3 tháng đầu: Thai kém phát triển, tụ dịch dưới màng nuôi

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi htvn1311, 8/8/2011.

1. havan315

havan315 Thành viên chính thức

Ðề: Thai kém phát triển, tụ dịch dưới màng nuôi

Em mới đi khám sáng nay, thai 4w 1d, tụ dịch duới màng nuôi, bác sĩ bảo có dịch nên dễ bị bong tróc, khó giữ. Em nghe xong mà trời đất dưới chân như sụp đổ. Có phải em lo quá không các mẹ ơi???? :(((((((((((((((((( Bác sĩ mới kê thuốc uống, chưa tiêm và đặt thuốc gì, chắc tại thai còn nhỏ quá! Mẹ em ngày trước cũng bị sảy thai tổng cộng là 7 lần, chắc em bị do di truyền rồi.....:(
    BS dặn là phải nghỉ ngơi tuyệt đối, nghỉ luôn đến lúc sinh là tốt nhất, nhưng mà như thế thì buồn lắm, lại mất thu nhập nữa, trong khi vch em cũng chẳng dư dả gì. Các mẹ thường phải nghỉ bao lâu thì đi làm lại ạ? Cơ quan em là công ty tư nhân, em chỉ cần nghỉ 2 tuần thôi chắc cũng bị out luôn rồi. Nghĩ mà buồn quá! :(

Đang tải...

2. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

b phải nghỉ ngơi và làm theo lời dặn của bác sỹ nhé

3. hikissme

hikissme Thành viên chính thức

Chia sẻ với bạn, vì mình cũng vừa thử que 2 vạch thì đi sa luôn thì bác sĩ bảo bị dọa sảy thai, tụ dịch dưới màng nuôi. Mình có tiền sử thai lưu và khi có thai lại, bác sĩ còn phát hiện có nang nước ở buồng trứng trái. Nghe tin mà buồn và lo lắng lắm. Bác sĩ cho mình tiêm thuốc nội tiết, chống co thắt, uống thuốc và đặt AD nữa. Kiêng đi lại và sinh hoạt vợ ck. Sau 10 ngày mình đi kiểm tra lại thì thai phát triển tốt, đã có tim thai, nang nước cũng mất rồi, mà tụ dịch cũng còn rất ít thôi. Tuy nhiên vì mình bị tiền sử thai lưu nên giờ vẫn tiếp tục tiêm, uống thuốc và kiêng đi lại, quan hệ đến hết tuần 9 cơ.
    Quan trọng là phải lạc quan và tin tưởng vào con. Bạn có thể lên mạng tìm hiểu về các bài thuốc an thai cũng rất hữu hiệu đấy bạn ạ. Mình đang chờ sang thứ 2 để đi kiểm tra lại lần nữa, dạo này ăn mận nhiều, lại thấy hơi dau bụng, ko biết có sao ko. Hix. Mong tin tốt từ bạn nhé

4. Huongdeejsc

Huongdeejsc Thành viên đạt chuẩn

mẹ nó uống củ gai tươi luôn đi nhé
    củ gai tươi chuyên chữa động thai như ra máu , tụ dịch màng nuôi, bóc tách bánh rau, túi ối méo
    uống 4 ngày là khỏi
    n hà mình trồng rất nhiều củ gai tươi mẹ nào cần alo cho mình mình sẽ tư vấn cho các bạn 0987600905

5. Me_moka

Me_moka

Vị hiện tg dịch màng nuôi hay bị sẩy lắm,mn nên nghỉ ngơi,đặt thuốc như bs dặn thôi,đừng dùng linh tinh quá nhiều thuốc

6. abee

abee Thành viên tập sự

7. akimi

akimi Thành viên tích cực

Tụ dịch màng nuôi cần được kiểm tra và theo dõi cẩn thận. Mẹ bầu cần phải nghỉ ngơi tuyệt đối trong thời gian theo dõi. Tránh các hoạt động thể chất nặng như tập thể dục hoặc nâng các vật nặng. Tăng cường uống nước và hấp thụ chất xơ để tránh tình trạng táo bón, dẫn đến mất sức quá nhiều khi đi vệ sinh.

Đa số các trường hợp tụ dịch màng nuôi sẽ tự biến mất trong 3 tháng đầu hoặc 3 tháng giữa thai kỳ. Tuy nhiên, bạn vẫn nên tiến hành siêu âm thường xuyên để đảm bảo. Một số trường hợp tụ máu nghiêm trọng có thể được kê đơn thuốc làm loãng máu nhẹ. Ngoài ra các bạn có thể chữa bằng phương pháp dân gian la dùng củ gai tươi nhé!

8. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

Mình khám thai đc hơn 5 tuần, bác sĩ cũng nói có dịch dưới màng nuôi và dặn đi lại nhẹ nhàng, ko làm việc nặng và kiêng QH 2 tuần sau khám lại. Mới bầu mà khám siêu âm nhiều như thế ko biết có hại gì ko.

