Chai chân (mắt cá), help me :(

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi Me_Bimbim, 29/5/2006.

1. Me_Bimbim

Me_Bimbim Thành viên tập sự

Các mẹ ơi,

Gót chân em mới lên 1 nốt tròn chấm trắng (dân gian gọi là "mắt cá" ấy); lúc đầu em thấy nó nhỏ, ko đau tấy nên kệ, nhưng càng ngày nó càng lớn, mà nếu đi giầy (dép) bịt gót em cảm thấy rất đau do cọ xát vào đó.

Có mẹ nào có kinh nghiệm chữa trị cái bệnh này ko, xin chia xẻ với? Em nghe nói là mình có thể đi cắt (tiểu phẫu thuật) để khoét bỏ nó đi, nhưng cũng sợ vì nếu nó còn sót nó sẽ mọc lại, liệu có thể điều trị bằng laser ko? hay có bài thuốc cổ truyền nào ko?

Rất mong hồi âm của các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_Bimbim
    Đang tải...

2. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Mẹ cháu đừng cắt nhé, đau lắm đấy. Mẹ Bim chia xẻ kinh nhiệm đây này:

Hồi cuối năm ngoái mẹ Bim cũng bị, ở dưới ngón cái, đi lại đau không chịu được. Mọi người khuyên đi cắt...nhưng sợ không dám đi. Mẹ Bim mới lên mạng tìm cách chữa, trong trang bacsigiadinh.com cũng có nói về bệnh này đấy. Thấy liệt kê mấy loại hóa chất. Mẹ cháu mới sang hàng thuốc hỏi. Thế là họ giới thiệu ngay một loại thuốc đặc trị bệnh này. Mình thấy thành phần thuốc chứa đầy đủ những hóa chất mà mình tìm thấy trêm mạng. Thế là mua luôn. Hiệu quả tức thì! Về cơ bản thì loại thuốc này nó có tác dụng làm bong dần các lớp da chết đến bao giờ hết thì khỏi. Trên tờ hướng dẫn nói khoảng 6 tuần mới khỏi thế mà chỉ khoảng 3 tuần là mình khỏi hẳn, đến giờ không còn thấy dấu hiệu gì nữa. Mách cho mấy người dùng cũng khỏi luôn. Mà thấy rất nhiều người bị đấy nhé.

Tên thuốc: Duofilm
    mua tại các hàng thuốc ở Văn Miếu.

Nếu không tìm được PM cho minh mình có thể mua giúp.
    bạn vào link này xem thêm:
    http://www.bacsigiadinh.com/news_details.php?id=4003

xuanminh1102 thích bài này.
  3. meminhky

meminhky Thành viên chính thức

BẠn ơi cái này bạn phải đi đốt laze mới ok được bạn ạh!, mình cũng từng bị đi lại bị đau lắm , xong rùi đi khám bác sỹ thì được chỉ định là đốt laze, đốt ko đau lắm đâu, và nếu đốt bạn đến bệnh viện da liễu TW hoặc da liễu Hà nội ở nguyễn khuyễn cũng được.

4. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Có phải trong Nam gọi là Mụn Cóc không ?

5. Me_Bimbim

Me_Bimbim Thành viên tập sự

Cám ơn mẹ Bim & meminky, mình sẽ thử dùng Doufilm xem thế nào, nếu cũng "bén duyên" giống Mẹ Bim thì tốt còn nếu ko sẽ fải chuyển hướng đtrị bằng laser giống meminhky.

6. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Đúng là mụn cóc đấy bác Mami ạ.
    Lúc nó bong ra nhiều rồi thì cũng hơi đau một chút, vì lúc đó da mỏng thuốc nó ngấm vào nên khá xót, nhưng ở mức độ có thể chịu đựng được. Chúc bạn chóng khỏi nhé :D

7. me-chic

me-chic Thành viên tập sự

Mình thấy có cách này khá hay, bạn thử làm xem nhé.
    Bạn lấy viên gạch nướng nóng lên sau đó cho củ hành khô lên trên nướng thơm sau đó ép chỗ chân bị đau lên, chịu khó bị nóng và cách này phải kiên trì một chút sẽ khỏi và không bị lan ra chỗ khác. Làm đến khi nào khỏi thì thôi.
    Cách này là thực tế bản thân mình đã chữa và đã khỏi đấy.
    Chúc bạn chóng khỏi.

8. Songthương113

Songthương113 Banned

HuuHuu.. vào đây em mới thấy cũng có người đang bị đau giống em, :oops: ngón chân cái của em nó hơi tấy lên và đau nhức khủng khiếp mỗi khi đụng vào vật gì. Em đang định đi đốt nhưng chưa có điều kiện để đi đốt, mà bôi thuốc thì mãi chẳng thấy gì cả chán quá đi mất. Em quên mất tên thuốc đang bôi, không biết có phải thuốc của mẹ Bim's không cơ.

9. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Em mình cũng thử làm cách này 1 lần, hồi nó bị ở tay, thế mà cũng khỏi đấy :eek:

10. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Em trai mình cũng bị, đi tiểu phẫu, bây giờ nó cứ tấy đau mãi không hết :cry:

11. Songthương113

Songthương113 Banned

Các mẹ ơi, sau một thời gian dài sợ chết không dám đi đốt Laze cái nốt mắt cá chân, cứ bôi thuốc mãi không những không đỡ mà nó còn to hơn lên. Chiều qua iem đã hạ hết quyết tâm đến trung tâm da liễu HN, ở đường Nguyễn Khuyến đăng ký đốt, nhanh mà không đau một tẹo nào (chính xác chỉ hơi đau một tẹo thui). Bây giờ chân em đã ngon lành lắm rùi. Thích lắm các mẹ ạ. :lol: theo em mẹ nào bị thì nên đi làm phẫu thuật đi, nếu cứ để vậy thì đau lắm mà cũng không thể tự khỏi được, đến đó mới biết nhiều người cũng bị như mình đến làm lắm.

12. me tom bau

me tom bau Thành viên tập sự

13. me tom bau

me bimbim oi o phong to co 1 ban bi mun com da di dot roi dau lam nhung ko het, sau day no lai moc day len, con nhu me to cung bi chai chan boi thuoc 1 thoi gian sau no cung lai moc lai. to co 1 cach ma o cho to lam da 6 nguoi khoi trong do co ca to va ban da di dot kia, cach nay nghe phuc tap nhung thuc ra cuc ky don gian.
    Ban mua may con oc buou vang, tha vao cai xo, kiem may cay beo tay (lay cho cho oc bam), moi ngay cho oc an vai hat com, khoang 1 tuan oc se de trung, no de nhanh lam, day ra ay ma (to nuoi chi 2 ngay no da de roi), lay chum cho vao tu lanh de boi danvao mun com, moi ngay chi lay may qua boi vao day thoi, ban chi can boi 1 chum trung, sau day quen no di no bong ra luc nao to cung chang biet nua. neu ban kokiem duoc beo tay to kiem giup cho.
    ban thu tham khao xem sao.
    than/ me tom bau

14. me tom bau

me bimbim oi o phong to co 1 ban bi mun com da di dot roi dau lam nhung ko het, sau day no lai moc day len, con nhu me to cung bi chai chan boi thuoc 1 thoi gian sau no cung lai moc lai. to co 1 cach ma o cho to lam da 6 nguoi khoi trong do co ca to va ban da di dot kia, cach nay nghe phuc tap nhung thuc ra cuc ky don gian.
    Ban mua may con oc buou vang, tha vao cai xo, kiem may cay beo tay (lay cho cho oc bam), moi ngay cho oc an vai hat com, khoang 1 tuan oc se de trung, no de nhanh lam, day ra ay ma (to nuoi chi 2 ngay no da de roi), lay chum cho vao tu lanh de boi danvao mun com, moi ngay chi lay may qua boi vao day thoi, ban chi can boi 1 chum trung, sau day quen no di no bong ra luc nao to cung chang biet nua. neu ban kokiem duoc beo tay to kiem giup cho.
    ban thu tham khao xem sao.
    than/ me tom bau

