Cần giúp: Thủ Tục Sang Tên Sổ Đỏ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi me_songhye, 9/3/2009.

1. me_songhye

me_songhye Bắt đầu nổi tiếng

Nhờ các mẹ trong diễn đàn tư vấn mình với. Căn hộ mình đang ở mua từ năm 2004 nay mình mới làm thủ tục sang tên sổ đỏ. Hợp đồng mình đang định đi công chứng. Mình ko biết mức thuế phải nộp là bao nhiêu và dựa vào cái gì. Vì nếu dựa vào số tiền mua nhà thì từ năm 2004 giá nhà khác với bây giờ ko biết họ có chấp nhận ko nhỉ. Tóm lại mình đang lo quá vì thấy nhiều người mất đến hàng chục triệu để làm sổ đỏ thì lấy đâu tiền mua sữa cho con nữa:cry::cry:. Các mẹ giúp mình với nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_songhye
    Đang tải...

2. AVON Cosmestics

AVON Cosmestics Yêu cái đẹp-thích làm đẹp

Bạn à nếu bây giờ bạn đi sang tên sổ đỏ thì bạn sẽ nộp thuế theo biểu giá nhà đất mà UBND thành phố (tỉnh) thông báo mới hàng năm ấy bạn ạ và phải nộp thuế trước bạ 1% và thuế thu nhập 2% Tổng cộng 3% bạn nhé. Nếu bạn có thời gian thì thực hiện như vậy còn nếu bạn không có thời gian và ngại đi lại nhiều lần thì có thể qua chỗ cơ quan mình làm dịch vụ. Bên mình sẽ làm dịch vụ trọn gói cho bạn nhé rất nhanh thôi.

Nga Bống thích bài này.
  3. phuonganhtinhtu

phuonganhtinhtu Thành viên tập sự

Nhà mình mới làm sổ, hiện tại thuế thu nhập chưa phải nộp bạn ah, chỉ phải nộp thuế chuyển quyền sử dụng đất thôi là 2% theo biểu giá đất của nhà nước qui định và thuế trước bạ 0.5%. Nếu có vướng mắc gì về thủ tục pháp lý bạn có thể gọi cho Luật sư Tạ Quốc Cường - Văn phòng luật sư Phạm Hồng Hải và cộng sự để được tư vấn miễn phí 0912.479.766, anh này nhiệt tình và có tâm lắm.

4. nguoihaylo

nguoihaylo Thành viên tập sự

Người ta sẽ tính giá theo vị trí nhà của bạn áp dụng trong khung giá thành phố quy định tại thời điểm bạn đi làm thủ tục. Ví dụ nhà bạn ở phố nào, vị trí 1 hay vị trí 2,3,4. Nếu có nhiều đường thì sẽ tính theo đường nào..... chứ họ không quan tâm đến bạn mua nó giá bao nhiêu tiền.

zin_zin_2012 thích bài này.
  5. rubic1080

rubic1080 Thành viên chính thức

Bạn ơi cho mình địa chỉ hay số điện thoại của cơ quan bạn đi, Mình cũng đang muốn sang tên sổ đỏ nhà chung cư. Nhà mình đang ở Quận Cầu Giấy.

6. không biết

không biết Thành viên tích cực

Mình mua một miếng đất bằng giấy tay, chưa làm sổ đỏ được. Bây giờ mình phải làm những thủ tục gì để nếu lỡ người chủ đất có chuyển chỗ ở khác thì mình không phải tìm kiếm người này mà vẫn có thể làm giấy tờ chủ quyền. ( người chủ đất cũng chưa có giấy chủ quyền cho miếng đất này ). Các bạn góp ý cho mình với.

7. mywife

mywife Banned

Mình cũng muốn hỏi thủ tục sang tên sổ đỏ nhà chung cư ở TP.HCM. Nhưng là Mẹ chồng muốn sang tên lại cho chồng mình , không biết có phải đóng thêm pphaafn trăm thuế trước bạ không nhỉ?

8. không biết

không biết Thành viên tích cực

Ông nội mình cũng sang tên lại cho bố mình 1 căn nhà bên Q. Gò Vấp. Không đóng tiền thuế chuyển nhượng đâu vì bố mẹ cho con cái mà.

9. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mình mới chỉ biết thủ tục làm sổ đỏ khi người bán đất cho mình cũng có sổ đỏ nhé.

người mua và người bán cần có Giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất có công chứng của phòng công chứng (bạn sẽ mất một ít phí công chứng). Sau đó, bạn mang giấy chuyển nhượng đi nộp thuế thu nhập (2% giá trị lô đất) và 0.5% thuế trước bạ. Tiếp theo mang hóa đơn nộp thuế kèm theo giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất ra Phòng địa chính của Quận và chờ. Với nhà bạn, chủ trước chưa có sổ đỏ thì cần một khâu nữa là phòng địa chính sẽ xuống đo đạc cho bạn nữa.

Theo mình, nếu gấp thì nên sử dụng dịch vụ, phí khoảng vài triệu nhưng nhanh hơn. Còn nếu tự mình làm thì chờ tương đối lâu.

10. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

Tự tay mình vừa đi làm nè, chuyển nhượng toàn phần, phải nộp: 2% thuế TNCN, 0.5% lệ phí trước bạ và 0.1% của lệ phí trước bạ (lệ phí chuyển nhượng).

hangmo8888Nga Bống thích.
  11. meyeuconnhatday

Nếu làm hợp đồng mua bán phải ra phòng công chứng làm thủ tục, các bạn nên ra phòng công chứng tư nhân làm nhanh hơn, làm cả thứ 7, có cả dịch vụ đến tận nhà làm. Mình giới thiệu cho mọi người phòng công chứng Hồ Gươm ở (tự dưng quên mất, số bao nhiêu ý nhỉ ) Tràng Thi, thủ tục nhanh, gọn, nhân viên nhẹ nhàng nhiệt tình lắm ý.

12. metune

metune Thành viên chính thức

Gia đình mình mua một CH tập thể từ năm 2001, sổ đỏ vẫn chưa sang tên. Giấy tờ liên quan bao gồm: sổ đỏ tên chủ cũ, hợp đồng mua bán, giấy chứng nhận của phường (theo biểu mẫu). Chủ cũ bây giờ không biết ở đâu, cũng không lưu bản sao hộ khẩu và CMT, chỉ có số CMT trong hợp đồng thôi. Bạn nào biết muốn sang tên thì phải làm những thủ tục gì và có khó khăn nhiều không chỉ mình với? Cảm ơn nhiều.

13. phuonganhtinhtu

phuonganhtinhtu Thành viên tập sự

Đúng rồi mẹ nó ah, thuế TNCN từ việc chuyển nhượng nhà đất được áp dụng từ ngày 26.9, còn nhà tớ làm từ đầu năm lúc đó chưa áp dụng cái này.

14. mimeo1511

mimeo1511 Thành viên tích cực

các bạn cho tớ hỏi gấp, nếu hợp đồng mua bán nhà đã đc công chứng thì sổ đỏ mangh tên chủ cũ sẽ đc hủy hayko?? nếu chủ cũ chịu trácvh nhiệm nộp thuế và sang tên cho bên mua thì họ cầm sổ đỏ phải khồng ạ?? trong trường hợp này nếu họ lại mang đi bán cho người khác thì sao, có thể xảy ra ko

15. MESUTUCON

MESUTUCON Bắt đầu tích cực

Cho tớ hỏi sang tên sổ đỏ thì phải làm những thủ tục gì? và nộp những lệ phí gì? Mất bao lâu thì được? thanks.

16. meyeuconnhatday

Các loại thuế, phí thì mình vừa nêu rồi, còn thủ tục giấy tờ thì bạn nên đến phòng nhà đất ở quận hỏi thủ tục và xin mẫu, vì nhiều hình thức chuyển đổi sang tên khác nhau. Thời gian khoảng chừng 1 tháng tùy quận nếu bạn tự đi làm, còn qua dịch vụ thì 3-5 ngày là có.

zin_zin_2012 thích bài này.
  17. bông-bốngth

bông-bốngth Thành viên sắp chính thức

Theo mình biết, thì làm thủ tục sang tên nhà đất, 2% thuế TNCN là do bên bán phải chịu, còn bên mua chỉ phải nộp phí trước bạ và phí chuyển nhượng thôi

18. meyeuconnhatday

Lý thuyết là vậy bạn ạ, nhưng do thỏa thuận giữa người bán và người mua, nếu bạn là người đi làm thủ tục thì nhà nước cứ thu của bạn thôi.

19. sauriengmcgg

sauriengmcgg Thành viên mới

Bạn ơi, bên bạn là chỗ nào thế, mình muốn sang tên sổ đỏ căn nhà chung cư mua năm ngoái, muốn nhờ bên bạn làm dịch vụ, giá cả thế nào vậy hả bạn?

20. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Tớ cũng muốn hỏi dịch vụ trọn gói sang tên sổ đỏ, bạn trả lời tớ sớm nhé. tks bạn