Cần giúp: cho bé ăn quả Bơ như thế nào ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi megaga, 14/7/2011.

Tags:
  1. megaga

megaga Thành viên tích cực

Chào các mẹ, dạo này thấy các mẹ trên đây bán nhiều bơ quá em cũng mon men mua thử 3 quả cho bé nhà em ăn, nhưng lần đầu nên em cũng chưa biết cho ăn như thế nào. Em google thì hướng dẫn xay bơ với sữa tươi và ít nước cốt chanh thêm chút đường nữa. Em thử ăn thì thấy vị cũng ngon và dễ ăn, thế là mấy hôm nay ngày nào em cũng xay cho bé ăn. Trộm vía cún con ăn ngoan và không bị đi ngoài.

Em đang phân vân không biết có nên pha sữa bột của bé rồi say cùng bơ cho con ăn thì có được không ?Em cũng không rành về quả bơ lắm và các cách chế biến cho con ăn , có mẹ nào biết xin chỉ giáo cho em với ạ ?
    Cảm ơn các mẹ !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi megaga
    Đang tải...

2. phamchieunghi

phamchieunghi Mẹ Chiêu Nghi

Ðề: cho bé ăn quả Bơ như thế nào ?

nhà mình thì hay xay sinh tố nhuyễn, cho thêm đường+sữa bột dành cho bé, thêm ít đá bé mới chịu ăn. Hoặc là dầm nát với sữa cũng rất ngon.
    Làm món ăn thì bơ có thể làm xà lách hoa quả nè, thịtc bò nấu bơ v.v....

3. MeCuaTuan

MeCuaTuan Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng hay cho bé ăn quả bơ.Bạn có thể trộn với sữa bột rồi xay ra cho bé ăn,nếu ko chỉ cần nghiền nhỏ với sữa bột là được vì quả bơ cũng mềm mà.Bạn nên cho bé ăn vào buổi trưa hoặc đầu giờ chiều vì ăn quả bơ hay bị đầy bụng.Quả bơ có rất nhiều chất tốt cho não,trẻ 4 tháng có thể ăn được rồi.À mà chuối cũng rất tốt đấy

4. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Sinh tố bơ công nhận ngon thiệt, nhưng mà con em nó ko chịu ăn mặc dù dụ đủ kiểu rồi.

5. meyeuconratnhieu

meyeuconratnhieu Thành viên mới

Mình thường làm sinh tố bơ, không cho đường mà cho 1 hộp sữa chua, 1 hộp sữa tươi, rồi 1 ít đá. Ngon lắm.

6. uyenyeu

uyenyeu Thành viên sắp chính thức

Hi... sáng đi qua hàng hoa quả thấy bơ ngon quá, xách vài quả về cuối tuần làm cho com măm mới được!

7. tomtomchit

tomtomchit Thành viên tập sự

Nhóc nhà mình được gần 9 tháng rồi, và mình rất hay cho con ăn bơ xay. Trộm vía con cũng thích ăn. Mình hay xay bơ với sữa chua hoặc sữa bột của con. Bạn có thể cho sữa chua vào xay cùng với bơ hoặc pha sữa công thức của con ra rồi xay cùng với bơ cũng ngon lắm. nhưng khi gọt bơ bạn nên gọt hết vả phần thịt xanh bên ngoài đi vì nó có vị hơi đắng 1 chút.

kimtoan thích bài này.
  8. megaga

megaga Thành viên tích cực

cảm ơn các mẹ ạ. dạo này ngày nào em cũng xay nửa quả bơ với 1 hộp nhỏ sữa tươi vinamik của bé và 1 chút đường. bé nhà em thì gì cũng ăn và trộm vía không bị đi ngoài. Ngày nào ăn cũng được các mẹ nhỉ ?

9. mẹ Nhót

mẹ Nhót Guest

Bé nhà em mới 7 tháng nhưng ăn bơ từ đầu mùa rồi, em ko xay mà chỉ nghiền qua rây, trộn ít sữa mẹ hoặc sữa bột. Nàng nhà em ăn cũng đc :) Ko thấy bụng bão gì :)

kimtoan thích bài này.
  10. tobunbo

tobunbo Thành viên chính thức

nếu bé nhà chị đã 9 tháng thì chị có thể gọt bỏ vỏ xong rồi lấy muỗn dằm nhỏ ra,thêm sữa vào là ăn được thôi.Vì bé đã 9 tháng nên chỉ cần dằm ra là ăn được mà.ah,ko cần gọt hết vỏ màu xanh v2 nếu gọt hết vỏ màu xanh thì cũng gần hết thịt của quả bơ rồi.Nếu bơ có vị hơi đăng đằng thì đấy là do chưa chín kỹ chị nhé

11. Rose_hn712

Rose_hn712 Bắt đầu nổi tiếng

Cu con nhà mình bắt đầu cho ăn bơ từ khi khoảng 7, 8 tháng gì đấy, ko nhớ nữa, mẹ duy trì cho con ko ngày nào thiếu bữa bơ, đến giờ con được 32 tháng rùi, chẳng bít bơ có những tác dụng gì nhưng thấy con ăn bơ thì ko bị táo bón và trí nhớ của con cũng rất tốt. Hôm vừa rồi mình mới thấy băn khoăn quá, chẳng bít quả bơ có ngâm hóa chất gì bảo quản ko, vì tớ có người họ hàng trong Đắc Lắc, mới gửi bơ ra cho cháu tuy nhiên bơ hỏng hết, chẳng ăn được quả nào, ra hàng hoa quả thấy quả nào cũng ngon, ko bít thế nào, cho con ăn mà vẫn thấy lăn tăn quá!

