Tranh luận: Có nên mua nhà chung cư vào thời điểm này?????

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Thitbokho2008, 19/7/2011.

1. Thitbokho2008

Thitbokho2008 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Có nên mua nhà chung cư vào thời điểm này?????

Vấn đề của bạn imaay cũng thật tế nhị.
    Mình cũng vừa gặp lại cô bạn, cô ấy cũng đau đầu vấn đề như bạn ấy. Nhà cô ấy khá hơn nhà chồng nên trước khi cưới bố mẹ cô ấy cũng cho một số tiền khá lớn (1 tỷ) để con gái phòng thân với điều kiện ko được để cho chồng cô ấy biết, nếu biết thì bố mẹ cô áy sẽ giận ko thèm nhìn mặt. 2 vợ chồng cô ấy mới cưới, tuy chưa có con nhưng tình cảm rất gắn bó vì yêu nhau cũng tới 5 năm mới cưới. 2 vợ chồng cô ấy vẫn đang ở nhà thuê. chồng cô ấy cũng có chí, cũng mở cty riêng như chồng bạn. Nhưng hình như anh ấy rất tham vọng nên làm ăn có phần liều lĩnh, đến nỗi những người góp vốn trước ko chấp nhận kế hoạch đã phải rút lui nên chồng bạn ấy đang rất yếu về vốn. Thấy chồng ngày nào cũng trăn trở vay mượn trong khi cô ấy có số tiền lớn trong tay nên cảm thấy rất áy náy. Bản thân cô ấy cũng cho rằng chồng cô ấy làm ăn ko chắc chắn và thực tế đã thất bại 2 lần rồi. Cô ấy vừa áy náy vừa sợ 1 ngày nào đó chồng cô ấy phát hiện ra thì rất có thể hôn nhân sẽ tan vỡ vì chồng cô ấy tự ái cao lắm. Với số tiền ấy cô ấy định vay thêm bank để mua nhà sang năm dự định có e bé thì con đỡ khổ.
    Cô ấy hỏi ý kiến mình mình cũng chưa dám trả lời!
    Các chị nào có kinh nghiệm suy nghĩ thấu đáo được chuyện này thì tư vấn hộ cho bạn i.mây tiện thể tư vấn cho bạn em với ạ!
    xin đa tạ các chị!
    Còn về vụ mua nhà, hic hic, em đã quyết xong rùi ạ. Em nghe các cụ, cố tìm "mảnh đất cắm rùi" hi hi.

Đang tải...

2. BoHaiNam

BoHaiNam Thành viên tập sự

Bạn tham khảo bài viết này nhé:
    Có nên mua nhà chung cư không ?

* Đối tượng mua nhà chung cư : chủ yếu là những gia đình trẻ thuộc thế hệ 7X, 8X, họ thường sống độc thân hoặc mới lập gia đình, đã tốt nghiệp đại học, cao đẳng, có mức thu nhập khá và ổn định và có xu hướng sống hướng ngoại.
    - Trong cuộc sống và công việc bây giờ chúng ta thường có quỹ thời gian eo hẹp do những đòi hỏi của công việc, sinh hoạt, we sống theo phong cách công nghiệp và đòi hỏi một không gian đủ cho gia đình và tiện lợi cho sinh hoạt cuộc sống. We không muốn mất quá nhiều thời gian và nguồn lực vào việc xây dựng, cải tạo, sửa chữa, bảo dưỡng các nhà ở riêng lẻ.
    - Độ thỏa dụng: Một căn hộ chung cư với 2 hoặc 3 phòng là vừa đủ chi một gia đình bây giờ ( Bố mẹ và 2 con), gỉa sử bạn xây 1 ngôi nhà 40m xây 5 tầng, thì thực tế bạn cũng chỉ sử dụng hết đến tầng 3 chứ ít khi sử dụng đến tầng 4 và 5
    - Bạn dễ dàng bố trí thiết kế nhà mình theo sở thích cá nhân: đẹp hơn và ít tốn kém hơn. Vấn đề phong thủy: Đây là vấn đề ảnh hưởng rất lớn tới tâm lý, sức khỏe và nếp sống của người Việt, tại các khu dân cư, khu đô thị mới thì vấn đề về phong thủy: khí, nước, ánh sáng, bố trí nội thất được giải quyết tốt hơn.

