Kinh nghiệm: Nên sinh con ở nơi nào thì tốt?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi bibi2010, 19/8/2011.

Tags:
  1. bibi2010

bibi2010 Thành viên tích cực

Chị mình đang làm việc ở Hà Nội có bầu tháng thứ 7 rồi, bây giờ đang phân vân về chuyện sẽ ở lại sinh con hay về quê sinh cho có người chăm sóc. Tại vợ chồng chị vẫn còn đi thuê nhà, nếu sinh ở đây thì không được thoải mái, phòng thì bé tẹo mà bà lại phải lên chăm nữa. Về quê thì rộng rãi thoải mái hơn nhưng lại lo lắng vì bây giờ báo chí nói nhiều đến mấy bệnh viện tỉnh bác sĩ làm việc ko được tốt cho lắm. Các mẹ tư vấn giúp mình xem nên ở lại hay về quê để sinh bây giờ. Thanks cả nhà.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bibi2010
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 19/8/2011
  2. shop_metit

shop_metit Bắt đầu tích cực

Ðề: Nên sinh con ở nơi nào thì tốt?

Bạn ơi!
    Không phải lo lắng nhiều đâu. Bạn cứ thoải mái tâm lý chờ sinh con ở trên này, điều kiện cơ sở vật chất tốt hơn mà khả năng xử lý những bất thường (nếu có) cũng tốt hơn ở tỉnh rất nhiều. Nhà mình ngay gần BV tỉnh Hà Tây cũ mà còn hãi chả dám sinh nữa là. Bạn cứ sinh ở HN đi, sau đó tuỳ vào sức khoẻ mà có thể về quê ngay hoặc chờ 5-7 ngày sau bạn thuê xa taxi hay xe hợp đồng mà về quê. Sinh ở quê có vấn đề gì khó xử lý lắm mà khâu hậu sản cũng không được tốt lắm. Mình nói vậy không có nghĩa là ai ở tỉnh cũng cố lên HN sinh con, nhưng nếu mình đang ở HN thì tại sao lại không hả bạn.
    Chúc bạn khoẻ, mẹ tròn con vuông nhé

bibi2010 thích bài này.
  3. bibi2010

Cảm ơn bạn rất nhiều, mình cũng khuyên chị nên theo phương án này. Sinh xong khoảng 2 tuần rồi về nhưng chị ấy vẫn chưa quyết định thế nào.

4. khac_hoa

khac_hoa Banned

Mình thấy cũng nhiều mẹ sinh e ở trên này, sau đó thì về quê sau 1-2 tuần vẫn ok mà, chờ bé rụng rốn rồi về quê, có gì ở đây còn xử lý kịp thời dc

bibi2010 thích bài này.
  5. meongoan83

meongoan83 Banned

Mình cũng giống mẹ này, ở nhà ông bà cứ bảo về nhà sinh cho tiện, ở nhà bây giờ mọi cái cũng hiện đại lắm rồi. Mình đọc topic của mấy mẹ nói đẻ ở PSHN thấy bs tắc trách cũng sợ lắm. Chắc nhà mình quê nhà thẳng tiến thôi.

bibi2010 thích bài này.
  6. mẹ cẩm anh

mẹ cẩm anh Thành viên chính thức

Hì hì, hôm nay mình mới tìm thấy cái topic này của mẹ Bi:D. Theo mình cứ bảo chị ý sinh ở HN là tốt nhất, sinh xong bắt taxi về nhà nghỉ ngơi ở nhà:D. Sinh thì sinh ở HN chứ sinh xong thì k nên ở HN, ở HN ngột ngạt lắm. Bây giờ cũng có nhiều vụ lùm xùm nên cũng sợ sợ, tốt nhất mình cứ vào bệnh viện nào tốt tốt một tý, kể cả tư nhân mà hoạt động lâu năm là cũng ok

bibi2010 thích bài này.
  7. cochunho

cochunho Thành viên rất tích cực

Theo mình thì tùy thuộc vào tình trạng của mẹ và bé, nếu mẹ nó đi khám mà tất cả ok thì về quê sinh cũng được, còn để yên tâm thì sinh ở HN xong 1 tháng sau về quê chứ về sớm cho bé đi xa mệt bé lắm mẹ nó ah

bibi2010 thích bài này.
  8. bibi2010

Cảm ơn cả nhà nhé, Chị mình cũng nói là đến gần ngày sinh xem em bé thế nào rồi quyết định. Nếu thuận lợi thì về con ko thì ở.
    Mấy cái khăn sữa ở chữ ký của mẹ cochunho nhìn yêu nhỉ. Ngày trước mình sinh chẳng biết mà mua, mua cái loại trắng ko ấy ko đc đẹp như này.

