. Chúc chị sớm thành công. (Chị cứ cố gắng ăn càng nhiều càng tốt. Người gầy như chị em mình có một ưu điểm là ăn uống thoải mái không cần kiêng cữ nhiều )

10. Người dưới đây đã cám ơn thuhien về bài viết hữu ích:

architect (04-20-2010)

Nơi Cư Ngụ
    HCMC
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 5 lần trong 5 bài
    Điểm đánh giá
    0

http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=3882&postdays=0&postorder=asc&star t=45

Chị tham khảo thêm thông tin về tăng kg ở đây chị nhé. Chúc chị sớm thành công. (Chị cứ cố gắng ăn càng nhiều càng tốt. Người gầy như chị em mình có một ưu điểm là ăn uống thoải mái không cần kiêng cữ nhiều )
    cảm ơn Hiền nhé, cố gắng phấn đấu để vào hội béo với nhà Táo, Zĩn, Thuyph... nữa chứ

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    72
    Được cám ơn 122 lần trong 108 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Re: Cách nấu chè ngô?

Các mẹ ơi, các mẹ chỉ em cách nấu chè ngô với ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
    Chị thường hay nấu ngô ngọt. Ngô rửa sạch rồi thái mỏng (khoảng 4-5 bắp), một ít xay như mẹ Luti mách rồi lọc để lấy khoảng 1 bát nước, còn lại để nấu. Đổ ngô đã thái và nước ngô lọc vào nồi cho đường nấu chín. Muốn béo thì cho sữa tươi vào đun sôi lại thì cho một ít bột sắn. Múc ra từng bát để nguội rồi cho vào tủ lạnh. Chị cũng hay làm món này lắm, cho trẻ con ăn bữa phụ rất tốt.

13. Người dưới đây đã cám ơn Mẹ Xíu về bài viết hữu ích:

architect (04-20-2010)

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 44 lần trong 7 bài
    Điểm đánh giá
    0

Em lên được 2kg rồi đấy vì uống sữa đậu nành vào các buổi tối và ăn sáng đầy đủ.
    Hiền lên cân rồi đấy à, chúc mừng nhé! Mình thì lười quá, hồi mới có cái Topic "...tăng cân" của Hiền cũng định quyết tâm theo, nhưng món gì cũng chỉ được vài bữa, đâu vẫn hoàn đấy. Thấy Hiền tăng được 2 kg lại thèm quá, lại quyết tâm thêm lần nữa vậy.

Nơi Cư Ngụ
    Tôn Thất Tùng - Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    1,650
    Được cám ơn 1,447 lần trong 1,009 bài
    Điểm đánh giá
    4 (100%)

Nào mời các mẹ ăn chè ngô nhà G nào, rất thơm ngon mẹ Luti ạ. Được cái G toàn "no bụng đói mắt" nên làm 1 nồi to tướng ăn 2 ngày mới hết. À Hiền ơi chắc chị lọt vào topten các mẹ béo rồi đấy.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội-Japan
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 51 lần trong 32 bài
    Điểm đánh giá
    0

Hiền ơi, tăng được 2kg rồi hả? Chúc mừng em nhé. Muốn tăng nữa không? Chị bán cho, muốn mua bao nhiêu cũng OK hết.

Tình yêu thương hay nhẫn nhục, tình yêu thương nhân từ, ko ghen ghét, ko khoe khoang, ko kiêu ngạo, ko khiếm nhã, ko tìm tư lợi, ko dễ nóng giận, ko ghi nhớ việc ác,...

17. Người dưới đây đã cám ơn Adam & Eve về bài viết hữu ích:

architect (04-20-2010)

Trang 1/12 123456711 ... cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