3 tháng đầu: Thai kém phát triển, tụ dịch dưới màng nuôi

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi htvn1311, 8/8/2011.

1. htvn1311

htvn1311 Thành viên tập sự

Chào các chị! Đây là lần đầu tiên em tham gia diễn đàn, e bị chậm 6 ngày, sau đó đi siêu âm thì kết quả là có thai, nhưng túi thái bờ kém căng (túi thao méo), tụ dịch dưới màng nuôi, thai nhỏ và kém phát triển. Theo như bác sĩ tính thì em được 5 tuần. Bác sĩ kê thuốc uống và đặt AD, nghỉ ngơi và nói đây là hiện tượng dọa sảy thai, tương đối nghiêm trọng, đây là lần đầu e mang thai, nên e và cả nhả đều rất lo lắng không biết thế nào, các chị cho e kinh nghiệm nhé! e cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi htvn1311
    Đang tải...

2. quantinh

quantinh Thành viên chính thức

Ðề: Thai kém phát triển, tụ dịch dưới màng nuôi

Chào bạn, bạn nên nghỉ ngơi uống và đặt thuốc như chỉ định của bác sỹ. Mình hiện đang bầu tuần 23, lúc mình có bầu tuần như bạn mình cũng bị dịch dưới màng nuôi, bác sỹ cũng cho mình uống thuốc và đặt âm đạo. Bạn chịu khó khoảng 2-3 tuần đi kiểm tra lại chắc sẽ hết thôi. Đừng quá lo lắng mà ảnh hưởng đến em bé nhé!

3. htvn1311

Vâng, e cảm ơn! E hỏi chút là, luc đầu sâ, b.s co noi thai cua chi kem p.trien nhu e ko? Co phai an uong them gi khong? Co nguoi cung canh c.se e cung an tam hon!

4. misu10

misu10 Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng bị tụ dịch như bạn, nhưng thai vẫn phát triển tốt.Nghỉ ngơi nhiều bạn nhé,đến bác sỹ tư vấn cho.Mình đang uống và tiêm nội tiết đấy, 3 tuần rồi chưa hết nhưng dịch đã ít hơn một chút

htvn1311 thích bài này.
  5. yeuthuongchip

yeuthuongchip Thành viên rất tích cực

Em gái tớ cũng bị tình trạng như bạn, ngoài uống thuốc bổ là thuốc tây ra thì còn uống thêm thuốc bắc. Bạn gọi điện cho bác sỹ Thông - 0913377959, nhà bác đấy ở đường mới Kim Liên đấy. Bác Thông trước là Trưởng khoa Đông y của Bệnh viện SaintPaul, cả nhà tớ đều cắt thuốc của bác đấy từ 30 năm nay (từ cái ngày mà bố mẹ tớ mới lấy nhau). Mẹ tớ bị bệnh tim, nhờ bác đấy bắt mạch mới tìm ra được bệnh. Em gái tớ uống thuốc đều ok, em bé phát triển tốt, lúc sinh được 3,2kg đấy. Bạn cứ thử xem. Zai nhà tớ cũng uống thuốc của bác Thông nên khỏe lắm, sinh được 3,5kg (bị sinh sớm mất 5 ngày), 1 tháng 26 ngày đã biết lẫy, 3 tháng 20 ngày đã biết trườn (khi mà ngồi chưa vững nhé), cân nặng lên đều đều. Chỉ vì sặc ối mà phải vào viện vì viêm phế quản phổi thôi, chứ đi viện tiêm kháng sinh như thế mà không hề bị sụt cân nhé. Nhà tớ tin tưởng bác Thông lắm, bạn thử xem nhé

htvn1311 thích bài này.
  6. quantinh

quantinh Thành viên chính thức

Bác sỹ không nói là thai kém phát triển, siêu âm thì bác sỹ bảo là có dịch dưới màng nuôi, trước lần này mình đã bị sảy 2 lần. Vì thế bác sỹ cho thuốc nội tiết đặt âm đạo, uống thuốc dưỡng thai sau 2 tuần thì mình siêu âm lại, hết dịch ở màng nuôi, sau đó mình bị ra huyết-> tiêm thuốc giữ thai và tiếp tục đặt cũng như uống thuốc như trên đến hết tuần 11.

htvn1311 thích bài này.
  7. htvn1311

vâng! E cám ơn các chi nhiều. E se lam theo y kien c.se cua cac chi, may hôm nua b.s hen di s.a lai. Co j e t.tin nhe!

8. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Chia sẻ với chị ah, cách đây vài tháng em cũng bị thế, do ko đi siêu âm liền khi fát hiện có thai và em cứ để thai yếu wá tự bài tiết ra ngoài kéo theo sảy thai tự nhiên đi khám bác sĩ la sao bít có thai ko siêu âm, nên rút kinh nghiệm em đã đi SA liền lun ah, có gì Bs còn can thiệp kịp thời

htvn1311 thích bài này.
  9. tienvanhauvan3

tienvanhauvan3 Thành viên chính thức

hai chậm phát triển trong tử cung

BV Từ Dũ

Thai chậm phát triển là một tình trạng thai nhi bị suy dinh dưỡng khi còn nằm trong tử cung, không phát triển như bình thường.

Làm sao có thể biết được?

Bác sĩ và bà mẹ có thể nhận thấy được thai chậm phát triển với tuổi thai qua một quá trình theo dõi liên tục.

Những nguy hiểm do thai chậm phát triển
    Tỷ lệ bệnh và tử vong sau sanh gia tăng.

Những biến chứng trong sanh và sau sanh gia tăng.

Thiểu ối (dân gian còn gọi là khô nước ối) cũng thường xuất hiện. Nước ối ít gây nên sự chèn ép dây rốn. Đó là nguyên nhân gây tử vong cho con.

Khi lớn lên các bé đã từng là thai chậm phát triển trong tử cung sẽ dễ bị những di chứng trầm trọng về thần kinh, kém phát triển trí tuệ, cao huyết áp lúc về già, và những biến chứng về tim mạch.

Những bà mẹ nào dễ có thai chậm phát triển trong tử cung?
    - Tất cả những phụ nữ bị các bệnh như cao huyết áp, bệnh thận, bệnh phổi, tiểu đường, bệnh của chất tạo keo, bệnh lý về hồng cầu, hội chứng kháng Phospholipid.

- Mẹ hút thuốc lá, nghiện rượu, sử dụng heroin, cocaine.

- Mẹ bị suy dinh dưỡng trầm trọng.

- Bệnh lý của nhau thai (suy tuần hoàn nhau thai).

- Đa thai (sinh đôi, sinh ba..)

- Mẹ mắc những bệnh nhiễm trùng.

- Mẹ có những rối loạn về di truyền.

- Tiếp xúc với những chất độc hại.

Làm thế nào để phát hiện sớm thai chậm phát triển trong tử cung?
    - Trước khi chuẩn bị có thai nên đi thăm khám dù cơ thể bạn khoẻ mạnh.

- Lưu giữ tất cả những giấy tờ ghi nhận những bệnh tật mình có.

- Đi khám thai ngay khi mới bị trễ kinh để chẩn đoán chính xác tuổi thai.

- Thăm khám thai: Lưu ý đo bề cao tử cung. Bề cao tử cung tăng dần theo tuổi thai.

- Vào tháng thứ tư bề cao tử cung là 16cm. Bề cao tử cung sẽ tăng 4cm mỗi tháng cho đến tháng thứ 8. Số đo bề cao tử cung bằng số tuần tuổi thai nhi (ví dụ tuổi thai là 16 tuần thì bề cao tử cung là 16cm).

Tuy nhiên, bề cao tử cung còn phụ thuộc vào bề dày của thành bụng, lượng nước ối, tử cung đổ ra trước hay sau, một thai hay nhiều thai.

Khi bề cao tử cung không tăng hay tăng nhỏ hơn tuổi thai, có thể thai đang chậm phát triển trong tử cung.

Khi bề cao tử cung nhỏ hơn tuổi thai khoảng 5cm thì biết là thai nhi bất thường.

Khi thai nhi chậm phát triển chúng ta cần phải làm gì?
    - Thăm khám để tìm nguyên nhân.

- Nằm nghỉ nghiêng bên trái giúp tăng lượng máu đến tử cung, tăng lượng oxy, chất dinh dưỡng cho thai.

- Điều chỉnh lại chế độ ăn, đảm bảo đủ chất dinh dưỡng cho mẹ và con.

- Uống nhiều nước, tối thiểu 8-10 ly lớn/ngày.

- Không hút thuốc lá, không uống rượu.

- Đếm số lần thai máy, theo dõi cử động thai bằng máy monitoring.

- Siêu âm đo lượng nước ối, nhìn thai nhi cử động, đo vòng đầu, vòng bụng, đường kính lưỡng đỉnh và chiều dài xương đùi. Nếu vòng bụng và cân nặng thai nhi có vấn đề, bác sĩ sẽ cho siêu âm hàng loạt nhằm chẩn đoán, đánh giá sự tiến triển, độ trầm trọng của thai chậm phát triển.

Lấy thai ra khỏi môi trường bất lợi cho sự phát triển thật đúng thời điểm.

Tóm lại:

Khám thai đều đặn giúp phát hiệm sớm thai chậm phát triển, theo dõi, điều trị và có quyết định đúng lúc để tránh tử vong cho thai nhi, đồng thời hạn chế những tổn thương não với những di chứng tâm thần và vận động về sau.
    http://tudu.com.vn/vn/thong-tin-y-h...mang-thai/thai-cham-phat-trien-trong-tu-cung/

htvn1311 thích bài này.
  10. yesterdaynamlun

yesterdaynamlun Thành viên chính thức

Mình đây, mình cũng bị tụ dịch dưới màng nuôi nhưng ít thôi. Bác sĩ chỉ nói mình cần hạn chế đi lại, mang vác nặng và hạn chế quan hệ, sau nó tự hết. Bác sĩ nói 2 tuần nữa quay lại siêu âm.

11. Ðề: Thai kém phát triển, tụ dịch dưới màng nuôi

Cám ơn mẹ nó vì thông tin hữu ích nhé

Mẹ Bắp cải

12. anpham2012

anpham2012 Banned

Chào chị ! em cũng có hiện tượng như chị ! cho em hỏi tình hình giờ 2 mẹ con phát triền tốt không ah?

13. haelee

haelee Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng bị dịch dưới màng nuôi rồi bs cho uống và đặt thuốc trong nửa tháng, 3 hôm trước hết thuốc đi SA lại thì dịch còn những k dày như trước nữa, và k phải dùng thuốc đó nữa, chẳng hiểu sao vẫn còn dịch nhưng lại k dùng thuốc, thôi thì nghe bs vậy

14. Oriflam_Cutie

Oriflam_Cutie Bắt đầu nổi tiếng

Bạn ở đâu và đi khám bác sĩ nào vậy bạn ơi? Điều quan trọng là tinh thần mẹ phải thoải mái (kể cả khi có dấu hiệu bất ổn cũng phải luôn lạc quan). Như mình đây, chưa châmh ngày nào nhưng thử que thử thai thấy hiện lên hai vạch là đi khám bác sĩ Lê Anh Tuấn viện C (nổi tiếng giữ thai), mà bác ý phán luôn là mình bị động thai, tụ dịch dưới màng nuôi, thai yếu, 70% là không giữ được. Thế mà mình cứ nằm nghỉ ngơi 1 tháng, uống spamaverin, duphaston, aspegic, đặt utrogestan, tiêm pregnyl mà giữ được thai đấy. Mình giờ bầu gần 7 tháng rồi, vẫn còn 1 tuýp nội tiết giữ thai pregnyl dư ra. Bạn có nhu cầu thì pm mình để lại cho nhé! Cứ nghỉ ngơi, tẩm bổ, hy vọng vào con yêu bạn ạ. Nếu có gì không thuận thì đều do số trời cả thôi. Trước bé này, mình cũng đã mang thai 1 lần, nhưng bị lưu ở tháng thứ 3 mà.

