mấy tháng con biết đứng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MeNamAnh, 17/5/2006.

1. MeNamAnh

MeNamAnh Banned

Các mẹ ơi cho em hỏi với, mấy tháng thì trẻ có thể đứng kể từ khi có người đỡ? con nhà em hơn 6 tháng mà khi bế lên đỡ nách bé chưa đứng được. Bình thường nằm chân đạp rất khoẻ, vẫn gồng thẳng chân được, cổ thì rất cứng. Thằng con bà chị chồng em hơn bé nhà em 12 ngày có người đỡ nó đã đứng được rồi. Không biết con em có thiếu canxi không nhỉ? có mẹ nào biết chỉ cho em với nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeNamAnh
    Đang tải...

2. janine

janine Thành viên rất tích cực

Mẹ này làm gì mà sốt ruột quá chừng. mới 6 tháng ngồi còn chả vững nói gì đến đứng. Con nhà mình 10 thángmới đứng vững, 15 tháng mới đi đấy. Tuỳ từng đứa thôi.

3. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Neu chi sot ruot thi co the cho be nha chi di BV Dinh Duong kiem tra xem, nhung thuong thi tre 6 thang thi chua dung duoc dau, chi dung cho be tap dung som qua, ke ca co nguoi do, vi co the lam anh huong den he thong xuong song cua be day chi a. Em duoc BS khuyen cao vay, khi nao con minh cung cap han thi moi cho tap dung co.

4. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

6 tháng thì chưa đứng được đâu, còn phải tập ngồi đã chứ!

5. MeNamAnh

MeNamAnh Banned

không phải em sốt ruột đâu mà tại hôm nay đi làm về BN bảo thử hỏi tư vấn xem vì con bà chị em hơn bé nhà em 12 ngày mà có người đỡ chân nó đã đứng thẳng lắm từ lâu rồi. Nếu không sao thì em cũng yên tâm hơn vì cu cậu cũng hiếu động lắm chân tay không lúc nào yên, mà bé cũng chưa mọc cái răng nào các chị ạ.

6. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

mẹ Nam Anh yên tâm nhé , con tớ chả bao giờ tập đứng , bình thường các bé khác nếu xốc nách thì 2 chân sẽ đạp dất rất cứng , con tớ chả bao giờ tập đứng cả , cho vào xe tập đi , toàn ngồi , chả bao giờ tập đạp chân , 9 tháng vẫn đứng vững , .. Chả bao giờ tập đi , cho vào xe tập đi cũng chỉ ngồi , 12 tháng vẫn đi vững , không bao giờ bị lao chúi về phía trước , mà đi chắc luôn , lúc dầu bước 3 bước thấy sợ dường lại , sau đó tập bước dài hơn . Nói thật với các mẹ là con nhà tớ chưa bao giờ bị ngã kiểu chúi mặt về phía trước , đi cực chắc . các mẹ đừng tập đi cho con theo kiểu mẹ ngồi đằng trước vỗ tay cho bé lao tới , như vậy bé sẽ vội vàng lao tới mẹ mà thành thói quen chúi về phí trước , các bé vốn hay khám phá nên bé sẽ tự đi thôi.

7. Hạ Long

Hạ Long Thành viên rất tích cực

Hình như cho đứng sớm quá cũng không tốt đâu mẹ Namanh ạ, cứ tập cho con từng bước một, bé nhà mình gần 9 tháng mà chẳng biết bò gì cả mà chỉ lê đi thôi. Mẹ chồng mình cũng sốt ruột nhưng chắc là chẳng sao đâu.

8. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Thôi chết, Cún nhà em bây giờ mới gần 6 tháng mà đã suốt ngày đòi đứng và đi rồi. Đặt ngồi xuống thì hai chân cứ đẩy xuống đất đòi đứng lên bằng được. Như vậy là sớm quá hả các chị? Liệu có sao ko nhỉ? E lo quá, khéo lại bị gù lưng, khuỳnh chân thì chết.

9. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Bông nhà tớ, 14 tháng mới đứng, 2 tuần sau là đi luôn, nói thì gần 2 tuổi mới nói. Bây giờ thì nói luôn mồm, suốt ngày chạy nhảy như con choi choi vậy.

10. BobeLinh

BobeLinh Thành viên mới

MeNamAnh đi đâu mà vội thế, mới có hơn 6 tháng thì đứng làm sao đươc. Khả năng tập lẫy, tập đi đứng, nói là tùy vào sự phát triển của mỗi bé . Con nhà mình mới được 6 tháng 1 tuần mình còn chưa cho tập ngồi đâu nhưng bé đòi bế ngồi từ 4 tháng cơ, để khi nào bé cứng hẳn bé sẽ tự ngồi được, ko đi đâu mà vội . Cách đây 2 tuần bé nhà mình còn đang bế ngồi rồi tự đòi đứng dậy, cứ đứng lên rồi lại ngồi xuống mình chỉ đỡ nách thôi, tuần này bé cũng đứng được lâu nhưng mình chỉ cho đứng ít thôi vì hầu hết các bé cùng lứa tuổi như vậy chỉ đang tập ngồi thôi.

11. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Thông thường, các em bé sơ sinh đều có phản xạ đặt chân xuống khi chân chạm xuống đất như của cún con. Nhưng đó chỉ là một phản xạ có điều kiện. Em cũng đã từng lầm tưởng là con mình muốn đứng sớm, nhưng thực tế không phải như vậy.

Mỗi bé có tốc độ phát triển khác nhau, mẹ Nam Anh không nên so con mình với con hàng xóm. Việc mà chị có thể làm được là nếu lo lắng cháu còi xương thì có thể đưa bé tới gặp bác sĩ. Các chuyên gia đánh giá cao giai đoạn bò của các con. Bé sẽ dễ dàng khám phá môi trường xung quanh, làm chắc các cơ chân. Đôi khi nếu tập cho bé đi sớm, bé sẽ bỏ qua giai đoạn tập bò.

12. Happy Mom

Happy Mom Thành viên mới

hehe, con gai em cung vay. luc 6 thang tuoi do nach ma chan cu co len, chang chiu dung gi ca, gio 8 thang rui, cho xe tap di ma cung chang chiu dung.
    A, cac me cho em hoi luon chau 8 thang ma chua moc rang nao, dau thi hoi bi go ghe, co phai la dau hieu thieu canxi khong? Em co nen cho bo sung canxi khong va nen uong loai nao nhe
    Cam on cac me nhieu

13. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Be 8 thang ma chua moc rang nao thi chac la thieu canxi roi me no a, chi nen cho be di vien DD kham xem, cac BS o do se ke don cho be uong vitamin D day chi a.
    Chuc be som moc rang nhe! :D

14. zozo

zozo Thành viên tích cực

HappyMom ơi cháu mình 11 tháng mới mọc cái răng đầu tiên thì sao - mà là con trai nhé. Mọi người hay nói là con trai thì cứng cáp hơn con gái mà, nhưng 11 tháng mới mọc cái răng đầu tiên, và đã mọc thì mọc liền tù tì luôn! Bây giờ thì nó 4 tuổi rồi - nghịch như quỷ ấy! Vì thế Happymom cứ yên tâm nhé - mình nghĩ không sao đâu! Nếu mẹ lo con thiếu canxi thì chịu khó cho con phơi nắng 15~20 phút mỗi ngày.

15. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Con bé nhà mình 5 tháng 1 cái răng dưới, 8 tháng thêm 1 cái răng dưới, 12 tháng 2 cái răng cửa, đến tận 20 tháng thì số còn lại lên cùng lúc luôn. Rồi cũng chẳng sao cả.

Kinh nghiệm truyền miệng đây, nhất là đối với các bà mẹ sắp sinh và vừa sinh xong nhé:
    Nếu muốn con mọc răng không bị ốm thì sau khi sinh bé ra đếm đúng 3 tháng 10 ngày, lấy nắm rau ngót sạch giã nhuyễn rồi pha thêm ít nước ấm vào. Lấy khăn sữa sạnh quấn vào ngón tay chấm nước rau ngót đó, bôi đều lên lợi của bé cả hàm trên hàm dưới , vào sâu tận vòng răng hàm nhé, bôi kỹ một chút.
    Tớ thực hiện đúng như vậy nên con tớ mọc răng cả hàm chẳng ốm cũng chẳng hề tướt 1 lần nào luôn.

Hehehe từ chuyện đứng ngối đến chuyện còi xương sang chuyện răng rồi đây, hết chủ đề răng đến gì nhỉ?

16. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Mẹ Golden ơi, em thấy mọi người bảo lấy lá hẹ. Rau ngót cũng đc hả chị?
    Biết trước là rau ngót cũng đc thì em đã làm từ lâu rồi. Hic... chỗ em ko có lá hẹ nên ko lau đc cho con.
    Bây giờ con em chảy dãi nhiều lắm cơ. Chả thấy hiện tượng mọc răng mà lại chảy dãi, mỗi ngày thay 4 cái áo vì cứ gặm cái gì là lại ướt áo.

17. Ðề: mấy tháng con biết đứng

trộn vía con nhà chị cúng cáp quá, con nhà em dc 4 tháng 4 ngày mà chưa biết lẫy, mới chỉ có biêta phum mưa,