Kinh nghiệm: Cùng con làm đồ chơi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi rongbay055, 31/7/2011.

1. rongbay055

rongbay055 YM: rongbay055

Re: Ðề: Cùng con làm đồ chơi

Uh, giờ chị cũng trong hoàn cảnh em đây. Một tuần thì làm được 1 buổi thủ công với con là xuất sắc rồi í. Tối trước khi đi ngủ, chả nhớ ra chuyện gì mà kể, đành mỗi hôm kể 1 chuyện sự tích có thật ... ông, bà, bố, mẹ, 2 chị và em. Cuối cùng thì chị thấy mấy câu chuyện sự tích này lại hay, chúng nó nghe mãi ko chán, mà lại biết được ngày xưa ông bà bố mẹ như thế nào, và 3 chị em ngày xưa trong bụng mẹ nghịch ra sao, hồi bé tí quấy mẹ thế nào...

Đang tải...

2. rongbay055

Ðề: Cùng con làm đồ chơi

Trò chơi gì cho trung thu? Các mẹ góp ý tưởng giúp mình với. Thanks

3. rongbay055

là tạo hình từ củ quả, hihi. Mình tìm hình đã

4. Kunkinyeu

Kunkinyeu Banned

dạo này ít có time làm mấy cái này cho con chơi quá, mà cũng phải ráng ra vô hóng để rảnh là lại lôi 2 đứa mần hihihihi

rongbay055 thích bài này.
  5. rongbay055

Mình tìm được một số ảnh tỉa củ quả đẹp rồi :).
    Vui vui vì trình up ảnh của mình đã thêm tiến bộ, khoe tí, hí hí

6. trangtrieu

trangtrieu Để gió cuốn đi!!!

Mình mới làm cho con ít đồ chơi hay ho lắm! Hehe. Làm cả bộ quần áo peter pan yêu ơi là yêu. Cho mặc lên rùi đưa ra đường như hot boy. Bao nhiu người chụp ảnh nhé =))

7. rongbay055

Công nhận, vào topic mẹ nó thấy có rất nhiều thứ để mẹ con mình về bắt chước làm theo, hihi.

Thanks

8. rongbay055

Giờ thì nhóc nhà mình đến tuổi phải học cái chữ rồi. 1 nhóc tự giác (trộm vía), và 1 nhóc đại lười, hic. Ngại kinh. Sắp xếp để nghịch cùng con 1 buổi/1 tuần là quý rồi í :(

9. oishi6031

oishi6031 hương xinh

ý tưởng hay.cơ mà e nhà mình mới có 5 tháng :)

10. rongbay055

hihi, nhóc 5 tháng thì mẹ làm tất, con cổ vũ thôi .........

11. nhu_da_dau_yeu

nhu_da_dau_yeu Thành viên tập sự

topic hay quá ạ, em cũng thích làm đồ chơi handmade cho con, mỗi tội con chơi tí nó nát bét ra ngay ạ, nên hơi chán với làm biếng làm tiếp :(

12. rongbay055

Hihi, tình trạng chung em ơi. Đội nhóc nhà chị hoặc là thích quá, suốt ngày cầm tay, sau đó cho vào hộp cất kỹ đến ... quên, hoặc là chơi nát bét luôn trong ngày :)

13. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

đánh dấu nghiên cứu.............................

14. sharahoang

sharahoang Thành viên nổi tiếng

uầy, mẹ nó khéo tay nhỉ, mình thì mình chịu, cũng muốn cùng con chơi lắm nhưng 2 mẹ con hì hục 1 buổi mà chẳng cái gì thành cái gì cả

15. rongbay055

Chắc mẹ nó nhìn những cái hình đẹp đẹp ở trang 1 nên mới khen tớ khéo tay thôi, hình đó có khi ko phải tớ làm đâu (tớ có chú thích đấy, là tớ copy nguyên bản để các mẹ tham khảo, làm cho đẹp), còn mẹ con tớ làm những cái hình xâu xấu ở dưới í, hihi.
    Xâu cũng được, miễn là bé thích cậu ạ. Đội nhóc rất tự hào về việc chúng nó có thể tự làm ra đồ chơi :)

16. hoahongthang4

hoahongthang4 Thành viên chính thức

Ôi tài nguyên, tài nguyên. Em cũng hay chơi với con buổi tối lắm. Nhưng loanh quanh chỉ vẽ tranh, dán hình, ghép hình. Mà cu nhà em cả thèm, chóng chán. Giờ có mấy trò này của bác thì em tha hồ chơi đùa với cu cậu rồi. Cảm ơn bác nhiều nhiều nhé!

