Lịch ăn cho bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mod NDCSC, 15/5/2006.

1. Mod NDCSC

Mod NDCSC Moderator

Nội dung này trích từ Topic "Các câu trả lời của mẹ Luti". Các mẹ nào có câu hỏi liên quan nội dung này, vui lòng đặt câu hỏi và bàn bạc ở đây nhé!

Greendfield
    Chị xem giúp lịch ăn của cháu nhé:
    7h: bú mẹ
    hơn 8h : ăn sữa ngoài (nhiều nhất là 120ml, ít nhất: 60ml)
    8h30' - 10h30: ngủ
    11h: bột (180ml)
    12h: bú mẹ
    13h 45: bú mẹ
    13h-15h: ngủ
    15h 30: bột (180ml)
    19h: ăn sữa ngoài (nhiều nhất là 120ml, ít nhất: 60ml)
    22h:ăn sữa ngoài (nhiều nhất là 120ml, ít nhất: 60ml) hoặc bú mẹ
    22h30 - 7h: ngủ
    Hôm vừa rồi e cho cháu uống Hydrosol. Uống được 2 ngày rồi mẹ Luti ạ, thuốc này tốt hơn Lysint ko chị? Uống thuốc này thì ko uống Lysint nữa chị nhỉ? Giúp e với! greenfield,

Luti: Chị thấy về số lượng thì bé ăn tốt đấy chứ, chỉ có khoảng cách giữa các bữa thì có vẻ hơi gần nhau và chưa thấy em cho bé ăn hoa quả nhỉ ???. Khi cháu chỉ bú mẹ không thôi thì có thể bé muốn lúc nào cho bé bú lúc đấy được. Đến tuổi này thì nên phân chia các bữa xa xa một chút cho đỡ lắt nhắt, như vậy việc tiêu hóa cũng dễ hơn, đường ruột có đủ thời gian để nghỉ ngơi cũng là một yếu tố giúp cho sự hấp thu thức ăn tốt hơn đấy em ạ. Ngoài ra, em thử cho bé ăn dần thêm chút hoa quả nghiền như chuối tây, na...xem thế nào.
    Hydrosol em cho bé bao nhiêu giọt mỗi ngày ???

SaoKhue: Bé SK nhà em hơn 6 tháng biết ngồi, 7 tháng mới biết lật 8 tháng mới biết lật ngửa trở lại sau đó lăn tròn trên giường và bây giờ hơn 8 tháng thì có chiều hướng đang tập đứng chứ không bò chị ạ. Giờ bé chỉ thích mẹ đỡ cho đứng rồi nhún nhảy chứ không thích ngồi nữa, cho ngồi thì cứ ưỡn ra phản đối thôi.
    Răng thì mới mọc có 1 răng dưới thôi. Có vẻ sắp mọc 2 răng trên nhưng chờ mãi vẫn chưa thấy đâu.
    Có lẽ bé nhà em nhỏ con là do lười ăn và ham chơi quá
    Nhân tiện chị xem hộ em việc ăn uống của cháu nhé:
    8h30 - 9h : Dậy, chơi và bú mẹ
    10h : 50ml sữa bột pha với Cereal hoặc 1 bát bột khoảng 100ml
    12h : 1/2 miếng phomai Kiri
    1h: 1 bát bột khoảng 150ml ( cá/gà/bò/cừu/tôm....và rất nhiều rau, củ)
    2h - 4h30 :ngủ và bú mẹ
    4h30: 50ml yogurt (có khi là nước trái cây)
    6h : tắm
    7h - 7h30 : ngủ
    8h: 1 bát bột như lúc trưa, khoảng 150ml
    9h-10h: vừa chơi vừa bú mẹ cho đến lúc đi ngủ
    10h30 : ngủ
    Trong 1 đêm bé bú mẹ khoảng 2 lần nữa.
    Em thấy bé con nhà em ăn ít hơn con các mẹ trên này nhiều, nên post lịch ăn của con lên thấy xí hổ lắm Con đã lười ăn mà em cũng không
    ép, vì hễ đút cho con ăn mà thấy nó nhợn nhợn muốn ọe là em ngưng vì nghĩ nó no quá, vài lần ép thêm 1 tí là nó ọe ra nên sợ
    Em định cho bé ăn 3 bữa bột / ngày nhưng sợ bé ngán, ăn sữa bột với cereal thì nó không thích, đến nỗi giờ nhìn thấy món đó chưa kịp ăn là bé đã muốn ọe rồi Chị ơi, khi Luti bằng bé nhà em bây giờ thì chị cho bé ăn sáng gì?
    Ối, viết xong mới thấy dài quá, lại hỏi nhiều thế này mất thời gian mẹ Luti nữa. Mà khổ cái chả có ông bà nội ngoại ở bên để hỏi nên đành bấu víu mẹ Luti vậy. Mẹ Luti thông cảm nhé
    Khi nào có thời gian chị hẵng trả lời em, không gấp đâu chị ạ. Cám ơn chị nhiều nhiều

Luti: : Mỗi loại tiêm phòng có tác dụng với một loại vi khuẩn hoặc vi rút khác nhau chứ. Viêm não NB B tiếng Pháp là Méningite de virus japonais. Tiếng anh thì mình không biết. Nhưng nếu đến cuối năm bé về Vn thì tiêm ở Vn cũng được.
    Để mình hỏi lại cái vụ tiêm chủng với tự kỷ nhé.
    Bé Sao Khuê ăn thế cũng được rồi đấy chứ, Luti nhà mình hồi 8 tháng bữa sáng thường ăn
    - sữa pha với nước cháo đủ loại (mình cứ lấy cái nền là cháo gạo nếp gạo tẻvới mía, sau đó thay đổi các thành phần như hạt sen, đậu xanh, đậu đen đỏ, cà rốt...cho từng hôm, chẵt lấy nước đặc pha với sữa bột, lượng sữa bột thì chỉ bằng 2/3 so với khi pha với nước sôi thôi.
    - hoặc sữa đậu nành có đánh thêm mấy thìa cereale.
    Khi cho bé ăn cereale với sữa, mình thường đun sôi sữa rồi cho vài thìa cereale vào, sau đó dùng cái mixer (cái máy xay cầm tay ấy) đánh mấy cái cho bột trở nên nhuyến hẳn, bột trở nên trong và mịn để cho bé dễ ăn vì mình thấy nếu không đánh kỹ thì bé ăn rất khó, có vẻ như cứ mắc ở trong cổ họng ấy. Mình cũng đã ăn thử mấy lần, thấy rất ngấy.
    - Cũng có hôm mình cho bé ăn nửa bát bột sắn quấy với vừng đen (vừng xay nhuyễn rồi nhé) và ít đường, sau đó bé bú mẹ thêm hoặc ăn thêm một lòng đỏ trứng luộc.
    Mình nghĩ bé 8 tháng thì nên giữ hai bữa bột cộng với bữa sáng có thêm chút chất bột là được rồi, ăn nhiều bột quá bé cũng khó tiêu hóa được hết. Ngoài ra có thể cho bé ăn thêm một bữa táo nghiền chằng hạn. Kinh nghiệm của mình là trừ khi bé bú sữa mẹ thì thôi, nhưng ở tuổi này nếu bữa nào bé ăn sữa bò thì trước hoặc sau đó nên cho bé thêm một cái bánh quy hoặc miếng vỏ bánh mỳ để cho sữa bò khỏi bị vón cục dễ tiêu hóa hơn.
    về phát triển vận động như vậy cũng bình thường. Luti nhà mình ngày trước 8 tháng cũng mới có một răng đấy, vì thực ra mầm răng cho bây giờ là đã hình thành từ khi bé còn trong bụng mẹ rồi cơ.
    Nếu mẹ Sao Khuê cần thận thì cứ cho con gái uống thêm mỗi ngày một giọt stérogyl hoặc infadine cho đến khi bé được 1 tuổi cũng tốt.