- Tầm nhìn và sự riêng biệt của riêng gia điình: Các căn hộ cư thường ở vị trí cao có tâm nhìn rộng và đẹp, Riêng biệt hơn ít có cảnh nhà nọ nhìn sang nhà kia ( Rất quan trọng với các vợ chồng trẻ)
    - Với điều kiện giá đất như hiện nay để xây dựng một ngôi nhà riêng biệt có hệ thống giao thông đi lại thuận tiện, cơ sở hạ tầng tốt, môi trường xã hội tốt là khá khó đòi hỏi lượng tiền khá lớn vượt qua sức mua của nhiều người
    - Môi trường xã hội, giáo dục: chủ yếu sống ở chung cư là các gia đình trẻ tri thức nên cuộc sống và quan hệ cũng dễ chịu hơn, con cái của chúng ta sẽ có những người bạn cùng trang lứa tốt hơn.
    - Chúng ta thường có phong cách sống hướng ngoại, họ đi lại sinh hoạt ở ngòai gia đình nhiều hơn. thích cách sống “khóa cửa để đấy” không cần phải trông nom, bảo dưỡng và khá an toàn. Như nhà mình chỉ có sáng đi làm tối về ngủ, hôm nấu cơm tối hôm không
    - Các căn hộ sẽ dễ dàng cho thuê, mua với giá cao, chi phí marketting thấp.
    - Mua ôtô: Hiện tại thì còn khá xa sỉ với phần lớn các hộ gia đình ,nhưng trong tương lai thì oto sẽ là phương tiện thong dụng để đi lại, sinh hoạt
    - Việc cháy nổ vấn đề đang nóng hiện nay, mình vẫn khảng điịnh là chung cư vẫn an toàn cháy nổ hơn là nhà mặt đất riêng lẻ.

3. toma_03

toma_03 Thành viên tích cực

Cá nhân tớ ủng hộ nhà chung cư. Những cái lợi mà tớ thấy được có thể kể ra đây:
    - Nhà trên một mặt bằng, cực tiện lợi và an toàn nếu có trẻ nhỏ. Bạn vẫn có thể vừa làm việc nhà vừa trông con, không lo sợ việc con ngã cầu thang hay trong phòng một mình.
    - Không gian/diện tích sử dụng rộng rãi hơn. Giả sử bạn có một mảnh đất 30m2x3 tầng diện tích sử dụng sẽ thấp hơn so với căn hộ chung cư 75m2
    - An ninh hơn: với bảo vệ 24/24, oto xe máy có người trông nên việc những kẻ xấu tiếp cận gia đình bạn sẽ giảm đáng kể. (Nói thêm ở khu đô thị Việt Hưng nhà tớ, oto dưới 50 nghìn toàn để ngoài đường, không cần người trông ạ. Có mấy bác đi X6 và Venza mới gửi, chứ mấy con Kia, Civic đỗ luôn ở vỉa hè).
    - Môi trường sống: hiện đại. Cái này tớ cho là cực kỳ quan trọng. Chung cư đa phần trong các khu đô thị mới,
    được thiết kế có cây xanh, không gian thoáng đãng. Bạn mua chung cư nghĩa là được kèm thêm những tiện ích
    khác của một đô thị hiện đại. Một số khu cao cấp như Ciputra những tiện ích khác như bể bơi, phòng Gym các cư dân được sử dụng với một mức phí vừa phải. Với tình hình giá đất như hiện nay bạn có trong tay 3 tỷ cũng khó
    mua được một căn nhà diện tích mặt bằng 50m2, có chỗ để oto hoặc oto đỗ cửa .
    - Lợi ích kinh tế: bạn nào nói nhà chung cư không tăng nhiều so với đất nền, tớ lại thấy nó tăng vù vù chứ ạ nếu tính tỷ lệ lãi/ vốn. Quan trọng là đầu tư thế nào vào khu nào thôi.
    Vài dòng thế, hy vọng ai cũng hài lòng với chọn lựa của mình