9. gabong2001

gabong2001 Thành viên chính thức

Mình cũng ủng hộ mẹ này nè, nên sinh ở HN được 1 thời gian rồi hãy về quê mẹ nó ạ. Dù sao HN về cơ sở vât chất kỹ thuật cũng tốt hơn

10. mebin190806

mebin190806 Ngon và sạch

Mình đồng ý với bạn này Trước đây mình cũng thế, cả nội và ngoại ai cũng muốn mình về quê sinh cho đỡ tốn kém và tiện chăm sóc nhưng cuối cùng vc mình vẫn quyết định sẽ sinh ở BV PS HN và cho đến bây giờ mình vẫn rất hài lòng về quyết định đó của mình.Thật ra cơ địa mỗi người một khác nhau, có khi đến ngày sinh rồi đi khám bs nói mọi thứ bình thường nhưng khi trở dạ thì mọi chuyện vẫn có thể khác đi rất nhiều.Như mình, trong cả thai kỳ mọi thứ đều thuận (trừ một việc là mình nghén lắm không ăn được),thai thuận, mẹ thì cũng không đến nỗi bé nhỏ lắm...túm lại là mọi thứ thuận lợi nhưng đến khi sinh thì lại khác,như mẹ mình nói khi mình sinh xong là:nếu mình sinh ở quê thì chắc là đã không được nhìn thấy con gái nữa rồi.Nói như thế để các mẹ hiểu rằng, trình độ và khả năng xử lý tình huống của các bs ở trên HN chuyên nghiệp hơn rất nhiều so với các bv tuyến dưới.Kể cả nếu bạn sinh mổ thì ở HN họ mổ cũng đẹp và nhẹ nhàng hơn rất nhiều.Bạn mình vừa rồi sinh bé thứ hai đã quyết định thuê xe từ quê lên HN để sinh bé,sau khi mổ xong thì đã thốt ra là không hề hối tiếc khi đi lên HN để sinh cháu,thay vì phải nằm viện cả chục ngày,mỗi ngày vài mũi kháng sinh và cứ nghe thấy tiếng xe thuốc của y tá là sợ run cả người thì ở HN chỉ cần uống thuốc và sau 3 ngày đã được xuất viện, về nhà mẹ khỏe, bé khỏe,giảm thiểu chi phí rất nhiều ngoài ra còn được xử lý lại vết mổ cũ quá dài, quá xấu nữa....Nói tóm lại là vì sức khỏe bà mẹ trẻ em, mình vote cho các mẹ hãy ở lại HN sinh rồi tùy theo tình hình sức khỏe sẽ tính tiếp là nên ở HN hay về quê an dưỡng:p

haphuong_nguyen thích bài này.
  11. bimiki

bimiki TINH BỘT NGHỆ nguyên chất

Mình cũng vote cho ý kiến của mẹ bin ... chuyên môn bệnh viên ở HN sẽ tốt hơn bệnh viện ở tỉnh nên sẽ xử lý tình huống tốt hơn, tránh được rủi ro. Tuy nhiên, bệnh viện nào cũng có bs tốt, bác sĩ ko tốt, bác sĩ giỏi, bác sĩ ko giỏi .. những trường hợp ko may xảy ra ở bv PSTW hay PSHN mình nghĩ là do một số bác sĩ có trình độ chuyên môn kém và một số y sĩ vô trách nhiệm gây nên ... Nếu chị gái định sinh ở HN thì cũng nên cẩn trọng trong việc chọn bác sĩ ạ.

