Kinh nghiệm: Sinh Dịch Vụ Ở Bệnh Viện Pshn???

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Yeu_lam_be_oi, 27/2/2009.

1. Yeu_lam_be_oi

Yeu_lam_be_oi Banned

Các chị cho e hỏi chút, e nghe nói ở bệnh viện phụ sản Hà Nội có thể đăng ký sinh dịch vụ, nếu đăng ký sinh dịch vụ ở đó thì có được sử dụng thẻ Bảo hiểm Y tế không các chị? Chi phí có cao không ạ? Hình thức đăng ký thế nào àh? Đã chị nào sinh dịch vụ này chưa, giúp em với, em cuối tháng 4 này sinh rồi.

Em cảm ơn các chị nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Yeu_lam_be_oi
    Đang tải...

2. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Em có thể đăng ký sinh dịch vụ ở BVPH Hà Nội:
    - Theo dõi sinh và sinh thường: 3tr
    - Theo dõi sinh và sinh mổ: 4tr
    - Ngoài ra tiền phòng dịch vụ em thuê tính riêng theo ngày, có loại hơn 100k/ ngày; có loại trên 200k/ ngày. Ở ngày nào tính tiền ngày đó.

Khi em đi sinh vào đó đăng ký cũng được. Hoặc khi em được khoảng 37 tuần vào đó khám, xét nghiệm tổng thể, làm hồ sơ trước cũng ok.

Bảo hiểm Y tế không thanh toán cho gói dịch vụ này đâu em nhé.

Chúc em sinh khỏe, mẹ tròn con vuông.

huongvan thích bài này.
  3. me chip va tho

me chip va tho Thành viên sắp chính thức

Em nên đăng ký hồ sơ trước sẽ tốt hơn, khi có dấu hiệu sinh sẽ lên thẳng D3 không phải qua phòng cấp cứu nữa. có bảo hiểm thì giảm được một ít chi phí mà.

macmannhi thích bài này.
  4. Chít yêu

Chít yêu Thành viên tập sự

Mình cũng mới sinh ở Phụ sản Hà Nội. Mổ đẻ vì Chít nhà mình ngôi ngược. Có người quen làm ở đấy nên người ta khuyên là lúc mổ thì đăng ký mổ thường. Vì bác sĩ nào cũng giỏi cả thôi. Còn ở thì mới ở phòng dịch vụ vì mình muốn yên tính nên chọn phòng loại 1 250.000đ/1ngày,2 người 1 phòng. Như vậy đở tốn hơn là đăng ký dịch vụ ngay từ đầu. Chi phí của mình hết khoảng 4 triệu.

huongvan thích bài này.
  5. 29102007

29102007 Thành viên rất tích cực

Vào bệnh viện PSHN tốt nhất phải có người quen, kể cả đẻ thường hay đẻ mổ. Kể cả gói dịch vụ. Nhưng nếu không có người quen nào thì dùng gói dịch vụ hay hơn, người ta có trách nhiệm hơn. Đương nhiên sẽ được ở khu dịch vụ sau sinh, sạch sẽ. Gói dịch vụ sẽ có người nhà vào cùng và bác sỹ luôn ở bên cạnh mình. Chứ đẻ thường mà không có người quen thì sống chết mặc bay, đi đỡ đẻ cho người quen đã. Ke ke

huongvan thích bài này.
  6. mai_huong

mai_huong Thành viên đạt chuẩn

chí ní! đẻ Dv đi cho yên tâm bận ạ, vì m ko fai bồi dưỡng, đẻ thường rẻ hơn nhưng fair bồi dưỡng thì cũng quá tội

7. yeuvonhatnha

yeuvonhatnha Thành viên tập sự

Bạn đăng ký trước vào D3 ý, khi nào có dấu hiệu chuyển dạ thì vào và chỉ đọc mã số đăng ký. y tá họ sẽ làm tất cho bạn.
    Kinh phí : cầm sẵn 5 triệu đi đóng cho viện, khi ra viện thanh toán theo thực tế.
    Quá trình tại đó cần gì y bác sỹ sẽ làm cho, không phải phong bì gì cả.
    Phòng thì có 2 loại, 1 là có vệ sinh khép kín và 1 là không có vệ sinh trong phòng.
    Bạn có BHYT thì phô tô sẵn 2 bản đi kèm nhé để khi làm thanh toán.
    Bà xã mình vừa sinh mổ tại d3 hôm 18, ngày 21/3 được ra viện rồi
    tổng thiệt hại : kém 5000VND thì đầy 4 triệu. ( do bà xã mình có BH đâm được BH thanh toán cho gần 1 triệu - viện PS tự khấu trừ và mình được trả lại 1 triệu lẻ 5 ngàn ).

