Thuc don cho be khi moi tap an com

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me GAU-BONG, 8/6/2006.

1. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Chao cac me a. Be Gau nha em 24 thang, da an com duoc 3 thang nay, nhung kho mot noi la cu cau chang chiu an rau, an thit, an com canh ma chi co 1 mon duy nhat la com tron ruoc ca hoi. thinh thoang thi an them com tron trung trung ca chua. Em noi ra noi kho cua em khi ma sang sang cu phai suy nghi roi hi huc lam het mon nay va mon kia cho con an ma be cu lac dau. Co me nao co con nhu em khong?Cho em xin may cai thuc don de em doi mon cho con em voi. Hic, rat mong su chi bao cua cac me!

@ dac biet, cu sang nha bac Phuong TuTu la con nha em tu dong an com, mon gi cung an duoc. ma den ca em cung mam ngon hon o nha, cong nhan bac Phuong nau ngon, dung ma bi gio bac y dang ban em be. :?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me GAU-BONG
    Đang tải...

2. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Mẹ GB ơi, bé nhà chị chưa ăn cơm nhưng chị đã để ý sách dạy nấu món ăn cho bé mới ăn cơm được phết. Dấy là quyển sách NUỐI DƯỠNG VÀ CHĂM SÓC CON của viện Dinh Dưỡng. Sách có dạy những món rất đơn giản, hợp với khẩu vị người VN, dễ làm. Chị đã học theo sách đó (có chọn lọc) để chăm sóc Mốc đến bây giờ, rất căn bản đễ hiểu. Mẹ GB có thể tham khảo.

3. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

Em có thể làm món thịt kho tàu nhưng thay vì thái miếng em xay thịt rôi kho dừ, chị hay chon miếng thịt đầu rồng, ít mỡ thôi, lọc bì, rồi xay chung nạc mỡ. Đảm bảo bé ăn cơm ngay và bố mẹ cũng chẳng chê. Cơm nấu thì nên vo gạo rồi đổ vào nồi canh vừa nước, để 1 lúc quãng 15-20' mới đem nấu, cơm sẽ mềm và ngon, bé sẽ dễ ăn hơn. Để bé ăn rau thì tốt nhất nấu theo kiểu nấu súp, rau xắt nhỏ (xắt sợi nhỏ rồi xắt ngang lại), đổ 1 ít nước dùng (canh sao cho khéo để làm sao múc ra vừa đúng 1/2 bát nhỏ) đun sôi nêm vừa miệng hoặc nhạt đi 1 chút, cho rau vào , hoà 1 ít bột năng đổ vào khuấy đều, cho vào bát để nguội cho bé ăn.

hihi 1 món thế đã nhé, rảnh chị sẽ post tiếp.

mebinkull thích bài này.
  4. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Cam on cacme.
    @Me Moc: em se tim mua quyen sach do. Chi oi, de tiet kiem thoi gian, chi chi cho em cho mua nhe! :lol: :lol: :lol:

@me Tutu: em se lam theo cach cua bac, ket qua cao cao sau a!

5. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Chị mua tại Viện Dinh Dưỡng đấy

6. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Chị ơi nữa đi, em đã thực hành món thịt rùi! Chúng nó mê lắm, đây là lần đầu tiên con em nó chịu ăn thịt!Trước giờ cho ăn thịt cứ như tra tấn ấy, chỉ cá tôm cua thôi! Còn món gì nữa k chị ????Thanks bác lắm! :goodman:

7. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

em có thể làm pate cho bé măm, Tu nhà mình rất khoái ăn pate (hehe nhưng không ăn với cơm đâu, ngồi xúc ăn vã)

Gan, thit nạc vai hoặc đầu rồng cả nạc cả mỡ (nếu thích ăn nhiều gan thì cho 2 loại gan và thịt = nhau, nếu thích ăn thịt nhiều thì lcho nhiều thịt hơn), tỏi, ruột bánh mỳ xay, ít hạt tiêu (ít thôi nhé) , tất cả xay nhuyễn, trộn đều, nêm chút bột knor và gia vị., đem hấp nhỏ lửa, chín thì mang ra măm

Món thịt băm viên sốt cà chua: thịt băm hoặc xay ướp gia vị, tiêu, 1 ít bột năng, hành băm nhuyễn, vo viên nhỏ, cà chua bỏ vỏ bỏ hat băm nhuyễn, cho cà chua + thịt viên + 1 ít nước vào nồi nêm chút knỏ + nước mắm, ninh nhừ (nên dùng nồi áp suất cho nhanh và nhừ) sao cho còn 1 ít nước sốt sánh.

