đưa con đi khám ở viện dinh dưỡng?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi MeTung, 16/5/2006.

1. MeTung

MeTung Thành viên nổi tiếng

Con nhà mình còi quá,gần 11 tháng mà có hơn 8kg thôi,mấy tháng nay chẳng lên lạng nào.Đã có ai đưa con đi khám ở viện dinh dưỡng chưa,chia sẻ cho ít kinh nghiệm với?Có khả quan hơn ko?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeTung
    Đang tải...

2. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ Tùng ơi, em cũng cho con đi khám ở VDD rồi. Nói chung bác sĩ sẽ cho uông men vi sinh và men tiêu hóa + vài thứ thuốc bổ rồi khám lai. Nói chung chị đến khám thử sẽ biết
    Chị về cho cháu ăn tăng cường đi, chế độ ngủ nghỉ sinh hoạt đúng giờ giâc.. có lẽ sẽ khả quan hơn đấy
    Ở nhà em vẫn còn men Vi sinh Bio Baby, loại khá đắt, và men tiêu hóa nếu chị cần em mang đi cho chị, về cho cháu dùng thử, cái này ko hại gì đâu.

3. MeTung

Cám ơn HV nhé,chắc sắp tới mình cũng phải đưa nhóc đi thôi,đợ vừa rồi bận quá.Mà VDD có khám vào thứ 7 ko?có đông ko?mình ngại cái vụ xếp hàng lắm,mình thì ko sao nhưng mà trẻ con thì hơi mệt.
    Ngoài lề tý,mẹ Tùng cũng tham gia CLB các con dê mẹ đấy,khà khà khà...

4. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Hahahaa.. thiệt thòi quá, phải xưng chị với mẹ Tùng bù lỗ thôi.

Thứ 7 cũng khám đấy, đi sớm đỡ phải xếp hàng nhé.

5. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

100 đứa trẻ đi khám ở Viện dinh dưỡng thì 99 đứa bị còi xương. Chích Bông nhà tôi cũng bị kết luận còi xương trong khi đó hơn 9tháng đã biết đi. BS chuyên khám cho con tôi thì khẳng định ko bị còi xương, BS xem ngực thấy nở, đầu tròn, .... Túm lại tôi sẽ ko cho con đến đấy khám nữa đâu :lol:

6. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Hehe, hóa ra 1 đứa còn lại bác sĩ ko kết luận là còi xương lại là con tôi a?
    Bác sĩ nói con bé nhà tôi phát triển bình thường, đâu có còi xương. Nhưng bị đi phân sống. Hay con mẹ Tùng cũng bị phân sống nhờ, trẻ bị phân sống còn lâu mới tăng cân được, vì ăn gì ra cái đó hết.

7. janine

janine Thành viên rất tích cực

Nói tóm lại là các mẹ không nên cho con đi khám ở viện DD, vì ở đó khám qua loa lắm, con tôi cũng bị kết luận là còi xương. Con bé nhà tôi bị táo bón từ bé nên cũng không tăng cân, đi khám hỏi bsĩ chế độ ăn thế nào cho khỏi bị táo bón thì chả được gì. Tóm lại mất thời gian lắm. Còn nếu mẹ nào muốn khám cho con cho biết thì có thể đi ngày thường, ngoài giời làm việc thì vắng hơn T7 đấy.
    Tôi thây toa thuốc toàn uống vit D, canxi corbiere và cốm biobaby. đứa nào cũng thế.
    Tôi thấy các mẹ cứ đọc hết các bài của mẹ Luti còn nhiều kiến thức hơn đấy.

8. me_changku*m

me_changku*m Thành viên đạt chuẩn

đúng đay các mẹ ạ ,đứa cháu em to đùng khỏe manh đi khám bác sĩ bảo còi xương???? xem xét thấy hầu như đứa trẻ nào đi khám cũng mắc bệnh còi xương thì phải , thôi thế thì rút kinh nghiệm chịu khó tẩm bổ cho con đỡ phải đi khám không nghe bác sỹ phán con mình cũng còi xương lại đâm ra lo nghĩ , :roll:

9. MeTung

chế độ ăn của thằng cu nhà tôi thế này :cả ngày 3 bữa bột+200ml sữa+sữa chua/phômai+nửa quả chuối hoặc vài miếng xoài xay.chấm hết.Vẫn biết là nó uống ít sữa quá nhưng ko cải thiện đc vì nó ở nhà với ông bà cả ngày mà quan điểm của ông bà thì sữa uống chỉ để giải khát!!!!!nên bà cũng chẳng tha thiết cho nó uống sữa.Bó tay.Một phần vì nó ko chịu tu bình từ bé,toàn phải xúc,mà nó lại hiếu động nữa,có mấy khi ngồi yên cho mình xúc đâu.Cho nó ăn là phải kiên nhẫn lắm lắm.Nói bà nhiều lần ko được,tôi cũng chán chẳng muốn nói nữa.Chỉ hôm nào mẹ ở nhà thì còn nhồi cho nó thêm 1 ít sữa nữa thôi.
    Mình thì đổi món cho nó liên tục,thử mua đủ mọi thứ từ phômai hoa quả,canxi,váng sửa,đồ ăn đóng lọ...nó ko chê cái nào cả thế mà vẫn còi????????????
    còn cái vụ đi phân sống như mẹ Hà Vy nói thì thằng cu nhà mình ko bị,những lần mình ở nhà đều kiểm tra rồi.Mỗi lần nghĩ đến con là :( :( :(

10. janine

janine Thành viên rất tích cực

Thế thì mẹ cháu không việc gì phải lo lắng quá thế. Bé nhà bạn cao được bao nhiêu rồi? Theo mình thì trẻ nhỏ thì chiều cao là quan trọng chứ cân nặng thì sau lớn sẽ béo ngay mà :lol:. Con nhà mình cũng còi bây giờ 15 tháng mà chỉ có nhỉnh hơn 10kg tí tẹo thôi. Nhưng mẹ cháu cứ an ủi con khôngốm, không xuống cân là OK rùi :lol:
    Đúng là bé nhà bạn uống hơi ít sữa. Nếu có điều kiện thì vận động ông bà cho bé uống một ít sữa ban ngày(vì trẻ <1 tuổi thì sữa quan trọng hơn bột), còn đến tối về bạn cho uống thêm một cữ nữa trước khi đi ngủ.