8. nguyenha121

nguyenha121 Bắt đầu tích cực

Các chị cho em hỏi lại 1 chút về vụ sinh dịch vụ ở D3. Khi mình đăng ký đẻ dịch vụ thì chắc chắn họ sẽ cho mình nằm phòng dịch vụ luôn chứ kô cần nhờ vả ai để đăng ký phòng nữa đúng kô ạ. Đóng trọn gói 5tr rồi có cần phải lót tay phong bì cho kíp đỡ nữa kô ạ, các dịch vụ tắm bé, tắm mẹ là cũng trọn gói trong 5tr này rồi hay là sao ạ. Tóm lại là mẹ nào đã từng đẻ dịch vụ ở D3 thì cho em hỏi toàn bộ những gì diễn ra trong quá trình sinh đẻ luôn được kô ạ. Mẹ con em đang ở tuần thứ 28 rồi. Kô biết ở PSHN thì tuần thứ bn phải đăng ký đẻ rồi ạ
    Mà cho em hỏi thêm là 5tr này đã bao gồm các xét nghiệm trước sinh chưa hay khi mình vào viện khám, làm xét nghiệm xong mới đăng ký đẻ dịch vụ ạ?

9. mecutun

mecutun Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng có thắc mắc giống mẹ này. Mẹ nào có kinh nghiệm trả lời giúp với ạ? Cám ơn các mẹ!

10. Me He

Me He The hidden charm

Mình cũng sắp sinh và sẽ dự định đăng ký D3 nên khôg có nhiều kinh nghiệm nhưng có một vài thông tin mình đã tìm hiểu, cùng chia sẻ nhé:
    * Khi đăng ký D3 và được chấp nhận thì đồng nghĩa với việc mình có 1 phòng chờ sinh và sau khi sinh xong. Mình đã lên đó hỏi và được y tá D3 trả lời như vậy
    * Lót tay: vấn đề này cũng đang đc tranh cãi nhiều bên topic D3 PSHN của WTT. Nhưng theo mình thì tùy bạn nhé. Có bạn nói vì gặp BS, y tá tốt quá thấy việc phong bì xứng đáng; có bạn vì BS, y tá là người quen phải phong bì để còn quan hệ những lần sau; có bạn cho rằng đã DV rồi thứ nhất mình đã chịu CP cao để nhận đc DV tốt hơn nữa là không nên làm hư BS, y tá...... Do vậy thì tùy thuộc vào hoàn cảnh cụ thể bạn nhé. Kể cả việc tắm cho em bé hay VS cho Mẹ cũng vậy: có bạn nói có dúi tiền họ cũng ko nhận do vậy mà tùy cơ ứng biến thôi. Cứ cẩn thận chuẩn bị ít tiền 50k, 20k, 10k cho chắc ăn.
    * Đăng ký sinh ở PSHN: họ chỉ chấp nhận kết quả xét nghiệm trước sinh 2 tuần nên nếu làm sớm thì mất công và mất tiền làm lại do vậy khoảng tuần 36, 37 hãy làm hồ sơ. Hồ sơ bao gồm kết quả xét nghiệm và siêu âm. Nhưng sao bạn không đến viện khám 1 vài lần trước khi có ý định sinh bé tại PSHN nhỉ. Đến đó bạn sẽ có nhiều thông tin hơn đấy. Mình đi khám ở đó rồi dạo lên D3 hỏi han thôi chứ kinh nghiệm của 2 lần trước thì áp dụng không nhiều cho lần này. Chắc mình sẽ sinh trước bạn (mình hơn 34 tuần rồi) có kinh nghiệm gì mình sẽ chia sẻ sau nhé. Chúc 2 mẹ con bạn mạnh khỏe!

huongvan thích bài này.
  11. Conlatatca

Conlatatca Khohangxuat

Sinh Dich vu o PSHN

Chào các mẹ,
    Mình cũng vừa mới đi đăng kí sinh ở D3 về đây.
    Mình đến khám và làm xét nghiệm và siêu âm sau đó lên thẳng D3 đăng kí o phòng 340. Kinh nghiệm cho các mẹ la đừng có khai hồ sơ sinh ở dưới khu nha B lam gi nhé. Mấy chị y tá ở đấy hách dịch lắm. Cứ lên thẳng D3 nhé sẽ được hướng dẫn rất cụ thể. Có thắc mắc gì thì cứ hỏi luôn mấy chị y tá nhé, các chị ấy rất nice! Đúng là dịch vụ có khác.
    Về gói dịch vụ thì tất nhiên ko được bảo hiểm thanh toán rui nhưng BH vẫn chi trả cho khoản thuốc men con lại thi mình phải tự trả.
    Trong 5tr đặt cọc thì chắc chắn 3tr ko được trả lại rồi! 2 tr còn lại sẽ được dùng để khấu trừ vào tiền phòng và một số chi phí khác.
    Mình chỉ đang băn khoăn cái khoản" Mổ đẻ: 4tr nhưng chỉ định mổ thì: 3tr".
    Mình muốn sinh mổ nhưng em bé của mình thi chi dược khoang 3.8kg ma minh thì cao nên bs dứt khoát ko chỉ định mổ rùi...
    Có mẹ nào có cách nào để BS chi định mổ cho mình ko?
    Tư vấn giúp em với!
    Thanks các mẹ!

