Kinh nghiệm: Cùng con làm đồ chơi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi rongbay055, 31/7/2011.

1. frankychip

frankychip cao chè vằng,lạc rim vừng

Ðề: Cùng con làm đồ chơi

sao h e mới phát hiện ra top này nhỉ, lại lọ mọ thoai . cảm ơn chủ top và các mẹ đóng góp nhé

Đang tải...

2. rongbay055

rongbay055 YM: rongbay055

Hihi, mình đọc mà thấy phấn khởi :).
    Bạn đóng góp thêm nhé. Thanks.
    Mình cũng có thêm 3-4 trò rồi, mà chưa kịp up ảnh

3. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

Topic Hay quá, em lại lọ mọ ngồi làm thử xem thế nào
    em cũng biết là Kính vạn hoa và quả cầu giấy đấy, ngày trc cấp 3 lớp em bán mà, chạy hàng lắm vì là hàng độc mà,
    để hôm nào ngồi viết post lên, chẹp, lại phải kiếm hình nữa

rongbay055 thích bài này.
  4. xuanmaiman

xuanmaiman Thành viên tập sự

5. phuongedu

phuongedu

yêu thật, mình cũng thấy các cô làm trông cũng sinh động lắm, y như cách bạn chủ topic làm ấy, mỗi tội mình cũng hơi ít thời gian, oánh dấu để lúc nào cùng con làm. Mình thì găm cuốn sách gấp hình từ giấy, thỉnh thoảng gấp cho con 1 hình gì đó, mẹ lại thành siêu sao, hi hi

6. buihuonguct42

buihuonguct42 Thành viên tích cực

Nhiều đồ chơi độc đáo và lạ quá!!! Đúng là các đồ chơi ở hiệu có khi còn thua xa. Mẹ nó giỏi quá!

7. rongbay055

mẹ nào biết chỗ bán vật liệu làm đồ chơi như dây thép nhỏ, giấy bạc, vải/giấy xốp thì mách mình với. Mình hỏi mấy cửa hàng sách và văn phòng phẩm mà họ ko bán. Thanks

8. KuHim

KuHim Sp tăng khả năng thụ thai , Vitamin cac loai

Oi hay quá ,oánh dấu ngâm cứu hôm nào rảnh vào làm đồ chơi cho cháu mới được hehe

9. Jessian

Jessian Thành viên mới

Mình thấy bài của bạn thú vị quá. Mình sẽ làm thử

10. phuongedu

phuongedu

Ðề: Re: Cùng con làm đồ chơi

Trên hàng mã có hết bạn ơi .

11. rongbay055

Re: Ðề: Re: Cùng con làm đồ chơi

10. Làm các con vật bằng bìa
    Vẽ hình con vật lên 1 tờ bìa, rồi chập 2 tờ vào để cắt. Dán thẳng đứng vào tờ bìa nhỏ làm chân. Mẹ và con cùng cắt dán nhiều dải màu sắc để trang trí lên con vật đó. Các nhóc thích quá, mải làm nên tè dầm, mẹ bực mình phạt ko cho chơi nữa. Sản phẩm đành dang dở đây ạ.
    Chú thích ảnh: các nhóc dán bên nọ, bên kia làm con gà bị xô đổ, mẹ phải lồng thêm ống hút bên trong và bên ngoài để dựng nó dậy, dán trang trí tiếp

9. Làm đèn lồng chơi trung thu:
    Vụ này thì mình đang sưu tầm, thấy cái này có thể làm được http://gdpthoaihai.org/vi/thuvien/t...mot-so-cach-lam-den-long-trung-thu/index.html
    Và đây nữa http://gdptductam.org/huong-dan-cach-tu-lam-long-den-trung-thu.dtam
    Kết lại, mình thích 2 cái này:

8. Gấp giấy Nhật Bản: Mấy hôm nay mải mê học gấp giấy, hay quá, mà khó quá ạ...... Vụ này thì con chỉ có ngồi nhìn mẹ gấp thôi, ko giúp được rồi...

7. Làm bàn ghế, giường, tủ cho búp bê bằng bìa
    Nhà mình có đủ búp bê và quần áo cho bb rồi nhỉ. Còn thiếu đồ đạc và đồ chơi cho bb nữa đấy. Cái trang này hay quá: http://kenh14.vn/c132/20110714105157688/tu-lam-tu-lua-tinh-bang-bia-cac-tong.chn
    Mẹ con mình chả làm được thế đâu, chỉ lấy bìa ra để cắt và giáp lại với nhau bằng các đường khía, băng dính thôi. Nhưng chắc sẽ hay lắm đấy. Khi nào ra sản phẩm, ảnh sẽ được up ngay :)

6. Làm chong chóng bằng giấy bìa và ống hút
    Cắt giấy bìa thành hình vuông, cắt từ 4 đỉnh vào gần giữa theo đường chéo. Dùng tăm xuyên qua giữa hình vuông và 1/2 của 4 đỉnh tạo thành cái chong chóng. Xuyên tăm qua ống hút cắt nhỏ để chặn cho chong chóng khỏi bung ra, và xuyên qua 1 đầu của ống hút để làm que cầm. Có thể lồng thêm 1 ống hút nữa vào bên trong ống hút tay cầm để cho chắc. Chong chóng này cho vào trước quạt thì quay tít mù :).
    [​IMG][/URL][/IMG]