12. MeCaiBap01

MeCaiBap01 Thành viên chính thức

Hồi em gần sinh ông bà nội cũng kêu về quê sinh rồi bà chăm mà 2 vợ chồng không đồng ý nhất là xã em. Em cũng nghĩ sinh ở HN đièu kiện sẽ tốt hơn, nhất là nếu mình có điều kiện đăng ký sinh dịch vụ nữa thì càng tốt. Sinh xong khoảng 1, 2 tuần về quê cũng dc mẹ nó ạ

13. auturmspring

auturmspring Ước j tua lại thời gian

Nếu ở HN thì mình có quan điểm như thế này: Vào BV Việt Pháp, hay Hồng Ngọc thì chắc dịch vụ tốt nhưng chi phí cao, còn viện công thì mình vote cho khoa dịch vụ D3 của bệnh viện phụ sản HN, chi phí hợp lý, thái độ phục vụ tốt. Nhưng hình như dạo này cũng đông, khó đăng ký thì phải.

14. bibozo

bibozo Thành viên tích cực

Bạn ở HN rồi thì sinh ở hà nội sau đó vài tuần về quê ăn dưỡng là hợp lý đấy. Mình sinh 2 đứa cũng như thế đấy.

15. Dinh mao

Dinh mao Thành viên chính thức

em cũng cùng vấn đề quan tâm giống chủ top đây, giờ thai em cũng được 7 thang rùi, dự tính sinh vào khoảng 26 tết, nên cũng chưa biết nên sinh ở hn hay về quê đây, nếu sinh o hn rùi ra tết lại về quê thì cũng không được hợp lý lắm, vì là nhà ngoại.Còn về quê sinh từ đầu thì cũng sợ không bằng ở hn? ui za, em cũng chưa biết quyết thế nào?:confused:

16. bemvamiler

bemvamiler Thành viên mới

Bạn nên sinh ở Hà Nội vì dịch vụ y tế và tay nghề của bác sỹ cũng tốt hơn, đảm bảo an toàn hơn cho bạn và bé. Bạn nên chọn các viện chuyên về phụ sản như Phụ sản Hà Nội hoặc Phụ sản Trung Ương. Viện nào cũng có bác sỹ giỏi nhưng Phụ sản Trung Ương thì có nhều sản phụ ở các tỉnh về chữa bệnh hơn nên phức tạp, đông đúc và mất vệ sinh. Phụ sản Hà Nội chủ yếu phục vụ cho HN và các vùng lân cận nên vắng hơn, sạch hơn, các dịch vụ chuẩn và bác sỹ khá cẩn thận, chu đáo.
    Sau khi sinh, chờ bé đầy tháng rồi hãy về quê để chăm sóc thì tiện hơn.

17. mymy003

mymy003 Thành viên tập sự

hihi sinh chưa. Mẹ tròn con vuông

18. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Tuỳ thuộc vào tình trạng em bé và chỉ định của Bác sĩ c ah, nếu mẹ con cùng khoẻ thì em nghĩ sinh ở đâu cũng đc ah, chứ nhíu ng sinh ở wê cũng vbẫn tốt mà, tuỳ tình hình thui ah

19. thanquangninh.vn

thanquangninh.vn Thành viên chính thức

Bạn nên cho mọi ngừoi biết quê bạn ở đâu . Hiện nay một số BV tỉnh được dự án đầu tư cơ sở hạ tầng khá tốt ... Chỗ Mình Qn tuyến thị xã thôi mà hai BV được đầu tư mỗi cái mấy chục tỉ nâng cấp trong vài năm trở lại đây .máy móc nội soi,siêu âm cũng rất hiện đại . khó đẻ do rau quấn cổ,thai to hay các lý do khác ... BS tuyến xã mổ nhanh thoăn thoắt 40 phút là xong rồi ...Phong bì mổ tầm 1 chai -- mấy em y tá lăng xăng 5-7 miếng ... Mà bi giờ cứ động cái là bác sĩ đòi mổ ,nâng cao tầm quan trọng .10 đứa bạn học cùng thời phổ thông thì có đến một nửa là mổ .Tay nghề bs được rèn luyện chẳng khác gì phụ sản trung ương luôn

20. sowhat

sowhat Banned

Có điều kiện thì mẹ nó cứ ở Hn mà đẻ, hỡ có sự cố gì còn gặp thầy gặp thuốc cho kịp chứ. Mẹ nó sự động thì chọn sinh dịch vụ ý, ở bệnh viện nào bây giờ chả có. Còn nếu dự định sinh thường và cả mẹ và con đều khỏe thì về quê sinh cũng được chứ sao.Các tỉnh quanh Hà nội như Hải phòng, Quảng Ninh thì cơ sở vật chất của các bệnh viện cũng ok mà