Lịch ăn cho bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mod NDCSC, 15/5/2006.

1. Momyeu

Momyeu Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó ơi, chia sẻ khẩn trương đi để các bé ngoan ngoãn khoẻ mạnh nào

Đang tải...

2. meyeuthonhim

meyeuthonhim Thành viên chính thức

@ Hạ Long

Mình thấy cháu nhà bạn về lượng ăn thì rất tốt rồi, chỉ có điều các bữa có vẻ hơi dày quá, lúc cháu chỉ bú mẹ thì cách hai tiếng là sữa mẹ đã tiêu hóa hết rồi, khi chuyển sang ăn dặm và ăn sữa ngoài thêm thì ít ra phải ba tiếng mới tiêu hết, bé phải tiêu hết thì ăn bữa sau mới ngon miệng . Vậy mẹ thử xem có gom số bữa lại được cho gọn gọn xa nhau một tý được ko nhé .

Bé nóng trong thì cũng khó phổng phao . Mẹ cho con uống các loại nước mát đi nhé .

Chị Luti ơi chị cụ thể các loại nước mát là những loại gì giúp em với. Em bé nhà em cũng giống Hạ Long nóng trong hay ra mồ hôi, táo bón mỗi lần bé đi ị thì nhìn thương lắm cơ (phải vịn tay vào thành bô để rặn mà có khi còn chảy máu chị ạ)
    Thực đơn của bé nhà em như sau chị xem luôn giúp em với nhé
    Sáng 6h: 120ml sữa ngoài
    8h30: Cháo bột mẹ nấu (thường là 50gram bột, 30 gram thịt, cá, tôm..., một thìa đầy rau xanh các loại: rau cải, bắp cải, ...rau em cũng cho vào khi gần bắc cháo ra, 1 thìa dầu gấc)
    11h: Uống sữa ngoài 120ml
    15h: ăn bột cháo (một bát ăn cơm)
    17h30: ăn sữa chua
    18h30: ăn bột cháo
    20h: Uống sinh tố (xoài, dưa hấu, quýt...)
    21h: 120ml
    Đêm cháu có dậy uống một lần sữa nữa ạ. Cháu không được bú mẹ vì mẹ cháu bị mất sữa. Cháu cũng còi lắm sắp ở ngưỡng suy dinh dưỡng rồi ạ 13.5 tháng được có 9kg thôi ạ (lúc sinh cháu đã là 4kg rồi, cháu lên cân rất chậm thường chỉ được TB là 3-5 lạng một tháng thôi ạ) nhưng từ lúc 12 tháng đến nay thì chưa lên cân. Cháu ăn vậy có ít quá không ạ? Bác tư vấn giúp em cho cháu ăn những gì mát để bé đỡ táo bón và nóng trong ạ
    Giờ đã 13.5 tháng nhưng cháu chưa biết đi chị ạ, chỉ đứng dựa tường thôi trông chân bước thì vẫn có vẻ yếu, cháu có bị còi xương không ạ, em nên cho cháu uống thêm loại thuốc gì cho đỡ còi xương ạ
    Cảm ơn bác nhiều lắm:)

Sửa lần cuối: 4/12/2007
  3. me unin

me unin Thành viên đạt chuẩn

Me Luti oi, em là thành viên mới của diễn đàn này, em cũng mới lần đầu được làm mẹ nên cũng không biết gì nhiều Em muốn nhờ chị xem hộ em lịch ăn của cu Ỉn nhà em với, cháu vừa tròn 6 tháng chị a.
    Sáng Ỉn dậy sớm lắm chị ạ, thường thì khoảng 6g là dậy rội Cháu cũng không chịu bú sữa lúc đang thức nên em đành cho cháu ăn theo lịch như sau:
    7h15 : bột (bột thịt+rau, em chưa cho thêm gia vị hay dầu ăn đâu ạ) <trộm vía> ăn được khoảng hơn nửa bát ăn cơm
    sau đó cháu ngủ khoảng 30p
    9h : chuối hoặc 1 hộp phô mai tươi
    10h30:sữa công thức 150ml
    ngủ khoảng 1h, dậy chơi rồi lại ngủ tiếp đến khoảng 15h
    14h : sữa công thức 150ml
    16h : hoa quả xay
    17h30 : sữa công thức 120ml
    19h30:bột thịt+rau (cũng được lưng bát ăn cơm chị ạ)

Ỉn nhà em ngủ sớm lắm, muộn nhất là 8h30 cháu đã ngủ rồi nên em cũng không cho cháu ăn thêm được gì nựa Ban đêm thì ngủ và ti mẹ 1 lần thôi a. Cũng không được nhiều làm vì em đi làm rôì nên sữa cũng ít đi nhiều chị a.

Em thấy cu Ỉn nhà em ăn nhu thế hơi ít hay sao í ạ, nhờ em xem và tư vấn cho em với, em lo quá, được 6 tháng rồi mà mới có 7,8kg thôi chị a. Lúc sinh ra cháu được 3kg trọn

Cám ơn chị nhiều,

4. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy bé nhà mẹ nó cũng ăn nhiều nhưng ăn nhiều cũng không hẳn là tốt ăn ít hấp thu được hết dinh dưỡng đảm bảo cho bé thì mới tốt mẹ nó nhé.Cần quan tâm đến ăn uống của con để đảm bảo bổ sung dinh dưỡng cho con đúng cách.