Lần đầu tiên bước chân vào làm nhân viên kinh doanh

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi chichivan, 29/7/2011.

1. chichivan

chichivan Thành viên mới

Chào các mẹ, E vốn học nghề kỹ thuật giờ chuyển sang làm nhân viên kinh doanh. Em chẳng biết bắt đầu từ đâu. Nghề kinh doanh thì em cũng đam mê cũng thích thú. Nhưng em chẳng biết mình phải bớc đi như thế nào, chăm sóc khách hàng ra sao. Mẹ nào có kinh nghiêm thì chỉ mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chichivan
    Đang tải...

2. Tamnguyencom

Tamnguyencom Thành viên sắp chính thức

Ðề: Lần đầu tiên bước chân vào làm nhân viên kinh doanh

Hihi, em cũng học kỹ thuật, rồi ra làm kinh doanh nè, nhiều điều thú vị lắm. Nhâm nhi dần dần nhé!

3. bevivu

bevivu Thành viên đạt chuẩn

mình cũng thế, học kế toán rùi ra trường làm sale ngân hàng!
    qua được 2 vòng thi, mình đi đào tạo với tâm trạng đầy bỡ ngỡ, thật sự thấy thiếu tự tin vì các bạn xung quanh ai cũng có kinh nghiệm sale! Sau đào tạo, bọn mình thi thêm 2 vòng nữa rùi mới chính thức phân chi nhánh làm việc!
    Ngày đầu tiên đi làm, đội mình toàn các bạn trẻ, leader của mình sinh năm 88, một ngày quan sát, mình e dè vô cùng, đầu tiên là kĩ năng gọi điện, giới thiệu sản phẩm và book lịch hẹn với khách hàng, ui, chưa bao giờ làm luôn, cầm điện thoại mà lúng túng, ngượng đỏ mặt...mình nghĩ phải viết hết những điều cần nói ra giấy, thế là mình soạn nội dung đầy đủ của một bài tư vấn...hi, cẩm điện thoại lên là mình nhìn giấy đọc...được cái giọng mình cũng nhẹ nhàng, từ tốn nên cũng ổn...vài lần cầm giấy, thế là xong, mình thuộc luôn ...
    Lần đầu gặp khách hàng lạ lắm, mình đi cùng sếp, mình ngồi im nghe sếp tư vấn, không nói câu gì...lần thứ 2, mình đi một mình, hi, mình cứ luyên thuyên các kiểu...nói một mạch về sản phẩm của mình...khách hàng nghe xong thế là thành công...thực tế, có một số trường hợp là tự thân sản phấm nó tự bán nó rùi...chẳng cần đến kĩ năng của sale...trước khi gặp khách hàng, mình nắm rất chắc về sản phẩm của mình và các sản phẩm có khả năng cạnh tranh, với bất kì câu hỏi gì của khách hàng mình cũng có thể lách được...
    Với mình, mình rất kiên nhẫn trong việc quan sát và học hỏi, mình không ngại vất vả...
    Chăm sóc khách hàng mới khó bạn ui, đôi khi nó là cái duyên, mình rất kém vụ này, toàn nhờ các bạn cùng phòng, hic, chúng nó cứ dẻo quẹo...thực tế, chăm sóc khách hàng đôi khi là nịnh nọt, xin xỏ sự giúp đỡ...kiểu như, "em đang trong thời gian thử việc, hết tháng này là xét duyệt kí hợp đồng, nếu không đủ chỉ tiêu sẽ không được kí, đến giờ còn thiếu mỗi gì đó...mong chị giúp đỡ"...tất nhiên, sự nhờ vả này cũng phải phù hợp với lợi ích khách hàng...
    Nói chung, làm kinh doanh thì có nhiều điều phải trải nghiệm mới hiểu đhiược, bạn đừng nóng vội, rùi theo thời gian và sự cố gắng, bạn sẽ tự trau dồi kĩ năng cho mình...hi, kinh doanh cũng là tùy cơ ứng biến...nên ... chúc bạn may mắn!

