Nhờ các mẹ tư vấn giúp nên mua máy xay nào để chế biến thức ăn dặm cho bé!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Thuong Nga, 10/2/2009.

1. Thuong Nga

Thuong Nga Thành viên chính thức

Đầu tiên xin lỗi Mod nếu bài này không gởi đúng forum! Mod thông cảm giúp vì coi tới coi lui chỉ dám gởi vào mục này vì thấy có liên quan đến vấn đề dinh dưỡng cho bé! :-?

Các mẹ ơi, con mình sắp tròn 5 tháng rùi, tính tập cho bé ăn dặm bằng cách tự nấu ở nhà chứ không mua bột làm sẵn.

Bà ngoại bé thì nói sẽ nấu gạo cùng với khoai tây hoặc cà rốt, đâu xanh, ... để làm bột ngọt cho bé ăn trước. Chính vì vậy mình muốn mua máy xay tay để làm nhuyễn thức ăn cho bé. Mình thấy các mẹ dùng máy Braun nhiều, vậy cho mình hỏi nên mua máy đơn năng hay đa năng (nhà mình không có nhu cầu đánh trứng làm bánh hay xay sinh tố cho người lớn), hay mua máy đơn năng kèm theo cái dao thớt để băm nhuyễn :D cho tiện. Thấy giá máy đa năng mắc quá, mà không biết có sử dụng được lâu không nữa. Theo các mẹ thì mấy cái máy dạng này dùng cho bé đến khoảng bao nhiêu tuổi thì không cần.

Ngoài máy Braun, còn loại nào khác nữa không? Nếu được các mẹ tư vấn dùm mình chỗ mua ở SG với nhé! Không biết ở Nguyễn Kim có bán mấy cái máy này không?

Cám ơn các mẹ trước nha! ;)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thuong Nga
    Đang tải...

2. heocon_thongminh

heocon_thongminh Top10 ngườibánhàngtốtI

Nhà mình cũng dùng Braun nhưng là loại đa năng . Dùng đa năng cũng có cái tiện là mình có thể dùng cốc dài để xay đồ sống và cốc tròn có nắp để xay đồ chín cho vệ sinh mẹ nó ạ .

Thuong Nga thích bài này.
  3. Thuong Nga

Cám ơn mẹ heocon_thongminh nhiều nha! Đang tính tiết kiệm nhưng chắc phải cân nhắc về máy đa năng rồi!

4. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Lần trước bé lớn của mình đến tuổi tập ăn dặm nình cũng mua máy xay về để nấu ăn cho bé, kết quả là đến gần 3 tuổi bé vẫn không thể ăn thức ăn lợn cợn được ( thường là bị ói ra), lần này rút kinh nghiệm mình nhất định không mua máy xay, chỉ băm rau thịt thật nhuyễn khi nấu cháo cho bé thứ hai, lúc bé còn nhỏ thì tán cháo qua rây và kết quả là bé đã ăn được cháo thịt băm không rây nát từ lúc 10 tháng.

Sửa lần cuối: 12/2/2009
  5. Thuong Nga

Cám ơn ý kiến của mẹ twophuong nhé! Mình cũng đang phân vân giữa máy xay đa năng & dụng cụ chế biến thức ăn dặm bằng tay (tính tập cho con ăn dặm theo kiểu Nhật Bản). Nhưng vì bà ngoại là người chính lo ăn cho bé (mình còn đi làm) nên sợ dùng dao thớt cực cho bà ngoại :(

6. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

Cùng một câu hỏi như ThuongNga. Nhưng tớ thì thấy có cả loại của Kenwood với Seiko. Chưa biết mua loại nào để dùng. Hiện nay con đang ăn bột ăn lliền nên chưa phải xay nhiều. Ít bữa nữa ăn đồ mặn mới cực

7. bimthoi

bimthoi Thành viên tập sự

minh cũng đang cho cu Bim ăn dặm, nhà có máy xay tay nhưng vẫn chưa biết dùng. Hôm trước xay thừ chẳng thấy nhuyễn gì cả, cuối cùng lại phải cho vào ray mới được. Mẹ nào có kinh nghiệm nấu bằng máy này ko?

8. bapluoc

bapluoc Bắt đầu nổi tiếng

nhà mình thì dùng máy gali, có 03 cối thủy tinh, có luôn cối ep trái cây nữa, giá cỡ 680k àh, xài rất tốt. loại gali 3 trong 1 đó.

9. Thuong Nga

Cám ơn sự giới thiệu của bapluyoc nha! Cho mình hỏi thêm, máy Gali có dễ làm vệ sinh không, ý mình hỏi chùi rửa có mau lẹ không ý mà! Bapluoc cho mình model máy với nhé để cuối tuần này đi tìm xem sao.

10. piggyfamily

piggyfamily Thành viên đạt chuẩn

theo mình thì bạn nên mua máy cầm tay của Braun là tiện nhất, vừa xay được thức ăn, vừa xay được hoa quả cho bé, vừa sạch vừa tiện, mà ko phải phân biệt thức ăn sống chín nhé, tớ toàn nấu chín cả con tôm, cả miếng thịt... rùi cầm máy cho luôn vào nồi -> hướng đến đối tượng (Thịt, tôm, cá..) thế là xong. Ngon lành. Máy Braun mình đang dùng là chị mình mua cho bên Sing nên có nhiều tốc độ, chỉnh tốc độ thấp thì thức ăn sẽ như là mình băm. Chứ cái cảnh băm băm với cái thớt nhà mình tớ sợ lắm, mất vệ sinh kinh khủng.