11. Mẹ CuBin

Mẹ CuBin Thành viên chính thức

Mình cũng nhất trí với quan điểm này sau hơn 10 lần cho con đến khám ở VDD, bs ở đấy kê đơn như máy bé nào cũng như bé nào, thuốc thì chỉ mua ở viện mua ở ngoài chưa chắc đã có
    Nếu các mẹ muốn đi khám thì đi vào ngày thường ngoài giờ làm việc là vắng nhất (5h-7h hàng ngày) T7 chỉ khám đến 12h thôi.
    Theo kinh nghiệm của mình nếu đến khám thì nên khám bs Hải trưởng phòng khám, bs Hào nên bỏ qua con mình đầu tiên được bs này khám 3 lần chẳng thấy tiến triển gì.
    Mình thấy VDD lạm dụng thuốc vì bé nhà mình mỗi lần đến khám uống thuốc liền 30 ngày xong họ lại hẹn 1 tháng tái khám nên ngày nào cũng thuốc dùng thời gian đầu có hiệu quả rõ rệt nhưng đến khoảng 3 tháng liền dùng thuốc thì lại dậm chân tại chỗ

12. Tit tit

Tit tit Thành viên tập sự

lâu lắm rồi mình không tham gia vụ khám VDD nhưng cách đây 4 năm ( lạc hậu quá rồi nhỉ :oops: ) khi nhóc nhà mình gần một tuổi, thấy 3 tháng không lên cân mình đưa đến đó khám BS cho thuốc về uông tháng sau lên cân liền. Nghe các mẹ than phiền nhiều mình nghĩ có khi ngày đó hoặc thuốc hoặc BS tốt hơn chăng :shock: ?

13. me-chic

me-chic Thành viên tập sự

Bé con nhà tôi đợt này cũng bị lên cân chậm, cũng đang định cho khám DD, túm lại theo các mẹ có nên cho đi ko hay thôi. :roll:

8 tháng 8 cân thì hơi bé các mẹ nhỉ.

14. meNQT

meNQT Thành viên đạt chuẩn

bác Hà béo nói chí phẩy đấy các mẹ ạ, các mẹ bây h là cầu toàn lắm cơ lúc nào cũng muốn con tăng trọng thôi (hình như có cả mình trong đấy nữa) :lol: :lol: :lol:
    Bây giờ tớ giác ngộ rồi các mẹ ạ, con cứ ít đau ít ốm là được, sau này lớn hẳn vỗ béo dễ lắm :p :p :p

15. MeTung

mình sốt ruột thì ít mà ông bà ngoại sốt ruột thì nhiều.Mỗi lần lên chơi nhìn thấy thằng cháu còi là mẹ cháu lại được nghe 1 bài ca nhạc,lại giục giã đưa nó đi khám,stress lắm...

16. MeTung

@mẹ cu Bin: kinh nghiệm của mẹ làm thế nào để được bác sỹ Hải khám thế?Hay là mình được đăng ký bác sỹ khám à?Thấy bên WTT cũng có ng khen bs Hào,nhưng cũng có ng chê..

17. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

Có một lần mẹ cháu nghiến răng cho con đi khám ở phòng khám quốc tế , cũng chỉ vì vụ cân keo . bà BS nước ngaoif nói là , Ở VN có một cái rất khác bireetj so với nước ngoài , là rất quan tâm về vấn đề cân nặng , con chậm lên cân , lười ăn một tí là stress ngay , còn ví dụ vấn đề cọn chậm nói , chậm đi ... hoặc nhận biết chậm hơn các bạn cùng lứa một chút thì lại thấy bình thường , hehe , bà ấy bảo ở nước ngaoif thì ngược lại , việc ăn uống theo quan điểm kiểu " ăn để sống " nên cho ăn theo nhu cầu của trẻ , và bà ấy tư vấn cho mình là ăn khi bé đói , ăn theo sở thích của trẻ , tránh việc nhồi nhét , bắt ép . Mẹ cháu chị vẫn chủ nghĩa cân nặng , nên sau khi nghe tư vấn xong vẫn chưa thấy khoái , về vẫn tích cực nhồi ---> Con vẫn còi.. :D

manhtrangmyle thích bài này.
  18. Mẹ CuBin

Hì hì, mẹ cháu cũng đã nghe nhiều lần rồi nhưng vẫn đâu hoàn đấy, kết quả con càng ngày càng còi :( :( :(

19. Mẹ CuBin

Me Tung ơi cứ yêu cầu khám bs Hải là được có thể gọi điện trước đến phòng khám hỏi xem hôm bạn đi bs Hải có khám không, nếu đã có sổ y bạ của VDD từ trước rồi thì bỏ cuốn đó đi thay cuốn mới đề nghị khám bs Hải mẹ nó ạ

20. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

T7 tuan truoc em dua con nha em di kham nhung vien DD dong khung khiep, luc do la 10h sang ma con toi 187 BN nua :shock: Choang wa!
    Lai dua con ve. Doc topic nay, chac ngay mai lai dua con di vien DD kham sau 4h chieu thoi, de em goi dien hoi xem BS Hai co lam ko nhe, co me nao o day dua con di cung ko???