anpham2012 thích bài này.
  15. Me_Ốc

Me_Ốc

Chị bạn mình yếu nên khi mang bầu những tuần đầu cũng bị hiện tượng như vậy: dịch tụ ở màng nuôi, thai kém phát triển, dọa sẩy. Các bác sỹ ở viện Nhi HN kê thuốc uống và đặt AD, kiêng đi lại và chịu khó nghỉ ngơi, ăn uống. Giờ chị ấy có 1 e bé sinh như thiên thần roài. Qtronjg là mẹ nó phải tự tin, ko suy nghĩ, chiụ khó nghỉ ngơi, uống thuốc và kiêng cữ. Cố lên các mẹ ơi

16. Ngoc Anh Phan

Ngoc Anh Phan Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó biết kg, hồi mình trễ mấy ngày dùng que thử lên 2 vạch, mấy hôm sau mình thấy ra dịch nâu nâu nhạt (ít thui), siêu âm bsi bảo có túi thai, cho uống nội tiết tố rồi hôm sau tự nhiên hết dịch. sang đến 1 tuần sau tự nhiên dịch ra lại, mình lo lắng quá đi khám bsi bảo bóc tách bờ túi thai, động thai, lúc đó đã 6w3d mà chưa có tim thai, lo lắng kinh khủng. Sau mình phải tự động viên tinh thần phải lạc quan, uống thuốc nội tiết tố 1 tuần sau bsi đã đo đc tim thai mặc dù yếu, rồi tiêm 03 mũi thuốc dưỡng thai. Chắc ông trời thương, em bé mình đã khỏe dần lên, mẹ nó phải lạc quan lên nhé, đó mới là cái qtrong nhất, cố gắng ăn uống nghỉ ngơi, đi lại nhẹ nhàng! Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh!

17. Family2010

Family2010 Bắt đầu nổi tiếng

Chị gái em cũng đang bị dịch dưới màng nuôi, tuần thứ 8 đi siêu âm phát hiện và được chỉ định uống thuốc+nghỉ ngơi sau đó khám lại thì hết. Giờ đang tuần thứ 17, đang ở chỗ làm thì bị ra dịch máu tươi sợ quá vào viện thì lại siêu âm thấy có dịch dưới màng nuôi trong khi tuần 14 đi khám thì không thấy có. Em lo lắng thay vì nghĩ uống thuốc những tuần đầu là hết rồi, chẳng lẽ lại bị đi bị lại thế này sao ạ?

18. xxbaby

xxbaby Thành viên chính thức

ko nên lo lắng quá tránh ảnh hưởng đến cả mẹ và con,mình cũng giống bạn lúc 9 tuần đấy,còn bị tụt bụng nữa ... mẹ chồng sắc thuốc an thai cho uống kiêng hoạt động nên jo khỏe re rùi ... cố gắng ăn nhiu loại thực phẩm nhưng kiêng cay nog nhé ko là e bé ra đấy .... fai bình tĩnh k vội dc đâu... chúc mẹ nó mau khỏe

19. xxbaby

xxbaby Thành viên chính thức

mình có đơn thuốc và vẫn còn thuốc cho mẹ nào có nhu cầu nhé .... mình để lại thui

20. me_minhtrang

me_minhtrang Những ngày buồn muốn khóc

ko sao đâu bạn ah. cú thoải mai đi. nhiều người như thế koiểng gì bạn. nghỉ ngơi, ăn uống nhiều cho thai PT tốt la ok ấy mà, các bsy mà đã nói thì ko riêng gì bạn, mà các bệnh khác bs mà đã nói thì ai cũng sợ, nhưng cứ vô sờ tư nhé... chúc 2 mc khỏe