11. nganbop

nganbop Thành viên mới

Tớ giống y hệt mẹ nó, cách làm này rất tiện dụng, hehhe

12. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

ngày trước cũng chỉ có thớt mà băm thôi mẹ nó ạ. Tớ thấy cũng có mất vệ sinh đâu vì băm đồ sống rồi làm chín cho con ăn chứ. Cái máy này tiết kiệm thời gian cho mình thôi.

13. bapluoc

bapluoc Bắt đầu nổi tiếng

tất nhiên là khá dễ dàng, bạn có thể tháo rời đế xay và cối ra để làm vệ sinh nên sẽ rất ư là sạch sẽ

địa chỉ tham khảo nè:
    http://www.vatgia.com/362/84613/gali-gw-380a.html

http://goodsmart.vn/may-xay-sinh-to-da-nang-gali-gw380a-p-11189.html

bạn nên chọn cối thủy tinh cho an toàn.

14. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Mình đồng ý với bạn này, máy chỉ là để tiết kiệm thời gian cho mẹ thôi, chứ vệ sinh hay không vệ sinh đều do mẹ là chủ yếu, nếu mình sử dụng thớt nhựa (khg xài thớt gỗ) và thay thớt thường xuyên khoảng 4,5 tháng 1 lần thì không có vấn đề gì, quan trọng là trong thời gian chế biến thức ăn cho con thì cả vật dụng nấu ăn cũng như hai bàn tay của mẹ phải thật sạch, nếu sử dụng máy thì việc vệ sinh máy cũng vô cùng quan trọng và chiếm nhiều thời gian của mẹ lắm đấy.

15. mẹ Gấu A Gư

mẹ Gấu A Gư Me LƯỜI

Mình cũng dùng máy đa năng của Braun. Cốc xay của máy có chia vạch ml rất tiện để xay từng bữa ăn nhỏ cho con. Đồ ăn của con cho vào xay nhỏ, mịn thích lắm. Máy này rửa lại dễ nữa đỡ phải đụng dao thớt băm băm chặt chặt hơi bị lâu chứ tính mình lười lắm ít chịu lọ mọ như các mẹ đâu :p

Sửa lần cuối: 17/2/2009
  16. Thuong Nga

Hix, mình đã đi xem thử máy đơn năng của Braun, thấy nó khác với máy xay sinh tố quá, cái đầu xay nhỏ tí, hổng hình dung được nó xay thế nào?? Mình tính lấy cối xay nhỏ của máy xay sinh tố (loại dùng xay tiêu, thịt) để xay đồ ăn cho con, không biết có được không nữa. Mẹ nào có kinh nghiệm dùng máy xay sinh tố thì chia sẽ thông tin giúp mình nhé! Cám ơn các mẹ nhiều nhiều! :D

17. mebelilac

mebelilac Thành viên tập sự

Theo tớ thì ko nên , vì cái cối đó chỉ để xay đồ khô , nếu bạn xay đồ ăn cho con mà có nước thì sẽ bị chảy ra ngoài hết . Với lại vệ sinh khó lắm . Mình đang dùng máy xay đơn năng của Braun đây , cái đầu xay nhỏ vậy nhưng xay tiện lắm , có thể xay lượng thức ăn ít và vệ sinh cũng tiện hơn nhiều .

18. mẹ Gấu A Gư

mẹ Gấu A Gư Me LƯỜI

Máy xay Braun là máy xay cầm tay nên dáng máy nhỏ như vậy bạn ạ. Khi bạn muốn xay đồ ăn hoặc hoa quả cho con, bạn cho vào một chút nước, máy sẽ xay hết và xay rất nhuyễn, con ăn không sợ bị hóc đâu. Lúc đầu tiên mình chưa có kinh nghiệm nên chỉ xay thô, thì thấy có nhiều miếng hoa quả hoặc thịt không vào được dao xay. Sau này đổ nước vào thì xay thích lắm, mà chỉ cần vài phút là xay xong một bữa ăn cho con rồi. Mẹ nó thử dùng xem nhé.

19. trang_shuchin

trang_shuchin Thành viên sắp chính thức

K xay đc bằng máy xay st đâu bạn ơi.Mình cũng thử rồi,Con ăn dặm thì mình chỉ xay 1 chút thôi mà máy xay st thì to quá,kể cả loại cốc bé nhất để xay đồ khô cũng vẫn to,cái dao ở giữa nếu cho ít đồ quá thì k tới thức ăn,thịt hoặc rau k hề nhuyễn.Mà các con ăn dặm thì bữa nào phải làm bữa đấy ít một thôi chứ làm cả đống ra rồi cho các con ăn dần thì chất lượng k tốt đâu bạn ah.Mình cũng đã thử nhiều cách nhưng tốt nhất là nên mua máy xay đa năng của Braun.

20. Hoa Vàng

Hoa Vàng Thành viên mới

Đó có phải là máy xay bằng tay mà mình có thể điều chỉnh nhuyễn của thực phẩm k hả các chị,e cũng có nhu cầu nhưng k biết mua ở đâu,em đang ở TP HCM í màcác