5. Chơi với ống hút: Mua loại ống hút nhiều màu sắc (mình mua 20k được 1 túi bự), con uống xong thì rửa sạch cất đi làm đồ chơi. Lấy ống hút cho nhóc tự cắt nhỏ, tự xâu lẫn với bộ hạt xâu vòng, chơi được lúc lâu ko tranh nhau, hihi. Tỉ mỉ hơn thì bắt chước trang này làm chuông gió ạ http://ione.net/tin-tuc/do-tu-che/lo-mo/2011/01/4695-cach-lam-chuong-gio-tu-ong-hut-nay.html
    4. Làm khung ảnh bằng ống hút:
    Hihi, cái này thì mình vừa mới nghĩ ra ạ. Cái ống hút rất hay ở chỗ là ống nọ nối với ống kia thẳng tưng, chắc chắn mà chả cần phải keo dính hay dây rợ gì cả. Nhóc nhà mình dạo này đang tập vẽ, cứ thắc mắc vì sao ảnh của các bạn được treo ở trong khung, treo lên tường ở cầu thang của trường. Để chiều nay 3 mẹ con làm thử xem sao rồi báo cáo các bác ạ. Ý tưởng có vẻ khả thi nên mình ghi lại tí :)
    --> hứa hẹn và thất hứa. Đội nhóc tự dưng hứng chí đòi tô màu các nàng công chúa. MÌnh muốn chia sẻ file mình copy-paste, format theo giấy A4 các hình nàng công chúa trong truyện cổ tích để in ra cho nhóc tô màu nhưng chưa biết cách up. Mình đành nợ lại vậy.

3. Chơi với đất nặn
    Share với các mẹ link này có nhiều hình đất nặn hay ạ: http://www.facebook.com/playdoh#!/playdoh?sk=photos
    Tết vừa rồi, mình cũng làm theo hướng dẫn của các mẹ trên lamchame để trộn bột nặn bằng bột mỳ cho con, thật không ngờ là nó rất dẻo, để ở ngoài suốt 15 ngày mà chả ôi thiu gì. Mỗi tội mình thiếu 1 thứ phụ gia đắt tiền, nên bột bị dính, đành cho con mỗi đứa 1 âu bột, 1 thìa, 1 bát đồ chơi, 1 đũa để tự ngoáy lung tung khỏi dính tay :(

2. Cắt dán dây xích bằng giấy màu
    Các con gập giấy A4 (nhiều màu) như gấp làm quạt giấy để đánh dâu, lấy kéo cắt ra.... Làm dây xích chắc mẹ nào cũng biết vì ngày xưa hầu như ai cũng đã từng làm để trang trí trại hè rồi nhỉ. Đơn giản, dễ làm, nhóc tham gia được, và sản phẩm là 2 sợi dây xích dài ơi là dài, chăng khắp nhà, nhóc thích lắm (đến khi nào mẹ thấy nhà lộn xộn quá thì lại lẻn xử lý đi)

1. Làm ngôi nhà bằng ống hút thật đơn giản --lại ống hút :)
    Khoe chiến công của 3 mẹ con này:
    Cách làm: Dán băng dính trong thành 2 đường song song lên quyển sách / tờ bìa cứng/sàn nhà sao cho mặt dính của băng dính hướng lên trên
    Mẹ gấp ống hút thành 3 phần bằng nhau để con cắt rời. Lần lượt dán sát nhau vào băng dính vừa dán để làm thân nhà, nền nhà. Xong thì cắt đầu đuôi cho thật thẳng hàng
    Cắt ống hút thành 4 phần bằng nhau, làm như trên để làm thành mái nhà.
    Dán băng dính 2 mặt lên nền nhà vừa tạo. Đính thân nhà.
    ..... Túm lại, là cách làm như thế. Xem hình là biết liền, ko phải mô tả đâu ạ.

Sửa lần cuối: 14/11/2012
  12. khanhvi84

khanhvi84 Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó khéo tay quá, em đánh dấu học tập.

13. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Hay quá, đánh dấu để trao đổi, học hỏi

14. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Cảm ơn mẹ nó nha em rảnh em sẽ lọ mọ làm tặng con giai nhà em chắc ku cậu thích lắm đây.

15. mechiyeucon

mechiyeucon SÂU CHÍT ĐIỆN BIÊN

Hay quá, em vào đây để học hỏi cho bé tự làm đồ chơi, cái này bé nhà em thích lắm!

16. tranvinhbio89

tranvinhbio89 Tiền là 9 - UY tín là 10!

em oánh dấu ủng hộ ý kiến của chị, em sẽ học hỏi dần, sau này có bé sẽ làm như thế

17. rongbay055

Lâu quá mới lượn lờ ở phố cổ, thấy nhiều đồ hay quá, hàng hoá đầy ăm ắp. Mình tha lôi được 1 đống đồ linh tinh về để mẹ con cùng nghịch: vải co giãn mỏng, dây thép, cặp tóc chưa trang trí, giấy xốp, dạ, hạt vòng... Ra sản phẩm gì sẽ báo cáo cả nhà ngay nhé :). Mẹ nào có ý tưởng gì mời chia sẻ cùng mình nhé. Thanks

18. Zin_Idun

Zin_Idun Bắt đầu tích cực

mẹ nó khéo tay quá !!!!!!!!!!!!!!!!

19. nhanmissyou

nhanmissyou Đức * Quân

ô, nhà chị mấy nhóc hả chị, em cũng học tập vụ này mới được, vừa học vừa chơi với con, rèn khéo tay cho mẹ và đỡ tốn tiền mua đồ chơi cho con, nhưng thằng lớn nhà em chỉ thích chơi ô tô, cần cầu và máy bay, hic, ôm cả cần cẩu đi ngủ ý, còn thằng nhỏ mới 5 tháng nên ko biết sau thích chơi cái gì nữa

20. Vietnam_police

Vietnam_police Thành viên nổi tiếng

em thừa nhận bác quá khéo tay. Em oánh dấu mai mốt Kem nhà em lớn em phải mang sách đến học bác về dạy cho con em mới đc.^^