4. Thitbokho2008

cám ơn bạn Toma_03!
    Mình nghĩ những ý kiến của bạn rất thực tế. Rất cảm ơn các bạn đã nhiệt tình đóng góp ý kiến giúp mình so sánh tốt hơn. Dù ở nhà mặt đất hay chung cư đều có những mặt tiện lợi hay bất tiện, quan trọng là cảm thấy hài lòng với sự lựa chọn của mình là được phải ko bạn!
    :D

5. imây

imây Thành viên tập sự

Em cũng đang ở khu đô thị Việt Hưng giống chị toma đấy, nên cũng rất ưng ý vơí dịch vụ và nhà cửa bên này :D. Một số người cứ sợ là chung cư kém chất lượng, phí dịch vụ đắt đỏ...nhưng đấy là do chưa tìm hiểu kĩ. Thực tế e thấy các khu chung cư nội đô thường ko được tốt lắm. Khu tái định cư thì chất lượng dỏm, khu cao cấp thì phí đắt đỏ. Còn các khu ngoại thành, xa một tý nhưng tốt hơn, vd như khu Việt Hưng bọn HUD làm rất tốt, quy hoạch chuẩn, nhiều ko gian xanh. Khu em ở cực thích luôn, bảo vệ rất có trách nhiệm, hoà nhã, phí dịch vụ nhẹ nhàng 1 qúy có 158k bao gồm vệ sinh, an ninh..., xe máy gưỉ tháng 45k, có bãi cỏ, xich đu, hồ nước nhỏ, bãi cát cho trẻ con chơi, chiều chiều cứ gọi là các bà các cháu tấp nập đông vui.
    Từ nhà đến chỗ làm em là 15 cây số nhưng em rất thoải mái vì đường rộng chẳng bao h tắc, thậm chí từ khi sang đây ở e thấy rất yêu đời. Hồi trước ở nhà đất, thò mặt ra đường là thấy nhà hàng xóm chình ình nhìn sang cửa nhà mình, ngõ xóm chật hẹp, nhà lúc nào cũng bí rì, đường đi làm thì có 5km mà chả biết chui vào đâu cho hết tắc. Nói chung là mệt mỏi.
    Giờ với số tiền tầm 2 tỉ thì chả hi vọng j mua được nhà ở được trong nội thành. Bạn e đợt tết vưà mua 1 căn nhà 30m2 x 4 tầng trong ngõ chỉ một xe máy chui được giá 2 tỉ 6 , đến chơi nhìn nản luôn. E nghĩ từng ý tiền mua căn hộ 80m2 bên khu em vẫn thừa tiền mua cái ô tô 600tr và đủ tiền xăng đi chục năm, hii, hèn gì khu em ở xe ôtô cứ gọi là nhiều thôi rồi.
    Ôiii, kể ra một lúc lại thèm có tiền mua cc quá, giờ nhà em cũng có ôtô rồi nhưng vẫn đi ở nhà thuê :((

Sửa lần cuối: 29/7/2011
  6. Dayeucafemuoi

Dayeucafemuoi Bắt đầu nổi tiếng

cam on chu top nhe, m va xa van dang tranh cai chuyen nha rieng hay cc khi chuyen con cai ve hnoi , may co muc nay de tham khao.

7. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

E mình đang ở dưới khu CC bán đảo Linh Đàm, một trong những KĐT theo mình là đẹp nhất HN, cảnh quan rất thoáng chứ ko như các KĐT mới khác ít có khuôn viên cây xanh, hồ nước, công viên.... Giá mua của căn hộ CC nhà e mình năm cuối năm 2005 là 800tr, vàng khi đó tầm >10tr/cây, căn hộ nhà e mình đã sửa chữa nội thất hiện đại và nếu bi h bán sẽ được tầm khoảng 4tỷ... vàng hiện nay 39,4tr/cây, nếu tính tiền Việt thì mức độ sinh lời qua 5 năm cao quá, còn quy ra vàng thì cũng ko bị thiệt... nhưng cá nhân mình có tiền thì lại thích các CHCC như 33 Phan Bội Châu hay Vincom hi hi.... thích đông vui, khu downtown.

Sửa lần cuối: 24/7/2011
  8. mephuti

mephuti Thành viên sắp chính thức

Trước đây mình cũng ở nhà phân lô dưới đất, sau đó chuyển về ở chung cư. Mình thích ở nhà chung cư hơn nhiều vì môi trường thoáng mát ,sạch sẽ, an ninh tốt, cùng một mặt bằng nên gia đình rất quây quần. Nhất là gia đình sau này có con nhỏ thì mới thấy tiện ích của nhà chung cư trong việc chăm sóc và dạy con học sau này. Vote cho ở cc.

9. art3112

art3112 Thành viên tích cực

Tớ cũng thích Chung cư - nhưng Chung cư trung cấp 1 chút - chứ ko phải kiểu Chung cứ dãn dân + tái định cư.. Còn Cao cấp thì mình ứ có xiền..
    Mà ấy ơi, báo onl vừa có thông tin từ giờ đến cuối năm Chung cư sẽ hạ giá rất nhiều. Ấy đọc và nghiên cứu thử xem..

10. meosieuin

meosieuin Thành viên chính thức

@Chị Vân : Chị ác quá hjx hjx I hate you :((

11. Sóng

Sóng Thành viên sắp chính thức

Mình cũng thích ở chung cư. đã từng ở nhà riêng rồi nên thấy ở chung cư rất tiện lợi.

