Bé hay ói quá, ai giúp em với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Hieu Nghi, 17/5/2006.

1. Hieu Nghi

Hieu Nghi Thành viên đạt chuẩn

Chị Hằng và các mẹ ơi, có ai gặp trường hợp của em ko giúp em với!
    Mấy hôm nay em rầu quá. Bé nhà em ói hoài à. Từ lúc bé 2 tháng tuổi, bé bỏ bú bình, cứ cho bú bình là ọe ọe rồi ói không chịu bú. Sau đó em chỉ cho bé bú mẹ mà thôi. Bây giờ được 4 tháng rưỡi rồi mà sao bé vẫn cứ ọe ọe không hết. Mấy ngày nay cứ ọe là ói. Chán ghê cơ.
    Em cho cháu đi khám bác sĩ thì nói là bé khỏe không có vấn đề gì rồi cho một ít thuốc về nhà uống nhưng cũng chẳng tiến triển gì cả. Mẹ chồng em nghe nói dùng thuốc cam hàng bạc uống sẽ hết, không biết có đúng không? Thuốc đó có uống được không ạ?
    Mẹ Luti và các mẹ ơi, các chị có biết gì về bệnh này ko? Làm thế nào cho bé hết bây giờ? Bé ói làm em sốt ruột và xót quá mà không biết làm thế nào?
    To mẹ minh nguyệt:
    Chị Nguyệt ơi, hôm qua em có đưa bé đến nhà bác sĩ Trần Thành Trai để khám. Bác Trai nói bé không bị bệnh gì cả rồi cho em mấy viên thuốc nhỏ màu vàng (trên có chữ CALI) về uống. Thật sự em ko biết thuốc có tác dụng gì? Em cho cháu uống 4 liều rồi mà vẫn cứ ói. Chị hay cho con khám ở bác sĩ Trai vậy chị có biết thuốc đó có tác dụng gì không? Em hỏi thì bác sĩ bảo uống thuốc sẽ làm tan đờm, nhưng con em có bị đờm bao giờ đâu????

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hieu Nghi
    Đang tải...

2. MebeNi

MebeNi Thành viên mới

Em cũng chỉ mới có bé đầu tiên nên kinh nghiệm không nhiều nhưng có vẻ trường hợp Hiếu Nghi hơi giống Ni hồi nhỏ, chị có cho bé uống Motilium không ? Đến giờ trong nhà lúc nào cũng có chai thuốc đó, nói chung theo em nghĩ nếu bé không bệnh gì thì có thể xem đó là do bé đang bước thay đổi sang một giai đoạn khác, có thể bé sẽ bỏ bú, bực bội hoặc hay nôn, mau thì vài ngày chậm thì hơn tuần, nhưng Motilium uống hay lắm, bé không khỏe hay nôn chị cho bé uống trước khi bú sữa khoảng 15'- 30' sau đó ăn vào sẽ không sợ nôn, Ni 4 hôm trước cũng vậy hình như muốn mọc răng lười ăn hay nôn em cũng cho bé uống sau 2 ngày ăn uống trở lại bình thường, chị thử xem ha .
    Chúc Hiếu Nghi mạnh khỏe ăn giỏi ngủ ngoan cho mẹ vui .

3. MebeNi

MebeNi Thành viên mới

Em cũng chỉ mới có bé đầu tiên nên kinh nghiệm không nhiều nhưng có vẻ trường hợp Hiếu Nghi hơi giống Ni hồi nhỏ, chị có cho bé uống Motilium không ? Đến giờ trong nhà lúc nào cũng có chai thuốc đó, nói chung theo em nghĩ nếu bé không bệnh gì thì có thể xem đó là do bé đang bước thay đổi sang một giai đoạn khác, có thể bé sẽ bỏ bú, bực bội hoặc hay nôn, mau thì vài ngày chậm thì hơn tuần, nhưng Motilium uống hay lắm, bé không khỏe hay nôn chị cho bé uống trước khi bú sữa khoảng 15'- 30' sau đó ăn vào sẽ không sợ nôn, Ni 4 hôm trước cũng vậy hình như muốn mọc răng lười ăn hay nôn em cũng cho bé uống sau 2 ngày ăn uống trở lại bình thường, chị thử xem ha .
    Chúc Hiếu Nghi mạnh khỏe ăn giỏi ngủ ngoan cho mẹ vui .

