Kinh nghiệm: Cùng con làm đồ chơi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi rongbay055, 31/7/2011.

1. rongbay055

rongbay055 YM: rongbay055

Mình thích đội nhóc nhà mình có nhiều đồ chơi mới, thú vị, nhưng ít tốn kém. Vì thế, mình hay lọ mọ tìm các trang web để tìm cách làm đồ chơi cho con. Mình phát hiện ra rằng, những đồ chơi mình và nhóc cùng làm sẽ rất hấp dẫn chúng. Vì vậy, mình lập topic này muốn chia sẻ một số đồ chơi mẹ và con cùng làm, và hy vọng nhận được nhiều sự chia sẻ kinh nghiệm chơi cùng con của các mẹ nữa.

Những trò này có nhiều trò là những bài làm thủ công ngày xưa của mẹ. Mình sẽ cố gắng tổng hợp các kinh nghiệm của các mẹ lên bài đầu tiên để khi cần, mình lôi ra được ngay nhé

Sản phẩm mẹ cùng con làm ra sẽ không được đẹp lắm, ko trau chuốt, trông ngồ ngộ, kiểu như cần phải tưởng tượng thì mới ra hình í ạ, nhưng đội nhóc thích lắm (biết đâu lại nâng cao trí tưởng tượng của nhóc :) ) Mời các mẹ tham gia chia sẻ kinh nghiệm cùng nhé

27. chủ đề tỉa hoa quả chơi trung thu ạ. Nhà tớ học theo mấy cái tranh này, cho đội nhóc nghịch dưa chuột với quất .. ra một đống các con vật, lấy que xiên vào rồi tùng dinh dinh khắp nhà :)

26. Tự làm bộ đồ chơi câu cá cho bé thật đơn giản! các mẹ xem chi tiết ở đây nhé

25.Làm ống nhòm bằng giấy bìa[(cóp nhặt ạ)

23. Chơi với con và làm trò chơi cùng con trai hơn 2 tuổi của bạn hoahongthang4
    Em tâm đắc cái topic này của bác chủ top lắm nên em cũng xí xớn đóng góp thêm tí ý kiến về vụ chơi đồ chơi với con nhé! Ở nhà em, em có riêng 1 cái tủ đồ chơi cho con. Mỗi loại đồ chơi em hay xếp riêng vào 1 cái túi hoặc 1 cái hộp. Chứ không để tất cả vào 1 chỗ. Vì em để ý ngày trước em để đồ chơi của con vào 1 cái rổ nhựa to, con em mỗi lần muốn chơi là đổ tất cả ra nền nhà, sau đó cũng chẳng tập trung chơi cái nào cả. Thế nên giờ từng loại em xếp riêng ra. Con chơi loại nào lấy đúng 1 túi hoặc 1 hộp ra thôi. Ví dụ hôm nay chơi xếp hình thì chỉ ôm hộp xếp hình ra. Nếu hôm nay lắp đoàn tàu cũng chỉ được mang đúng 1 loại đó thôi. Thỉnh thoảng có những đồ có thể chơi cùng nhau thì mới cùng mang 1,2 túi ra. Buổi tối lúc rửa bát em thường suy nghĩ trước tối nay sẽ cho con chơi gì. Nếu tối đó em mệt hoặc bận làm gì đó thì em hay hướng cho con chơi xếp hình hoặc lắp ghép gì đó. Còn nếu mẹ rảnh thì em hay vẽ trang hoặc cắt dán, hoặc 2 mẹ còn ngồi xe lắc hoặc mẹ đẩy xe đạp cho con đi. Em cũng không phải người cầu kì về vụ sắm vật dụng để cùng làm đồ chơi với con lắm. Thường thì cuối tuần em dọn nhà hoặc dọn văn phòng ở cty, cứ thấy đồ gì hay hay là em để lại cho vào 1 cái hộp rồi sau đó chơi cả tuần. Em thấy có rất nhiều đồ bỏ đi mà mình có thể tái chế chơi với con. Nếu là giấy đã dùng 1 mặt thì có thể làm giấy vẽ cho con. Con em có hơn 2 tuổi, có vẽ được gì đâu. Chủ yếu là mẹ vẽ rồi con nghệch ngoạc bôi ra giấy thôi. Nhưng cũng vui phết. Còn mấy cái giấy decan của công ty thừa bỏ đi em cũng vác về nhà. Sau đó cắt hình bông hoa, ngôi sao, tam giác, hình tròn rồi 2 mẹ con cùng dán. Có hôm em cắt hình tròn và mấy sợi nhỏ nhỏ để con dán thành hình ông mặt trời với các tia nắng xung quanh. Mẹ đã làm mẫu trước vậy mà đến lúc bạn ấy dán vẫn dán hết cả tia nắng vào bên trong ông mặt trời. Đến là hài. Em thấy các vỏ hộp cũng rất hữu ích. Nếu là hộp to thì dạy con cách xếp các hộp vào với nhau. Nếu hộp nhỏ thì lấy cái kim khâu rồi khâu chúng với nhau tạo thành chuỗi hộp dài nhìn cũng hay hay. Còn các tờ rơi, hay lịch em hay cắt hình thù trong đó ra để dạy con phân biệt các thứ. Nếu không thì cắt các khoảng màu ra để dạy con màu sắc luôn. Mỗi tội con em hiếu động. Chơi được tí thì đập phá. Làm mẹ lúc nào cũng nghĩ nát óc để bày trò cho chàng

22. Làm các con vật bằng củ, quả
    Dưới đây là các hình tớ copy từ nhiều site ạ, mới đầu cũng kỳ công copy cả nguồn để ghi vào, nhưng sau thấy cái hình đó xuất hiện ở nhiều chỗ khác nữa, nên mạn phép tớ ko ghi nguồn nữa. Chỉ báo cáo là ko phải do mẹ con tớ làm, tớ trình hình mẫu để làm tài liệu học hỏi thôi :)

21. Túi hình trái tim bằng giấy dạ
    Trong hình thì chỉ là trái tim nhồi bông thôi ạ. Tớ định làm cái túi, mà đội nhóc cứ thích nhồi bông vào rồi nhờ mẹ khâu, hic

20. Búp bê giấy bìa cử động được tay
    Mẹ vẽ hình búp bê, cắt 2 cái tay ra, rồi lại đục lỗ để nối vào với thân bằng dây hoặc ống hút

19. Làm hoa giả
    Mẹ con tớ chỉ làm hoa vàng, hồng, tím trong hình thôi ạ. Hoa còn lại là hoa nhựa, nhổ từ chỗ khác sang 
    Bình hoa chính là con lật đật gỗ ạ, mỗi chị em một nửa, nhét xốp vào để cắm hoa

18. Mây cầu vồng
    Cái này mình chưa làm, hôm nay về cho nhóc làm luôn, hihi. Mình giới thiệu với các mẹ mây cầu vồng của trang kenh14.vn theo đường link này nhé http://kenh14.vn/c43/20120704114234745/2-xitai-trang-tri-cho-can-phong-cua-ban.chn

17. Mưa và khinh khí cầu
    Đây nữa ạ, cũng ở trang kenh14.vn, http://kenh14.vn/c43/20126111359652/dem-mua-vao-nha-trang-tri-tuong-de-thuong.chn

16. Làm hoa dán tường bằng giấy màu
    Ảnh chụp là các bông hoa nhóc có thể tự làm hoàn toàn, tự dán lên tường. Cánh hoa là 1 đoạn giấy cắt thẳng, dán hồ (hoặc băng dính 2 mặt) lên 1 đầu và nối thành vòng tròn (như mắt xích). Nhuỵ hoa là mẩu giấy tròn, dán băng dính hai mặt lên, lần lượt đặt các mắt xích (ấn dẹp xuống) làm cánh hoa. Xong thì lại dán tiếp 1 hình tròn lên trên. Các bé có thể làm bằng giấy màu hoặc giấy trắng, sau đó tô màu sáp lên.
    Thêm băng dính 2 mặt để đính lên tường.
    Cắt thêm những cái lá màu xanh uốn lượn để dán nối giữa các bông hoa (phần này mình chưa làm vì hôm qua hết giờ chơi)

15. Làm đồng hồ bằng giấy xốp màu
    Hôm trước tình cờ mình có đọc bài viết của 1 mẹ trên web lamchame nói về hướng dẫn con lập kế hoạch hàng ngày để con tự giác tuân thủ. Mình đã hướng dẫn nhóc nhà mình cùng làm nhiều đồng hồ dán lên tường hy vọng học hỏi được 2 mẹ con nhà đó (tiếc quá là mình quên ko lưu lại trang đó).
    Mỗi ngày, sau khi ăn tối, mình và đội nhóc sẽ thỏa thuận học gì trước, sau để quay kim đồng hồ đến đó. VD: nhóc đòi học toán trước, rồi đến học tiếng Anh, rồi học chữ ==> đồng hồ học toán là 8h, đh học tiếng Anh là 8h20, đh học chữ là 8h35. Đề nghị nhóc lưu ý khi nào kim đồng hồ thật quay đến vị trí của đồng hồ nào thì phải báo với mẹ để mẹ đổi môn :)
    Kết quả đây ạ:
    Mình dán các đồng hồ này ngay dưới đồng hồ thật để các nhóc theo dõi giờ cho đúng.
    Nhìn vào là làm được ngay thôi, mình xỏ 1 mẩu ống hút xuyên qua các kim và chính giữa mặt đồng hồ để kim đồng hồ có thể quay được. Các hình bên dưới là các cháu tự vẽ và tô màu, với ý nghĩa là: Hoa quả là giờ ăn uống, bàn tay là giờ học toán thông minh, chữ AEC là giờ học chữ, hình con mèo là giờ học tiếng Anh (cháu thích nói tiếng Anh để con mèo trong điện thoại mẹ cháu bắt chước nói theo), hình mặt trăng và cái giường là giờ đi ngủ. Chắc mình sẽ phải cắt dán thêm số vào đồng hồ nữa thì sẽ hoàn thiện hơn.
    2 đồng hồ điển hình thì đây ạ:
    10. Làm các con vật bằng bìa
    Vẽ hình con vật lên 1 tờ bìa, rồi chập 2 tờ vào để cắt. Dán thẳng đứng vào tờ bìa nhỏ làm chân. Mẹ và con cùng cắt dán nhiều dải màu sắc để trang trí lên con vật đó. Các nhóc thích quá, mải làm nên tè dầm, mẹ bực mình phạt ko cho chơi nữa. Sản phẩm đành dang dở đây ạ.
    Chú thích ảnh: các nhóc dán bên nọ, bên kia làm con gà bị xô đổ, mẹ phải lồng thêm ống hút bên trong và bên ngoài để dựng nó dậy, dán trang trí tiếp

9. Làm đèn lồng chơi trung thu:
    Vụ này thì mình đang sưu tầm, thấy cái này có thể làm được http://gdpthoaihai.org/vi/thuvien/t...mot-so-cach-lam-den-long-trung-thu/index.html
    Và đây nữa http://gdptductam.org/huong-dan-cach-tu-lam-long-den-trung-thu.dtam
    Kết lại, mình thích 2 cái này:

8. Gấp giấy Nhật Bản: Mấy hôm nay mải mê học gấp giấy, hay quá, mà khó quá ạ...... Vụ này thì con chỉ có ngồi nhìn mẹ gấp thôi, ko giúp được rồi...

7. Làm bàn ghế, giường, tủ cho búp bê bằng bìa
    Nhà mình có đủ búp bê và quần áo cho bb rồi nhỉ. Còn thiếu đồ đạc và đồ chơi cho bb nữa đấy. Cái trang này hay quá: http://kenh14.vn/c132/20110714105157688/tu-lam-tu-lua-tinh-bang-bia-cac-tong.chn
    Mẹ con mình chả làm được thế đâu, chỉ lấy bìa ra để cắt và giáp lại với nhau bằng các đường khía, băng dính thôi. Nhưng chắc sẽ hay lắm đấy. Khi nào ra sản phẩm, ảnh sẽ được up ngay :)

6. Làm chong chóng bằng giấy bìa và ống hút
    Cắt giấy bìa thành hình vuông, cắt từ 4 đỉnh vào gần giữa theo đường chéo. Dùng tăm xuyên qua giữa hình vuông và 1/2 của 4 đỉnh tạo thành cái chong chóng. Xuyên tăm qua ống hút cắt nhỏ để chặn cho chong chóng khỏi bung ra, và xuyên qua 1 đầu của ống hút để làm que cầm. Có thể lồng thêm 1 ống hút nữa vào bên trong ống hút tay cầm để cho chắc. Chong chóng này cho vào trước quạt thì quay tít mù :).
    [​IMG][/URL][/IMG]

5. Chơi với ống hút: Mua loại ống hút nhiều màu sắc (mình mua 20k được 1 túi bự), con uống xong thì rửa sạch cất đi làm đồ chơi. Lấy ống hút cho nhóc tự cắt nhỏ, tự xâu lẫn với bộ hạt xâu vòng, chơi được lúc lâu ko tranh nhau, hihi. Tỉ mỉ hơn thì bắt chước trang này làm chuông gió ạ http://ione.net/tin-tuc/do-tu-che/lo-mo/2011/01/4695-cach-lam-chuong-gio-tu-ong-hut-nay.html
    4. Làm khung ảnh bằng ống hút:
    Hihi, cái này thì mình vừa mới nghĩ ra ạ. Cái ống hút rất hay ở chỗ là ống nọ nối với ống kia thẳng tưng, chắc chắn mà chả cần phải keo dính hay dây rợ gì cả. Nhóc nhà mình dạo này đang tập vẽ, cứ thắc mắc vì sao ảnh của các bạn được treo ở trong khung, treo lên tường ở cầu thang của trường. Để chiều nay 3 mẹ con làm thử xem sao rồi báo cáo các bác ạ. Ý tưởng có vẻ khả thi nên mình ghi lại tí :)
    --> hứa hẹn và thất hứa. Đội nhóc tự dưng hứng chí đòi tô màu các nàng công chúa. MÌnh muốn chia sẻ file mình copy-paste, format theo giấy A4 các hình nàng công chúa trong truyện cổ tích để in ra cho nhóc tô màu nhưng chưa biết cách up. Mình đành nợ lại vậy.

3. Chơi với đất nặn
    Share với các mẹ link này có nhiều hình đất nặn hay ạ: http://www.facebook.com/playdoh#!/playdoh?sk=photos
    Tết vừa rồi, mình cũng làm theo hướng dẫn của các mẹ trên lamchame để trộn bột nặn bằng bột mỳ cho con, thật không ngờ là nó rất dẻo, để ở ngoài suốt 15 ngày mà chả ôi thiu gì. Mỗi tội mình thiếu 1 thứ phụ gia đắt tiền, nên bột bị dính, đành cho con mỗi đứa 1 âu bột, 1 thìa, 1 bát đồ chơi, 1 đũa để tự ngoáy lung tung khỏi dính tay :(

2. Cắt dán dây xích bằng giấy màu
    Các con gập giấy A4 (nhiều màu) như gấp làm quạt giấy để đánh dâu, lấy kéo cắt ra.... Làm dây xích chắc mẹ nào cũng biết vì ngày xưa hầu như ai cũng đã từng làm để trang trí trại hè rồi nhỉ. Đơn giản, dễ làm, nhóc tham gia được, và sản phẩm là 2 sợi dây xích dài ơi là dài, chăng khắp nhà, nhóc thích lắm (đến khi nào mẹ thấy nhà lộn xộn quá thì lại lẻn xử lý đi)

1. Làm ngôi nhà bằng ống hút thật đơn giản --lại ống hút :)
    Khoe chiến công của 3 mẹ con này:
    Cách làm: Dán băng dính trong thành 2 đường song song lên quyển sách / tờ bìa cứng/sàn nhà sao cho mặt dính của băng dính hướng lên trên
    Mẹ gấp ống hút thành 3 phần bằng nhau để con cắt rời. Lần lượt dán sát nhau vào băng dính vừa dán để làm thân nhà, nền nhà. Xong thì cắt đầu đuôi cho thật thẳng hàng
    Cắt ống hút thành 4 phần bằng nhau, làm như trên để làm thành mái nhà.
    Dán băng dính 2 mặt lên nền nhà vừa tạo. Đính thân nhà.
    ..... Túm lại, là cách làm như thế. Xem hình là biết liền, ko phải mô tả đâu ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi rongbay055
    Đang tải...