12. phoenix168

phoenix168 Thành viên tích cực

Thấy mọi người tranh cãi nhìu em cũng muốn góp chút y kiến ạ.
    Kinh nghiệm ở CC của e cũng được ngót nghét 7 năm rùi ạ. Năm đầu tiên em ở CC là năm đầu tiên em lên HN học đại học. Bố em lên học Chuyên Khoa 2 ở ĐẠi học Y Hà Nội, rùi em học đại học --> thế là bm em quyết định mua nhà. Được bạn mẹ em giới thiệu: nhà em làm 1 căn ở Linh Đàm. Ở đến năm 2008 thì em đi du học, sang đó thì cũng lại ở CC. Được 2 năm về nước, bm bán CC Linh Đàm chuyển ra Bắc Hà.
    Nói chung sau 7 năm sống CC, thì em hoàn toàn thích CC rùi, em ko thích nhà đất lắm. Trước hết là về cá nhân em, con gái ở nhà tầng 4 or 5 em rất sợ ( ma, người đủ cả), dọn dẹp đi lại rất mệt, tuy nhìu tầng đó nhưng mà thiết kế kiểu j cũng thấy ko để đủ đồ nếu gđ 4 người chứ chưa nói nhìu thế hệ, nhìn kiểu j cũng bề bộn (đấy là em nói mức thu nhập trung bình đấy chứ giàu có thì nhà to, chán muốn vứt j thì vứt thì lại chả chật chội j). Mà ở CC rất riêng biệt, ko ai đả động đến nhà ai, nhà nào đóng cửa nhà đấy, rất riêng tư. But nhà nào mà hướng ngoại cũng okie, tại CC toàn vc trẻ con nít, rất dễ kết thân cả trẻ con cả người nhớn ( nói chung là tùy tính cách thôi) Em thì ko bít về phong thủy hay mảnh đất hương hỏa, em chi bít ở CC rất tiện, rất thoáng, thoải mái, ko nặng nhọc.
    Em chưa wa các CC cao cấp nhưng em thấy vị trí môi trường Linh Đàm rất tốt ( trc khi xây cầu, h xây cầu hơi bụi) rất thoáng đãng chị nhé, ở đó như ở dưới quê vậy ( quê thật sự nông thôn ý, chứ cũng ko bị bụi như thanh phố Nam Định em luôn), đầy đủ khu vui chơi cho trẻ con, có hồ xung quanh thoáng khủng khiếp, bao quanh lại có rất nhìu cây xanh. Em có thể nói với chị là ở LD có khi cón hơi bùn ý chứ, tầm sáng chìu mọi người đi làm, ko có 1 tiếng động nào, nhìu lúc bùn phát chán ý ạ. Mùa hè thì đến đêm chị cũng nghe thấy tiếng ve kêu đau cả đầu( em ghét ve) và tháng 10 thì hoa sữa thơm lừng. Ở đây không khí làng xóm rất vui, Nơ nào cũng có ngày hội trẻ em, ngày thưong binh liệt sĩ, ... hàng tháng họp tổ dân phố 1 lần (các cụ về hưu cực chăm, em bị mắng mấy lần vì tội ko họp). Còn về quản lý thì em thấy các CC của HUD cực ổn ( LD cũng của HUD mà): bảo vệ rất thân thiện, Nơ nào cũng có 1 bàn ở ngoài sảnh cho b vệ ngồi trông coi xe người rất tỉ mỉ ( mấy lần em về muộn 2 or 3h đêm em gọi cửa, bv ra mở cửa rất thoải mái nhé, ko cằn nhằn chi hết, dù đang ngủ). Phí lại rất rẻ, hồi em ở là 30k/ xe máy, dịch vụ (tất cả, thang máy, rác, dọn vsinh chung): 30k/tháng, h hình như tăng lên 45k hay sao ý ( cả xe máy cả dịch vụ). Ô to em ko chắc lắm bm chỉ gửi ngày thôi, nhưng mà cũng ko hề đắt. Môi trường rất an ninh, em ở 4 năm chưa có vụ trộm ô tô nào cả mà xe ô tô toàn để ngoài đường, h thì có bãi đỗ rùi.
    Nói chung là em rất ưng ý LĐ, em ở CC nước ngoài 2 năm liền, tất nhiên hơn ở mình nhìu lắm ( tại cao cấp mà), nhưng mà nói chung thì em thấy LĐ đạt được 75% về tất cả tiêu chí rùi: môi trường, công cộng, an ninh, ...H cho em về LĐ em giơ 2 tay 2 chân đồng ý luôn. ( Chú ý: em nói trong bán đảo nhé, chứ Bắc Linh Đàm bụi lắm, em ko thích)