ME ZO: Một ngày em cho zo ăn 2 bữa bột, nhưng mà lần nào ăn cũng phải bỏ lại vài miếng cuối cùng chị ạ. Nhưng bây giờ em đã có cách làm cho cháu không cảm thấy chán ăn là bế đi chơi và vừa đi vừa ăn (chơi ở dưới sân thôi); nhưng mà cách này thì phải mất 2 người phục vụ. Bố thì bế còn mẹ thì chạy theo đút bột cho con ăn, và cũng mất thời gian nữa, nhưng em thấy cho ăn cách này đỡ căng thẳng mệt mỏi hơn, vả lại em nghe nói là khi trẻ con ăn và nhai như thế là ruột và hệ tiêu hóa của cũng sẽ hoạt động tốt hơn là mình cho ăn bằng cách ép đúng không ạ? Nhưng mà ăn theo cách này thì bọn em cũng chỉ cho ăn vào chủ nhật được thôi, còn ngày thường thì đi làm lại nhờ bà nội cho ăn theo kiểu "truyền thống" vậy !
    à bé zo nhà em hôm nọ đã nhú 1 cái răng cửa ở phía dưới rồi, màu trắng trong chị ạ - như thế thì cũng không hẳn là bị thiếu vitamin D đúng không chị?
    Mẹ Luti à đây là bữa ăn của bé zo nhà em chị xem nhé:
    8h sáng: ăn bột (em đã thử cho cháu ăn bữa trưa rồi, nhưng bé nhất định không ăn vì thế phải đổi sang ăn vào bữa sáng). Cữ ăn bột là: 1 bát nước bằng bát ăn cơm và 120ml bột, em chỉ quấy với nước thịt thăn sau khi đã xào và xay nhỏ, nhưng chỉ lọc lấy nước và bã rau đã xay + nước rau nữa. 1 tuần em cho cháu ăn thêm 2 quả trứng chim cút, đập ra và quấy cùng bột.
    10h: 120ml~150ml sữa
    12h: 120ml~150ml sữa
    3h chiều: 50ml nước cam (hoặc nước lựu ép, hoặc nước dưa hấu)
    5h: ăn bột
    7h30: 120ml sữa
    9h30: 120ml sữa
    10h30: đi ngủ (cả đêm uống được thêm khoảng 100ml sữa, bé vừa uống vừa ngủ chị ạ; hầu như đêm nào cũng phải cho uống vì nếu không bé cứ vừa ngủ vừa khóc, hoặc là cứ đập chân thình thịch trên giường ấy vì đói; nhưng trộm vía có hôm đêm còn uống được 200ml sữa cơ)
    Em thấy nhiều mẹ ở trên diễn đàn xay nước táo ép cho con ăn, hặoc cho vào bột, chị ơi nước táo ép có tác dụng như thế nào ạ? vì em thấy bây giờ ở Việt Nam táo, lê Trung quốc hay bị tiêm thuốc kích thích và họ còn dùng chất bảo quản lắm nên em không dám cho zo ăn!
    Em cảm ơn chị nhiều!

Luti: : @ Mẹ zozo ơi, mẹ zozo đừng ngại, phương châm của mẹ Luti là "còn sống còn làm việc" mà.
    Mình thấy về số lượng thì bé zo ăn như vậy là tốt rồi, nhưng về thời gian thì có vẻ hơi bất hợp lý vì ba bữa sáng liền nhau quá. Mẹ Zo nhớ là mỗi bữa nên cách nhau khoảng 3 giờ thì thức ăn mới có đủ thời gian tiêu hóa đươc. Mẹ có cho bé ăn nhiều nhưng dịch vị của bé chưa tiết ra đủ và thức ăn cũ chưa tiêu hóa được thì cũng chỉ làm con nặng bụng thôi.
    Hay là mẹ Zo thử thay đổi thế này xem được không nhé
    - 8 Giờ sáng : Bột
    - 10h: 50ml nước cam (hoặc nước lựu ép, hoặc nước dưa hấu - cho bé uống nước dưa hấu thì cũng tốt, nhưng nên thêm vài ba hạt muối cho khỏi bị lạnh bụng, dễ tiêu hơn.
    11 h30 : 120ml~150ml sữa sau đó cho bé đi ngủ trưa
    3h chiều: Sữa + hoa quả (chuối, táo, na, nhãn...táo thì chỉ nên cho bé ăn táo tây nếu mua được, hoa quả tàu thì nhất định không ăn nhé, táo thì thấy ở đâu cũng nói là tốt, nhưng nếu không có táo thì cho bé ăn chuối hoặc na cũng tốt lắm chứ) . mẹ Zo có thể xay hoa quả lẫn với sữa rồi cho bé ăn bằng thìa.
    6 h: ăn bột + nửa hộp sữa chua
    9 h tối : 120ml sữa
    Như vậy là bớt của bé Zo đi một bữa sữa, nhưng thêm vào đó một bữa hoa quả hẳn hoi, và nếu mẹ Zo sợ con chưa đủ chất thì có thể cho Zo ăn thêm trứng chim cút một tuần hai lần.
    9h30 - 10h : đi ngủ (cả đêm uống được thêm khoảng 100ml sữa, bé vừa uống vừa ngủ chị ạ; hầu như đêm nào cũng phải cho uống vì nếu không bé cứ vừa ngủ vừa khóc, hoặc là cứ đập chân thình thịch trên giường ấy vì đói; nhưng trộm vía có hôm đêm còn uống được 200ml sữa cơ - Cái vụ uống sữa trong lúc ngủ này thì nên cẩn thận để bé khỏi bị sặc nhé. Luti nhà mình ngày còn nhỏ chỉ bú mẹ nên cũng nhàn hơn.
    Cho bé ngủ sớm hơn được một chút thì hơn đấy mẹ Zo ạ.
    Mình thì nghĩ cái chuyện cho bé đi ăn dong là nên hạn chế kẻo thành thói quen thì rất khổ. Luti nhà mình ngày trước cho ăn chỉ có ở nhà, khi bé biết ngồi thì mình cứ cho bé ngồi trứoc mặt, vừa hát, vừa nói chuyện rồi cho bé ăn, bé ăn uống ngon lành lắm.
    Chúc bé Zo hay ăn chóng lớn nhé

