Kinh nghiệm: Tự sửa lỗi XE GA chết máy, đề khó

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi lala`la'la, 23/8/2011.

Tags:
  1. lala`la'la

lala`la'la Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ.

Em đang đi xe Lead, thi thoảng lại bị chết máy, khó đề. Vừa tuần trước phải dắt bộ với guốc 7cm, thấy đời sao khổ thế.
    may quá gần HEAD Honda trên đường, các anh ấy hướng dẫn em thế này, em ghi lại đây để các mẹ tham khảo. Chắc cũng có nhiều mẹ biết rồi nhưng hôm trước vẫn thấy 1 mẹ dắt xe trên đường, nên em nghĩ là vẫn có mẹ chưa biết, viết lên đây để nhiều người biết hơn.
    Tránh phải dắt bộ như em:

Nguyên nhân: xe khó đề là thời điểm thích hợp để xử lý ngay bằng cách dứoi đây, đó là dấu hiệu xe sắp chết máy trên đường.
    Xe chết máy hoặc khó đề là do muội bám vào nắp hay thiết bị nào đó em k biết về kỹ thuật, làm nắp này k mở tốt đc nên mình không đề được, lúc đó cần nổ máy, ga hết cỡ để đẩy muội đó đi thì xe sẽ không bị nữa. Các anh Head còn dọa e là nếu mang ra tiệm sữa không tốt còn bị chặt chém đến tiền triệu nếu không biết nguyên nhân :D.

Xe Lead (xe ga thấy mấy anh ở HEAD Honda bảo là các xe ga đều thế, em cũng không biết có đúng không) khó đề (đề lên 1 tí rồi tắt máy) hoặc nghiêm trọng hơn là đang đi chết máy luôn, không đề lại được nữa. Các mẹ làm như sau:

1. dắt xe vào lề đường cho nghỉ 3-5 phút
    2. dựng chân chống giữa lên (cái này em chịu, phải nhờ thanh niên trên đường)
    3. cố gắng đề lại, đề dài (đề giữ lâu đến khi xe nổ máy)
    4. khi xe nổ máy rồi ga mạnh, ga hết cỡ nhiều lần cho đến khi ống xả không còn khói đen nữa.

thế là ok, lỗi này thi thoảng lại phải làm, kiểu vệ sinh máy móc trong xe ấy ạ.

Các mẹ có kinh nghiệm nào nữa thì chia sẻ nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lala`la'la
    Đang tải...

2. thoitrang_online

thoitrang_online Thành viên mới

Ðề: Tự sửa lỗi XE GA chết máy, đề khó

Chị chủ top nói chuẩn đấy ạ, cái xe của em chuyên bị thế, đang đi mà dắt bộ là chuyện thường. Lần đầu tiên em bị thế, ko biết gì dắt ngay đến tiệm sửa xe và bị chặt chém mất 600k. Sau này biết mới xót tiền đứt cả ruột. Up lên cho mẹ nào chưa có kinh nghiệm đọc để khỏi bị biến thành gà như em

phuongthylala`la'la thích.
  3. lala`la'la

Hôm trước gặp 1 mẹ đang dắt xe LEAD màu vàng trên đường, giờ đi làm sáng thì đông nghìn nghịt, em đi qua hỏi: "xe chết máy à ?" mẹ này gật gật đầu.
    Em đi làm muộn nên chỉ kịp đọc cho mẹ nó các bước 1.2.3.4 mà không có thời gian để giải thích nguyên nhân, không nhấn mạnh được các điểm cần chú ý, không biết mẹ đó có giải quyết được không?

Lỗi này của xe Lead chắc nhiều người cũng biết, hy vọng rồi sẽ không có ai bị dắt xe trên đường vì lỗi của nhà thiết kế và sản xuất như thế này nữa.

phuongthy thích bài này.
  4. Vantek

Vantek Thành viên rất tích cực

cái này e phải oánh dấu để đọc, vì e cũng đi xe lead mà, thanks chị chủ top nhé

lala`la'la thích bài này.
  5. tocmaygiobien

tocmaygiobien Thành viên rất tích cực

Xe mình cũng có lần bị chết máy giữa đường nhưng là do bị nước mưa vào ống bô, mình cũng được hướng dẫn như của mẹ làlála, và đúng là có hiệu quả, thanks mẹ nó nhé.