4. Mẹ Minh Týt

Mẹ Minh Týt Thành viên mới

Mẹ Hieu Nghi ơi, thằng bé nhà mình ngày xưa cũng hay bị ói lắm đấy mà cũng chẳng có cách gì đâu nên bạn đừng sốt ruột. Khi cho bé ăn xong, bạn hãy ợ sữa cho bé nhé, bạn bế bé dựa vào vai bạn rồi vỗ nhẹ lưng, khi bé ợ được không khí trong dạ dày ra là sẽ đỡ ói, tất nhiên khi bé ăn no xong, đừng để bé tự nằm vì nó quẫy nhiều cũng ói đấy. Chịu khó bế bé 1 khoang thời gian ngắn để bé thoải mái. Bé nhà mình ngày xưa ói nhiều mình cũng sôt ruột lắm, nhưng rồi cũng quen thôi rồi đến khi bé hết ói lúc nào cũng không biết nữa. Giờ ăn cháo rồi mà thỉnh thoảng vẫn ói đây này. Mẹ Hieu Nghi đừng sốt ruột nữa nhé. Cứ bình tĩnh.

5. Hieu Nghi

Em cũng có chai Motilium, cũng vỗ nhẹ cho bé ợ hơi rồi ẵm bé rất lâu mới đặt bé nằm nhưng bé vẫn ói. Bất kể khi no hay đói, nhiều lúc đang chơi đồ chơi hoặc nói u e cũng ọe 1 tiếng rồi đỏ mặt lên. Khi đó mà em ko vuốt kịp thì ói hết. Mỗi lần như thế em phải vuốt ngực bé rất mạnh tay. Nhìn con mà xót lòng xót dạ quá! huhu. Em thật sự rất lo lắng cho sức khỏe của bé. Không biết trong cơ thể của bé có bệnh gì ko?

6. Hieu Nghi

Em cũng có chai Motilium, cũng vỗ nhẹ cho bé ợ hơi rồi ẵm bé rất lâu mới đặt bé nằm nhưng bé vẫn ói. Bất kể khi no hay đói, nhiều lúc đang chơi đồ chơi hoặc nói u e cũng ọe 1 tiếng rồi đỏ mặt lên. Khi đó mà em ko vuốt kịp thì ói hết. Mỗi lần như thế em phải vuốt ngực bé rất mạnh tay. Nhìn con mà xót lòng xót dạ quá! huhu. Em thật sự rất lo lắng cho sức khỏe của bé. Không biết trong cơ thể của bé có bệnh gì ko?

7. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ Hiếu Nghi,

Thế mẹ đă bắt đầu cho tý chất bột vào sữa của con chưa ?
    Bé bị ói có thể do một số nguyên nhân sau :
    - Do cấu tạo của bộ máy tiêu hóa : Đường ruột của trẻ con thường được ví "thẳng như ruột ngựa" nên nhiều bé chỉ động cựa mạnh cũng có thể ói ra . Cái này thường sau một tuổi thì giảm đi

- Do bị một chứng bệnh gọi là trào ngược thực quản : Nhưng bé nhà bạn đã khám BS nói bình thường rồi thì chắc là loại trừ được
    - Do cổ họng quá nhạy cảm, chỉ cần gợn nhỏ gì đó cũng có thể gây phản xạ ói .

- Do ăn quá no, do tư thế, do nuốt nhiều khí trong khi ăn
    - Do bé bị lạnh bụng, do có đờm, do viêm VA...

- Do thức ăn không hợp, theo bên đông y thì bé ăn đồ lạnh dễ bị ói .
    - Do sữa pha không đúng tỷ lệ , hoặc do sữa có chứa quá nhiều can xi, hoặc sắt ...
    - Do bé uống nước quả quá sớm, đặc biệt là các nước quả gây lạnh bụng đầy bụng khó tiêu
    .....