BO BIBI:Mẹ Luti à,
    Em viết ra chế độ ăn uống của BiBi nhà em, mong mẹ Luti và các mẹ góp ý kiến nhé! Cám ơn nhiều lắm!!!!
    Đến tháng thứ 9, BiBi và mẹ ở quê với ông bà nội ở quê nên em thực sự cũng không rõ chế độ ăn uống của bé lắm ( )
    Mới đây BiBi xuống Hà Nội, chúng em cho bé ăn 4 bữa bột (thịt, cá, tôm, gan, bột ăn liền) chia đều trong ngày ( mỗi bữa chỉ 1/2 bát thôi), uống sữa bột 2 lần trong ngày (1/2 bát, bé không chịu bú bình đâu), uống nước hoa quả 1 lần vào buổi chiều. Mẹ BiBi cho bé bú vào 6h sáng, 11h30 trưa và buổi tối ( mẹ BiBi đi làm). T7 và CN làm cho bé món "khoai lang, cà-rốt, củ cải" thay cho 1 bữa bột.
    Cũng mới đây chúng em mới cho BiBi uống Stérogyl (4 giọt/ngày) và polyvitamin ( 20 giọt/ngày).
    * Bột nấu cho bé BiBi là bột gạo, đỗ xanh, hạt sen đặt mua ở phố Châu Long (25.000đ/1kg), ở nhà em cũng có lọ bột hạt sen và đậu xanh nghiền để cho thêm vào cháo. ( Mẹ Luti có biết tỉ lệ bột hạt sen, đậu xanh thế nào không?)
    Cám ơn mọi người nhiều nhiều!

Luti: : Bố BiBi à,
    - Về số bữa ăn : Số bữa của BiBi như vậy có nhiều không ?
    Ở tuổi này của BiBi thì cho bé ăn 3 bữa bột (bữa sáng nên là bột ngọt) + 2 bữa sữa + bú mẹ nữa theo mình là đủ rồi. Ngoài nước quả ra nên cho bé ăn thêm một bữa hoa quả hoặc thêm hoa quả vào phần tráng miệng thì tốt hơn.
    - Về tỷ lệ bột thì mình không biết chính xác thế nào thì tốt, nhưng ngày trước mình hay làm cho Luti nhà mình theo tỷ lệ : gạo 500 gr+ 200 gr đỗ xanh hoặc đen + 100 gr hạt sen. Ngoài ra mình hay cho bé ăn một bữa chay trong ngày.
    - Sterogyl là Bố Mẹ tự cho con uống hay do bác sĩ kê đơn ? mình thấy số giọt có vẻ hơi nhiều đấy ? Nếu bé thực sự có biểu hiện còi xương thì mới nên dùng liều cao như vậy trong một thời gian, còn nếu bé phát triển bình thường thì chỉ nên dùng liều dự phòng thôi Bố BiBi à

Mẹ Luti ơi, Bống nhà E ăn dặm được 20 ngày nay rồi chị ạ (Bống giờ tròn 6 tháng). Em đang đau đầu về vụ ăn dặm của Bống quá. Khi bắt đầu tập ăn, bà ngoại cho ăn được 120-150 ml (là cháo xay có nước thịt+khoai tây+cà rốt+chút vừng đen+1 móm rau+mỡ có dầu gấc bà tự fa chế), vậy mà 1 tuần nay cô nàng cứ nhìn thấy cái thìa là mím chặt môi lại, bất kể là cho ăn gì, nên có hôm ăn được 90ml có hôm chỉ được 60ml thôi, bây giờ thì chẳng chịu ăn gì cả. Chị ơi có phải là bà ngoại cho ăn nhiều quá mà không tập từ từ nên Bống sợ không. Em định cho Bống ngừng ăm dặm 3 ngày, chỉ ti mẹ thôi, sau đó sẽ tập lại có được không chị. Chị cho E lời khuyên với nhé.
    À chị ơi cho E hỏi là Fomai tươi có fải là Fomai hoa quả, ăn chua chua như sữa không ạ?
    E vẫn đang đợi phần tiếp theo về thức ăn và phân chia bữa ăn của chị để áp dụng cho Bống.

LUTI: Đúng là có thể bà cho ăn nhiều quá làm cho đường ruột bé chưa kịp thích nghi nên bé không muốn ăn nũa đấy, Luti nhà mình hồi trước cũng bị một lần như thế đấy, lần đầu tiên được ăn bột mặn, cu cậu ăn uống ngon lành, bà thấy thế cứ thừa thắng xông lên cho cháu ăn cả nửa bát, thế là được ba ngày cháu cũng bỏ ăn bột, lại còn không đi ị trong hai ngày nữa chứ làm bà sợ hết hồn. Sau đó mình cũng cho cháu dừng ăn bột lại một tuần,, rồi tập lại từ đầu đấy . Mình thấy giải pháp của Bống Nhỏ cũng hợp với suy nghĩ của mình đấy .
    Chịu khó đợi vài ngày nữa để có phần tiếp theo nhé, mình đang viết nhưng chưa xong vi mấy hôm nay mình hơi bận