Món trứng cà chua, chắc món này ai cũng biết nhưng mình cứ post nhé: cà chua chọn quả nhiều bột chín, lột vỏ bỏ hạt, băm nhuyên, cho dầu vào chảo cho chút hành hoa băm nhuyên cho thơm, đổ cà chua vào, xào nát cho chút mắm vừa miệng bé rồi cho trứng đã đánh tan vào quậy đều, chín bắc ra. Cố gắng không để trứng bị xác, trứng phải mềm và thơm.

Các món tôm cua thì mình cho Tutu ăn hấp, không chế biến gì, cá thì kho dừ hoặc sốt cà chua, Tutu có thể ăn bay cả khúc cá.

8. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Ôi sao mà chúng nó giống nhau thế: khoái pate và trứng trưng cà chua!Con nhà em hôm nào ăn 2 món đó cũng khoái tỉ ngồi chén 5' hết tô cơm mà k có ói nhợn gì hết! Con em cũng thích ăn cá, em cũng chỉ hấp hoặc kho thôi! Mà có điều con em vẫn ăn cơm theo kiểu cơm heo: có nghĩa là cơm, thức ăn, canh đổ hết vào với nhau trộn đều rồi xử:lol: Cũng sợ nó k biết đc mùi vị thức ăn nên cũng tập cho ăn riêng nhưng cuối cùng vẫn thất bại vì nó chỉ ăn rất ít cơm, thức ăn xúc bừa bãi 8) Nên thôi bổn cũ soạn lại :lol: Ah, chị ơi có món canh gì k nhi? 2 thằng này nhà em ăn cơm thì nhất thiết phải có bí đỏ hấp rồi tán nhuyễn và nó chỉ ăn củ thôi, rau vào là Li vơ phun luôn :cry: k biết tại sao, dù đã băm nhỏ lắm rồi!!!

9. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

@ MẸ Tutu: Bác còn món gì post tiếp lên cho em tham khảo với, mấy món đó em vẫn thường làm cho Phỗng ăn cu cậu cũng thích lắm. À, bác có cho anh Tutu ăn thịt băm + trứng rán không, phỗng nhà em cũng thích món này lắm.
    @ mẹ Bibo: Phỗng nhà em toàn ăn cơm theo kiểu "cơm heo" thôi, không bao giờ ăn riêng từng thứ một mà bố cháu bắt phải ăn như thế không thì sợ sau này lớn lại cứ phải chạy theo sở thích của cu cậu thì mệt lắm.
    Các món canh thì em thường nấu: cay rau đay + mồng tơi + cua, nịt nạc băm + rau ngót, canh bầu + hến, canh sườn + bí ... nói chung cũng ít khi cu cậu chê, nhưng mà bữa nào mẹ cháu cũng phải đổi món rau + thức ăn mặn, nếu một ngày mà ăn liền một món là cu cậu không ăn đâu chị ạ, chả bù cho hồi nhỏ, mấy ngày ăn một món cũng không sao.

10. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Các mẹ có thể giúp mình được không? Cu nhà mình thì toàn ăn vã thức ăn trước, sau đó mới ăn cơm vì vậy nên cơm ăn ít lắm. Mình đang lo là cu cậu ăn lượng tinh bột không đủ. Mình cũng đã thử bắt cu cậu ăn cơm heo như các mẹ tả nhưng cậu không ăn, toàn đòi ăn vã no nê thức ăn thôi. Hu hu làm sao bi dừ :cry: :cry: :cry: .

11. nguyentranlananh

Chị ơi, thế bé nhà chị ăn cơm cùng với gia đình hay ăn riêng trước, Phỗng nhà em ăn trước khi mọi người ăn, em thường lấy một ít thức ăn mặn + canh ra bát riêng và một bát cơm, sau đó ăn chung, nếu bé nhà chị chỉ ăn thức ăn trước rồi mới ăn cơm thì chị chỉ cho bé ăn hết chỗ thức ăn dành riêng cho bé thôi rồi mới cho bé ăn cơm sau, nếu có đòi nữa thì chị cũng không cho xem nào, em thì hơi bị phát xít, mặc dù rất thương con nhưng mà em đã bảo là không là không chính vì thế Phỗng nhà em không giám mè nheo đâu.

12. MeChoe

MeChoe Thành viên sắp chính thức

Nhà mình thì mẹ bảo không nhưng bà nội cứ cho thì làm thế nào, bây giờ nếu ăn chỉ có 2 mẹ con cu cậu nghe mẹ răm rắp, nhưng nếu có bà mà không cho là ăn vạ ngay

13. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Nhà mình luôn để bé ăn cùng với gia đình nên mới vậy. Cũng có lúc mình cố thử hạn chế cu cậu ăn thức ăn nhưng cứ thấy cậu khóc đòi ăn, lúc cho thì ăn ngon lành nên thấy tội lắm :cry: .