Vậy mẹ Hiều Nghi thử xem trong các nguyên nhân trên có nguyên nhân nào có thể có với bé nhà bạn không nhé .
    Để tránh ói, có thể áp dụng tạm thời mấy cách sau :

- Cho bé ăn tý một, đưng cho ăn nhiều trong một lần
    - Cho thêm tý chất bột vào sữa để giúp cho dạ dày "nặng" hơn một chút, đỡ óc ách toàn nước dễ ói
    - Xoa bụng cho bé đều đều sau khi ăn chừng một giờ
    - Nếu bé bú mẹ thì mỗi ngày mẹ nên ăn một chút gừng và xem lại chế độ ăn của mẹ

- Thuốc chống ói chỉ dùng khi thật cần thiết thôi mẹ Hiếu Nghi ạ

Mẹ Hiếu Nghi cứ xem nguyên nhân xem thế nào rồi trao đổi tiếp nhé

-

momo thích bài này.
  8. trucmai

trucmai Thành viên đạt chuẩn

Trước đây Trucmai ói kinh niên.
    Từ ngoài 1 tháng đến gần 3 tuổi, một ngày trung bình 1 đến 2 lần. Tất cả các thuốc đều bó tay, từ thuốc chống ói, Motilium hay Neoneptine..........
    Đến nỗi gần 2 tuổi mới bắt đầu tập ăn lợn cợn được.
    Bây giờ thì OK rồi.
    Nghe một mẹ bên webtretho chỉ: lấy tay tre + gừng nướng lên rồi giã lấy nước (?) cho bé uống sẽ hết. Mình chưa thử vì lúc biết đến tip này thì con hết ói rồi.
    Bạn sang bên webtretho tìm xem sao. Hình như trong Kinh nghiệm hay.
    Các mẹ đừng nghĩ mình quảng cáo cho WTT nhé, chỉ là cũng có con như vậy, thông cảm với nhau nên giúp nhau tìm các cách có thể (vái tứ phương) xem sao thôi.

9. trucmai

Trước đây Trucmai ói kinh niên.
    Từ ngoài 1 tháng đến gần 3 tuổi, một ngày trung bình 1 đến 2 lần. Tất cả các thuốc đều bó tay, từ thuốc chống ói, Motilium hay Neoneptine.......... Uống sữa chống ói cũng không giải quyết được gì
    Đến nỗi gần 2 tuổi mới bắt đầu tập ăn lợn cợn được.
    Bây giờ thì OK rồi.
    Nghe một mẹ bên webtretho chỉ: lấy tay tre + gừng nướng lên rồi giã lấy nước (?) cho bé uống sẽ hết. Mình chưa thử vì lúc biết đến tip này thì con hết ói rồi.
    Bạn sang bên webtretho tìm xem sao. Hình như trong Kinh nghiệm hay.
    Các mẹ đừng nghĩ mình quảng cáo cho WTT nhé, chỉ là cũng có con như vậy, thông cảm với nhau nên giúp nhau tìm các cách có thể (vái tứ phương) xem sao thôi.

10. trucmai

Quên mất một điều vô cùng quan trọng.
    Mẹ Hiểu Nghi đừng lấy tay vuốt và ấn ngực con khi bé đang ói nhé. Cực kỳ nguy hiểm đó. Sữa có thể lọt vô đường thở và gây nguy hiểm cho tính mạng của bé.
    Mình đã từng gặp một chị, vì làm như vậy mà mất bé con 3 tháng tuổi, rất kháu và khoẻ mạnh.......

annam thích bài này.
  11. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Con mình cũng bị nôn trớ từ nhỏ tới bây giờ gần 3tuổi rồi vẫn bị. Có lẽ do cấu tạo sinh học của bé không như bé khác.
    Mình chỉ có thể ngăn ngừa bằng một số cách thế này:
    - Cho bú xong thì vỗ lưng cho bé ợ hơi, bế vác 1 tiếng rồi mới đặt nằm
    - Tới lúc cho ăn dặm thì vừa cho ăn vừa để bát nước nguội bên cạnh, một lúc lại cho nhấp miệng
    - Không cho bé ăn ở nơi có gió, tập trug vào việc ăn uống không cho vừa xem vô tuyến vừa ăn, không cho ăn chỗ đông người
    - Lúc bé bị ói thì để bé ói hết, không can thiệp, hoặc nếu chuẩn bị ói thì làm trò cho bé quên, hoặc kéo mạnh tai bé về phía trên....
    - Nghỉ một chút rồi mới cho ăn lại.
    - Tới lúc ăn được đồ cứng thì khuyến khích bé ăn xong mới nói chuyện, ăn từ từ, nhai kỹ....