Míu mìu hai tháng rồi không lên ký , chỉ có 9 kg thôi .
    Míu mìu đã được 10,5 tháng nặng 9 kg và cao 75 cm (mới sinh nặng 3,1 kg và cao 50 cm), trộm vía Míu mìu không to con nhưng khỏe và phá lắm tuy nhiên gần hai tháng nay không lên cân ba míu mìu hơi sốt ruột , mấy Mẹ vui lòng cho ba míu mìu vài lời khuyên nhé. Thực đơn của míu mìu hàng ngày như sau :
    -Sáng dậy lúc 6'30 và ăn 1 chén bột nestle( bột sữa ngọt)
    --9H uống 180-210 ml sữa abbot
    - 10 sau đó ngủ đến 11h
    -11h ăn 1 chén cháo( chén ăn cơm) gổm (50gr thịt , rau , phomai cube party và 2 mưỗng dầu ăn ) , đã cho uống 10 giọt hydrosol trước đó
    -13h uống 180-210 ml và ngũ đến 15'30 hoặc 16h .
    -16h dậy ăn yagurt 1 hủ .
    -16'30 ăn cháo như buổi sáng
    -17'30 uống sữa ngủ 180-210 và ngủ đến 18h
    -20h uống 180-210 sữa và ngủ đến sáng (tất nhiên buổi tối thỉnh thoảng thức dậy và cười với ba mẹ sau đó năm loay hoay và ngủ tiếp ) , con trai của mình ít khóc nhè và luôn tươi cười . 4 tháng đã mọc 2 răng đầu tiên giờ được 8 cái răng trên và dưới đều như hạt bắp . Cháu đã biết đứng chựng . Cháu như vậy thì có ok không ?Ba míu mìu hơi băn khoăn về khoản lên ký ?

Luti: : Độ tuổi của bé MiuMiu là bắt đầu nghịch nhiều rồi, năng lượng tiêu hao nhiều hơn nên chắc là ít tăng cân, nhưng bé vẫn chơi nghịch và phát triển tâm vận động tốt như vậy thì cũng không có gì đáng lo. Bé ăn như vậy cũng tốt rồi đúng không, chỉ có điều sao mình không thấy có hoa quả trong thực đơn của bé.??Hoa quả cung cấp thêm VTM cho bé, VTM đủ thì độ hấp thu thức ăn cũng tốt hơn đấy BaMiumiu ạ.

Em thấy cháu ăn hơi ít, chị xem giùm em.
    Sáng bú mẹ đến 9-10h dậy,
    không cho bú đến khoảng 11-12h ăn bột, ăn bột khoảng 100ml loãng
    14h mẹ cho bú (thường chỉ cắn ti mẹ, bú rất ít hoặc không bú)
    17h ăn sữa ngoài khoảng 90-120ml
    18-19h, mẹ về cho bú thêm (bú rất ít chỉ cắn ti mẹ, hầu như không bú)
    21h ăn bột, khoảng 100ml, sau đó mẹ về thì bú đêm (2-3 lần)
    Em thấy từ 12h ăn bột xong, đến 17h mới ăn được khoảng 90-120ml sữa, và đến tận 21h mới ăn bột, em thấy ít quá, nếu đêm ngủ thì cháu bú mẹ, còn ban ngày hầu như chỉ cắn ti mẹ mà không bú, so với các bé khác thì Táo nhà em ăn ít quá đúng không chị mà em cho ăn sữa ngoài cháu cũng lười ăn lắm, hơn 1 tháng rồi mà em không thấy tăng cân vẫn 8kg (5tháng 1tuần), không biết có phải do cháu sắp mọc răng không, em đang cho cháu uống 1 giọt sterogyl/ngày và 15 giọt hydrosol/ngày (em tự cho)
    xin chị hướng dẫn chế độ ăn và điều chỉnh lịch ăn của bé hộ em.

Luti: Về lịch ăn, lúc còn bé tí bé ti thì bé thường ăn uống lộn xộn không ra bữa. Nhưng mình nghĩ từ giờ mẹ taomeo nên tập dần cho con ăn uống vào bữa, tính thời gian sao cho các bữa cách đều đều nhau một chút thì bé sẽ dần ăn tốt lên thôi. Bé cần có khoảng thời gian bụng rỗng để hấp thu thức ăn tốt hơn.
    Nhiều bé nuôi bằng sữa mẹ kèm với ăn sữa ngoài thường không thích sữa ngoài, vì hai mùi vị và hai cái "ti" khác nhau rất nhiều mà. Vì vậy, nếu mẹ có nhiều sữa thì nên hút ra để sẵn cho con trước khi đi làm để bé được bú sữa mẹ hoàn toàn thì cũng tốt. Trong trường hợp mẹ cũng ít sữa thì cũng phải tập cho bé từ từ, rồi bé sẽ quen dần với sữa bình thôi.
    Lịch ăn cụ thể thì mình đã có một bài viết bên trang chủ ấy, không biết mẹ Taomeo đã xem chưa ? nếu không thấy thì cho mình DC email, mình gửi cho.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mod NDCSC
    Đang tải...

