Tranh luận: Tặng Quà Gì Nhân Ngày Nhà Giáo Vn 20-11

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Pham Hong Loan, 12/11/2004.

1. Pham Hong Loan

Pham Hong Loan Thành viên tập sự

Con minh 2 tuoi, chau dang di hoc lop nha tre tu thuc duoc 2 thang nay. Sap toi la ngay 20-11, minh dang phan van khong biet tang qua gi cho co giao vi minh chua co kinh nghiem. Lop con minh hoc co 5 co giao, minh thay co nao cung quan tam den con minh, cho con minh an (con minh rat luoi an). The co nghia la minh phai tang qua ca 5 co :? , minh khong biet co nen dua phong bi khong, neu dua thi bao nhieu la vua. 50K thi it ma 100K thi nhieu, con tang qua thi co le khong thiet thuc, cac co cung khong thich. Me nao co kinh nghiem chi giup minh voi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Pham Hong Loan
    Đang tải...

2. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Mình chẳng có kinh nghiệm gì cả vì chưa cho bé đi học bao giờ nên không biết phải khuyên thế nào :wink: . Kể cho mẹ Loan nghe câu chuyện có thật này xem có giúp gì được không.

Một hôm, con bé hàng xóm 5 tuổi cạnh nhà mình thỏ thẻ hỏi mẹ "Mẹ ơi, món phong bì là món gì thế mẹ ?". Mẹ cháu rất ngạc nhiên và hỏi lại "Sao con lại hỏi như thế?". Bé trả lời: "Vì trưa nay, vào giờ ngủ trưa của chúng con, con nghe thấy mấy cô nói chuyện với nhau là sắp đến 20-11 rồi, bây giờ quà cáp làm gì chỉ có phong bì là tiện nhất :roll: ". Sự thắc mắc rất ngây thơ của đứa trẻ đôi khi lại là lời giải đáp cho các bậc phụ huynh nhỉ.

Phú quý sinh lễ nghĩa, nhưng xã hội đã làm mất đi cái giá trị và nét đẹp truyền thống của các ngày lễ hội. Bây giờ lúc nào cũng chỉ thấy phong bì, phong bì và ... phong bì. Nhà giàu hay nhà nghèo thì cũng phải cố cho cháu nó bằng chị bằng em. Khổ thật đấy. Mẹ Loan ơi, tốt nhất mẹ nên tìm hiểu các phụ huynh trong lớp của cháu xem, có thể mỗi nơi mỗi khác mà.

tramttn thích bài này.
  3. Gia Vi

Gia Vi Thành viên sắp chính thức

Ừ, Brightmoon nói có lý đấy, xem cô thấy giáo là người thế nào mình chọn quà gì đó cho phù hợp, có nhiều thầy cô chân chính, tặng phong bì cho họ họ tự ái đấy .

4. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Con mình học đến cấp hai rồi nhưng mình chưa thấy xảy ra trường hợp nào như giavi nói cả ,hình như nó đã trở thành nguyên tắc rồi mình cứ bỏ phong bì là tiện nhất,các thầy cô có cần gì thì họ mua không phải sợ tự ái đâu

5. hong3480

hong3480 Thành viên tập sự

Ðề: Tang qua gi nhan ngay nha giao VN 20-11

Cô giáo thằng cu nhà mình (nó mới 5 tuổi) còn dặn các cháu là ngày 20/10 đi học nhớ mang phong bì, thằng con ngây thơ về dặn bố mẹ như vậy. Mình rất bực mình và dự kiến đến ngày 20-11 mà còn lặp lại thì cho cô giáo out khỏi nhà trẻ.
    Vợ mình cũng là giảng viên đại học trong nhiều năm mà chẳng bao giờ thấy quà cáp gì cả, thỉnh thoảng thấy các em sinh viên đến tặng hoa ngày 20-11, thường thì kèm theo lọ dầu gội đầu hoặc sữa tắm. Thực tình mà nói, nếu có thêm phong bì nhà mình cũng chẳng giàu được, nếu không có phong bì mình thấy càng thanh thản và dễ sống hơn. Các em sinh viên nhà giàu, thường hay mang phong bì thì nhà mình không cho địa chỉ nên không bao giờ phải tiếp, còn các em sinh viên nghèo nhưng tình cảm hơn thì cho địa chỉ nên ngày lễ hay đến nhà chơi nói chuyện. Nhìn thấy họ mình lại thấy cảm động nhớ đến thời sinh viên vất vả của mình.
    Bây giờ đi làm, cũng có ít tiền, dự kiến năm nay đặt một món quá tặng vợ. Mình định đặt món quá pha lê bắn 2D, ví dụ như ở trên website này, http://halinco.eu/special-crystal-for-20-11.html Các bạn thấy có được không?

