Hình ảnh và nhận biết tổ yến đảo

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi heocon_thongminh, 29/7/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Shu120809

Shu120809 Cối Xay Yến Có Hạng !

Ðề: Kinh nghiệm phân biệt tổ yến

Mời mọi người ngự lãm mấy tổ yến này nào :

Tổ yến cực đẹp nhỉ ! đấy là nhà Shu chụp bằng Iphone, nếu bằng máy Canon thì ảnh sắc nét hơn nữa.

Xin thưa với mọi người là YẾN NHÀ đấy ạ. Sở dĩ có hộp yến nhà này là nhà Shu được người quen nhờ mua yến có điều là yến nhà chứ ko phải yến đảo. Nhà Shu đã nhờ chính em T lấy cho hộp yến nhà tại NT. Quả thật nhà Shu cũng choáng vì nhan sắc cấp quốc gia của mấy em yến này. Nhưng chỉ là ấn tượng ban đầu thôi, còn lại nhìn hoàn toàn khác với yến đảo. Đến Shu nó còn biết 2 tổ khác nhau khi chị thử đố nó đấy T à - chưa nói đến khoản định vị bằng mũi nữa ..hì..hì. Tóm lại yến nhà là yến nhà, yến đảo là yến đảo ko thể lẫn lộn được. Giờ có bịt mắt thì ngửi cũng ra nếu bịt mắt bóp mũi nữa thì mới chịu thôi..he..he:p:p:p:p:p:p:p:p

Ảnh yến đảo chính hiệu này, ( ảnh của loạt yến vàng lần trước nhà Shu chụp bằng canon nên long lanh hơn đám yến nhà kia). Nhìn ảnh rồi- quay lại cần đọc kỹ những yếu tố mà em T và bác 2008888 đã nêu ở trên nhà Shu tin rằng mọi người sẽ tìm thấy được thông tin bổ ích cho mình khi muốn tìm hiểu về yến. Nhà Shu cất công chụp ảnh và post lên đây chỉ với một mong muốn duy nhất :rằng mọi người- nhất là các bà mẹ mua dùng cho con dù để nâng cao sk hay điều trị bệnh hãy bỏ thời gian ra tìm hiểu thật kỹ để có thể nhận biết và mua được đúng hàng. Có như vậy tác dụng của tổ yến mới thực sự được chứng minh, và chúng ta những người tiêu dùng trực tiếp không phải ân hận vì đã mất thời gian , tốn tiền vô ích.

Sửa lần cuối: 12/8/2011
  2. phonglan tháng 2

phonglan tháng 2 Thành viên rất tích cực

Ðề: Hình ảnh tổ yến đảo

Thủy ơi, tặng bà ảnh các em hồng yến đợt tôi lấy tháng 6 này, làm sao để bổ sung vào BST ở trang 1 cho phong phú được nhỉ. :D

heocon_thongminh thích bài này.
  3. kenhnhansu

kenhnhansu Thành viên chính thức

Thông tin hữu ích. Cảm ơn Bạn.

4. chippi

chippi Thành viên sắp chính thức

Em có chút kinh nghiệm phân biệt yến huyết chia sẻ với cả nhà. Huyết yến đảo chân thường bé, bề mặt ko nhẵn thín, mùi nồng nồng, đặc biệt màu sắc đỏ rất thật, khi đưa tổ yến ra nhìn dưới ánh sáng mặt trời màu đỏ của tổ yến càng rõ hơn như màu huyết (chắc bởi vậy nên gọi là huyết yến).

5. chippi

chippi Thành viên sắp chính thức

Sáng nay đọc báo thấy cả kinh nghiệm phân biệt yến được đưa lên báo. Thân gửi chị em để tham khảo.

Một kinh nghiệm nữa em vừa nghĩ ra sau khi đọc bài viết này: Phân biệt bằng giá tiền. hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

Link: http://dantri.com.vn/c728/s728-539676/yen-sao-dom-ngay-cang-tinh-vi.htm

Shu120809bienxanh8182 thích.
  6. bienxanh8182

bienxanh8182 Thành viên đạt chuẩn

Em toàn nhờ cái mũi làm nhiệm vụ phân biệt tổ xịn hay dỏm thôi :D. Đã là xịn thì "hữu xạ tự nhiên hương", hương vị đặc trưng ko thể lẫn, khi ăn thì thơm ngon, cái vị thơm ngon này làm sao yến nhà yến giả yến nhập có thể giả được cơ chứ :cool:

