Cần giúp: Nên dùng loại thuốc bổ nào cho con?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi billvanghe, 16/8/2011.

1. huonghnstar

huonghnstar Bắt đầu tích cực

Ðề: Nên dùng loại thuốc bổ nào cho con?

Cảm ơn các mẹ nhiều. Mình cũng thử đổi món, ăn đa dạng... nhưng cậu ta cũng chẳng khá hơn tí nào, chỉ ăn vặt thôi, mà vì là tuổi chuột hay sao ý nói nhiều lắm, ox nhà mình bảo nói nhiều qua nên quắt lại:p
    Mình sẽ thử loại thuốc mevittytach xem sao vậy

Đang tải...

2. mebehoami

mebehoami Banned

Đổi món cũng không ăn thua gì, con chỉ thích ăn vặt mới mệt mà đồ ăn vặt thường ít chất dinh dưỡng, mà bé nhỏ, chất dinh dưỡng lại cục kỳ cần thiết, chất bổ cho não nè, cho cơ thể nữa, mình nghĩ bạn nên hạn chế cho bé ít ăn vặt lại thay vào đó nên cho uống sữa, ăn sữa chua, hay nước trái cây có thể giúp bé tốt hơn.

Nhưng mà chung quy thì vẫn biếng ăn nhỉ, bé mà biếng ăn thì nhiều cách trị lắm, theo kinh nghiệm của mình, nếu thay đổi thực đơn mà bé hổng có chịu ăn nữa thì chuyển qua bước cho con ăn giờ cố định vậy, tập dần sẽ quen, vô nếp rồi bé sẽ ăn nhiều hơn. Mình nghĩ ăn vặt cũng là cách nhưng đừng để bé ăn nhiều quá, ăn nhiều quá đến bữa chính bé no rồi không thích ăn nữa lại càng mệt hơn...

huonghnstar thích bài này.
  3. phamhop

phamhop Rong nho biển

Con em 2,5 tuổi nặng 17,5kg. Một kinh nghiêm của em là kiên chì cho cháu ăn mỗi ngày nhiều lên một chút cho dạ dầy to dần ra, mẹ để ý cháu thích ăn gì thì cho cháu tự ăn các đồ đó, đừng ngăn đồ ăn vặt rồi nhồi cháo hoặc cơm. Như thế bé sẽ sợ ăn hơn.
    Đồng thời từ bé em đã cho cháu uống viên đa vitamin để tăng các vi chất giúp cháu hấp thụ tốt thức ăn.

4. Mebebo_lananh

Mebebo_lananh Banned

cám ơn các mẹ nhé, nhưng mà con em khó quá, thử nhiều cách rồi mà khó ăn lắm. Bobo nhà em ốm lắm. bữa nào cũng nấu thật ngon bồi bổ đủ thứ cho con mà chán quá..........Bé nhà em sợ nhất là mỗi lần ốm, ko ăn gì ăn vào lại nôn, cứ khóc thét lên , chán vậy đó, em ao ước Bobo lên ký 1 tẹo thôi, hic, mấy cách này ko ăn thua gì các chị ơi, vấn đề là không chịu ăn luôn, chứ đừng nói là cho ăn ít ăn nhiều hay ăn cố định, hic. Đang tìm hiểu thêm thông tin, hồi xưa lúc cho ăn dặm ko vậy bây giờ lớn rồi dở chứng ko chịu ăn...hic :(

5. gau_con_heo_con

gau_con_heo_con Thành viên chính thức

bây giờ e mới nghe loại này đấy :) nhưng mà hiện giờ dùng men Tuệ Linh quen rồi k có vấn đề nên k cần đổi, chứ k cũng đi nhòm xem men của mẹ thế nào mà có thành phần lô hội nhỷ?trước nay em dùng lô hội chỉ để nấu canh, nấu chè hay là đắp mặt thôi :) các mẹ bảo là thay đổi khẩu phần bữa ăn nhưng quan trọng chế biến mà k hợp khẩu vị của bé thì khó lắm ạ,cũng như mình cso một số món thích ăn,đó chính là những món hợp khẩu vị đấy ạ,bây giờ làm sao mà tim được món bé thích đây nhỷ /

