Con em dem ngu van minh du qua

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mom cua Bin, 18/6/2006.

1. Mom cua Bin

Mom cua Bin Thành viên mới

Cac Me oi, giup em voi, Bin nha em duoc 3 thang roi ma toi nao ngu den khoang 2h sang la bat dau ot et, van minh du lam. Cu khoang 10-15p la van veo mot lan, co nguoi lai, hai tay cao len mat hoac nam toc. Em cu phai thuc canh va do cho be ngu. BS cho chau uong chai canxi dang sua, da sang toi chai thu hai roi ma van chua het. Em phai lam sao day? :cry:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mom cua Bin
    Đang tải...

2. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

mẹ nó viết không dấu tớ khó đọc quá . Thường khi bé ngủ mà hay quay qua , quay lại , hay vặn vẹo , có thể là do bé đang khó chịu cái gì đó trong người , ví dụ như bé đói , bé nóng quá , lạnh quá , hay 2-3 ngày rồi chưa ị , do thiếu vitamin như BS nói chẳng han.vv..vv. Mình thấy bé trằn trọc thì đến 98% là do khó chịu trong người , bạn thử theo dõi , và khám BS thệm

3. Mom cua Bin

Me Bong oi, em khong biet lam sao de go dau tieng Viet nen danh phai danh nhu the nay. Luc dau em cung nghi la tai be kho chiu gi do nen moi van minh. Nhung em khong tim ra ly do kho chiu cua be. Phong ngu thi rat thoang mat, khong nong qua cung khong lanh qua. Khi be van minh thi em co cho bu sua, nhung bu thi bu, van thi cu van. Bu xong ngu tiep duoc khoanh 10p thi lai van. Con Vitamin thi em van cho be uong bo sung moi sang roi. Cu hai ba ngay thi be i mot lan. Ba Ngoai Bin noi rang do la cai tat cua con nit. Co dua bi dua khong. Den khi lon se tu dong het. Nhung em cho den khi be het tat van minh thi chac em con 30kg qua :( [/url]

4. Me Vit

Me Vit Thành viên chính thức

Bạn vào Vietkey rồi tick vào unicode là ra Tiếng Việt đấy.

5. Mom cua Bin

Me Vit oi, em mo Vietkey ra ma chang thay cho nao co loai chu Unicode. Em dang xai Vietkey 2000.

6. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Chào mẹ Bin, Hitachi nhà mình lúc 3 tháng cũng như vậy đấy. Không những vặn mình, cu cậu còn ạch ạch nữa cơ. Ai không quen hoặc khó ngủ là không ngủ được đâu. Hồi đó mình thèm ngủ kinh khủng, chẳng thèm để ý đâu, nhưng bố Hitachi và bà thì kêu trời là không thể ngủ được. Các cụ bảo là dướn đấy.
    Khoảng 1 tháng thì hết và rất nhanh lớn.
    Nếu Bin vẫn ăn tốt và lên cân đều thì mẹ Bin đừng lo lắng nhé.

7. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

mình không rõ con bạn bị thế là như thế nào nhưng mình có ý kiến thế này: hàng ngày bạn có cho bé tắm nắng không? mình thấy con mình lúc nào không tắm nắng là ngủ không yên giấc lắm, bé hay trở người, khóc ì ẹo 1 tí. tắm nắng đều đặn là hết thôi. có thể bé bị thiếu vitamin D hoặc canxi.
    với lại còn 1 điều này là dân gian thôi (các mẹ đừng la mình phản khoa học nhé), mình nghe các cụ bảo như thế là do bé bị lông lưng gây khó chịu đấy. bạn thử lấy 7 (nếu bé là trai hoặc 9 nếu là gái) lá trầu, vò cho dập hơi nát lá trầu với tí xíu rượu trắng, sáng đem bé ra nắng xoa đều lên lưng bé. bạn thử xem, không thì nó cũng có tác dụng về mặt tâm lý đối với mẹ :D , chắc cũng chẳng hại gì
    còn về font thiếng việt bạn phải tải font unicode về máy, khi nào sử dụng net thì chọn font này thì gõ tiếng việt được bạn ơi

8. Mom cua Bin

Me Hitachi va Me Duahaunon oi, Bin hai thang dau trom via thi tang can tot (1.2kg/thang), nhung sang thang thu 3 thi tang rat cham. Hom nay 3 thang 6 ngay ma moi co 6kg thoi. Hai thang dau ngay nao em cung phoi nang buoi sang cho be, nhung sang thang thu 3 thi em thay Bin den thui nen khong dam phoi nua. Canxi thi em cho be uong chai canxi dang sua, co them Vitamin D2. Da sang den chai thu 2 roi co. Luc Bin duoc gan 2 thang, ong Ngoai cu Bin co lay la trau gia ra roi dem xoa lung Bin duoc 2 bua roi thoi, khong xoa nua vi so Bin dau. Vay ma sang thang thu 3 lai van veo hon. Chac phai chiu kho cho qua mot thang nua coi co het nhu em be cua me Hitachi khong.
    A, ma khong biet baby cac Me sao chu cu Bin nha em cang lon cang hay khoc. Lon thi khong con khoc oe oe nhu hoi so sinh, ma anh chang cu het toang len nhu quat vao mat Me vay, het to lam ma mat thi khong co giot nuoc mat nao. Co phai la be nhong nheo khong cac Me?