7. heocon_thongminh

heocon_thongminh Top10 ngườibánhàngtốtI

pờ rồ như bà rồi thì chỉ cần ngửi cũng có thể nhận biết được nhưng với khách hàng chưa từng tiếp cận yến đảo bao giờ thì ko dễ đâu bà ạ. hic... bởi vậy tôi và rất nhiều khách hàng nhà mình (cả bà nữa) đã rất cố gắng chia sẻ những kinh nghiệm thiết thực nhất để giúp khách hàng mới đấy bà ạ. Tuy nhiên, sức người có hạn :(, mua được tổ yến đảo xịn hay ko cũng còn tùy thuộc vào duyên may nữa cơ :(

toyensao.dlm thích bài này.
  8. girloncom

girloncom Bắt đầu tích cực

Chúc đắt hàng nhá! Mình sv chỉ dám đứng nhìn từ xa :d

9. heocon_thongminh

Hồng yến mới về nhà heocon (22/12/2011) xin phép trình làng ạ :D

nhimdieu thích bài này.
  10. nhimdieu

nhimdieu Thành viên đạt chuẩn

Yến hồng đợt "dáng" ngon lành quá ha em :D Giờ chị cũng có kinh nghiệm hơn trong việc nhìn tổ yến rồi đó. Chị phải cảm ơn anh gú gồ nhiều lắm vì nhờ ảnh mà chị search thấy nhà heocon. Xã chị hồi đầu ko tin đâu, ảnh nghi chị bị lừa vì làm gì có yến đảo xịn bán qua mạng. Giờ thì tin rồi. ảnh còn khen "chị em phụ nữ giờ cũng được việc ghê!"

11. heocon_thongminh

Huyết yến loại 1 mới về xin ra mắt cả nhà ạ ...

12. Shu120809

Ôi huyết yến đẹp quá, đề nghị cô T vào thay ảnh tại trang 1 của topic kia đi, ảnh này mới là ảnh chứ. Hi..hi lại lên kế hoạch để vài tháng nữa khuân em huyết về tẩm bổ nào.

13. heocon_thongminh

Báo cáo bác em đã thay rồi ạ. Các bác chê ác quá nên em phải nhanh chóng update hình ảnh em huyết 1 cho đúng với "tinh thần" của ẻm không lại dìm hàng em í quá :D. Bác cứ yên tâm xơi hết vàng, hồng ở nhà đi đã, khi nào nhảy ổ sẽ có huyết yến phục vụ 2 mẹ con đầy đủ :D. À mà bác có nhiệm vụ phải theo dõi và quan sát kỹ tác dụng của tổ yến khi mang thai để còn chia sẻ với các mẹ khác đấy nhé :D.

14. heocon_thongminh

Cảm ơn toyensao.dlm đã cung cấp cho khách hàng nhà heocon thêm một "góc nhìn" chân thực về tổ yến nhà. Nhà heocon chỉ cung cấp yến đảo, ko cung cấp yến nuôi nên thường chỉ chú trọng cách thức nhận dạng chuẩn về tổ yến đảo là chính.

15. heocon_thongminh

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng hỏi ý kiến mình!

Yến đảo đúng là muôn hình vạn trạng nếu chỉ nhìn vào hình dạng tổ để đánh giá có phải yến đảo hay ko thì ko thể chính xác được bạn ạ. Chính bởi thế nếu bạn đọc xuyên suốt topic nhà mình bạn sẽ nhận thấy 1 điểm rất khác biệt trong cách nhận biết tổ yến mà nhà mình cung cấp cho khách hàng, đó chính là : nhận biết bằng MÙI. Hiện nay ở thị trường VN yến nhập từ Indo, Malay, Thái Lan rất nhiều, hàng nhuộm nitrit, hàng ủ cho lên màu huyết rất nhiều. Có khi họ dùng luôn cả tổ yến đảo để nhuộm nên nếu quan sát bằng mắt thường thì khó phát hiện lắm. Tóm lại chỉ có 1 cách đơn giản nhất nhưng hiệu quả nhất : NGỬI!
    Nếu đúng là yến bạch đảo thì sẽ có mùi rêu mốc, thoang thoảng vị tanh nhẹ của biển. Nếu đúng là huyết, là hồng đảo thì phải có vị tanh thơm đặc trưng.
    Tuy nhiên, nói thì đơn giản nhưng điều này chỉ dễ với những ai đã từng được dùng yến đảo thật, còn với người hoàn toàn chưa tiếp xúc với yến đảo bao giờ thì : bó tay!

Chốt lại, nếu đúng yến đảo khi chưng lên ăn sẽ : NỞ NHIỀU, DAI SỢI VÀ THƠM NGON. Nếu thiếu một trong những đặc điểm đó thì ắt ko phải yến đảo :D

Còn về câu hỏi có loại tổ yến được đánh cho xù xì bề mặt hay ko thì mình nghĩ chả cần suy nghĩ lâu, chỉ cần suy luận logic đơn giản sẽ biết: nếu bị đánh cho xù xì bề mặt thì phải ngâm nước và đánh --> chắc chắn phải có dấu vết, còn tổ yến đã khô mà đánh cho xù thì chỉ có nước : vỡ tổ!