17. hoahongthang4

Em tâm đắc cái topic này của bác chủ top lắm nên em cũng xí xớn đóng góp thêm tí ý kiến về vụ chơi đồ chơi với con nhé! Ở nhà em, em có riêng 1 cái tủ đồ chơi cho con. Mỗi loại đồ chơi em hay xếp riêng vào 1 cái túi hoặc 1 cái hộp. Chứ không để tất cả vào 1 chỗ. Vì em để ý ngày trước em để đồ chơi của con vào 1 cái rổ nhựa to, con em mỗi lần muốn chơi là đổ tất cả ra nền nhà, sau đó cũng chẳng tập trung chơi cái nào cả. Thế nên giờ từng loại em xếp riêng ra. Con chơi loại nào lấy đúng 1 túi hoặc 1 hộp ra thôi. Ví dụ hôm nay chơi xếp hình thì chỉ ôm hộp xếp hình ra. Nếu hôm nay lắp đoàn tàu cũng chỉ được mang đúng 1 loại đó thôi. Thỉnh thoảng có những đồ có thể chơi cùng nhau thì mới cùng mang 1,2 túi ra. Buổi tối lúc rửa bát em thường suy nghĩ trước tối nay sẽ cho con chơi gì. Nếu tối đó em mệt hoặc bận làm gì đó thì em hay hướng cho con chơi xếp hình hoặc lắp ghép gì đó. Còn nếu mẹ rảnh thì em hay vẽ trang hoặc cắt dán, hoặc 2 mẹ còn ngồi xe lắc hoặc mẹ đẩy xe đạp cho con đi. Em cũng không phải người cầu kì về vụ sắm vật dụng để cùng làm đồ chơi với con lắm. Thường thì cuối tuần em dọn nhà hoặc dọn văn phòng ở cty, cứ thấy đồ gì hay hay là em để lại cho vào 1 cái hộp rồi sau đó chơi cả tuần. Em thấy có rất nhiều đồ bỏ đi mà mình có thể tái chế chơi với con. Nếu là giấy đã dùng 1 mặt thì có thể làm giấy vẽ cho con. Con em có hơn 2 tuổi, có vẽ được gì đâu. Chủ yếu là mẹ vẽ rồi con nghệch ngoạc bôi ra giấy thôi. Nhưng cũng vui phết. Còn mấy cái giấy decan của công ty thừa bỏ đi em cũng vác về nhà. Sau đó cắt hình bông hoa, ngôi sao, tam giác, hình tròn rồi 2 mẹ con cùng dán. Có hôm em cắt hình tròn và mấy sợi nhỏ nhỏ để con dán thành hình ông mặt trời với các tia nắng xung quanh. Mẹ đã làm mẫu trước vậy mà đến lúc bạn ấy dán vẫn dán hết cả tia nắng vào bên trong ông mặt trời. Đến là hài. Em thấy các vỏ hộp cũng rất hữu ích. Nếu là hộp to thì dạy con cách xếp các hộp vào với nhau. Nếu hộp nhỏ thì lấy cái kim khâu rồi khâu chúng với nhau tạo thành chuỗi hộp dài nhìn cũng hay hay. Còn các tờ rơi, hay lịch em hay cắt hình thù trong đó ra để dạy con phân biệt các thứ. Nếu không thì cắt các khoảng màu ra để dạy con màu sắc luôn. Mỗi tội con em hiếu động. Chơi được tí thì đập phá. Làm mẹ lúc nào cũng nghĩ nát óc để bày trò cho chàng.:(

Mẹ Bé Zinrongbay055 thích.
  18. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Mình cũng thích ngồi tẩn mẩn làm các thứ cho con, nhưng dán lên là lại xé, híc .....

19. rongbay055

Hihi, đúng là chơi với bé trai, lại mới hơn 2 tuổi sẽ khá là khó. Bé trai nhà mình giờ thì gần 3 tuổi rồi, mà vẫn còn chơi kiểu lung tung lắm. Ngoài những đồ chơi có sẵn như mẹ nó liệt kê, mình cũng chỉ hì hụi giúp con làm đồ chơi đơn giản, kiểu như ông mặt trời mà mẹ nó kể, hay là hình con gà để bé dán trang trí thêm như bài ở trang 1 của topic này.
    Còn khi mẹ lấy dưa chuột để cắt thành hình chim cánh cụt, hay lấy 2 quả quất để làm thành con ong... thì mới thành hình 1 tẹo là con đã lấy tăm chọc lung tung vào quả, đòi "con tự" (tự làm í ạ), rồi tùng dinh dinh quanh nhà, rồi ... vứt lăn lóc.

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ. Mình sẽ đưa luôn kinh nghiệm của mẹ nó lên trang 1 để các mẹ khác tham khảo nhé :)

hoahongthang4 thích bài này.
  20. hoahongthang4

Xé là chuyện bình thường mà mẹ nó. Mẹ nó đừng nghĩ đó là hành động nghịch ngợm. Cứ nghĩ đó là hành động khám phá của con là được rồi. Thú thật cái phòng ngủ của nhà tớ không khác nào nhà trẻ. Hình dán lên tường loạn xạ cả. Mà tớ không có tốn tiền mua tranh đẹp đâu. Cứ thấy báo chí có hình gì hay hay là cắt ra rồi lấy hồ dán lên tường. Nhìn trông không được thẩm mĩ lắm. Lúc đầu con tớ thò tay xé hết. Tớ chỉ nhắc nhẹ nhàng thôi. Sau đó tớ vẫn dán lại như thường. Dần dần bạn ấy không xé nữa. Rồi còn chỉ chỏ cái này, cái kia. Con gà trống gáy ò ó o đấy mẹ ạ. Con mèo bắt được chuột nhé,... Bây giờ các thứ đó bạn ấy biết hết rồi. Tớ đang định chủ nhật tuần tới gạ bạn ấy tự tay xé hết xuống để sắp tới bố mẹ treo tranh của bố mẹ. Phòng ngủ chấm hết thời kì tranh ảnh nhà trẻ.