Cần giúp: Làm gì khi trẻ 4 tháng tuổi bị ho

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ngahoa, 5/3/2009.

1. me cua miu

me cua miu Thành viên chính thức

Ðề: Làm gì khi trẻ 4 tháng tuổi bị ho

Con gái em cũng 4 tháng tuổi, thỉnh thoảng em bé cũng ho vài tiếng. Em cho em bé uống mật ong với lá hẹ hấp (mỗi lần chỉ vài giọt) và thấy rất hiệu quả. Nếu mẹ nào cho bé uống lần đầu thì có thể cho uống ít một và theo dõi. Nếu nhẹ chữa thuốc dân gian cũng hiệu quả mà.

Đang tải...

2. megaunho

megaunho Vân: 01644042446

Bạn thử cách này xem có hiệu quả không. Mình vẫn dùng cho cả nhà thấy ổn lắm. Lấy một mớ kinh giới, một mớ diếp cá và một nắm lá chanh. ba món này rửa sạch rồi đem giã nát hoặc cho vào máy xay sau đó vắt lấy nước cho vài hạt muối vào. Mẹ uống rồi cho bé bú cũng được vì chị mình cũng làm thế bé đỡ ho ngay. bã còn lại bạn pha với nước đun sôi khoảng 1l uống thay nước. Làm một lần một ngày thôi nhé. Trộm vía cháu tớ sau đó còn đòi tự uống cơ.

3. manhremphan

manhremphan Banned

Đánh dấu để đề phòng cho ku nhà mình .Cám ơn các mẹ nhé :)

4. small sesame mom

small sesame mom Thành viên tích cực

Con mình ho có đờm, sổ mũi xanh ba tháng nay rồi. Hic, sốt ruột lắm. Cho đi khám 5 bác sĩ, về lại uống một đống thuốc mà không hết. Mật ong, lá hẹ và quất cũng đã cho uống liên tục rồi. Mình chả biết phải làm thế nào nữa. Bé 17 tháng rồi nhưng chỉ ho, sổ mũi, k sốt, ăn và chơi vẫn ngoan. Mình sợ để lâu sẽ k tốt, Nhưng mà giờ cho đi khám nữa, chắc lại uống thêm nữa mà chả ăn thua. ;-( Để mình thử xem mấy bài thuốc trên của các mẹ xem ;-)

5. TOM YEU

TOM YEU Guest

các mẹ ơi, bé Tom nhà em hôm qua có bố ở nhà thế là bố đẩy xe đi chơi khắp xóm. Tối về em lại thấy ho, đang bú mẹ rồi ho, sặc sữa ra hết. Làm thế nào đây các mẹ nhỉ, bé không sốt. Vãn chơi và bú bt

6. mẹ Nhót

mẹ Nhót Guest

Chị ơi chị thử mấy bài thuốc dân gian đi.
    Nhà em mỗi lần Nhót ho bao giờ cũng bắt đầu bằng: Xịt nước muối biển hàng ngày, hấp quất xanh với đường phèn, lá hẹ đường phèn... ngày 4-5 lần cho uống.,
    Cho bé nằm nghiêng, vỗ nhẹ vào lưng cho long đờm( nếu có)

7. mecun11

mecun11 Thành viên chính thức

Con bạn có sốt k? Nếu có sốt thì phải mang đi khám và dùng ks rồi. Nhg phải để í xem bs cho ks nặng hay nhẹ. Nếu ks nặng thì k nên dùng, vì dùng ks nặng bé có thể lờn thuốc và rối loạn tiêu hóa, chữa mệt lắm.
    Còn nếu k sốt bạn cứ thử theo phương pháp cổ truyền, hấp quất xanh mật ong, hoặc húng chanh + lá hẹ mật ong, hoặc nc quất , nc mơ ngâm lâu năm, .... mỗi bé hợp với từng loại thuốc.
    Hàng ngày bạn dùng muối sinh lí rơ miệng bé và nhỏ miệng cho bé. giữ miệng bé lúc nào cũng sạch sẽ.
    Giữ cho phòng bé thông thoáng.
    Chữa ho cần kiên trì, nhiều lúc cũng thấy nản lắm

8. hoangmai_baohan

hoangmai_baohan Thành viên tích cực

mẹ nó mua siro pectol về cho con dùng di.trẻ dưới 1 tuổi ko nên dùng mật ong dưới bất kỳ hình thức nào.chúc bé mau khỏi bệnh

9. TopicaAmazing

TopicaAmazing Tiếng Anh cho trẻ em

Ho là triệu chứng thường gặp ở các bệnh đường hô hấp. Tuy nhiên, ho là phản xạ tốt giúp con tống đờm dãi, giúp làm sạch đường hô hấp.

Trẻ ho đêm vì nhiều lý do
    Vào mùa lạnh, các bé dễ bị mắc các bệnh về đường hô hấp. Các bệnh này đều có chung đặc điểm như ho có đờm, ho sâu, tiếng ho khan và kèm sổ mũi. Để xác định rõ ràng bé bị ho do nguyên nhân gì, chỉ có thể nhờ bác sỹ thăm khám thì mới xác định rõ được.
    Nhưng bé có thể cũng bị ho vì bé đi ngủ ngay sau khi ăn uống hoặc do ban ngày con trẻ vui đùa, chạy nhảy quá nhiều.

Với các bé bị ho về đêm, hoặc ho lúc ngủ trưa, sặc từng cơn, dẫn đến nôn trớ, theo bác sỹ Ngô Ngọc Liễn – Viện Tai mũi họng Trung ương cho biết, đây là triệu chứng của ho ngang. Bé bị ho do khi ngủ, nghỉ, con nằm trong tư thế ngang, do “trào ngược” dạ dày, thực quản.

Ho “ngang” thường xảy ra với các bé hay ăn uống sát giờ đi ngủ, thức ăn không kịp tiêu hóa cùng lượng dịch vị tiết ra nhiều hơn trong giấc ngủ, gây ứ, trướng dạ dầy. Sau một thời gian dài ăn uống đêm liên tục, các cơ của bé suy yếu, không khép kín được miệng trên của dạ dày, tạo đều kiện cho các chất dịch ứ trong dạ dày, trào ngược lên thực quản, rỉ ra họng, tràn vào thanh quản, gây ho sặc từng cơn.

Chăm sóc bé bị ho đêm
    Đa số khi thấy con bị ho đêm, các bố mẹ thường áp dụng một số các bài thuốc dân gian để giúp con bớt ho. Có thể hấp mật ong với quất, mật ong với lá húng chanh, lá hẹ… chắt lấy nước cho con uống ngày 3 – 4 lần. Những cách này giúp cho bé giảm ho hiệu quả và lành tính.

Bên cạnh đó, bố mẹ hãy hạn chế cho con ăn uống sát giờ trước khi đi ngủ. Tốt nhất, giờ ăn và giờ ngủ của con cách nhau ít nhất một giờ đồng hồ. Trước khi cho con đi ngủ, hãy cho con uống một thìa mật ong ấm. Mật ong ấm sẽ giúp con hạn chế cơn ho, làm cơn ho dịu đi và giúp con ngủ ngon hơn. Các bố mẹ cũng lưu ý không dùng mật ong cho bé dưới 1 tuổi.

Khi ngủ, hãy kê cao gối cho con ngủ, đầu và vai cao hơn thân, ngăn đờm nhớt hay nước mũi chảy xuống họng. Hãy giữ ấm cho con khi ngủ, không hở bụng, hở tay dễ khiến con bị nhiễm lạnh và hôn nhiều hơn.
    Nếu con bị ho nhiều, bố mẹ nên cho con uống nhiều nước, ăn cháo loãng, dễ tiêu, hạ chế ăn các loại thức ăn kích thích bé ho nhiều hơn như tôm, cua, ghẹ… Tránh cho con xa các môi trường ô nhiễm như nhiều khói thuốc, bụi đường… Điều này cũng khiến bé bị ho nhiều hơn.

Với các bé bị ho đêm kéo dài hơn 5 ngày, kèm theo các triệu chứng như sổ mũi, ho sâu, khó thở, đau bụng, bố mẹ nên đưa con đến khám bác sỹ. Tuyệt đối không sử dụng các loại kháng sinh và thuốc giảm ho cho con khi chưa có sự chỉ định của bác sỹ.

10. giadinhkien

giadinhkien Thành viên rất tích cực

up ủng hộ mẹ nó, chúc con chóng khỏi.

11. TopicaAmazing

TopicaAmazing Tiếng Anh cho trẻ em

Từ kinh nghiệm bản thân em thấy càng tránh dùng kháng sinh được bao nhiêu tốt chừng đấy mẹ nó ạ, ngày bé em bị amidan, thế là đi khám bác sĩ kê cho 1 đống kháng sinh, mỗi lần vào viện là mỗi lần thay đổi đơn thuốc với những loại kháng sinh mạnh hơn. Sau này e mới biết, bênh của em chỉ cần chăm chỉ súc họng nước muối, tránh ăn đồ lạnh, hít khí lạnh, ra đường phải bịt khẩu trang, thế là tranhd đc 80% bị rồi, không cần có thuốc làm gì cho nó còi với lại chậm lớn :((

12. chichbong2011

chichbong2011 Thành viên chính thức

Toàn kinh nghiệm hay, đánh dấu học hỏi các mẹ

13. Hoacuame1510

Hoacuame1510 Thành viên tích cực

Hôm trước bé nhà em cũng bị ho, sốt...ngoài uống kháng sinh em cho bé uống nước lá hẹ (lá hẹ bà ngoại rửa sạch hấp cách thủy rồi chắt nước cho bé uống). Mẹ nó thử xem.

14. Nhím Bảo Ngọc

Nhím Bảo Ngọc Thành viên chính thức

mẹ nó làm theo cáchs này là khỏi.em toàn làm cho con em.bài thuốc này chữa ho với hạ sốt nữa đấy nhưng chưa ho hiệu quả nhanh lắm
    Rau diếp cá tươi: 1 nắm, rửa sạch giã nát, hòa 1 bát nước vo gạo mới, đun sôi kỹ, cho thêm ít đường, uống ngày 2-3 lần.

15. thuydung138

thuydung138 Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình hai lần bị ho. Mình không cho dùng kháng sinh vì sợ lắm. Mình toàn lấy lá hẹ, rửa sạch, cắt khúc đem hấp với mật ong, rồi lấy nước đấy cho thêm ít nước sôi vào cho loãng bớt, cho bé uống ngày vài lần thấy đỡ hẵn mẹ nó ạ

16. tuankin

tuankin Thành viên rất tích cực

Danh dau, be nha minh cung bi ho, cho uong diep ca van chua khoi, quat mat ong, la he cung cho uong roi nhg k khoi han .chan qua

17. thucphuong123

thucphuong123 Thành viên chính thức

BeBen cua em bi ho va ban dem ngu thi tho kho khe,nhiet do be la 37 do,mong cac chi giup dum

18. Trangnhpt

Trangnhpt Thành viên tích cực

Bé nhà mình bị ho nhiều lắm, lúc đầu mình cũng không muốn cho bé dùng kháng sinh sớm nên toàn dùng các bài thuốc dân gian để chữa trị nhưng mãi không khỏi. Đi khám bác sĩ kê thuốc về uống thì lại bị phản ứng phụ làm mình cũng không dám cho uống. Bây giờ bé vẫn ho nhiều lắm.

19. mecunkhanhan

mecunkhanhan Thành viên chính thức

Đánh dấu...............................

20. MeNa08

MeNa08 Bắt đầu tích cực

bé nhà mình 7,5 tháng, hôm qua đi chơi cả ngày sợ nhiễm lạnh, hôm nay sốt gần 38 độ, húng hắng ho, nghẹt mũi, ăn uống chơi đùa vẫn bình thường. Mình định từ giờ đến tối mà ko đỡ cho đi khám bs luôn