2. chippeo

chippeo Bắt đầu tích cực

Ðề: Cùng con làm đồ chơi

oánh dấu cái mình cũng nghiên cứu rồi chia sẻ với bạn mình cũng có một công chúa năm nay 2,5t rồi. nhiều khi muốn trò gì mới chơi với con mà ko biết chơi gì

rongbay055 thích bài này.
  3. rongbay055

14. Làm con bướm bằng vải vải co giãn và dây thép
    Hôm trước đi lượn lờ ở Hàng Mã, mình tha lôi về được 1 mớ đồ linh tinh, mẹ con xử luôn ra con bướm hồng vàng này: cắt dây thép thành 4 phần, nối mỗi phần thành 1 hình tròn, rồi nắn cho ra hình cánh bướm. Trùm vải co giãn lên, buộc lại bằng dây thép, rồi nối 4 cánh vào nhau bằng dây thép, để thừa 2 đoạn nhỏ uốn thành cái râu. Hình đây ạ
    Mẹ nào thấy hay thì thử xem, mình mua ở 26 Hàng Mã, chuyên bán đồ làm hoa. 1 dây vải co giãn, có thể làm đc khoảng 10 con bướm giá 2k/sợi, 1 cuộn dây thép (nhiều sợi lắm) giá 6k/cuộn - mình mua ko mặc cả nhé. Bạn nào có bé đã lớn, cỡ trên 6 tuổi, 2 mẹ con có thể mua thêm cuốn sách dạy làm hoa ở đó, có vẻ không phức tạp lắm, mà rất đẹp :)

13. Làm vương miện bằng giấy màu
    1 tờ giấy bìa A4 làm được 1 cái vương miện xinh xinh, cho nhóc dán thêm các hình hoa lá lên trên để trang trí. Để mình kiếm ảnh up lên sau nhé
    Ảnh đây ạ [​IMG]

12. Làm hoa từ giấy ăn
    Lấy giấy ăn gấp chéo 2 lần, túm lại làm thành cánh hoa. Lấy băng dính 2 mặt để buộc túm lại, bóc băng dính, đính cánh hoa lên mẩu giấy hình tròn. Đính 5 cánh sẽ được bông hoa như hình. Buộc dây chun buộc tóc vào, buộc vào cúc áo cho nhóc --> thành hoa cài áo, buộc lên tóc thành dây hoa buộc tóc :)

11. Lọ cắm hoa, các con vật
    Cắt hình bông hoa, con chim, con bướm, cái lá ... và dán lên ống hút. Trang trí thêm hình trái tim, giọt nước... lên các hình đã có. Cắm vào lọ sữa chua uống đã được dính đáy lọ vào miếng bìa (để lọ không bị đổ).
    Hình chúng nó đây ạ.
    Xem lại mới thấy cái chữ Pediasure to đùng. Mình ko quảng cáo đâu nhé, chả là hôm đó đi hội thảo của Abbott, có cái hộp quà mang về, liền xử luôn cái hộp, thành ra quảng cáo hộ. hic

Sửa lần cuối: 14/11/2012
    Kunkinyeumebong666 thích.
  4. rongbay055

Chiều thứ 7 lượn lờ qua 2 hiệu sách, định kiếm quyển nào hướng dẫn làm đồ chơi với con, nhưng chỉ có mấy quyển làm đồ chơi bằng vật liệu thiên nhiên (nghe tên hay mà nội dung mình chả dùng được), và hướng dẫn làm đồ chơi từ các vật dụng bỏ đi như vỏ hộp đựng nước giặt, ... Rất tiếc, mấy cái này chỉ có mẹ làm thôi, chứ con thì ko tham gia được, và sản phẩm thì có lẽ chỉ nhìn 1 lần rồi bỏ đi, vì chả có chỗ nào mà trưng, chơi cũng chả được vì con mà vui lên ném 1 cái thì tha hồ mẹ dọn, dẫm chân vào chỉ có đau. hic.
    Nghe nói có quyển hướng dẫn làm đồ chơi từ ống hút, mục lục cũng hay hay nhưng hiệu sách gần nhà mình ko có. Đã thế, mình kiếm trên mạng nhiều trò thể loại đấy cho biết luôn, hehe

5. gia dinh ty xiu

gia dinh ty xiu Thành viên chính thức

chị khéo tay quá, nhưng chị để bé sử dùng kéo à?