14. nguyentranlananh

@ Mẹ Hitachi: Đúng là bé ăn cơm cùng với gia đình thì khó thật, chẳng lẽ còn đồ ăn mà không cho con ăn thì rất tội, em toàn cho Phỗng ăn trước thôi, sau đó đến bữa cũng cho bé ngồi ăn cùng, lúc này thì bé chỉ ăn rau thôi chị ạ, hay là chị thử cho bé ăn trước xem thế nào .
    @ Mẹ Chóe: Bà nội Phỗng ngày trước cũng giống như BN Chóe đấy, BM cháu bảo không cho ăn nhưng bà cứ cho ăn vì bà nghĩ không cho thì tội nghiệp, một vài lần như thế thì em cũng không nói gì, nhưng tiếp diễn nhiều lần là em góp ý ngay (thực ra góp ý nhưng vẫn sợ bà giận), sau đó bà cũng thông cảm, cộng thêm AX nhà em nói thêm nữa nên mới được, chứ mình em thì chắc không có KQ đâu. (Nhà cháu BM cháu hơi bị phát xít đấy).

15. nguyentranlananh

@ Mẹ Hitachi: Đúng là bé ăn cơm cùng với gia đình thì khó thật, chẳng lẽ còn đồ ăn mà không cho con ăn thì rất tội, em toàn cho Phỗng ăn trước thôi, sau đó đến bữa cũng cho bé ngồi ăn cùng, lúc này thì bé chỉ ăn rau thôi chị ạ, hay là chị thử cho bé ăn trước xem thế nào .
    @ Mẹ Chóe: Bà nội Phỗng ngày trước cũng giống như BN Chóe đấy, BM cháu bảo không cho ăn nhưng bà cứ cho ăn vì bà nghĩ không cho thì tội nghiệp, một vài lần như thế thì em cũng không nói gì, nhưng tiếp diễn nhiều lần là em góp ý ngay (thực ra góp ý nhưng vẫn sợ bà giận), sau đó bà cũng thông cảm, cộng thêm AX nhà em nói thêm nữa nên mới được, chứ mình em thì chắc không có KQ đâu. (Nhà cháu BM cháu hơi bị phát xít đấy).

16. online shop

online shop Thành viên tập sự

Uoc gi be nha minh cung chiu an nhu Hitachi nhi!
    Chang chiu an gi ca, cu moi lan den gio an la 1 cuc hinh voi be. Du tro, du kieu, ma cung phai 3 tieng moi an het 1 bat nho com. Chan lam. Toi ve phai lam thu may mon o day cho be mam xem sao!

17. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

Hihi, giống hệt nhà này, cứ đến bữa cơm thể nào con cũng " Mẹ ơi con muốn bà xúc cơm cơ, con không thích mẹ xúc đâu", nhưng vì là bà nội nên nhiều khi mẹ cháu cũng bất lực . híc híc!

18. Chips

Chips Thành viên sắp chính thức

Các mẹ ơi,, con em được 18,5 tháng thì ăn cơm đc chưa?? em tập cho ăn 1, 2 thìa thì vẫn ăn nhưng chắc vì đã ăn cháo rồi nên ko đc nhiều.
    Cho em hỏi là đến tầm tuổi nào thì ăn cơm đc? ban đầu thì ăn cháo đặc rồi chuyển cơm hay là cơm nát? E chỉ sợ ăn sớm quá thì sợ con bị đau dạ dày mà ăn muộn quá thì lại sợ con ko có phản xạ nhai. . Help me!

19. TrinhNgocMinh

TrinhNgocMinh Thành viên mới

Ðề: Thuc don cho be khi moi tap an com

Bé 18 tháng là tập ăn cơm nát được rồi mẹ nó ạ. Mẹ nó cứ nấu cơm thật mềm rồi trôn thức ăn và rau vào cho bé ăn. Ban đầu 1 - 2 thìa nếu bé chịu ăn thì mỗi bữa tăng dần lên 1 vài thìa. Bé nhà mình 18 tháng cũng bắt đầu tập ăn cơm đến bây giờ 25 tháng rồi 1 ngày đã ăn được 1 bưa cơm bằng bát cơm đầy của người lớn. Trom vía bé tiêu hóa tốt, nhai tốt không thấy dấu hiệu gì của đau dạ dày cả.

Mình hay làm sốt trứng cà chua cho bé ăn, tôm xào rau bắp cải, thịt bò thái nhỏ xào đỗ hay làm thịt viên kèm mộc nhĩ bé cũng rất thích ăn.

Chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn.

mebinkull thích bài này.
  20. mebinkull

mebinkull Thành viên tập sự

Ðề: Thuc don cho be khi moi tap an com

hay quá, cám ơn mẹ nhé! Bé nhà mình được 17 tháng rồi cũng đang muốn tập cho bé ăn cơm đây ạ