6. mebin190806

mebin190806 Ngon và sạch

bạn này nói mình mới nói không có mình cũng không định nói ra,hôm sắp đến 20/10 con giai mình (5 tuổi) đi học về cứ bảo mẹ là mai đi học phải mang cái gì đến lớp cô bảo thế khi mẹ hỏi là cô bảo mang cái gì thì bé lại không nhớ vì tính bé hiếu động hoặc có thể bé không hiểu là cái gì.Hôm sau cứ bảo mẹ đi siêu thị đi mua cái gì để mang đến lớp cho các cô,mẹ hỏi thì bé cũng không nhớ nổi cô bảo mang cái gì.Hôm sau là ngày 20/10 mình bảo xã là anh đưa con đi rồi mua hoa tặng cô vì mình định chỉ tặng hoa thôi rồi đến 20/11 thì tặng pb,sáng ra bé thấy mẹ không chuẩn bị cái gì cho con mang đi cứ nhắc là thế mẹ không mua cái gì cho cô à, cô dặn rồi phải mua tặng cô.Rồi mình mới hỏi lại là thế cô có dặn con phải tặng mẹ không?thì bé bảo là không,cô không bảo:(.Mình cũng không biết nên nghĩ như thế nào về các cô nữa nhưng mà 20/11 thì vẫn phải tặng các cô rồi vì đó là ngày của các cô mà.

7. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

em cũng đang đau đầu vụ này ạ con gái mới hơn 3t tuổi học mẫu giáo bé lớp có 4 cô chính và 3 cô thực tập thực tình thì em nghĩ nên tặng Phong bì thôi nhưng ko biết phải đi bao nhiều cho hợp lý nữa các mẹ ạ??? đi ít đi nhiều có ảnh hưởng đến bé trên lớp hay không??? thật sự em thấy khó xử hixx

8. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Ðề: Tặng quà gì nhân ngày nhà giáo VN 20-11

Cô giáo thời giờ trắng trợn các mẹ nhỉ, mình chỉ nói số ít thui ko vơ đũa cả nắm đâu ah, lúc mình học cấp 3 có thầy noiú với lớp m là các em ko cần wà cáp cứ đi phong bì cho tiện, hic

9. mebin190806

mebin190806 Ngon và sạch

Ngày trước mình còn học ĐH, mấy đứa bạn mình đi chạy điểm (mình từ lúc đi học chưa bao giờ chạy điểm cả ) về kể là đến nhà thày mang quà và pb, quà thày trả lại, pb mở ra đủ thì lấy k đủ thì trả lại,mà trường Luật hẳn hoi đấy cả nhà ạ.Thật là bất bình kinh khủng,bảo sao các thày giáo toàn đi ô tô.

10. TungBim1208

TungBim1208 Thành viên chính thức

Theo mình, thời buổi khó khăn nên tiết kiệm, tùy các bố mẹ thôi, có thể mua 1 bông hoa và kèm fong bì vào đó hoặc mua vật phẩm thực tế tặng các cô. Hôm trước 20/10, con tớ hoc trường tư thục nhưng nhà có việc nên cũng không tặng gì. 20-11 này thì định tặng các cô 2 lọ dưỡng tóc cho tiện.
    Tớ ví dụ thực tế đây: sếp tớ có con học trường công ở quận Cầu giấy mà hôm vừa rồi 20/10 cũng chỉ cho fong bì 50k và 1 gói bánh kèm theo, mình thấy cũng nhẹ nhàng và thực tế đấy chứ!!!!

11. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

mẹ nó ơi mỗi cô 50k ạ?? hay là chugn tất cả??? lớp con em những 4 cô chính cơ em cũng định mỗi cô 50k mà sợ lại ít chứ hixxx

12. TungBim1208

TungBim1208 Thành viên chính thức

Mỗi cô 50k ấy cộng với gói bánh, đấy là tấm lòng của mình thôi mẹ nó à! Giả sử lớp mà 4 -5 cô cũng tốn kém chứ!

13. MeSushj

MeSushj Vâng ! Em là Báo

tùy giáo viên thôi, chứ nhà mình cả nhà chồng làm giáo viên nhưng chưa bao h bà nhận hay ý kiến gì về quà cáp của học trò và phụ huynh cả. Bà toàn nói "Phụ huynh làm hư giáo viên", ngày lễ gì gì cũng toàn phụ huynh hs đến chơi mang bao nhiêu quà cáp, bà ko nhận THƯ thì phụ huynh cũng cố dúi quà vào tay... Còn nhìn từ gia đình mình ra, phụ huynh nào có con hư hay học giỏi hẳn sẽ đc lọt vào mắt nhìn của giáo viên, và ngay cả khi phụ huynh gửi thư, nhiều thì ấn tượng còn ít thì cũng ko để ý đâu, nên các mẹ khỏi cần quà cáp nhiều làm j cho mệt

ngodong9 thích bài này.
  14. tuvvbk

tuvvbk TOKYO Wedding CHỤP ẢNH CƯỚI phong cách Đẹp,Lạ

Con đi nhà trẻ đưa cô phong bì 200k ngày 20.11 chị ạ.

15. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

giáo viên nào cũng vậy thì các mẹ đở vất vã lo nghỉ quà cáp nhỉ
    thấy các chị ở co quan tớ cũng bàn luận về quà, 20/10, rồi 20/11, 1/6...tết dương, tết âm.... sao ngày ghì cũng đi thê nhỉ? tốn kém quá

16. MeSushj

MeSushj Vâng ! Em là Báo

Nói cái này có thật nên các mẹ đừng thất vọng, một cô dạy cùng trường dì em đến nhà chơi hôm 20/11 cách đây mấy năm, có lẽ là vì trẻ quá mà cv giáo viên bận rộn nên tính hay quên, nhưng cô ý cũng thật thà ngồi kể lể rằng lúc nãy có mấy vị phụ huynh gửi LÁ THƯ TÂM TÌNH cho cô, và gặp mặt ở hành lang, nhưng vì bt con họ ko nổi trội trong lớp và đi họp phụ huynh cũng ko bị nhắc tên nhiều nên cô giáo đấy cũng chẳng biết đấy là phụ huynh của cháu nào, thấy phụ huynh niềm nở thì mình cũng niềm nở, nói vài câu cho có lệ rồi khiếu bận họp... đấy, chuyện có thật 100% nên các mẹ cũng đưừngquá cầu kỳ quà cáp làm j....

17. xuha

xuha Bắt đầu nổi tiếng

Sắp đến ngày 20.11 rồi em cũng muốn mua quà tặng mẹ chồng và chị chồng mà ko nghĩ ra quà gì để mua cả. Các mẹ có người nhà là giáo viên thường hay tặng gì vậy?

18. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Phong bì 50k thôi á mẹ nó, liệu như thế có ổn không vì tớ thấy bây giờ lạm phát ít nhất cũng phải 100K chứ

19. c22u_304

c22u_304 Thành viên kỳ cựu

Chị cơ quan mình còn kêu mỗi cô 200k, 3 cô 600k haizzzzzzzzzzz

20. Binno

Binno Thành viên rất tích cực

năm ngoái con mình còn học mẫu giáo thì cứ làm phong bì mỗi cô 100K mà cũng từ mấy năm vẫn làm vậy.
    Năm nay con học lớp 1 thì làm cho cô Cn 200K. Thấy mọi ng phần đa là vậy nên cứ làm theo số đông, còn nhà nào nhiều xiền thì kệ.