9. ThucAnh

ThucAnh Thành viên chính thức

con gái em hồi mới sinh cũng thế ,ngủ hay tỉnh mà cũng hay vặn vẹo người ,em để ý nhiều em bé sơ sinh như vậy lắm, chị thử kiểm tra kỹ xem bé có khó chịu cái gì không ??hay bé nóng ????biểu hiện đấy cũng bình thường thôi không sao đâu mom cua Bin ạ .

10. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

phơi nắng gì đến mức đen bé ghê dữ vậy Mom của Bin? chắc tại Vũng Tàu nắng quá hả? :D , đùa tí thôi, đừng giận nhé. bạn chỉ cần cho bé tắm nắng 15-30 phút mỗi ngày, nắng trước 8h sáng thôi. đâu có sao. mình nghĩ phơi nắng là tốt hơn chứ không nên cho bé dùng nhiều thuốc bổ sung canxi và vitamin D vì bé của bạn còn nhỏ. với lại trong sữa đã có lượng canxi rất đáng kể rồi, khi nào bé thiếu thì mới cần thiết bổ sung theo chỉ định của BS thôi chứ. mình còn nghe BS hay bảo tắm nắng cho bé còn để bé cứng cáp hơn, da thịt không nhão (hôm mình cho con đi TT dinh dưỡng BS dùng tay nắn bóp chân tay, bụng bé rồi chê là bé nhão, nên tích cực tắm nắng hơn nữa).
    bé chưa biết nói thì khóc là tiếng nói của bé đấy, bạn phải học cách để "nghe" thôi. bé đòi gì đấy, đói, khát, khó chịu, hoặc đơn giản là cần người ve vuốt, ôm ấp. biết đâu bé chỉ nhõng nhẽo với mẹ thôi mà. cứ để ý một thời gian bạn sẽ bắt mạch được ngay. đừng lo lắng, phân vân quá. mình thấy nuôi con 1 thời gian ai cũng giỏi, cũng thông thái hẳn ra :D . mà Bin khóc chưa có nước mắt đâu vì Bin mới 3 tháng, phải hơn tí nữa bé mới khóc mới có nước mắt Mom của Bin ạ (mình nhớ không chắc lắm nhưng hình như phải 3 - 4 tháng gì đấy, đợi xem sách lại đã nhé :oops: )
    còn vụ bé vặn vẹo người, bứt rứt thì bạn thử xem lại có gì làm bé khó chịu không, mặc dù bạn nói nhiệt độ trong phòng thoáng mát nhưng cũng nên kiểm tra xem bé có nóng quá không, có lạnh quá không, hoặc chỗ ngủ bé có vấn đề gì không. bạn thử sờ vào gáy bé xem nhiệt độ bé thế nào (không nên sờ tay chân vì chúng thường lạnh hơn nhiệt độ bình thường). và nếu thâý mọi thứ bình thường thì nếu cần bạn cho bé đi BS hỏi xem cho chắc. hoặc hy vọng sang tháng bé sẽ hết như Hitachi vậy. chúc bé bú ngoan, ngủ ngon chóng lớn nhé!
    hì hì, nhiều chuyện quá :oops: :oops:

11. Mom cua Bin

Me Duahaunon oi, em phoi nang luc 7h hon thoi, vay ma cha hieu sao cang ngay Bin cang den di. Trong khi ba me ai cung trang treo. Moi ngay em chi phoi co 10-15p thoi vi so be nong. Co nguoi noi em truoc khi be ngu cho uong vai giot Phenergan de be ngu ngon hon. Nhung khi em mua chai thuoc ve, thi thay huong dan su dung chi cho tre em tu 1 tuoi tro len, em lai thoi khong dam cho uong.
    Nguoi ta noi nuoi be cang lon thi be cang de tinh hon, ma con em thi lai nguoc lai. Cang nuoi em cang xi-tret. Ngay mai em phai di lam lai roi, ma tinh hinh be ngu dem nhu vay chac em chi co nuoc thanh con ma cay.

12. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

Về vấn đề phông chữ mẹ nó làm thế này cho đơn giản vậy , chọn vietky hiện trên thanh Taskbar , sau đó bấm vào biểu tượng nhấn chuột phải chọn Unicode là OK , mẹ nó thử xem nhé!

13. Mom cua Bin

Mẹ PHUONHMINGBONG ơi, em làm được rùi nè . Cám ơn chị nhiều nghe :p