6. rongbay055

Thanks em, chị ko khéo tay đâu, chẳng qua chị thích nghịch cùng con thôi. Sản phẩm làm ra vẫn méo mó, xấu xí, mặc dù tưởng tượng thì vẫn ra hình :) nhưng đội nhóc lại rất thích. Từ khi đội nhóc nhà chị 3 tuổi là chị mua kéo thủ công cho nhóc dùng rồi. Nhưng khi dùng thì mẹ ngồi cùng. Chị thấy ok. Đội nhà chị hay chí choé nhau lắm, nhưng khi chơi kéo thì có ý thức ngồi yên, nếu ko thì mẹ cất luôn kéo đi mất.

Sửa lần cuối: 3/8/2011
  7. me_miumiu2011

me_miumiu2011 Yêu con

Các mẹ khéo tay quá, mình ít thời gian để chơi cùng con, sáng tạo đồ chơi cho con, nghĩ thấy thật thương cún nhà mình, nhưng bù lại đi làm về là mình tranh thủ đưa con đi chơi, trò chuyện và kể chuyện cho con nghe thôi.

8. rongbay055

Hic, mình không làm được như bạn, trò chuyện và kể chuyện cho con nghe là tuyệt rồi. Mình thì phải bày trò để dỗ nhiều nhóc 1 lúc mà

9. Caprice

Caprice Thành viên tích cực

Eo, em gái khéo tay quá, lại còn một mình dỗ nhiều nhóc 1 lúc nữa. Chị mới có 2 thằng mà nhà lúc nào cũng như có chiến tranh rồi, hihi...

10. rongbay055

Hihi, thì nhà em lúc nào cũng giống như có đại chiến ạ :)

11. kamill

kamill Mỹ phẩm Đức

Đánh dấu cái. Cái này cũng hay đây. Các mẹ làm đồ chơi cho con rồi post hình đồ chơi mình làm và chia sẻ cách làm đi. Vừa đỡ tốn kém lại góp phần bào vệ môi trường nữa chứ.

12. bibi2010

bibi2010 Thành viên tích cực

Bàn tay nhỏ xinh cùng mẹ làm trông yêu quá.

13. tueminhcute

tueminhcute Bắt đầu nổi tiếng

Đánh dấu cái này, hôm nào làm đồ chơi cho con! Cảm ơn chị ********!

14. rongbay055

Cảm ơn gì chứ. Có trò gì dỗ con thì post cho chị tham khảo nhé

15. tueminhcute

tueminhcute Bắt đầu nổi tiếng

Bây giờ con em thì chưa quan trọng là đồ chơi gì, cái gì cũng thành đồ chơi hết. Từ cái cốc, cái chai, cái lọ... cái gì cũng chơi tuốt, còn các loại đồ chơi có mắt mũi như búp bê hay gấu bông thì cứ lao vào thơm bạn:)

16. rongbay055

Trộm vía, bé ngoan. Nhóc nhà chị hồi nhỏ cũng chuyên chơi lọ có nắp. Cơ quan mẹ có hộp, lọ gì xinh xinh của các cô, các bác là mẹ nhăm nhe xin về hết, hehe

17. shopkhanhviet

shopkhanhviet Banned

Ôi, hay quá, cám ơn bạn nhiêu nha. Thanks

18. nguyetanh19

nguyetanh19 Thành viên chính thức

Giống cháu nhà mình ghê,cái gì cũng chơi,cũng ném và cũng phá......hì hì...

19. minhmap

minhmap Thành viên mới

em khéo tay quá ah!!!!!!!!!!!!!!!!!!

20. rongbay055

Các mẹ ơi, mình đang khảo sát nhu cầu mua quần áo trẻ em 5-12 tuổi gần trường tiểu học Văn Chương. Các mẹ cho ý kiến về nhu cầu mặt hàng này giúp minh với nhé
    Chị em mình định mở cửa hàng ở gần đó mà (ngõ 98 Khâm Thiên)
    Cảm ơn các mẹ nhiều lăm :heart: