Thông tin: Kinh nghiệm làm các thủ tục sinh ở viện 108

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi thuyhtvr, 23/8/2011.

1. mrsbaw

mrsbaw Thành viên rất tích cực

Ðề: Kinh nghiệm làm các thủ tục sinh ở viện 108

Các mẹ ơi, em bầu bí được 27 tuần rùi, hum nay đi lấy số từ 6h ở 108 để được đang kí sinh ở đây. Đến khi khám bsi chỉ cho phiếu kham thai và giấy hẹn khám lại sau 4 tuần cùng kquar và tất nhiên fai mua thuốc rùi ạ, nhưng vấn đề là em không hiểu rằng những giấy tờ ấy có coi như là hồ sơ sinh chưa các mẹ. Em bầu lần đầu chưa có kinh nghiệm. Vậy sau 4 tuần nữa khám lại là được làm các xét nghiệm rùi phải không các mẹ?

Đang tải...

2. mrsbaw

Có mẹ nào cho em xin tí knghiem ko ạ?

3. Danau_Korea2011

Danau_Korea2011 Thành viên rất tích cực

có tờ giấy đấy chính là đăng ký sinh đấy, khi đi khám bạn cứ mang đi theo đúng lịch hẹn là ok, mình cũng sinh ở đó, đang chờ ngày sinh rùi,

mrsbaw thích bài này.
  4. mrsbaw

Vâng em cảm ơn chị, hihi, nhẹ cả ng, chúc chị mẹ tròn con vuông ạ

5. me_tintin2012

me_tintin2012 Thành viên nổi tiếng

Các kết quả mỗi lần xét nghiệm bác sĩ sẽ xem lại vào lần khám thai tiếp theo.
    Nhưng thừong kết quả xét nghiệm tổng thể ở tuần 36 thì mới được coi là hồ sơ sinh.
    Mình đang bầu 39w2d, cũng chuẩn bị chờ sinh ở bv 108

6. mrsbaw

Thế ạ c, vậy là tuần 36 mí làm xét nghiệm trước sinh ạ...........................

7. misaki0219

misaki0219 Thành viên chính thức

Up lên cho các mẹ tham khảo nào. Tuần sau mình cũng bắt đầu đi khám lần đầu đây
    Quy trình khám chữa bệnh BHYT tại Bệnh viện 108

Quy trình hướng dẫn khám bệnh Bảo Hiểm Y Tế tại Bệnh viện trung ương Quân Đội 108, Số 1 Trần Hưng Đạo, Hà Nội. Người khám bệnh BHYT cần mang: Thẻ BHYT còn thời hạn, Giấy tờ tùy thân có ảnh kèm theo( một trong những giấy tờ sau CMTND, Thẻ Hưu chỉ, thẻ Dảng viên, bằng lái xe …), người khám bệnh thực hiện các bước sau đây:

Bước 1: Lấy số thứ tự để đăng ký khám bệnh( Hộp lấy số màu đỏ, bên trái cửa ra vào)

Bước 2: Vào khu vực ngồi đợi ĐĂNG KÝ KHÁM BỆNH BHYT- Tầng 1 Nhà 2A

Bước 3: Quan sát số thứ tự ở bảng điện tử phía trên ô kính các cửa 5,6,7 chờ đến lượt làm thủ tục đăng ký và lây phiếu khám bệnh. Trên phiếu khám có ghi số buồng khám và số thứ tự

Bước 4: Lên tầng 2 Nhà A2( cầu thang giữa Nhà A2), đến buồng khám bệnh( theo số ghi trên phiếu khám)

Bước 5: Đợi đến số thứ tự ghi trên phiếu khám bênh, vào khám bệnh

Bước 6: Sau khi khám bệnh, Bác sĩ ghi phiếu xét nghiệm, người khám bệnh sẽ quay lai tầng 1 Nhà A2- Bệnh nhân Bảo Hiểm Y Tế: Đến đăng ký và đóng dấu tại NƠI GIẢI QUYẾT CHẾ ĐỘ BHYT( cửa số 10 và 11). Sau đó đến khu vực làm xét nghiệm X-quang, chẩn đoán chức năng, nội soi, nước tiểu, sinh hóa…

Bước 7. Xét nghiệm xong, về đợi tại buồng khám bệnh, khi có kết quả xét nghiệp về, bác sĩ khám bệnh sẽ gọi bệnh nhân vào kết luận bệnh

Bước 8. Nếu bệnh nhân không phải vào viện điều tri:

- Bệnh nhân BHYT ĐẾN NƠI GIẢI QUYẾT CHẾ ĐỘ BHYT(cửa số 10,11) để nộp phần tiền chênh lệch bệnh nhân cùng chi trả với BHYT và nhận đơn thuốc

Bệnh nhân nhận thuốc tại cửa phát thuốc BHYT tại tầng 1 Nhà 12

Bước 9: Nếu vào bệnh nhân được chỉ định vào viện điều trị: Đến NƠI LÀM BỆNH ÁN VÀO VIỆN(cửa số 1,2,3,4) tâng 1 Nhà A2 để làm thủ tục vào viện. Bệnh nhân BHYT sau khi làm bệnh án sẽ:

- Nhận lại thẻ BHYT tại cửa số 8( vào khoa nộp thẻ BHYT cho điều dưỡng trưởng khoa)

- Sang cửa số 12 để giám định chế độ BHYT

Bệnh viện Trung Ương Quân Đội 108, Số 1 Trần Hưng Đạo, Hà Nội.

- Đi xe bíp từ bến xe Gia Lâm, Giáp Bát tuyến 03

- Từ Bến xe Mỹ Đình tuyến 34 đến Tràng tiền đi bộ một đoạ

like2010 thích bài này.
  8. misaki0219

misaki0219 Thành viên chính thức

Có cách nào ko phải mua thuốc ko nhỉ? Mình định lần khám đầu thì vẫn lấy kq và mua thuốc. Những lần sau thì ko lấy kết quả và cũng chẳng mua thuốc nữa. Đến tuần 36 thì mới lại lấy kết quả - để làm hss

9. trangdt19886

trangdt19886 Thành viên chính thức

mẹ nó mới đến lịch khám à, thế có khi ko khéo lại gặp nhau trong viện ý nhỉ. Tuần này đi khám chỉ khám và chắc là siêu âm là cùng thôi, bs hẹn khám buổi chiều mà. Hi, có thông tin gì mình sẽ báo cho, chứ bâyh mình cũng lơ ngơ lắm.

10. choconyeutatca

choconyeutatca Thành viên mới

Các mẹ ơi. Tình hình các mẹ và baby sinh xong thế nào rùi.em đang mong tin của các mẹ quá, thứ 2 tới này em đến lịch khám xét nghiêm đẻ đây ạ. Không biết họ quyết định đẻ mổ hay thường.con em Đa xuôi rồi nhưng vẫn dây rôn quấn cổ 1 vòng, canxi Hoa bánh nhau độ 1, bác sĩ Thực ben lão khoa và bác sĩ ở 21 phan chu trinh sieu âm màu thì bảo em cuối tháng 7 (24-30/7) sinh. Nhưng bs long của 108 lại vẫn bảo 8.8.Em lại thây ngừa âm đao nữa, ôi lo quá thôi. Không biết thứ 2 tới khám thế nào nữa.

11. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

hihi, mình sinh bé đc gần 3 tuần rồi các mẹ à. Sinh mổ ở 108 do bác sĩ Hoa mổ, vết khâu cũng khá đẹp.Mẹ nào cần ít kinh nghiệm nào thì mình chia sẻ cho nhé.

12. batgioi

mình bị cạn ối từ hồi 39w nên phải nhập viện theo dõi, theo dõi đc 3 ngày nc ối càng giảm còn 58 nên bác sĩ đình chỉ thai một là ngậm thuốc đẻ thường, hai là đẻ mổ. Mình nằm viện chứng kiến một vụ chết thai nhi trong viện nên sợ quá quyết định đẻ mổ vì ngậm thuốc đẻ thường ít nhất là 12h mới sinh đc nếu trường hợp hợp thuốc thì sẽ chuyển dạ sinh thường đc còn ko hợp thì sẽ mổ cấp cứu lấy thai (đó là lời bác sĩ nói với mình) cộng với việc chứng kiến vụ chết thai nhi làm mình sợ quá quyết xin sinh mổ.
    Em đó chuyển dạ từ 12h đêm, vào nhập viện mà chỉ mở đc có 1 phần đến 12h trưa hôm sau cũng chỉ mở đc 3 phân, y tá vẫn nghe tim thai bt đến chiều vỡ ối nhưng chỉ mở đc có 4 phân xin bsĩ cho tiêm thuốc kích thích đẻ or là mổ nhnưg ko đc. Đến 7h tối thì cũngc hỉ đc 4phân và cho vào phòng đẻ thì thai nhi đã bị suy, do tràng hoa quấn cổ thít chặt quá và chuyển dạ lâu nên sinh ra bé đã mất rồi. hix, khổ thân cô bé đó nếu bsĩ có trách nhiệm 1 chút thì cứu đc bé gái đó rồi. Sau hôm đó đến trường hợp mình xin mổ nen mới dễ thế

13. choconyeutatca

Ôi nghe mẹ bat gioi kể mà em càng lo quá. Thế lúc đầu bác sĩ cũng chỉ định mẹ đẻ thương Ah, sau khi vào đẻ có vấn đề mới xin mổ Ah. Hôm xét nghiệm đẻ Minh xin mổ luôn Liêu có được k nhỉ. Ah thế vấn đề bồi dưỡng bác sĩ, mẹ nó xử lý thế nào ạ. Mấy hôm thì mẹ ra viện, hai mẹ con giờ thế nào rùi, trộm vía em bé mấy cân, mẹ cho con uống sữa gì thêm không.

14. me_tintin2012

me_tintin2012 Thành viên nổi tiếng

4h sáng nay cho tới giờ e có dấu hiệu chuỷen dạ và ra máu báo và các cơn co tử cung rùi, chắc sáng nay e vào viện chị a.

15. choconyeutatca

Chúc mẹ me-tintin2012 mạnh khỏe, mẹ tròn con vuông nhé. Vượt cạn xong nhớ thông báo cho chị em biết tình hình với nhé.

16. batgioi

chúc e vượt cạn thành công nhé, mẹ tròn con vuông. có gì thì alo thông báo cho mọi người nhé

17. batgioi

sau vụ đó bsi ko khuyên mình đẻ thường hay mổ chỉ nói cái lợi và cái hại của cả 2 việc đẻ thường và mổ, còn quyết định sao thì đó là tùy mình. Tất nhiên là họ nói vậy đỡ tránh sau này có việc gì xẩy ra mình ko kiện cáo đc, mình thấy viện này xin mổ là rất khó. Ở đây có vấn đề gì thì họ mới cho mình mổ ko thì vẫn bắt đẻ thường hết.
    Mình sinh mổ nên nằm viện 4 hôm, bé nhà mình đc có 2.6kg thui thế mà mấy ngày cuối siêu âm toàn 3,1kg, mình mổ nên mới đầu ít sữa nên cho con ăn thêm Nan1. còn vấn đề bồi dưỡng bsi mổ 1tr, kíp gây mê 500k, yta 500k, còn mẹ nào đẻ thường thì bồi dưỡng cả kíp là 1tr thui. Hôm nào cũng tắm cho bé nhà mình nhét có 20k (cái này thì tùy từng phòng)

18. mebill07

mebill07 Thành viên rất tích cực

Chúc mừng 2 mẹ con nhé. Bạn cho mình biết các thủ tục khi nhập viện được k?
    Ở đó phòng ốc thế nào? vì tớ thấy mẹ thì bảo chỉ có 1 loại phòng, mẹ thì bảo có mấy loại?
    Chi phí thế nào? thái độ bác sỹ?
    Nói tóm lại mẹ nó tóm tắt quy trình đi đẻ của mẹ nó càng chi tiết càng tốt ạ.
    Rất mong mẹ nó chia sẻ kinh nghiệm cho các mẹ đi sau nhử tụi mình nhé!!!!

19. choconyeutatca

Ôi. Mẹ nó siêu am toan tren 3 kg mà em bé có 2.6 kg thì con em không biết thế nào nữa. 12.7 em siêu âm o 21 Phan Chu trinh thi bs bao thai 37 tuan 5 ngay, con nang 2.9 kg , du kiến sinh 25 thang 7. ma hôm nay 16.7 bs Long trong vien sieu am lai co 2.7 kg, thai 37 tuan 1 ngay, du kien sinh 6.thang 8,sai so nhieu qua làm em lo lăng qua. Em sieu am bac si thuc o lao khoa va Phan Chu trinh thi chi so tuong doi giong nhau, Nhung vien 108 thi non hơn, làm em lo lắng quá. Hom nay lây kqua, bs dặn em 1 hoặc 2 tuần nữa khám lại. Tuần đó thì làm những gì hả mẹ nó, hôm nay em xét nghiệm đẻ rồi, bs dặn cầm kết quả về thôi, lần sau khám mang đến.

20. batgioi

thủ tục thì cũng ko có gì đâu mẹ nó à, mẹ nó cứ cầm hết giấy tờ mà theo khám ở viện vào khu tài chính gần khoa sản để làm thủ tục nhập viện và mượn quân trang sau đó cầm giấy nhập viện vào thẳng khoa sản thui.
    Phòng ốc thì phòng dành cho người mổ riêng, phòng dành cho người đẻ thường riêng và có phòng dịch vụ nữa. Nhưng mình ở trong viện mấy ngày thấy phòng dịch vụ chẳng khác gì phòng thường cả, khác mỗi là phòng dịch vụ có 2 giường còn phòng đẻ mổ 4 giường, đẻ thường là 5 giường. Phòng nào cũng có điều hòa mẹ nó à nên đẻ mùa này ko sợ nóng, mà phòng nào cũng sạch sẽ, nhưng phòng đẻ mổ sạch sẽ hơn. Chi phí thì mình nói ở trên rồi, còn bác sĩ và y tá thì cũng có người hòa nhã cũng có người cáu kỉnh nhưng mình thấy đa phần là nhiệt tình và ko đòi hỏi mơi tiền đâu.
    Ở viện này thì chỉ có quần áo cho mẹ thui còn quần áo của con là mình tưk phải lo hết và đặc biệt là mỗi lần tắm cho con là mình phải đưa quần áo và sữa tắm nữa. Mình thấy ở các viện khác bồi dưỡng tiền vệ sinh cho mẹ nhưng viện này thì ko cần, sáng nào họ cũng đi vệ sinh cho mẹ và họ làm cũng rất cẩn thận.