9. akimi

Không có hại gì đâu bạn, chỉ hại túi tiền thôi, hi! Bs có kê thuốc cho bạn không? Bị tụ dịch màng nuôi bạn có thể chữa theo cách dân gian là dùng củ gai tươi nhé! Ghé qua topic nhà mình tham khảo thêm nha!

maihuongth thích bài này.
  10. thanhhuyen3214

thanhhuyen3214 Bắt đầu tích cực

Chúc mẹ con khỏe mạnh nhé

11. minhtrang368

minhtrang368 Bắt đầu tích cực

Tụ dịch màng nuôi cần được kiểm tra và theo dõi cẩn thận. Mẹ bầu cần phải nghỉ ngơi tuyệt đối trong thời gian theo dõi. Tránh các hoạt động thể chất nặng như tập thể dục hoặc nâng các vật nặng. Tăng cường uống nước và hấp thụ chất xơ để tránh tình trạng táo bón, dẫn đến mất sức quá nhiều khi đi vệ sinh.

12. Huongdeejsc

Khi có dâu hiệu bất thường lúc mang thai các mẹ cần khám luôn và nếu có thể hãy nằm tranh vận động trong thời gian bị dọa sảy này. ăn uống đủ chất và uống nhiều nước như mẹ minhtrang nói rất đúng.
    Khi bị dọa sảy thai tăng cường ăn thêm cháo cá chép rất tốt cho thai nhi và sức khỏe người mẹ... đừng chủ quan các mẹ nhé

13. XuanNguyen1982

XuanNguyen1982 Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ huongdeejsc, mình dùng củ gai giờ ổn lại rồi, không biết nên nghỉ hẳn không mà giờ muốn đi làm mà lại sợ bị lại quá.

14. Huongdeejsc

Nếu điều kiện cho phép bạn nghỉ ngơi đi, giờ 18 19 tuần thì phải nhỉ? nửa quãng đường rồi! thực ra không sợ bị lại vì nội tiết ổn định rồi bạn ak, lưu ý ăn uống nghỉ ngơi đầy đủ vừa tốt mẹ và con mà thai phát triển tốt.
    luu y không để căng thẳng quá và ăn đầy đủ chất nhé

Sửa lần cuối: 2/7/2016
  15. XuanNguyen1982

XuanNguyen1982 Thành viên tập sự

Cảm ơn chị nhiều, em hạ sinh rồi, em sinh non 35 tuần, trộm vía chau ngoan và lớn, nhờ chị vc em co ku con. Em cung co tuoi roi, xã bảo sinh luôn, nhóc được 4 tháng hơn. nội tiết lần 1 cua em yếu thế không biết lần 2 bị lai không?

16. Huongdeejsc

Mới sinh lo chăm em bé đã, nhiều mẹ khó co con cũng suy nghĩ như em muốn có luôn, tuy nhiên phụ thuộc cơ địa sức khỏe sinh sản của em xem đảm bảo không nữa. Nếu em còn lưu phiếu khám nội tiết lần trước khám thì alo lại.

17. zi.zou

zi.zou Thành viên chính thức

Em đăng chủ đề mới để nhờ các mẹ tư vấn mà không được, hichic. Em cũng bị ra dịch màu nâu, sau đi khám bsi cho tiêm và uống thuốc 4 ngày thì khỏi. Phôi thai của em chậm phát triển, 1 tuần 2 lần phải tiêm nội tiết.
    Thứ 5 tuần trước bsi bảo tim thai đập yếu. Em làm xét nghiệm beta HCG thì ngày càng giảm đi. Hôm nay đi siêu âm lại theo hẹn thì tim thai ngừng hoạt động rồi các mẹ ạ. Em buồn quá.
    Bác sĩ tư vấn cho em là nạo hoặc uống thuốc để tự ra. Thai em đc 8w 3 ngày ạ. Em có hỏi cách nào an toàn và ít ảnh hưởng xấu tới lần mang thai tiếp, bsi bảo 2 cách này độ an toàn như nhau.
    Em đang rối bời nên rất mong các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp em xem em nên dùng biện pháp nạo hay uống thuốc. Em mang thai lần đầu, chưa từng hút/ nạo bao giờ cả. Em cám ơn các mẹ.

18. akimi

chia buồn với bạn nhiều. mn cố gắng nghỉ ngơi, kiêng 3 tháng cho sk ổn định rồi tin vui sẽ đến nhé

19. Huongdeejsc

8w thai vẫn bé, bạn có thể hút là đủ sạch rồi ( trả lời hơi muộn), nghỉ dưỡng tẩm bổ thật tốt, 5 -6 tháng sau nên có lại nhé, đừng nôn nóng vội, để cơ thể và "hệ thống" của mình có thời gian hồi phục.

20. viethuong008

viethuong008 Thành viên tập sự

Ngoài việc chảy máu âm đạo, những trường hợp tụ máu nhẹ thường không gây những biến chứng nguy hiểm cho sức khỏe mẹ và bé. Tuy nhiên, trong trường hợp nghiêm trọng, tụ dịch màng nuôi có thể gây sảy thai, sinh non hoặc làm hạn chế sự phát triển của thai nhi.
    Đa số các trường hợp tụ dịch màng nuôi sẽ tự biến mất trong 3 tháng đầu hoặc 3 tháng giữa thai kỳ.
    Các mẹ lưu ý triệu chứng khi mang thai, nhất 3 tháng đầu nhé.
    có the dung củ gai, rất hiệu quả