Tổ yến nhà mình cung cấp đã 4 năm nay ở diễn đàn lamchame, mình nghĩ chính comment của khách hàng là đánh giá khách quan nhất. Nếu ko phải tổ yến tốt thì sẽ chẳng có tác dụng gì trong việc hỗ trợ chữa bệnh đâu bạn ạ, còn trường hợp ăn để đẹp da, tăng cường sức đề kháng thì nhẹ nhàng hơn nhiều nên mình ko đề cập tới. Nếu đọc topic bạn sẽ thấy rõ định hướng bán hàng nhà mình là cung cấp tổ yến, đặc biệt là huyết yến, cho những người bị bệnh cần hỗ trợ tăng cường mạnh sức đề kháng.

Câu hỏi của bạn rất thú vị nhưng có lẽ mình sẽ chỉ trả lời vậy thôi, phần còn lại mình dành cho bạn tự nghiên cứu thêm topic nhà mình nhé. Phải tự mình đọc và trải nghiệm mới phát hiện ra CHÂN LÝ bạn ạ.

Cơ mà,...

Nếu bạn đã là khách hàng nhà mình thì chắc chắn mình đã chia sẻ với bạn cách phân biệt bằng mùi rất kỹ rồi (trừ trường hợp bạn nhờ mua hộ). Ngoài ra khi để hai ảnh gần nhau vậy mà bạn ko nhận ra điều gì sao? Đã là thật thì tự bản thân nó đã "phát" ra chữ THẬT rồi bạn ạ. Thiết nghĩ, nguồn hàng nhà mình thì có hạn, giá cả yến đảo ngày một tăng nên nếu khách hàng chỉ chăm chăm nhìn vào giá để đánh giá chất lượng hàng thì mình cũng đành bó tay thôi, chỉ còn trông chờ vào chữ DUYÊN, có duyên thì chúng ta còn có thể gặp nhau và mình còn có cơ hội chia sẻ với bạn nguồn hàng tốt còn vô duyên thì ... đành vậy. Với các món hàng khác mình nghĩ còn có thể có HÀNG TỐT, GIÁ RẺ, còn riêng với tổ yến thì TIỀN NÀO CỦA NẤY bạn ạ.

16. Shu120809

Hơ cô em ko dành thời gian xem phim, ko thì oánh nhau với NQ còn tốt hơn đấy. Những vẫn đề muôn năm cũ có cần phải mất nhiều thời gian thế ko? Trước khi làm toán phải đọc đi đọc lại đề bài chứ. Nhìn lại trang 1 trên topic của em chả thiếu thông tin gì nữa lần sau cứ dẫn sang trang 1 mà đọc- thế cho nhanh.

Mấy hôm nay ra đây chị đâm thức khuya chắc cũng lạ nhà - hôm nào cũng tầm 1-2h đêm mới ngủ. E rủ chị xuống chơi cơ mà lão PC già của chị ko cho chị đi giờ này. Sáng mai đi có event lúc 9h , đi về sẽ báo cáo em nhé..hi..hi

17. heocon_thongminh

hì, em lại "mắc bệnh" nói nhiều rồi hả chị? Khổ, bán yến, mê yến nên cứ "đụng" đến vấn đề tổ yến là lại hăm hở chia sẻ :D. Em sẽ nghe lời khuyên của chị, lần sau em sẽ dẫn link thôi, nhiều khi để khách hàng tự đọc và tìm hiểu sẽ tốt hơn và khách quan hơn người bán hàng chia sẻ chị nhỉ.

18. Truthly

Truthly Thành viên tập sự

Đúng là mình trc giờ chỉ mua hộ và mua tặng, chứ chưa bao giờ dùng cho bản thân, vì 1 phần cũng còn tự tin vào sức khỏe của mình và cũng xót tiền. Mà mua hộ thì mua rồi đưa người ta, có thời gian đâu mà săm soi, ngắm nghía và ngửi, có chăng cũng ngửi rồi cũng quên mất thôi. Mình rất cảm ơn chia sẻ chân thành của bạn, sẽ tiếp tục ủng hộ nhà yến của heocon trong thời gian gần. Một lần nữa cảm ơn heo con nhiều nhé.

19. ocbien

ocbien Thành viên sắp chính thức

@Truthly: nếu nhìn thoáng qua thấy mấy tổ yến kia cũng có "bóng dáng" của yến đảo đấy, cũng khum khum nhưng nhìn kỹ lại + đặt cạnh một ảnh yến đảo khác thì thấy khác ngay í mà. Tớ dạo này mắt kém hơn nên nhiều khi cũng chả phân biệt nổi mấy anh yến nhập với yến đảo nhà mình (yến nhập ở ngoài bán nhiều lắm, mẹ nó cứ đi tham khảo là biết ngay) nhưng cứ cho tớ ngửi là tớ biết ngay :D. Chắc mắt kém đi thì mũi thính lên thì phải. hê hê

baohiembuudien thích bài này.
  20. menhung2009

menhung2009 Thành viên tập sự

Chị heo ơi, vậy yến nhà chị là ngâm nước rồi rút bớt lông hở chị, ai cũng khen yến nhà chị ít lông, gần giống như yến rút lông ở công ty ấy ạ

baohiembuudien thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.