2. mẹ chicken

mẹ chicken Thành viên đạt chuẩn

gui me Luti

Chào mẹ Luti, em muốn nhờ chị tư vấn giúp về chế độ ăn uống của cháu nhà em. Cháu hiện nay gần 27 tháng, cao 90cm, nặng 13kg, chế độ ăn của cháu hàng ngày như sau:
    6h30 ngủ dậy: 120ml sữa, 1 bát ăn cơm cháo (hoặc cháo sườn, hoặc bột ăn liền, hoặc cháo mẹ nấu)
    9h: 120ml sữa
    11h30: 1,5 bát ăn cơm cháo
    12h30: 150ml sữa (trước khi ngủ trưa)
    15h30-16h00: ngủ dậy (ăn một ít cháo, thêm 1 hộp sữa chua hoặc hoa quả)
    18h30: 1,5 bát ăn cơm cháo
    19h30-20h: ăn hoa quả cùng với bố mẹ
    21h00: 150-180ml sữa trước khi đi ngủ
    Em rất muốn tập cho cháu ăn cơm nhưng cháu không ăn được, toàn ọe ra thôi, cơm nát cháu lại không thích ăn. Thêm nữa cháu nhà em rất hay bị tiêu chảy, rối loạn tiêu hóa, mặc dù em rất chú ý giữ gìn vệ sinh ăn uống cho cháu. Hôm trước em mang phân của cháu đi xét nghiệm kết luận là cháu bị loạn khuẩn. Vì vậy hình như cháu không hấp thụ được thức ăn nên rất gầy.
    Em nấu cháo cho cháu như sau: sáng nấu một nồi cháo gồm gạo nguyên hạt + thịt xay 70-100gr và chia thành từng hộp cho mỗi bữa cho vào tủ lạnh. Sau đó cứ đến bữa bỏ một hộp ra thái thêm rau và đun lên cho cháu ăn (cháu hiện ở nhà với bà nội cháu nên em phải chuẩn bị đồ ăn từ buổi sáng trước khi đi làm). Thường thì bữa tối em nấu cho cháu có thái thêm rau và một chút thịt cá hoặc tôm hoặc lươn...vào cháo đã nấu với thịt(không biết như thế có nhiều chất quá khó tiêu hóa không nhưng vì em không có nhiều thời gian ở nhà chăm con, còn bà nội cũng không cho cháu ăn được nhiều lắm vào bữa 16h, vả lại hàng ngày chỉ có hai bà cháu ở nhà nên em thường chuẩn bị trước hết mọi thứ đến bữa bà chỉ việc đun thức ăn lên và cho cháu ăn ngay thôi)
    Rất mong chị tư vấn giúp em xem chế độ ăn uống của cháu như vậy đã ổn chưa. Cám ơn chị.
    À, em đọc trên DĐ thấy các mẹ hay cho con ăn phomat tươi nhưng em không dám cho con ăn vì nó hay bị rối loạn tiêu hóa, chị khuyên em nên có nên cho cháu ăn không nhé? Trước đây em cũng cho cháu ăn mỗi ngày 1 miếng phomat President (loại rich calcium ấy) nấu cùng với cháo nhưng gần đây cháu hay bị tiêu chảy nên em dừng không cho ăn phomat nữa.
    Mẹ Luti ơi, mong chị giúp em với, em rất rất cảm ơn chị.

3. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Mẹ Luti à, em đọc các bài của các mẹ trên này thì chắc Cún nhà em thuộc dạng lười ăn nhất rồi. Nhìn con ăn mà mẹ vừa buồn vừa bực chị ạ. Chị xem giúp em 1 cái lịch ăn hợp lý với nhé.
    Cún nhà em được gần 6 tháng (thiếu 4 ngày nữa), 7.5kg, bây giờ đã có thể tự ngồi vài phút, nghịch lắm (hôm nào đi làm về bà cũng bảo bà mệt hết cả người vì nó cứ đòi bà xốc nách để nó đi :) ), còn ăn uống thì lười hết biết
    - 8h: Bú mẹ
    - 10h: ăn bột (hôm nào ngoan nhất thì ăn được khoảng 1/3 bát ăn cơm, còn bình thường thì được 1/4 bát là giỏi rồi)
    - 12h: bú mẹ
    - 13h: bú mẹ
    - 15h30: ăn bột (cũng giống như bữa sáng)
    - 17h30: bú mẹ
    - 19h: ăn hoa quả (40cc)
    - 20h30: ăn bột (thường thì em quấy bột sắn dây với sữa bột vì hầu như ko có cách nào để làm cho bé ăn sữa bột cả, nhưng nhiều lắm cũng chỉ được khoảng 60cc thôi)
    - Đêm: bú mẹ cho đến sáng (khoảng 2-3 lần)

Cún nhà em có kiểu phá bĩnh ko ăn bằng cách gạt tay mẹ ra hoặc nếu be đang vui vẻ thì phun phì phì, cứ đưa thìa bột lên là phun văng ra khắp mặt :( (bực lắm cơ). Em chưa tìm ra cách nào để trị cả.
    Đợt này bé lại còn có dấu hiệu còi xương nữa chị ạ. Em cho uống VTMD và cancinol rồi, nhưng vẫn thấy ra nhiều mồ hôi và quấy đêm lắm.
    Chị cho em lời khuyên với nhé.
    (Lần đầu hỏi chị mà em làm cho một hơi thế này chắc chị cũng đến lắc đầu, nhưng thôi chị thông cảm cho em, chị nhé. Mới làm mẹ mà :p, em sốt ruột lắm)

4. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Re: gui me Luti

Mẹ chicken ơi, hôm trước Cún nhà em cũng bị đi ngoài, do uống kháng sinh đấy. Em lo quá, tìm được trên net có bài nói về món sữa chua đậu nành chữa loạn khuẩn đường ruột. Chị tham khảo xem có sử dụng được không nhé. Cún nhà em ăn 2 ngày thì thấy đỡ hẳn
    http://www.thuvienhoasen.org/ac-suachuadaunanh.htm

5. mẹ chicken

mẹ chicken Thành viên đạt chuẩn

Mẹ chicken ơi, hôm trước Cún nhà em cũng bị đi ngoài, do uống kháng sinh đấy. Em lo quá, tìm được trên net có bài nói về món sữa chua đậu nành chữa loạn khuẩn đường ruột. Chị tham khảo xem có sử dụng được không nhé. Cún nhà em ăn 2 ngày thì thấy đỡ hẳn
    http://www.thuvienhoasen.org/ac-suachuadaunanh.htm[/quote]
    Cám ơn mẹ Cún con nhé, mình sẽ thử làm xem sao, nhưng mà mẹ cún ơi, men lactobacillus là men gì nhỉ, mua ở đâu thế chỉ cho mình với, cám ơn nhiều nhé

6. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Cám ơn mẹ Cún con nhé, mình sẽ thử làm xem sao, nhưng mà mẹ cún ơi, men lactobacillus là men gì nhỉ, mua ở đâu thế chỉ cho mình với, cám ơn nhiều nhé[/quote]
    Em cũng ko rõ đó là men gì, nhưng chắc là một loại men làm chua sữa. Thế nên em dùng sữa chua vinamilk đấy, vì cũng chả biết mua ở đâu. Còn những ngày sau thì dùng lại sữa chua đã làm. Mà món này ăn cũng ngon phết nhé :D

7. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Em xin phép mẹ Luti, em xí xọn 1 tẹo ạ.