6. me ma phinh

me ma phinh Thành viên tích cực

xe tớ ko phải Lead nhưng cũng tay ga, đôi khi xe chết máy hoặc ko đề được còn do nguyên nhân là hết ắc quy hoặc ắc quy cũ quá cần thay mới, hoặc cái xe cũ của tớ thì do dây nguồn ko tiếp xúc ắc quy,

7. lala`la'la

Thêm 1 kinh nghiệm bổ ích của mẹ nó, như em mà bị thế này, không biết lại cứ dắt đến tiệm , nếu tiệm gần thì không sao, xa thì chắc chết giữa đừong mất, trong khi mình có thể tự xử lý được luôn. cảm ơn mẹ nó

8. Ông Tây

Ông Tây Thành viên tập sự

Em xin chia sẻ thêm 1 kinh nghiệm không đề được ở xe Zip của Piaggio.

Hôm trước em đang đi rất ngon trớn, nhưng sau khi dừng lại ở cửa hàng ven đường, mua ít đồ thì không đề máy được nữa.
    Em lạch bạch dắt ra 1 cửa hàng sửa xe thì được các bạn đó giải thích là mô-tơ đề/củ đề của xe đã hết hạn dùng. Cách giải quyết tạm thời là:
    Tìm mô-tơ đề ở ngay phía dưới thân xe, phía trước bánh xe sau. Mô-tơ đề là một khối hình trụ tròn, bề ngang cỡ 10cm.
    Dùng một dụng cụ có thiết diện rộng rộng (chú sửa xe dùng phần cán của cái tuốc lơ vit, còn em sau đó có dùng cái bút nhớ dòng), gõ mạnh vài lần vào mô-tơ.
    Thế là xe lại đề ngon. :D

Tuy nhiên, đây chỉ là cách giải quyết tạm thời. Sau đó mình vẫn nên ra cửa hàng bảo dưỡng của Piaggio để mua mới mô-tơ đề. (Em đã mua và thay hết 1,56 triệu...hic)

Hy vọng các mẹ đang dùng xe Piaggio Zip có thêm kinh nghiệm. :)

9. phuonglinhtran

phuonglinhtran Thành viên nổi tiếng

Cảm ơn chủ top. Mình đi Lead mới đc 1 thời gian, chưa bị chết máy bao giờ, nên đây là kinh nghiệm quý báu cho em đấy ạ. Cảm ơn nhìu nhìu ạ :D

10. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

nguyên nhân nữa là các mẹ đi bấm phanh rồi đề nhé, ko ga 1 tý nào nhé, nếu ko là ko đề được vì bị sặc xăng đó ạ...............

11. lala`la'la

xe máy giờ cháy nhiều, sợ quá, xe đạp điện giá mà rẻ rẻ thì chắc nhiều người chạy qua xài xe đạp điện, các mẹ nhỉ

12. Song mã

Song mã Thành viên tích cực

Xe mình tối nay vừa bị không đề được đây! Lead nhé các mẹ ạ. Tớ thử đề các cách mà nó hổng có âm thanh nào. Chắc mai phải dắt đi xa để sửa, may mà lúc đó chuẩn bị đi, chứ đi rồi mà dắt xe một mình buổi tối thì khóc quá trời!
    Hôm trước mình cũng bị một lần vào buổi sáng, đang đi thì tự dưng tắt máy rồi không đề được. Phải dắt đi tìm chỗ sửa xe, họ mở đầu xe rồi bảo hết ắc quy, rồi bảo chờ 15' để họ cắm điện sặc ắc quy sao ấy (mình quên không hỏi là ắc quy khô sao mà sạc được?), sau 15 phút thì lại nổ và đi bình thường. Nhưng được khoảng 1 tháng lại bị lại. Pó tay!

13. lala`la'la

Re: Ðề: Tự sửa lỗi XE GA chết máy, đề khó

thế mà mẹ nó không thử tự sửa, mà nên sửa ở cơ sở của Honda nhé, không thì họ cứ nói hỏng gì mình cũng không biết là có đúng hay không và chém bao nhiêu tùy thích ...hix..................

14. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

Ðề: Re: Ðề: Tự sửa lỗi XE GA chết máy, đề khó

Trời, cảm ơn chủ topic nhé, hôm qua 3 mẹ con nhà mình cũng làm tắc đường vì xe đang đi tự nhiên chậm lại rồi dừng hẳn.
    Cách đây một năm mình cũng bị như vậy, hỏi các bác ở HEAD (Đội Cấn) thì các bác ấy bảo sau đó vẫn nổ xe và đi bình thường thì không sao, còn nếu bị liên tục thì mới tìm nguyên nhân sau, chứ các bác ấy không cho biết nguyên nhân, cũng không bày cho cách ứng phó tỉ mỉ như bạn đã hướng dẫn đâu.
    May là hôm qua mình cố một lúc thì cũng tiếp tục chở con về được, vừa đi vừa thấy ớn ớn trong người :D

15. menghe

menghe

Xe của tớ cũng thỉnh thoảng chết máy. Nếu đang đi mà dừng lại làm gì đó thì ko đề được nữa. Tớ đợi khoảng 10 phút sau đề lại là đc. Lúc nào vội thì tớ dựng chân chống giữa lên, đạp nổ là được . Khổ nhất là ko tự dựng chân chống giữa được, phải đợi có người đi qua giúp đỡ

16. lala`la'la

Re: Ðề: Tự sửa lỗi XE GA chết máy, đề khó

Em cũng chưa bao giờ tự dựng chân chống giữa được hix.....................

17. nhatlinh207

nhatlinh207 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Re: Tự sửa lỗi XE GA chết máy, đề khó

Huhu :((. E vua thay kim phun xăng gì đó hết 1 triệu đây ạ :((. Xe em cũng bị mấy lần rồi, đang đi chậm thì tự dưng chết máy hoặc sáng ra đề k đc. Nhưng cứ để xe đấy đến trưa dắt đi sửa lại đề bình thường. Ban nãy em đang đi đến cuối Bà Triệu, vừa qua ngã tư Vincom thì xe tự dưng chết máy. Em cũng nghĩ bị như mọi lần, định dắt tới nhà cô em, em đang trên đường đến nhà cô, ở ngay Vân Hồ 3 thôi ạ. Định để 1 lúc rồi kd lại như mọi lần. Nhưng mới dắt được 1 lúc thì gặp ngay cái Head bán xe Honda, người ta thấy em dắt thế là ra hỏi xe bị làm sao, họ dắt vào rồi tháo tung xe em ra luôn. Một lúc họ bảo bị tắc kim phun xăng, thay mất 1 triệu :((. Không biết có phải em bị chặt chém không nữa. Về em goôgle mới ra topic này. Em mà đọc từ sớm thì đã không mất 1 triệu rùi :((

18. daiyentrang

daiyentrang Bắt đầu nổi tiếng

Hức hức, chiều qua xe Lead của mình cũng k nổ đc, mà sáng đi bình thường chiều lôi ở hầm ra thì bấm cái nó kêu ẹt ẹt xong tắc tịt.

Phải nhờ 1 em đẩy lên đường xong loay hoay bấm mấy lần may thế lại nổ đc. Còi thì vẫn bấm bin bin chứ, hết ắc quy làm sao còi vẫn kêu nhỉ? Về hỏi bố tớ ở nhà, bố tớ bảo hết ắc quy.

Mình có phải thay ắc quy k nhỉ? Hay là tại mình mua xăng dỏm? Xe đi 3 năm rùi nhưng cũng k đi nhiều, mỗi ngày cả đi cả về chưa đến 10km mà sao ắc quy hết nhanh thế chứ.

À mà ắc quy khô thì phải thay cả bình nhỉ? K biết độ bao xiền...

19. lala`la'la

ai cũng tưởng hết ắc quy mẹ nó ạ, mẹ nó thử làm theo cách của em xem, ko mất gì biết đâu lại tránh đc việc mất tiền ngoài hiệu lởm

20. dibido

dibido Thành viên tích cực

Hi Lần trước xe của e cũng bị khó đề. Tuức là ấn vào đề mãi mà nó chẳng thèm có biểu hiện j í ạ. E được cái cũng lì, Cứ đứng đó mà ấn. 1 lúc sau thì được. Cơ mà lúc chờ đèn đỏ với trời mưa hơi ghê răng, định đi thay thì nó bảo gần 300k mà hôm đó ko mang tiền (may quá).
    Chả hiểu sao được 1 thời gian lì lợm đề thì bây h em nó lại ok rồi ạ.
    Thế nên các mẹ cứ cố gắng duy trì được càng lâu càng tốt nhé. Đến khi nào mà thấy nó cứ im mãi thì mới mang ra hãng Honda mà sửa. hihi