6. melehuong

melehuong Banned

uống men tiêu hóa có thể giúp bé hết biếng ăn à, ........mình nghĩ nếu uống men tiêu hóa thì chỉ giúp bé tiêu hóa tốt hơn thôi chứ, chứ đâu có kích thích bé ăn ngon miệng đâu, hic, vụ biếng ăn là vấn nạn xua nay của ba mẹ có con bị biếng ăn, thật là, hic :(

7. DianaVuh

DianaVuh Banned

hay mấy mẹ cho bé uống sữa đi, vừa bổ sung chất dinh dưỡng, có loại còn kích thích bé ăn ngon nữa... mình thấy hiện nay cũng có nhiều loại lắm,....mấy mẹ thử đi

8. Trà còi

Trà còi Thành viên chính thức

Bé nhà mình trước cũng lười ăn lắm. Nhưng hiện giờ mình cho bé uống thuốc multivitamin 9 loại vitamin tổng hợp của Đức, thấy rất khả quan. trước thì bé hay ngậm cháo, bột, ko thích ăn sữa. Nhưng từ khi uống vào thấy bé ăn ngon miệng lắm, kô ngậm nữa, 1 bữa của bé ăn hết 330ml cháo nghiền đấy ạ ( bé nhà mình mới có hơn 9 tháng thôi ). đợt 8 tháng nhìn còi dí còi dị ý, đc có 8kg. Thế mà đến thang thứ 9 tăng lên luôn 1 kg đấy ạ. hjhj thích lắm ạ. Các mẹ tham khảo nhé.

9. sushi_sushi

sushi_sushi Thành viên chính thức

Bạn ơi khi để trẻ con tự ý ăn đồ ăn vặt chúng bị hình thành thói quen xấu đấy, về sau ko cho ăn vặt sẽ ko ăn cơm nữa. Nên cho chúng ăn vặt có giới hạn thôi và cho ăn cơm đúng bữa. Như thế thì trẻ mới khỏe mạnh đc.
    Bây h những đồ ăn vặt như kiểu bim bim, nứoc ngọt trà xanh rồi thịt nướng .....các thứ thường chứa những chất ko tốt cho trẻ nên cũng hạn chế thì tốt hơn bạn ạ.

10. đoremi

đoremi Banned

Mình cũng nghĩ như bạn .Chứ bé vãn còn bé mà. dùng thuốc bổ bé ko hấp thu được hoặc ko hấp thu hết các chất đâu.Bạn ch obes ăn uống đầy đủ và cho con vui chơi là okie.bé mà lười ăn thì cho bé dùng thử Cao xương ngựa Tuệ Linh xem.mình cũng cho bé nhà mình dùng cao này đấy.Bé giờ lớn phổng hẳn, có da có thịt hẳn.Bạn thử cho bé dùng đi trước khi quyết định dùng thuốc bổ nhé.

11. Ruato

Ruato Thành viên sắp chính thức

vậy hả b, có khi mình cũng ngâm cứu cho cháu mình dùng thử, nó biếng ăn quá đáng

12. kpt132

kpt132 Banned

chị thử dùng Cao xương ngựa của Tuệ linh xem, nó có chứa nhiều acid amin quan trọng, canxi photpho... tốt cho sự phát triển của trẻ, giúp trẻ ăn ngon miệng, ngủ ngon hơn. chả từ xưa các cụ nhà mình hay dùng cao ngựa để bồi bổ sức khỏe cho người mới ốm dậy, trẻ còi xương suy dinh dưỡng à

13. khanhvi84

khanhvi84 Thành viên nổi tiếng

Mình nghĩ nên để con ăn uống đa dạng và thỉnh thoảng bổ sung thêm tí ti vitamin thôi chứ cứ nhồi nhét các thể loại thuốc đồ ăn bổ béo quá các bé sau này còn dễ bị dậy thì sớm đấy. Công nhận là bé còi thì cũng sốt ruột nhưng nếu cứ lạm dụng thuốc thang hoặc cao kiếc mà k hiểu rõ đầy đủ về các thành phần thuốc thì cũng nguy hiểm lắm.