Mẹ cún con ơi, em post luôn chế độ ăn tháng thứ 6 của mẹ Luti viết nhé:
    * Tháng thứ 6 : (Lưu ý cho trẻ ăn bột loãng). Số lượng mỗi bữa ăn khoảng 150-170 ml trừ bữa hoa quả nên cho trẻ ăn theo nhu cầu.
    + Bữa sáng : sữa bò (hoặc bú mẹ)
    + Khoảng một giờ sau cho trẻ uống chừng 15-20 ml nước quả. Sau đó thường trẻ sẽ ngủ giấc buổi sáng
    + Ngủ dậy nên cho trẻ ăn bữa chính là bột gạo hoặc rau củ nghiền với khoảng 40 gr thịt nạc ninh nhừ và xay mịn + 3-4 thìa sữa chua.
    + Bu dau gio chieu : Sữa đậu nành, sũa bò hoặc bú mẹ. Sao do tre thuong ngu giac buoi chieu
    + Bữa lót dạ chiều luc ngu day : hoa quả nghiền cộng sữa chua nếu bữa trưa trẻ chưa ăn.
    + Bữa chiều tối : bột sữa
    + Bữa tối : sữa bò hoặc bú mẹ.
    Bắt đầu từ tháng này, cha mẹ cũng có thể bắt đầu tập cho trẻ ăn thêm pho mai loại hộp tuơi.
    ***Những điểm cần lưu ý :
    - Các bữa ăn sữa hoặc bột nên cách nhau chừng 3 giờ trở lên.
    - Số lượng của từng bữa ăn nếu ra ở đây chỉ mang tính chất tương đối, cha mẹ nên áp dụng một cách mềm mại và linh họat với con mình.
    - Bắt đầu từ 4 tháng tuổi nên tập cho trẻ uống nước quả như cam, quýt, táo. Tập cho trẻ ăn thêm hoa quả, các lọai hoa quả trẻ có thể ăn được trong giai đoạn này là : chuối (tốt hơn cả là chuối tây), na, nhãn hoặc táo nhừ xay mịn.
    - Bắt đầu từ 5 tháng tuổi nên bắt đầu tập cho bé quen với chất bột. Tác dụng của chất bộ là làm giảm sự vón cục gây khó tiêu của sữa. Ban đầu thường bắt đầu bằng bột ngọt ăn liền pha vào sữa, hoặc vài thìa bột trước khi uống sữa, hoặc nước cháo pha sữa, hoặc rau nghiền pha sữa (xin xem thêm phần chế biến một số loại thức ăn).
    - Bắt đầu từ tháng thứ 5-6 có thể tập cho trẻ làm quen với sữa chua, có thể cho trẻ uống sữa đậu nành, có thể cho vào bột các loại đậu đỗ khô, ninh nhừ xay mịn hoặc chắt lấy nước pha sữa.
    - Lưu ý là khi muốn tập cho trẻ một loại thức ăn mới thì nên bắt đầu vào lúc trẻ khỏe mạnh, tập dần tý một, theo dõi sự tiêu hóa của trẻ, nếu thấy tốt thì có thể tăng dần, nếu thấy trẻ tiêu hóa chưa tốt (ví dụ trẻ ậm ạch khó chịu, phân có biểu hiện sống lổn nhổn hoặc mùi rất thối…) thì nên dừng lại vài ngày rồi tập lại.
    - Khi bắt đầu cho trẻ ăn dặm, nên phối hợp một cách cân bằng các loại thức ăn bám sát theo ô vuông thức ăn (thường được phát khi cho trẻ đi tiêm phòng cùng với biểu đồ theo dõi cân nặng và chiều cao). Ô vuông thức ăn có thể được mô tả như sau :
    + Thức ăn chủ yếu : là các loại lương thực như gạo, ngô, khoai…
    + Thức ăn giàu đạm động vật và thực vật : Thịt, cá, tôm, cua, trứng, sữa, đậu đỗ các loại…
    + Thức ăn giàu vi ta min, muối khoáng : Các loại rau quả
    + Thức ăn giàu năng lượng ; mỡ, dầu, bơ…
    + Đường, muối
    Khi phối hợp thức ăn cần lưu ý đến tình trạng sức khỏe cụ thể của trẻ, đến thời tiết …
    - Lưu ý cho trẻ uống thêm nước, đặc biệt khi bắt đầu ăn dặm, khi thời tiết nóng hoặc khô.
    - Lưu ý vệ sinh miệng sạch sẽ cho trẻ sau khi ăn.

Hy vọng con chị sẽ ăn ngoan.

8. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

@ Mẹ Chicken và mẹ Cún con,

Bây giờ mình mới đọc bài của hai bạn mà còn mấy việc phải làm cho buổi học ngày mai, mình trả lời hai bạn sau nhé,

@ Cám ơn mẹ Zin nhé, thế này phải bầu mẹ Zin làm trợ lý cho mẹ Luti mất thôi .

9. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Cám ơn mẹ Zĩn nhiều nhé.
    Thế này thì mình toàn làm sai thôi. Hay tại vì thế mà Cún con lười ăn nhỉ? Hic hic.. khổ thân Cún quá :roll:

10. MeTung

MeTung Thành viên nổi tiếng

Chị Luti ơi,chị xem hộ e xem lịch ăn của Bum nhà e xem thế này có được ko nhé:
    8h:bột ăn liền pha với sữa(khoảng 100-120ml)
    10h:100ml sữa
    12h30 :bột thịt/cá/tôm+rau+dầu ăn
    3h:100ml sữa
    4h:1 ít hoa quả xay
    5h30:1 hộp sữa chua
    20h:bột thịt/cá/tôm+rau+dầu ăn
    22h:1 hộp phomai hoặc sữa hoặc 1 lọ hoa quả đóng lọ của Heinz.
    Cháu vẫn ăn đều như thế mà mãi ko tăng cân chị à,còn bị còi xương và suy dinh dưỡng nữa.E ko biết phải thay đổi thê nào,chị trả lời giúp e sớm nhé.Cám ơn chị nhiều.

11. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Hi hi... em chỉ giúp 1 phần rất nhỏ cho mẹ Luti thôi ạ. Hix... mẹ Luti ơi, chị không gõ được dấu ngã à? Zĩn ... Zĩn ... Zĩn :lol:

Mẹ Cún con cho con ăn mỗi bữa cách nhau xa như mẹ Luti dặn nhé. Zĩn nhà em thua Cún 1 tuần đấy. Em cũng cho ăn cách 3 tiếng, có thể xê dịch thời gian tuỳ con, lúc 2 tiếng rưỡi, lúc hơn 3 tiếng, tuỳ theo mức độ hoạt động của con.

Sang tháng thứ 5 em cho Zĩn uống sữa ngoài và ăn bột. Mỗi lần bột ko nhiều đâu, chỉ 1/6 bát ăn cơm bình thường thôi. Cứ 2 ngày mới hết 1 lọ 125ml bột Hipp. Còn uống sữa thì chỉ uống 90ml. Con em chắc chắn ăn rất ít so với các bé khác rồi.

Sao các mẹ ở nhà toàn cho con ăn cách nhau có 2 tiếng nhỉ??? Em nghĩ cứ để cho con đói đói, đến lúc ăn mẹ sẽ đỡ vất vả hơn.

12. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Zĩn thua Cún con 1 tuần mà đã ngồi tốt thế kia rồi à? (trộm vía trộm vía)
    Thế Zĩn được mấy kg rồi?
    Mẹ Cún cho Cún ăn bột mặn được 1 tháng rồi. Không biết có sớm quá ko? Nhưng mà Cún cũng ko thích bột ngọt hoàn toàn (mình fải mua loại bột ăn liền có cả đường và muối ấy), giờ thì Cún cũng chán rồi :(
    Mình cũng ko hiểu sao bé ăn ít thế mà vẫn có sức chơi đùa, nghịch ngợm. Chỉ sợ con ko đủ năng lượng thôi.
    À, Zĩn có chịu bú bình ko? hay là đút bằng thìa. Cún nhà mình thì ko chịu ti bình, cho vào mồm chỉ cắn nghịch thôi. Còn đút bằng thìa được 60cc thì ra ngoài hơn một nửa. Chán lắm. :roll:

13. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Mẹ Luti ơi, chị xem hộ em chế độ ăn của H thế này có được không nhé
    8h30 sáng: Ăn bột: 120ml bột (gồm 20g gạo+30g thịt+30g rau) + 80ml sữa chua (hoặc hoa quả)

12h: uống 90ml sữa bột
    2h: ăn hoa quả (nếu buổi sáng chưa ăn)
    4h: Ti mẹ
    5h30: ăn 90ml bột sữa
    8h30: uống 120ml sữa (phải uống làm 2 lần mới hết)
    từ 9h dến sáng hôm sau ti mẹ

14. mexucxich

mexucxich Thành viên rất tích cực

Mẹ Luti ơi,

Em cũng như các mẹ khác trên DD, chẳng hiểu lịch ăn của con đã ổn chưa. Chị xem giúp em với nhé. (em biết chị rất bận, khi nào rảnh thì chị tư vấn cho em nhé). Em cảm ơn chị.
    Xuc xich nhà em 8 tháng rồi.
    -8h30 ngủ dậy
    - 9h00 uống sữa công thức (180 ml, cháu chỉ mút 140-150, còn 30ml thì xúc thìa)
    -11h00 ăn 1 cóc sữa chua Nestle 80g
    - 12h00 ăn một bát bột rau củ quả+thịt/cá, rồi bú mẹ để đi ngủ
    -13h00 - 14h30 ngủ trưa
    - 16h00 uống 180 ml sữa 9như buổi sáng)
    - 17h30 ăn một ít hoa quả
    - 18h30 ăn mọtt bát bột 9bát ăn cơm nhỏ)
    - 21h30 uống 180 ml sữa rồi đi ngủ (22h30)

Cháu ăn uống không nhiệt tình lắm (không biết có phải là con gái nên không phàm ăn như các cụ nói không nhỉ)

15. conangbuongbinh

conangbuongbinh Thành viên chính thức

Mẹ Luti ơi bé nhà em được 6 tháng rồi. Lịch ăn của bé thế này chị góp ý cho emvới nhé

7h uống 120-150ml sữa, sau đó chơi và ngủ khoảng 1 tiếng
    9h ăn hoa quả 50-60ml
    10h ăn bột ngọt 120ml
    12h ty mẹ, ngủ đến 3h
    3h ăn bột mặn 150-180ml (khoảng một thìa sữa 60ml bột và 30g thịt và 30g rau). Bữa này cháu ăn ngon nhất vì sau một giấc ngủ dài.
    4h ăn một hũ phomai tươi
    5h30 uống 120ml sữa
    6h30-7h ty mẹ một tý để ngủ khoảng 30"
    8h uống sữa 150ml
    9h-10h đi ngủ

(Sữa mẹ không nhiều chỉ khoảng 150-200ml sữa một ngàythôi ạ, chủ yếu là để ru cháu ngủ)

Chị xem hộ em khoảng cách giữa các bữa ăn thế đã được chưa?

16. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Em cho Zĩn dựa tường đấy chị ạ. Đến bây giờ cháu đã ngồi được đâu chị.

Zĩn bây giờ đc 8,5kg, dài 66cm.

Zĩn nhà em chưa ăn bột mặn đâu chị ạ. Em nghĩ chị cho Cún ăn bột mặn hơi sớm. Zĩn cũng không thích ăn bột ngọt hoàn toàn, em mua bột Hipp ko ngọt quá, ko có muối, có vị rau Zĩn mới chịu ăn, có cả Hipp hoa quả, chua chua thì ăn ít hơn.

Con em ko thích đút thìa, nhiều khi ăn bột em còn phải quệt bằng tay cho ăn đấy chị ạ. Bình sữa chỉ nhằn nhằn, mỗi lần em cho con uống sữa là phải bóp cho sữa chảy thì Zĩn nuốt. Bọn trẻ con mỗi đứa 1 kiểu cũng buồn cười. Mỗi lần con em ăn chỉ đc 60 - 90 ml thôi. Thấy các mẹ khoe con ăn đc 150ml mà em thèm lắm cơ. Nhưng thôi con mình vẫn có sức nghịch và tăng cân là tốt rồi. Em vẫn cho con bú nên ko lo lắm. Chị vẫn cho Cún bú mẹ đúng không ạ?

Cún nghịch khoẻ, hiếu động thì tốt. Cơ thể có khoẻ mạnh mới vận động đc mà.

17. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

conangbuongbinh ơi, em post hộ mẹ Luti lịch ăn của bé 6 tháng trên kia rồi. Chị tham khảo nhé. :D
    Em thấy con chị ăn như thế là ổn rồi. Con em phải chạy dài dài theo sau mất.

18. MeLuti

@ Mẹ Zĩn, Zĩn, Zĩn , Zĩn, nhớ chứ nhưng mà cái máy của bác nó cứ không cho bác đánh đúng tên, khổ thế , hôm nay vừa nghĩ ra biện pháp cóp pi để đúng tên Zĩn đấy .
    Mẹ Zĩn chịu khó ngó nghiêng giúp bác nhá . Bác thơm cu Zĩn nhiều nhiều .
    Hôm nay anh Luti nhìn ảnh Zĩn, anh cứ bảo em bé gì mà xinh thế (trộm vía em nhá)

@ mẹ chicken"

Mình thấy bé ăn như vậy nhiều rồi đấy chứ, đúng là có thể bé hấp thu chưa tốt nên gầy .
    Thế bé ngủ có tốt không ? Bé ăn có ngon miệng ko ? Bé chạy nhảy nhanh nhẹn ko ?
    Thế sau khi biết bị loạn khuẩn thì BS có cho cháu uống gì không ? Nếu BS chưa cho bé dùng gì thì bạn có thể cho con uống men tiêu hóa neopeptine trong khoảng một tuần. Sau đó cho con uống thêm mỗi ngày một thìa mất ong nhỏ cũng tốt . Thỉnh thoảng bạn cũng có thể cho thêm một miếng đu đủ xanh nhỏ chừng hai, ba ngón tay vào nấu cháo cho con cũng tốt đấy .

- Cháo thì bạn có cho thêm một ít dầu ko ? Thịt có ninh nhừ ko ? Theo mình lượng thịt bạn cho như vậy là đủ rồi .
    - Lượng rau bạn cho con ăn có đủ ko ? Ngoài cháo, theo mình bạn có thể đổi bữa cho con bằng một bữa sups nghiền buổi tối nấu = khoai tây, cà rốt và các loại rau .
    Nếu ko có điều kiện nấu thì nên cho thêm rau củ vào cháo cho bé . Cà rốt là giúp tiêu hóa tốt lắm đấy bạn ạ .
    Ngoài ra nên phối hợp cho con ăn thêm đạm thực vật như vừng, lạc, đậu nành ...

Pho mai dạng miếng thì đúng là khó tiêu hơn vì hàm lượng chất béo cao . Pho mai tươi dạng hộp thì mình nghĩ là tốt đấy, tuy nhiên nên cho con ăn thử chút một nhé .

Đúng là sữa chua đậu nành rất tốt cho bé có đường tiêu hóa kém đấy .

@ Cuncon,

Mẹ Cún xem thêm phần hướng dẫn chế độ ăn để điều chỉnh cho con nhé, mình thấy mẹ Cún cho con ăn hơi dày và ăn hơi nhiều bữa bột, bé 6 tháng thì ăn hai bữa bột là được rối mẹ Cún Con ạ .

@Mẹ Tùng,

Cháu được bao nhiêu tháng rồi ?

@ HinHin,

Thế bé ngủ lúc nào, hai bữa buối sáng có vẻ cách nhau hơi xa nhỉ ?
    HinHin xem thêm bài chị gửi nhé .

@ Mẹ Xúc Xích, Mình thử xếp lại giúp mẹ XX cái chế độ ăn xem sao nhé :

8h30 ngủ dậy
    - 9h00 uống sữa công thức (180 ml, cháu chỉ mút 140-150, còn 30ml thì xúc thìa) , Bữa này có thể cho thêm vài thìa bột ăn liền hoặc bột ngọt tự chế được đấy .
    - Sau đó chừng một giờ cho bé uống chút nước quả .

- 12h00 ăn một bát bột rau củ quả+thịt/cá + Sữa chua .

-13h00 - 14h30 ngủ trưa bú mẹ để đi ngủ .
    - 15 h00 uống 180 ml sữa (như buổi sáng)
    - 16 giờ ăn một ít hoa quả
    - 18h30 ăn mọtt bát bột 9bát ăn cơm nhỏ)
    - 21h30 uống 180 ml sữa rồi đi ngủ (22h30)

Mẹ dãn cách các bữa ra đều đều thì con ăn tốt hơn đấy . Ngoài ra thỉnh thoảng nên cho con uống thêm chút nước đậu đỗ, hạt sen, hoặc lấy nước đó pha bữa sữa buổi sáng cho người mát mẻ .

@ conangbuongbinh,

Mình thấy số lưong ăn của bé đúng như mẹ Zin (ngã) nói là khá rồi, chỉ có điều bạn nên sắp xếp sao cho các bữa cách nhau đều đều ví dụ :

7h uống 120-150ml sữa, sau đó chơi và ngủ khoảng 1 tiếng
    ngủ dậy cho con ăn hoa quả 50-60ml
    10 h30 ăn bột ngọt 120ml
    12h ty mẹ, ngủ đến 3h
    3h ăn bột mặn 150-180ml (khoảng một thìa sữa 60ml bột và 30g thịt và 30g rau). Bữa này cháu ăn ngon nhất vì sau một giấc ngủ dài.
    4h ăn một hũ phomai tươi
    6 h uống 120ml sữa
    6h30-7h ty mẹ một tý để ngủ khoảng 30"
    8h uống sữa 150ml
    9h-10h đi ngủ

Ngoài ra các mẹ nào cần cứ gửi thư đòi Mẹ Zĩn cái chế độ ăn đã làm khá cẩn thận rồi nhé (úp sot đây, ai bảo dám chê bác ko biết đánh dấu ngã, Zĩn ơi :lol: :lol: :lol:

19. MeTung

MeTung Thành viên nổi tiếng

Chị Luti ơi,e quên mất,cu cậu nhà e được hơn 11 tháng rồi chị à.Cháu ko lên cân nhưng được cái nhanh nhẹn và nghịch ngợm lắm ạ.Chân tay vận động liên tục trừ mỗi lúc ngủ thôi :D

20. MeLuti

@ MeTung

8h:bột ăn liền pha với sữa(khoảng 100-120ml)
    10h:100ml sữa
    12h30 :bột thịt/cá/tôm+rau+dầu ăn
    3h:100ml sữa
    4h:1 ít hoa quả xay
    5h30:1 hộp sữa chua
    20h:bột thịt/cá/tôm+rau+dầu ăn
    22h:1 hộp phomai hoặc sữa hoặc 1 lọ hoa quả đóng lọ của Heinz.

Mình thấy bạn cho con ăn hơi lắt nhắt, bạn có thể thử gom các bữa lại với nhau cho gọn hơn được ko (để gom bữa và xem lượng thức ăn, bạn xem thêm bài chế độ ăn nhé, chưa có thì xin mẹ Zin (có dấu ngã ấy ) :lol:

Ngoài ra mình thấy bữa tối cháu ăn lúc 22 giờ là hơi muộn, bạn nên làm thế nào để bé ăn bữa bột tối sớm hơn chừng 1 giờ (tức là vào khoảng 19h) sau đó nếu muốn cho con uống thêm ít sữa thì nên cho con uống vào lúc 21 giờ là cùng, sau đó thì chả nên cho ăn gì nữa để bé ngủ cho ngon.
    Pho mai tưoi, sữa chua đều có thể chuyển thành món tráng miệng sau hai bưă ăn bột chính ấy .
    Có gi thắc mắc thêm thì bạn viết cho mình nhé