H em ở Bắc Hà, nói thật mặt đường đó, giá trị gấp 4 lần đó nhưng mà chả bằng đến 1/4 Linh Đàm. Phí dịch vụ thì đắt, b vệ thì mặt như cái bị, e ở được 1 năm mất 2 cái áo mưa, 2 cái mũ bảo hiểm. Thang máy, hành lang thì bẩn chả hỉu vệ sinh kiểu j, mỗi tầng ở chõ thang máy ko có lấy cái thùng rác. Thang máy thiết kế xuống được tầng hầm mà bọn quản lý ko cho đi xuống phải đi cầu thang bộ ( ko hỉu bọn nó nghĩ cái chi chi), bảo vệ 11h đã đóng cửa, muốn lên nhà phải đi ra ngoài, ko cho đi của thoát hiểm trong nhà, quá 12h gọi thì mặt nặng mày nhẹ, điên người. Mặt đường mà, bụi thì thôi rùi, ồn thì cũng thôi rồi, sáng 6h đã thấy loa mấy bác công an phường đi dọn vỉa hè, mà nhà em ở tầng 18 nhé.
    Nói thì nói thế thôi, chứ bảo em bỏ Bắc Hà lấy nhà đất em cũng ko bỏ đâu, nhà xã em cái nhà 5 tầng gần trung tâm, 2vc nhất quyết ko ở, cho thuê kiếm tiền tháng, 2vc ở nhà bm vợ là nhà Bắc Hà bây h đó với lý lẽ chăm em trai em học đại học, hihihi.
    Còn về đầu tư em cũng hổng bít đâu, h em thấy cái j chả giảm nhưng em thấy mọi người bảo giảm nhưng mà em nói thật, giảm đâu đâu ý, còn đắt vẫn đắt. Ví như nhà em ở LĐ bán đi phải được hơn 3 lần. còn nhà Bắc Hà bm em mua đời F2 ( tức mua lại của người trong công ty) đóng tiền theo đợt, hơi lâu tý nhưng mà đến khi nhận nhà thì nó đã tăng đến 6 lần giá trị ạ. Em thấy CC thì cứ qua tay là lại đắt lên thôi. Giảm là giảm với người đầu cơ thôi, chứ với người có nhu cầu thật sự thì nó vẫn chả giảm tý nào đâu ạ.
    Em có đôi lời chia sẻ thế thôi ạ, hihihi.

13. KalinaCosmetics

KalinaCosmetics Banned. Cẩn thận người này không trung thực!

Topic vui vẻ và xôm tụ quá, hihi
    Mình cũng xin vote 1 phiếu cho chung cư.
    Nhà mặt đất nếu khoảng 100m2, chỉ xây 50m2 còn lại cây xanh và 2 tầng thôi thì cũng tuyệt, hihi

14. vochongho86

vochongho86 Con là tất cả

em chào các bác các bác cho em xin 1 phiếu tham gia hội với ah nhà em cũng đang c muốn tiến hành ý định đã ấp ủ lâu nay ah

15. bigfamily

bigfamily Thành viên rất tích cực

Nhà mình mới bán nhà và đang đi thuê chung cư để ở. Mình đã thích ở chung cư từ xưa rồi nhưng bây giờ đến ở thì cả vợ và chồng không ai bảo ai đều không muốn ở nhà mặt đất nữa, bây giờ là thống nhất hoàn toàn rồi. Trẻ con thì thích mê.

16. Munmin

Munmin Bắt đầu nổi tiếng

Hi, hồi trứoc chuẩn bị mua chung cư, nhà mình nhiều người phản đối lắm, ai cũng bảo là ở nhà mặt đất, trời của mình,đất của mình có sướng hơn không, nhưng bây giờ ở nhà chung cư, đến cả người khó tính nhất nhà mình cũng thích mê đi :D. Nhà mình ở chung cư bên Việt Hưng, không gian thoáng đãng, gió trời lồng lộng hihi. Mà sống trong cộng đồng chung cư thân thiện và đa phần là tri thức trẻ:rolleyes:, nên hòa nhập tốt lắm. An ninh thì yên tâm, nhiều lúc nhìn xuống các biệt thự gần đó, nhà nào cũng phải nuôi con chó trông nhà, hic, mình thấy ở nhà mình an toàn, yên tâm thế. Phí dịch vụ chung cư Việt Hưng thì ổn, mình nghĩ là rẻ nữa :D. Vote cho chung cư nha.

17. MixumaxShop

MixumaxShop Thành viên rất tích cực

Ô, hóa ra trên này nhiều mẹ ở khu Việt Hưng phết nhỉ :D Em cũng ở bên ý, thích cực luôn. Vote cho chung cư cái nào ^^

18. Thitbokho2008

úi chà,
    Hình như em mở topic này ra toàn bác đang ở CC vào vote cho CC thui.
    Vậy em mừng cho đứa bạn em, nó cũng đang ở CC Việt Hưng, hồi đầu đi làm mười mấy km kêu xa nhưng giờ lại kêu đi quen rồi thấy bình thường.
    Nhà em tranh luận chán chê, rồi tự dưng có người quen muốn để lại mảnh đất giá cũng mềm, người ta bán đi để đi nước ngoài thế là em trót đặt cọc rồi, đang hoàn thiện giấy tờ thanh toán nốt. Thấy giá mềm nên vợ chồng em cứ mua để đấy đã, cứ ở nhà bây giờ đã, với tình hình lạm phát thế này chắc chính phủ còn cắt giảm đầu tư công nữa => dự án mở đường khu nhà em chắc sẽ hoãn thêm vài năm nữa. hihihi. Khi ấy nếu muốn ở chung cư, em bán đất đi vậy.
    Cảm ơn các mẹ đã tư vấn cho em xôm quá!
    Yêu cả nhà LCM!
    Message: Meosieuin thông cảm cho chị nha! Chúc em luôn thành công và hạnh phúc!

19. menghehip

menghehip Bắt đầu nổi tiếng

Em hóng hớt với chủ top tí. Em đang ở chung cư Việt Hưng nè,nhà em 70m2 2 vợ chồng, 1 em bé thấy khá hợp lý. Không biết các khu chung cư khác thế nào nhưng chỗ e hiện tại tiền dịch vụ 1 tháng 60k, gửi xe 1 tháng 45k/xe máy. Có mỗi thế thôi chị ạ còn điện nước thì không khác gì nhà mặt đất cả. Nói chung là ở chung cư hay ở mặt đất nó phụ thuộc vào túi tiền, thói quen, cách sống nữa mẹ nó ạ. Nhà chồng không ai ở mặt đất hết toàn ở chung cư thôi, bảo xuống đất ai cũng không thích vì ở quen rồi. Anh chị chồng em mua nhà chung cư chỗ đường Tây Sơn khoảng 6tỷ gì đấy nhiều người bảo hâm, có nhiều tiền sao không mua đất nhưng a ấy bảo không thích, có phải không có đất để ở đâu, chỉ đơn giản là không thích thôi.
    Em đóng góp tí ý tiến vậy thôi. Chúc chị sớm tìm ra được phương án phù hợp nhất với mình.

20. mitzaingoan

mitzaingoan Thành viên rất tích cực

m nghĩ với ch của bạn thì bạn nhờ mẹ bạn mua mẹ bạn đứng tên căn hộ đó rối sau này chồng bạn làm ra nhiu tiền rồi tiết kiệm nói với chồg trả mẹ tiền coi như là trả góp để mua lại căn hộ, nếu ko có tiền thì sau này vc bạn vẫn sống hp ko vấn đề j thì mẹ bạn cho lại bạn cug yên tâm hơn mà.Mua nhà càg sớm càg tốt để lâu tiền lại mất giá.như bạn m nhà nó chỉ có 2 chị em gái thôi đi lấy chôg mà nhà chôg lại nghèo ko có khả năng mua nhà,nhà nó thì rộng bên ngoại muốn về cùg ở chung nhug 2vc thik ở riêng,2 vc nó đi tìm mua nhà nhug bố nó là ng trả tiền và đứng tên sổ coi như cho vc nó ở nhờ chứ jo đã bit vc nó thế nào mà cho con gái đã thế 2vc hiếm muộn mấy năm chưa có con đag chữa trị. m nghĩ 2vc bạn cug nên rõ ràng ch chi tiêu ko nên mập mờ như vậy, jo khó nói sau càng khó nói và tạo thói quen ko tốt cho chôg bạn trog việc cug góp chi tiêu chung trog gia đình dễ sinh ỷ lại.ngại nói rõ thì bạn nhờ chôg mua 1 số đồ chả hạn rồi dần dần sẽ thành quen,m cug chag nhớ cách nào mà làm chôg tự động hàng thág đưa hết lương nữa :p Ch vc ko bit trc thế nào đâu, bạn nên tiết kiệm để riêng 1 khoản phòng thân cho m và cho con m, thường m là ng lo cho con là chính bạn ạ