12. chiko1982

chiko1982 Thành viên rất tích cực

Em cũng định sinh ở D3, chắc th2 toi se đi đăng ký, lúc đó em sẽ thông báo tình hình để các mẹ theo dõi nhé!

13. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

ukie, mẹ nó nhớ thông báo tình hình nhé vì em cũng định đk sinh ở đấy mà. Nhưng h em mới 24w nên vẫn mù mờ lắm

14. chiko1982

He...he.......
    Xin thông báo với cả nhà, hôm qua em đi khám tại nhà bs Đính (em thấy các mẹ khen bs nhiều quá- mà công nhận gặp lần đầu mà em cũng có ấn tượng rất tốt ạ), được bác sỹ tư vấn là đẻ tại D4 (dành cho sinh mổ) tôt hơn cả D3.
    Quyết định, chiều mai vào viện làm xétnghiệm và đăng ký D4 theo tư vấn của BS luôn.

15. thuynguyen.gt

thuynguyen.gt Thành viên rất tích cực

Chị ơi chị đã đăng ký sinh ở D4 chưa ạ, thế sinh thường thì có đăng ký ở D4 được ko hả chị? Em cũng đang định đăng ký sinh ở D3 đây mà ko biết thế nào.

16. ruby_08

ruby_08 Thành viên đạt chuẩn

Hơ hơ, gặp người quen à? Em cũng khám từ đầu cho đến đỡ đẻ là anh Đính nè. Khám ở anh Đính thì trừ khi thai ngược ko đẻ thường được thì anh í cho đẻ mổ thôi. Chứ chị nào mà to cao, Con có to đến mấy mà anh ý biết đẻ được thì anh ý cũng hạ.. cân em bé xuống để cho mẹ đẻ thường đấy. Tuần thứ 36 em cũng đc anh ý bảo vào đăng ksi ở viện. Vào đó em đến phòng cấp cứu đăng kí hồ sơ rồi sang xét nghiệm máu. Anh ý dặn cứ bảo là người nhà anh ý. Em vào bảo là người anh Đính thế là ok luôn. Mang quyển số khám thai của anh ý ra, kẹp 50k vào đó. Sang phòng thử máu và nc tiểu cũng thế, cũng 50k kẹp vào trong. Có tiền nên chị cũng rất chu đáo. Em rất sợ tiêm nhưng lúc lấy máu chị ý lấy rất nhẹ và lúc lấy xong em cũng chẳng bị tím tay như mấy mẹ. ( tất cả em đều làm dịch vụ ngoài giờ hết, 6h tối em và chồng mới long nhong đến, chồng em còn vừa đi đá bóng về, lấm lem hết cả người :( ). Làm xong các việc thử máu, thử nc tiểu, các chị ở đấy bảo đợi 5' là có liền :eek::D Đã bảo đồng tiền đi trc là đòng tiền khôn mà lị . Nhưng anh Đính dặn em ko fải đợi, cứ về, anh ý sẽ lấy cho. Nên em bảo các chị ý rằng anh Đính sẽ lấy hộ em rồi em về luôn :)

17. chiko1982

mình ơi D4 là dành riêng cho đẻ mổ, còn D3 là cả đẻ mổ và đẻ thường.

18. thuy ha

thuy ha Thành viên chính thức

Theo kinh nghiệm của tớ cứ vào bệnh viện phải có người quen các mẹ ạ , giây phút đó tiền đôi khi cũng nhẹ, mình sinh ở D4 cũng được , nhưng cũng có cái khó chịu, người quen vào mới xong

19. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

Em thì theo bs Vũ, anh ý có dịch vụ đẻ trọn gói. h đang là tạm thu 5tr (tất tần tật các khoản lót tay rồi), cứ thế mà vác bụng đi đẻ thôi chứ ko phải lo lót j nữa, anh ý trực tiếp đỡ và có 1ng nhà vào phòng đẻ với mình.
    Hic, nghĩ thì thấy hơi đắt dưng mờ thôi, tất cả vì tương lai con em chúng ta ak

20. ruby_08

ruby_08 Thành viên đạt chuẩn

Bên này em cũng thế, chưa thấy anh Đính nói tiền nong gì. Nhưng em biết là lúc đầu mình vào phải đặt cọc 5 triệu. Sau đó thừa thiếu thế nào thì ngày ra viện tính. Còn tiền cho bsi đỡ đẻ thì tùy mình thôi. Nhưng có lẽ em vẫn đưa cho anh ý 500k hoặc 1tr gọi là lấy chỗ đi lại. Vì em muốn đẻ liền, khoảng 2012 đẻ đứa nữa, nên .. hihi.. cứ đưa cho anh ý 1 ít gọi là.