12. ngocoilangoc

ngocoilangoc Thành viên kỳ cựu

Có nhiều cách chế biến bơ lắm, mẹ nó thay đổi cho con ăn. Em thì lúc thì cho sữa bột vào xay cùng, hoặc xay bơ xong đánh sữa vào cũng được; Lúc thì xay xong cho một hộp váng sữa, cũng ngon; Lúc thì cho 1 hộp sữa chua; Bé trên 1 tuổi có thể cho sữa tươi...

kimtoan thích bài này.
  13. MEPHUONGDUNG

MEPHUONGDUNG Thành viên chính thức

Bé nhà mình thì cực kì thích bơ đấy , bé mói 9 thángthôi mà ăn được 1/4 quả bơ đó.

14. mechipxinh2007

mechipxinh2007 Thành viên rất tích cực

Mình thường trộn bơ với sữa bột khi con còn nhỏ hoặc sữa tươi khi bé lớn hơn, 2 đứa nhà mình nghiện món này. Nhưng mình không bao giờ cho đường cả, sợ con thích ăn ngọt thì sẽ không chịu ăn các loại rau quả nhạt hơn.

kimtoan thích bài này.
  15. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Em xem thấy có 1 số cách làm món bơ cho bé:

- Nghiền bơ và chuối chín cho bé ăn thơm và nhiều chất
    - Nghiền bơ với mầm lúa mì hoặc bánh ngũ cốc
    - Salad bơ và hoa quả cho bé (8M+): bơ, chuối, lê (hấp) cắt thành khúc nhỏ trộn thêm 1 ít sữa chua và trộn đều.
    - Mousse bơ và xoài: bơ nghiền kỹ với xoài thành hỗn hợp mượt mịn, mẹ có thể trộn thêm với ít sữa chua hoặc nước hoa quả (táo hoặc lê) cho bé ăn
    - Bơ và đào: Bơ và đào cắt khoanh nhỏ. Mẹ hấp mềm đào và nghiền kỹ với bơ bằng dĩa.

megagakimtoan thích.
  16. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Em xin bổ sung công dụng của quả bơ nhé ạ!

Bơ thường được gọi là một trong những thức ăn thiên nhiên hoàn hảo do thành phần của quả bơ chứa tất cả những dưỡng chất cần thiết cho sự sinh tồn của con người và chứa nguồn chất béo "tốt" cho trí não và hoạt động thể chất của bé.

Trong bơ có Natri, không cholesterol và thành phần dinh dưỡng đa dạng với 8% folate, 4% chất xơ và Kali, 4% vitamin E và 2% sắt. Ngoài ra bơ còn chứa rất nhiều dưỡng chất cần thiết khác cho sự phát triển hệ thần kinh.
    Em vừa tìm được thông tin này xong. ;))

kimtoan thích bài này.
  17. Me Tom & Tit

Me Tom & Tit Bắt đầu nổi tiếng

Mình xay với váng sữa ăn rõ là ngon thế mà dụ thế nào 2 thằng con nhà mình cũng k0 chịu ăn. Hic hic. Cuối cùng chỉ tốt cho bố nó thôi.

18. kimtoan

kimtoan Bắt đầu tích cực

Tks mẹ nó! E sẽ về làm cho bé nhà e ăn theo cách của mẹ này!!!!!!

19. kimtoan

kimtoan Bắt đầu tích cực

Cám ơn mẹ nó đã chia sẻ nha! Mình chưa cho bé nhà mình ăn bơ bao giờ, nhưng hy vọng bé sẽ thích ăn bơ!

20. Bin zinzin

Bin zinzin Thành viên kỳ cựu

Bé nhà mình gần 7 tháng rồi, mình cũng cho bé ăn quả bơ từ hồi 6 tháng và mình lấy thìa nghiền qua cái rây rồi pha thêm tí sữa bột của bé trộn lẫn với bơ để bơ ko bị sệt quá cho bé dễ ăn và cũng để cho bơ có mùi thơm thơm. Trộm vía bé nhà mình thích ăn lắm, mỗi ngày mình cho ăn 1/2 quả, bé ăn hết veo. Những hoa quả mềm như quả bơ, chuối, đu đủ... chỉ cần lấy thìa cạo cạo mỏng là bé có thể ăn được luôn nên mình toàn làm thế chứ ko xay.