15. chitchitbabyp

chitchitbabyp Thành viên tập sự

Mẹ Bim dùng thử loại thuốc dán của Trung Quốc đi. Mình có mấy người quen bị rối và mình chỉ họ dùng điều hiệu quả cả. Tên thuốc dán là : Shuiyangsuan Benfen Tiegao, vỏ hộp màu vàng, có in hình bàn chân, hộp k có tiếng Anh đâu nhé mẹ ! Hộp gồm 6 miếng dán, mẹ Bim cứ dán lên nơi có mụn, một miếng dán hai ngày và đúng hai ngay thay một miếng. Nó sẽ giúp mẹ Bim lột lớp da đó làm trồi cùi của mụn ra. Những miếng dán tiếp theo sẽ giúp lấy cùi của mụn ra đó. Nếu nó quà nặng va lì thì mẹ Bim có thể dùng kiềm kéo cùi ra, sẽ k đau hay sẹo gì hết nên mẹ Bim cứ yên tâm và một điều quan trọng nữa là nó k tái phát lại.
    Hộp có 6 ngìn vnd ah ! Mẹ nó dùng thử để mau khỏi bệnh đi nhé ! ah quên, thuốc dán đó chỉ có bán ở các nhà thuốc nam và tàu thôi nhé ! chúc mẹ thành công.

16. metunglinh

metunglinh Bắt đầu tích cực

cách đây 5 năm tớ có bị mắt cá chân, có người quen cho cây hương ngải đốt khỏi, khoảng 2th trước con tớ lại bị, tớ ko tìm xin được hương ngải nhưng tìm trên mạng ở phần chữa bệnh theo dân gian ở trang vnexpress.net thấy dùng lá ngải cứu dã nát bôi vào, tớ dùng thử thấy cũng khỏi. Bạn thử làm xem có được ko, ko hại gì đâu, đốt thì đau lắm mà hay bị tái lại đấy.

17. chuotcontime

chuotcontime

Tiếc là em không theo dõi topic này. Em có kinh nghiệm rất hay chữa mắt cá đấy, bản thân em đã chữa thành công mà cực kỳ đơn giản, chia sẻ để đem lại hạnh phúc cho mọi người nhé... ( bây giờ em vẫn có cảm giác sung sướng khi khỏi bệnh đấy)
    - Rễ, củ và hoa cây dền gai ( trắng), cây càng to càng già càng tốt, rửa sạch, giã nhỏ với 1 chút muối ăn, đắp vào chỗ mắt cá, mỗi ngày làm 2 đến 3 lần, trong vòng 1 tuần, các mắt cá tự khô lại và bong ra.
    Đảm bảo khỏi 100% không tái phát.
    Các Mẹ chịu khó làm như vậy nhé.
    Chúc nhanh khỏi bệnh.

18. datanh

datanh Mẹ Đạt - Anh

mình cũng đã từng bị như bạn và chữa bằng cách lấy 1 củ hành tươi ( loại có thể luộc ăn ý) giã nhỏ buộc vào chỗ đau ( lqmf trước khi đi ngủ vì bạn ngày đi làm mà buộc thì trông k được thẩm mỹ nhỉ) mình chỉ làm 3 làm là nó tự rụng ra.
    Mùa này k có hành củ bạn thử làm bằng phần trắng của hành lá xem.
    Chúc mau khỏi

19. menhocty

menhocty Thành viên mới

Có phải còn được gọi là mụn cơm không? mình có cách chữa mụn cơm rất hiệu quả và nhanh. Bạn đốt một que hương hoặc điếu thuốc lá, lấy giấy bạc trong bao thuốc lá, đục thủng một lỗ bằng to bằng đúng đầu mụn, sau đó đặt tờ giấy bạc này vào chỗ mụn (để cả cái mụn đó thòi ra khỏi cái lỗ của tờ giấy), lấy đầu que hương đang cháy (hoặc điếu thuốc lá), không phải là cháy có lửa đâu nhé, dí phần đỏ hồng vào chỗ mụn thòi ra đó, để khoảng vài giây, sau đó bỏ tờ giấy ra và lấy tay dứt mạnh đầu mụn ra, mụn sẽ ra cả chân và khỏi hẳn, không sợ bị mọc lại đâu.

20. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Mình thấy mẹ mình chữa như cách bạn datanh nêu trên nhưng là củ tỏi chứ không phải củ hành
    Cũng khỏi hẳn và không bị lại