12. Hieu Nghi

Chị Hằng ơi, m đã thử lấy nước cháo pha bột cho bé nhưng bé ko chịu ăn. Chắc là cổ họng bé nhà em quá nhạy cảm rồi nên khám tới mấy bác sĩ mà cũng ko thấy gì. Lúc trước bé ko thích bú bình, em cứ ép mãi nên bé nôn ọe ko chịu bú. Bé nhận thấy làm như vậy mẹ hoảng sợ ko ép nữa nên riết rồi tạo phản xạ ko tốt cho con. Mà chị ơi, phản xạ đó có tự hết không? Bây giờ ăn uống thứ gì cũng nôn ọe. Đã hơn 1 tháng tập ăn dặm rồi mà bé nhà em mới ăn được có chút xíu. Mà thôi nếu bé không bị bệnh là em mừng hết lớn rồi, cũng ko dám ép bé ăn uống nữa, cũng ko khám xét gì luôn, đành phải học cách "sống chung với lũ" thôi.
    Mẹ trucmai ơi, đọc bài của chị em hết hồn luôn. Từ hồi trước đến giờ mỗi lần bé ói là mẹ và bà nội cứ khóc ầm lên rồi hì hục vuốt trước vuốt sau để bé ngừng ói. Thấy chị nói em sợ quá. Hú vía... May mà hôm nay em khỏe bệnh rồi nên tranh thủ vào diễn đàn, chứ nếu ko thì ko học được các kinh nghiệm quý báu của các mẹ. Em cám ơn mọi người.

13. Mom cua Bin

Mom cua Bin Thành viên mới

Các chị ơi, Bin nhà em được 3 tháng 1 tuần rồi mà cung hay bị trớ lắm . Mỗi lần ăn xong em đều đỡ bé ngồi lên rồi vỗ lưng cho bé ợ hơi . Nhưng cứ vừa ợ hơi xong là bé lại ọc sữa ra ngay . Em không biết tại sao nữa . Nhiều khi bú xong em không dám cho bé ngồi lên nữa .

14. Bong Uyên

Bong Uyên Bắt đầu tích cực

15. THỦY NGUYÊN

THỦY NGUYÊN Bắt đầu tích cực

Nói về vụ nôn trớ này bé nhà em là có kinh nghiệm luôn . Bé chuyên gia trớ , lúc rặn ị là thể nào cũng trớ. Đến nổi lo lắng mình cũng cho bé đi BS vì sợ bé bị làm sao nhưng BS cũng nói k làm sao cả bé bình thường có điều cho bé ăn từng chút 1 thôi , đừng cố ép ăn nhiều . Bây giờ bé gần 11 tháng rồi mà thỉnh thoảng vẫn bị ọc đầy , dọn dẹp riết oải luôn nên đút bé ăn phải mẹ đút chứ nhờ ai đút là y như rằng sữa cũng như cháo ra luôn .

16. mebesou

mebesou Banned

17. mebesou

mebesou Banned

MeLuti oi,
    Be Sou nha em cung hay bi non oe nhu the, co khi oc het ca cu sua vua bu duoc! :cry:
    co lan cho di Bs,BS bao co the do be 3,4ngay chua "i" duoc nen cung de bi "oc sua" nhu the!va cho thuoc menvisinh ve duong tieu hoa cho be uong,nhung van ko thay kha quan gi!
    Be nha em lai hay co tat dua ca nam tay vao mieng-roi lai non oe!lam suot ngay me cu phai canh chung!! :x
    hom nay nua la bua thu 4 roi ma Be sou nha e chua di "i" nua,khong biet co phai vi the ma 2 hom nay toi nao be cung bi oc sua ko Me Luti?? :roll:

18. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ bé Sou à,

Đúng là lâu đi ị cũng là một nguyên nhân gây nôn trớ cho bé đấy, cái này thì phải giải quyết vấn đề ị . Vấn đề này các bố mẹ ở đây bàn cũng nhiều nhiều rồi , mẹ Sou xem thêm nhé

19. mebesou

mebesou Banned

20. Bông hồng nhỏ

Bông hồng nhỏ Thành viên tập sự

Con mình thì ói từ bé tới giờ, chữa đủ kiểu k đc. Đành phải chấp nhận vậy. Mệt lắm. :cry: