Help, Help Khi con bị muỗi đốt

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi kimchi, 17/5/2006.

1. kimchi

kimchi Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi giúp em với, em vụng quá nên con em bây giờ bị muỗi đốt quá nhiều (vì máu trẻ con ngọt và da của con em thì dữ lắm), cháu lại hay gãi nữa, đã mắng rồi nhưng làm sao tránh được trẻ gãi ngưa. Nhà đã phun thuốc muỗi rồi, chắc sẽ phải phun lại vì chắc sắp hết thời gian, bôi thuốc vào con để phòng chống rồi (nhưng vẫn bị đốt và nó cứ rửa tay liên tục), thuốc bôi khi vừa bị đốt xong nhưng cũng khôgn ăn thua vẫn gãi, bây giờ mẹ cháu đang bôi nghệ xung quanh chân và 1 ít ở tay.
    Đang muốn hỏi mẹ nào con đã từng bị muỗi đốt mà gãi xước da như con em hoặc biết loại thuốc nào để bôi khi bị xước da, thuốc có thể bôi được vết thường hở và sẽ nhanh chóng liền da không để lại sẹo dnàh cho trẻ con thì giúp em vớiiiiiiiiiiiiiiiii. Da của con em trộm vía cũng trắng lắm, làm thế nào bây giờ huhuhuhuhuhuhu :cry: :cry:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kimchi
    Đang tải...

2. Mẹ Tí Bông

Mẹ Tí Bông Thành viên chính thức

Khổ thân con gái kimchi, thịt ngọt như của mẹ nó thảo nào muỗi không tha. :lol:
    Cách "gia truyền" của các cụ nhé:
    1.Bôi kem đánh răng p/s vào ngay nốt muỗi vừa đốt. Cái này Tí Bông làm thí nghiệm rồi.
    2.Cách thứ hai nghe có vẻ " hơi bẩn" nhưng hiệu nghiệm ko kém, không chỉ đối với muỗi đốt và với cả nhọt nữa đó là dùng nước bọt của mẹ (hoặc của con) - lưu ý chỉ dùng trong trường hợp nếu "sự cố" xảy ra khi thân chủ ăn cơm xong ít nhất 2-3 tiếng. Lấy bôi vào. Tịt liền. Đừng để con gãi, chân con thành hoa gấm tội nghiệp lắm. :lol:

3. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Nhà em dùng Close Up và Total Care mua của chị ý thì có bôi vào nốt muỗi đốt được không hay chỉ kem P/S thôi ạ? :axe: :axe:

4. Mẹ Tí Bông

Mẹ Tí Bông Thành viên chính thức

Tớ dùng các loại kem đánh răng bôi rồi, đều okie cả (nghĩa là đều giảm) nhưng nhõn P/S là đặc trị vượt trội (nốt muỗi đốt tịt rất nhanh, không bị ngứa). Chưa hiểu lý do thế nào :lol: . Mẹ HÀ Vy nên mua thêm kem oánh răng p/s tuýp nhỏ để một góc chuyên dành trị muỗi đốt đi.

5. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

Chị vẫn bôi kem Zambuk của Thái vào ngay vết muỗi đốt hoặc vết côn trùng cắn cho Tutu, hết ngay. Các mẹ mua lấy 1 hộp dùng bét nhè, mãi chẳng hết. Còn sợ các bé có sẹo thì em bôi kem nghệ Thái Dương 7k/tuýp cũng hiệu nghiệm lắm.

6. kimchi

Thế kem Zambuz, và các loại kem đánh răng thì có được bôi vào chỗ vết thương hở không hay chỉ vừa khi muỗi đôt????????
    @me Tutu: em cũng bôi kem nghệ Thái Dương rồi nhưng dính vào da thì ít vào quần áo con thì nhiều huhuhuh, có loại nào mà bôi không hết chỉ có rửa thì hết khôgn nhê???? mà sao bác vẫn chưa nằm ổ ha????
    @ mấy mẹ ơi: TB, HV,MẹMốc< mẹ Tutu, GB mẹ KC từ hôm đi Huế về mang hạt sen nhưng chưa gặp được các mẹ để đưa quà đây này ... thôi hay để 2 mẹ con KC nấu chè ăn dần vậy nhi????????? :lol: :lol:

7. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Chi ơi loại này ở hiệu thuốc có bán ko chi? Vì Bop nhà em da độc bị muỗi đốt là xưng đỏ to 1 cục rồi con bị chảy nước ra trông thương lắm nên cứ nhìn con lại thấy đau lòng :(

8. metutu&bom

Vết thương hở thì chị bôi cồn iôt :lol: :lol: nhưng mà hơi xước 1 chút chị cũng vẫn bôi Zambuk hoặc kem Sudo, tiện tay cái gì thì bôi loại đấy

Mẹ Bốp ơi, Kem Zambuk ở Colorfull WTT có bán đấy, chị không biết ở hiệu thuốc có không. Hồi trược chị mua bên Thái.