14. Nghecoi2310

Nghecoi2310 Hàng XT Pháp 01682742397

nhất chí với nhà Khánh Vi nha!!
    Nghé nhà này cũng còi nhưng bsi bảo phải có bé còi bé béo chứ giống nhau sao đc .................quan trọng con ko ốm đau khỏe mạnh là mừng rồi các mẹ nha!! Nghé chỉ có biếng ăn khi mọc răng hay ốm thì mình cho bổ sung thêm vtm ADEC khoảng 2 tháng thôi khi bé ăn lại bình thường thì để bé tự ăn ko cần bổ sung thêm gì nữa.....quan trọng đừng so sánh thì các mẹ sẽ thấy con bt thôi ..........chứ cứ lo thế thì xì trét lắm ý!!

15. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Tại sao mọi người cứ phải nghĩ uống thuốc bổ để nhằm mục đích tăng kg cho con nhỉ? Cái quan trọng là tăng cường sức lực của trẻ để giảm ốm sẽ làm cho con khỏe mạnh và vì thế sẽ tăng kg tốt hơn, vì mỗi lần ốm uống ks vào sẽ tụt kg nhanh lắm, chúng ta nên nghĩ cách phòng trước chứ đừng để đến lúc sau bồi bổ,

16. bemeomuop

bemeomuop Banned

Vậy nếu ko xài thuốc bổ, thì nên dùng cách nào hả các mẹ, bé mèo nhà em phải nói là ốm yếu quá đáng, dạo gần đây con lại biếng ăn, bà nội kêu đem đi khám, khám về bác sĩ cũng chăng nói gì hơn liệt kê cho cả đống thuốc, hĩc, em thấy mà xót xa cho con...Mèo em 14 tháng mà nặng có 8kg à, giờ nên dùng cách gì hả các mẹ???

17. vuonhoacai

vuonhoacai Banned

Bé kém ăn có thể do khẳ năng hấp thu của bé.thực ra uống thuốc bổ mà bé ko hấp thu thì cũng phí lắm bạn ạ. mấy bà trong công ty mới cho 1 hộp Cao xương ngựa Tuệ Linh thấy tốt cho cả nhà đấy.bé thì ăn ngon, phát triển xương đấy. Mình cũng đang đinh hỏi các mẹ xem đã ai dùng thuốc đó cho bé chưa? cho em lời khuyên

18. mecun11

mecun11 Thành viên chính thức

haiz.
    Bé nhà mình 20 tháng mà có 9.5cân đây.
    Cho uống thuốc bổ nhưng hắn cũng chẳng khá gì.
    Rầu cho những bà mẹ như chúng mình nhỉ.

19. gacon_dangiu

gacon_dangiu Banned

Mình cũng đồng ý với bạn, hồi gà nhà mình 15 tháng tuổi, cũng lười ăn và ốm tong teo lắm nhưng mình ko cho con dùng thuốc bổ bao giờ mà chỉ kết hợp nấu nhiều món cho con ăn mình kết hợp cho con uống sữa Dielac Pedia với thường xuyên đổi món cho con, thỉnh thoảng mình cũng đổi, tô hình thù dễ thương cho con ăn, có bữa mình cho con ăn bằng vá, cũng lạ lạ lắm. Các bữa cháo, thì không trộn chung cháo với thịt với rau làm thành hỗn hợp mà mình sẽ nấu riêng từng loại, mỗi lần cho con ăn mình sẽ cho ăn từng muống, từng loại, bé ăn cũng ổn lắm, đó là kinh nghiệm cho các mẹ có con lười ăn như mình nè. Đừng có xài nhiều loại thuốc bổ, có khi chữa trâu lành thành trâu què đó :D...

20. bemeomuop

bemeomuop Banned

cám ơn chị nhé, em sẽ làm thử cho mèo nhà em ăn xem có hợp khẩu vị và ăn ngon ko! kiểu này phải chạy đi siêu thị mua thêm vá và tô cho con ăn nhỉ, hihi, em cũng thấy xài thuốc bổ cũng ko ổn lắm, cái đó chỉ là giải pháp tạm thời thôi