Tranh luận: Có nên mua nhà chung cư vào thời điểm này?????

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Thitbokho2008, 19/7/2011.

1. mẹ bé subeo

mẹ bé subeo Thành viên rất tích cực

Ðề: Có nên mua nhà chung cư vào thời điểm này?????

Vde bong hoi.giong vo chg e.ci it tien nen kho qua.e co tam duoi 800tr dinh quyet mua can 60m dai thanh.mua du an so kam.bg kte kho kgan chu dtu k vay dc tien.dj an cham tuen do ngay.nen mua chung cu da bgiao nha hiac dg cbi ban giao.nhung e lai dg phan van vk vde moi psinb.tren tvi co dua tin nha nc dg dinh ban hanh quy dinh chung cu dc sdung trg 70nam sau di se bi thu hoi.hic bit lam sao bg.e dg dinh lieu minh mua cai nga c4 be be o vay.mua xg fai tra no daj gan k bit bg moi co tien xay nhe.k xay dc cu o nhu the vay.nthe k lo con minh sau nay bj tong ra duong.

Đang tải...

2. taianh0203c

taianh0203c Nick cũ taianh0203

Mình thấy chung cư thì mua ở vài năm rồi bán lại, chứ mình có nghe 1 ông anh xây dựng kể, trung bình chung cư mất 20 năm để xuống cấp hết, vậy thì mua độ tầm 5 năm rồi bán lại là vừa.

3. Lananh161108

Lananh161108 Thành viên nổi tiếng

em cũng thích sống chung cư, chứ ko thích nhà đất, nhưng đúng là chung cư được cái đẹp nhưng cũng bất tiện nhiều cái ạ

4. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

thời điểm này nếu mua để ở thì mình nghĩ rất ok, ko cần nghĩ ngợi nhiều, còn mua đầu tư thì... mình hẻm biết :)

5. thom

thom Bắt đầu tích cực

Mình thích nhà đất hơn, chung cư chỉ ở tạm thì dc. Mình đã ở chung cư và đã chuyển xuống đất. Tất nhiên ở chung cư ko phải ko hay nhưng theo mình bất tiện nhiều hơn.

6. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Đương nhiên là nhà đất thích hơn,nhưng theo e nghĩ mẹ chủ top đưa ra í kiến bởi kt eo hẹp chỉ đủ tiền mua chung cư thui :(

7. thucphamtq

thucphamtq 0906264689

Mình khuyên mn thật lòng nhé, đừng mua chung cư, mình ở chung cư Bắc Hà Lê Văn Lương của bộ CA đây mà chán lắm. Chán ở chỗ mất tự do muốn làm gì cũng phải xin xỏ, ,,,Dịch vụ 4k/m2 nhà mình 116m mỗi tháng ngốn gần 500k+ tiền điện 1 tháng 1,2tr+ gửi hai cái xe hết 120k+nước khoảng 100k, Vậy tổng thiệt hại lên đến gần 2tr rồi. Chưa kể chả dám làm gì phát ra tiếng động như băm chặt+ con cái chơi nhảy mạnh cái là ầm ầm cả tầng trên lẫn tầng dưới( nhà mình tầng 23).
    Chung cư nhà mình cũng thuộc dạng ổn nhé, trước mua gần 3 tỷ.
    Vậy thử hỏi giờ mn mua chung cư dành cho người thu nhập thấp nó sẽ thế nào?,,,,,,,,,,,,,,,
    Nhà em vừa bán và mua được nhà dưới Yên Nghĩa Hà đÔNG chuẩn bị xây xong 4 tầng,84m2 rộng thêng thang như biệt thự mà giá lại cực rẻ. Nhà mình làm trên tuyến đường Lê Văn Lương nên ở đó rất hợp lý. Quan điểm của mình thà xa mà nhà rộng còn hơn ở phố mà chật trội khổ con cái, anh em đến cũng chả có chỗ ngủ, bạn bè muốn tụ tập cũng khó.
    Dứoi Yên Nghĩa mà mn có 800tr rồi thì thoải mái mua nhà rộng và đẹp, nếu cần mn alo mình dẫn đường đi xem đất khu đó(mình hỗ trợ mn chứ ko phải môi giới hay gì đâu nhé)

8. rainy90

rainy90 Bắt đầu nổi tiếng

chủ top đa mua chung cư hay nhà đât chưa ? nêu chưa thì bgio mua ngay đi thôi,giá bây giờ còn rẻ hơn nhiều so vơi 2011 đây chủ top ah

9. nhatuvuve

nhatuvuve Thành viên mới

Khu này hơi xa, nhưng liệu 800 đã có nhà và đất chưa bạn?? Mình đang quan tâm khu này!!

10. cunxinhyeuyeu

cunxinhyeuyeu ĐỆ NHẤT DANH TRÀ

Mình thì vẫn đang đi thuê nhà. Nhưng mình thấy mua nhà mặt đất là thích nhất, thoải mái tự do bạn ạ

11. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Ngưỡng mộ các mẹ có thể mua nhà,mìnhh đến bao giờ đây

12. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Mẹ này lập tiêu đề này từ 2011 sang đến bây giờ mọi thứ cực kỳ thay đổi ,thay đổi nhất về thị trường giảm chưa từng thấy, thay đổi nữa là nhiều chung cư mới hiện đại trong trung tâm thành phố , may nắm cho mẹ nó là chưa mua thời điểm 2011 nhé.
    Nếu chồng muốn mua mặt đất thì có những mặt khó mà có lẽ bạn ko nghĩ đến. Vô tình nhà nước có dự án , giá đền bù theo giá nhà nước thu thuế đất ( rẻ 1/4 giá trị thực) khi đền bù nhà là nhà TÁI ĐỊNH CƯ , chứ ko có chung cư đâu!!!!mà bạn biết bây giờ tốc độ mở đường ồ ạt để dồn dân vào chung cư là rất lớn.
    Mình đang ở mặt đất mà vô tình họ vẽ một con đường rộng 25 m chạy qua, sẽ mất 71 m2 mà tiền đền bù chính chủ thổ cư 21tri ( giá thực tế 100 tr.. Cho nên nếu các bạn trẻ có ĐK về thu nhập nên tìm những chung cư tốt mua ở , sẽ ấm cúng và ko bận rộn , an ninh sẽ hơn ở bên ngoài, khi dạy dỗ con cái sẽ quây quần hơn trong nhà cao tầng.... Chia sẻ kinh nghiệm thực tế đấy.

Sửa lần cuối: 21/1/2014
  13. evitco2012

evitco2012 Thành viên rất tích cực

Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của chị

14. HieuQ

HieuQ 0983 115 492

Mình thực sự thích không gian sống của chung cư, tất cả trên 1 mặt bằng tiện lợi cho sinh hoạt hàng ngày, cha mẹ con cái sẽ gần gũi nhau hơn, ấm cúng hơn so với ở nhà đất mỗi ng một tầng, mỗi ng một phòng....

Đang đắm đuối căn 109m2 của Hapulico Nguyễn Huy Tưởng, cơ mà hơi bị quá tầm, có mẹ nào đã ở đấy chưa cho tớ xin ít review để thêm động lực phấn đấu mí (u)

Nhà mình ở ngoại thành, đất đai cả hai bên nội ngoại cũng kha khá, chỉ cần cắt đi một phần là dư sức mua chung cư. Cơ mà khổ, đất là của thầy của u, mà thầy u thì chả bao giờ có ý nghĩ nà bán đất để mua cái nhà "như bao diêm". Với số tiền mua chung cư thì ở ĐA nhà tớ xây đc hẳn biệt thự ( đất có sẵn rùi mờ). Tớ chả hiểu đc thể hệ các cụ toàn nghĩ "ở rộng rãi nhà mấy tầng lầu mặt đường là sướng nhất rồi còn gì nữa". Cái mặt đường nhà tớ lúc nào ô tô cũng chạy rầm rập, cổng cửa cứ gọi là kín mít mà 2 ngày không lau nhà thì buị thôi rồi. Chưa kể hai bên hàng xóm đều kinh doanh sắt thép, phế liệu, vài ngày họ lại đốt cao su "khét lẹt cả một vùng trời". Chiều đón con đi lớp về cũng muốn cho nó ra cái sân rộng rãi đông vui cho chạy nhảy một tí thì phải chạy xe đến 2 km mới có. Nếu không đi chơi thì cũng lại bị nhốt kín trong nhà, lơ vơ ra khỏi cổng thì nào là bụi nào là xe cộ.... Rồi thì tìm trường mầm non ở mức tương đối tốt cho con cũng chả có, vì ở đây hầu hết là trường công, trường tư có nhưng cũng chỉ mức độ tương đương và cái mình cần nhất lại không có là họ không trông ngoài giờ hành chính :( vận vân và vân vân những bất tiện nữa

Túm nại iem có một ước ao, iem có một khát khao mà giờ em mới "phấn" đc non nửa thì phại nàm thao, haizzz

15. SapphireVie

SapphireVie Thành viên chính thức

Nhà em cũng vừa mua chung cư rồi, sau bao nhiều lâu tìm kiếm nhà, từ khi bắt đầu rục rịch cũng cả năm rồi ý.
    Theo tính toán thì đảm bảo nhà đất xịn hơn chung cư rồi, nhưng còn phải nhiều phương diện, nhà đất mà từ đường vào lắt léo đến cả cây thì còn lắm vấn đề hơn ý ạ. Nếu mình có nhiều tiền thì sao phải nghĩ, nhưng chỉ có thế thì phải cân đo đong đếm, được cái này mất cái kia thôi ạ. Dù sao so với khoảng 4 5 năm về trước thì phải nói là chưa bao h BĐS lại lặn như thế này, có tiền thì mua thôi chứ cái j cũng có thời mà.
    Nhà em thì quan niệm dù sao cũng phải trung tâm 1 tí, xa xôi riêng cái khoản đi lại mỗi ngày cũng là 1 khoản tốn kém rồi nhé, ở trong nội thành môi trường sống, mua bán, học hành các con cũng khác. Tuy nhiên cái gì cũng có cái giá. Haizz, nói chung sau 1 năm tìm kiếm em cũng phải hạ tiêu chuẩn chán chê mới có quyết định này đấy ạ. Dù sao thì thời buổi kinh tế suy thoái, đồng tiền mất giá, để tiền ngân hàng chả bao h an tâm cả.

maianh1110_87 thích bài này.
  16. thienvy27

thienvy27 Thành viên chính thức

Chào các mẹ, mình cũng đang đứng giữa 2 lựa chọn nhà đất hay CC, các năm trước thì không giám mơ tới nhưng đến cơ hội vàng này thì phải chớp lấy thôi. Tài chính cuả em tầm 1.2tỷ, các mẹ tư vấn giúp em với. Cảm ơn các mẹ nhiều

17. mehocon1234

mehocon1234 Thành viên chính thức

chung cư hiểu như thế này....trời cũng không phải là của mình..mà đất thì lại càng không...lời khuyện chân thành là ko nên mua chung cư..chưa kể đến chất lượng...chung cư e đã làm nhiều rồi.có mỗi roy city và time city là ngon lành.còn đâu một đa số là nhếch nhác lắm...

BEYEUCUAME'S SHOP thích bài này.
  18. MeThanhcoi

MeThanhcoi Thành viên sắp chính thức

giá trung cư bây h đang rẻ đấy mẹ nó, nếu có ý định mua trung cư thì bây h mua là đc

19. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Đúng rùi. nếu mua để ở thì cứ mua thui biết đâu được đất cát sang năm lại đắt hơn, an cư mới lạc nghiệp chứ
    Tớ thấy nếu ai cần ko gian sống văn mình thì mua chung cư đi. môi trường dân trí nó đồng đều, chứ còn chất lượng công trình thì là yếu tố khó đoán biết lắm, có thể 5 năm hay 10 năm xuống cấp. nó cũng tiềm tàng nguy cơ cháy nổ,... ko ai nói trước được keangnam hiện đại thế còn hỏa hoạn đôi lần. Ôi Chị gái tớ mua nhà CC ở Kiến hưng mới 2 năm sử dụng mà thang máy lắc và kêu ầm ầm sợ khiếp.
    nhà mặt đất thì có thể môi trường dân trí ko được okie bằng nhưng lại thoải mái, đất là đất của ta, có xây thêm hay cơi nới hay gì gì nữa cũng đơn giản hơn, rồi là ko mất phí các loại,...ah mà còn chuyện sổ đỏ nữa nhé, mua chung cư thì chả biết bao giờ mới có sổ đỏ nhé, chứ nhà đất thì tiền trao tay là có sổ đỏ ngay.

20. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

tùy nhu cầu mà nên hay không nên thôi ạ, em thì thấy chung cư hợp với nhu cầu đại đa số các gia đình bây giờ
    còn nhà mặt đất thì có chút tài chính vẫn nên được ưu tiên
    càngd dể tiền mặt gửi NH thì chả biết ngày nào mới mua được nhà với tốc độ trượt giá hiện nay