Mẹ KC cứ bôi kem nghệ cho bé để hết sẹo, xá gì dính vào quần áo :lol: :lol: Bác sắp nằm ổ đến nơi rồi còn 10 hôm nữa thôi. Hạt sen thì em bảo HaMH mang qua nhà chị rồi các mẹ tự qua lấy :lol: :lol: chuyện nhỏ ấy mà keke

9. kimchi

chị ơi bôi cồn iốt thì em sợ bị sót lắm, em chẳng lo dính bẩn quần áo đâu mà muốn thuốc dính vào người con để nhanh liền da chứ để dính quần áo thì uổng công lắm huhuhu, Để em tìm mua Zambuk giống bác vậy, bác ơi bao nhiêu xiền 1 lọ thê????

10. MeChipNhi

MeChipNhi Thành viên chính thức

Chúc metutu "Me tròn - con vuông!" :p

11. ngaminh

ngaminh Thành viên chính thức

Sao em bôi Sudo mà ko thấy đỡ nhỉ :?: Chắc khi nào lại phải đi mua Zambuk vậy.

12. metutu&bom

Cám ơn meChipNhi nhé !!!!

13. meNQT

meNQT Thành viên đạt chuẩn

Theo kinh nghiệm của nhà tớ thì mỗi khi Trang bị muỗi đốt tớ bôi nước hoa ngay, nếu không thì bôi nước bọt của mẹ là tịt luôn. (Nhà tớ thì nếu con ngủ trưa mẹ không mắc màn mới bị muỗi đốt).
    Nhà Kim Chi thử xem lại hệ thống đường nước, vườn tược, cây cảnh, cống rãnh .... xem sao để tiêu diệt muỗi tận gốc chứ, nhỡ mà bị sốt xuất huyết do muỗi đốt là khổ thân bé con lắm đấy 8)

14. kimchi

nước bọt của mẹ cũng ko ăn thua đâu (với con nhà mình), đúng là nàh có mảnh vườn nho nhỏ, nhưng của ôgn nội Kimchi nên ko có quyền xâm nhập vào, phải chịu thôi, phun thuốc muỗi vào cả cây nhưng cũng ko ăn thua

15. meNQT

meNQT Thành viên đạt chuẩn

Thế thì mẹ cháu làm thế này cho tớ:
    Mặc áo dài tay, quần dài, nhà cửa lúc nào cũng phải thoáng mát, khô ráo,đồ đạc gì không cần thiết thì giải tán đi cho rộng nhà rộng bếp để muỗi không còn nơi trú ẩn, đậy kín các bể nước, lu nước, (mẹ cháu kiểm tra xem trong nước sinh hoạt hàng ngày có bọ gậy không, nếu có phải thay nước thường xuyên), đi ngủ trưa cũng phải mắc màn, mua cái vợt diệt muỗi để gần người thấy muỗi là hạ luôn, 1 tuần phun thuốc muỗi 2 lần nhất là những hôm mưa gió ẩm thấp. Tớ không sợ con có sẹo đâu mà chỉ sợ con bị các bệnh nguy hiểm do muỗi gây ra thôi.

16. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Me KC tim mua kem Zambuz di roi cho em biet dia chi voi nhe! Con hat sen thi hom nao di 1-6 nha KC mang theo nhe, em lay luon duoc ko?

17. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

hehe , tớ thì chuyên gia bôi cồn , loại dùng để lau vết thương ấy , hihi, chả nhớ là bao nhiêu độ , nhưng chắc chắc ko phải loại để nướng mực rồi :D . đảm bảo 99% bé hết ngứa , con tớ bôi , bôi lại , ba lần liên tục chả thấy gãi nữ a , các mẹ thử xem . mấy lần bôi kem đánh răng , con toàn lau đi vì nó nên con vẫn ngứa .

18. Mẹ_Cún hói

Mẹ_Cún hói Thành viên rất tích cực

Theo em chị nên làm cửa chống muỗi sẽ đỡ nhiêu. mua lưới ở Bát Sứ về làm cho rẻ, trên phòng ngủ em làm hết cứ hở ra có con nào là em vợt liền, mà Cún nhà em không bao giờ nằm màn cả, nhưng cứ mỗi lần xuống tầng dưới là muỗi đốt chi chít đầy chân khổ ơi là khổ em lại phải bôi nước hoa đỡ liền, lúc chiều xuống nhà chơi CÚn nhà em lại bị gần 10 nốt 2 chân, nốt to bằng 2 hạt ngô ý, thương quá

19. camthuy23

camthuy23 Thành viên tích cực

Bé nhà mình bôi Sudo Cream thấy rất tốt, nhưng phải bôi lúc vừa bị muỗi cắn xong, vết cắn sẽ không bị tấy đỏ lên nữa và bé cũng đỡ ngứa. Còn nếu bé đã bị muỗi cắn lâu rồi thì.. . Sudo cũng bó tay. Mà mua cũng đắt lém nhé, nhà cháu phải rủ một bạn cùng cơ quan mua chung (hình như là 155k/hộp) nhưng được cái là bôi mãi không hết he he

20. bamebanh

bamebanh Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em cũng hay bị muỗi đốt , em hay dùng muối nhai uớt xong chà vào cũng thấy hiệu nghiệm lắm :D