adongfurniture thích bài này.
  4. Tamnguyencom

Tamnguyencom Thành viên sắp chính thức

Ngày đầu tiên mình đi làm cũng thế, gọi điện thoại cho khách hàng cũng vậy, run ơi là run, cũng phải viết ra giấy nữa. Làm 1 thời gian thì thấy quen, đúng là tự sản phẩm nó tự Sales cho nó thật, khách hàng nhà mình khá tin tưởng vào công ty, tại dịch vụ sau bán hàng tốt. Nên họ tín nhiệm.

5. bevivu

bevivu Thành viên đạt chuẩn

uây, với mình ngoài những điều chia sẻ trên thì một yếu tố cực kỳ quan trọng trong nghề sale là database khách hàng, tùy theo tính chất công việc mà lựa chọn khách hàng mục tiêu, thực tế là mình không thể ngồi chờ mà phải tự tìm đến với khách hàng!

6. minhxinh

minhxinh Thành viên tập sự

ai làm sale dần dà cũng lẻo mép, lươn lẹo cả! hi, mình đùa thế, mình cũng làm sale, ngày xưa ngố ơi là ngố, cứ thật thà mãi , chẳng được việc lắm, một thời gian được các anh chị đi trước rèn luyện...thế mà cũng khác thật!
    Mình thấy bạn bevivu chia sẻ cũng đúng đó, mình cứ phải liên tục tìm xin danh sách khách hàng rùi sàng lọc, cư như mò kim đáy bể í, nhiều khi 1 danh sách 100 ng, chỉ kiếm được 1 khách hàng thui!

7. thoitrang_online

thoitrang_online Thành viên mới

Nghề sale ban đầu làm rất nản vì gặp rất nhiều khó khăn
    - Áp lực vì ko có kinh nghiệm
    - Áp lực vì ko biêt mời khách thế nào cho khéo
    - Áp lực về doanh số nữa

8. kenhnhansu

kenhnhansu Thành viên chính thức

Làm sale rất hay, công việc lúc nào cũng mới mẻ, học được nhiều kinh nghiệm, được tiếp xúc với nhiều người...

9. susi1990

susi1990 Thành viên mới

Không hiểu cứ gọi điện cho khách tắt máy cái phụp là mình lại thấy nản rồi. mà mình bị áp lực 2 tuần thử việc ko có hợp đồng thì cho nghỉ luôn huhu

10. oliver_shop

oliver_shop Thành viên rất tích cực

Mình cũng tiếp xúc với bác bạn sales ngân hàng nhiều vì liên quan đến nghề của mình, gặp không ít các bạn có kỹ cùng cách ứng xử rất khéo léo khiến khách hàng rất có thiện cảm, có thể trong thời buổi cạnh tranh như thế này việc chăm sóc khách hàng là cực kỳ quan trọng, chỉ cần mình quan tâm đến khách hàng một chút, có thái độ tích cực với khách hàng thì công việc sẽ trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết.

11. hoahong-trang

hoahong-trang Thành viên chính thức

Làm sales hay bị áp cái Doanh Số đôi lúc chán nản chưa làm đã muốn nghỉ rồi ý

12. susi1990

susi1990 Thành viên mới

Nhưng giờ xin việc khá khó có cong việc làm là đã may mắn hơn nhiều người khổ nỗi áp lực không hề nhỏ

13. NgaKudo

NgaKudo Thành viên mới

Em cũng mới bước vào làm nhân viên kinh doanh bất động sản các mẹ ạ. Em mới chỉ đang học việc thôi mà nản quá. Nhất là khâu gọi điện. Em không được tốt cho lắm, vẫn còn ngại lắm.

14. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

làm nvkd mình thấy vất vả lắm, bù lại nếu làm dc thì hoa hồng cao