Bé 2 tháng tuổi - tăng cân quá chậm :(

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi pious, 12/3/2009.

1. pious

pious Thành viên tập sự

Các bác tư vấn giúp cho em với, cháu nhà em đến nay đã được tròn 2 tháng tuổi, em thấy cháu tăng cân chậm quá các bác ạ.

khi sinh ra được 4.1kg,
    tháng đầu tiên cân đc 4.5kg,
    tháng thứ 2 tăng lên thành 5.1kg

Em xin được nói chi tiết về chế độ dinh dưỡng của mẹ và cháu để các bác tư vấn giúp.

Dinh dưỡng của mẹ cháu: ăn cơm 2 bữa trưa và tối, mỗi bữa 1-2 bát cơm (rau, thịt, cá, tôm...), sáng thường ăn xôi, chiều và tối ăn thêm cháo. Ngoài ra cũng uống thêm 1 cốc sữa mama, rồi thì thỉnh thoảng cũng hoa quả cam quýt, vú sữa....

Cháu vẫn ti hoàn toàn bằng sữa mẹ đều đặn khoảng 3-3,5 tiếng 1 lần (bú cả ban đêm), lần nào cũng bú 1 bên đến khi nào không thể bú thêm nữa thì mới thôi.
    Bé đi tè khoảng 6-8 lần, ị khoảng 4-5 lần trong ngày (có thể còn nhiều hơn).
    Bé không quấy khóc gì, luôn tỏ ra rất nhanh nhẹn, hoạt bát, 1 tháng đã tự lật nghiêng người, 1 tháng rưỡi đã gần lãy được rồi các bác ạ.

Các bác tư vấn cho em với, em đang băn khoăn về cân nặng của cháu quá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pious
    Đang tải...

2. huong011280

huong011280 Món ngon nhà làm-Nơi tôn vinh những món ăn mẹ nấu

theo như mình đọc được ở một tài liệu (lâu rồi không nhớ tên) thì trẻ bú mẹ hoàn toàn nếu muốn biết là có đủ no hay không thì theo dõi nếu 1 ngày bé đi tè khoảng 6-7 lần là được. nhưng ngày trước con nhà tớ cứ khoảng 2 tiếng là tí 1 lần rồi nên con nhà bạn 3-3,5 tiếng mới tí một lần thì không biết thế nào (khác với các bé ăn sữa ngoài nhé, ăn sữa ngoài thì 4 tiếng 1 lần là bthường). Hay bạn thử sang webtretho hỏi xem có một bác sĩ trả lời tư vấn miễn phí cho các mẹ đấy

3. menamlun

menamlun Thành viên đạt chuẩn

trộm vía bé nhà bạn cứng cáp đấy, bé nha mình đến 4,5 tháng mới lật được. nhưng 2 tháng đầu bé nhà bạn tăng cân vậy là hơi ít. bé nhà mình tháng đầu lên 1,7 kg, tháng 2 cũng được 1,5 kg các tháng sau mẹ ko đủ sữa cho ăn nền càng lớn càng còi (bú mẹ hoàn toàn ko chịu ăn sữa ngoài). mình thấy mấy tháng đầu các bé thường tăng rất nhanh. hay bạn cho bé ăn thêm sữa ngoài xem sao vì nhiều mẹ sữa tuy nhiều nhưng sữa không đủ cung cấp năng lương nên bé không mau lớn nhưng về mặt đề kháng thì sữa mẹ vẫn là số một.chúc bé hay ăn chóng lớn. cẩn thận hơn bạn có thể cho bé đi khám nhưng theo kinh nghiệm của mình thì các bé cứ lên cân là được, trường hợp bé khỏe mạnh mà ko lên cân mới cần đi khám

4. huong011280

huong011280 Món ngon nhà làm-Nơi tôn vinh những món ăn mẹ nấu

đây là đường link bác sỹ TV bên webtretho:
    http://www.*********/forum/showthread.php?t=192117
    nhưng mình cũng nhớ đọc được ở đâu đó là trong 6 tháng đầu thì chỉ cần tăng trung bình 0,6kg/tháng là được bạn ạ

5. me3nhoc

me3nhoc Thành viên tích cực

sao lên cân ít vậy nhỉ? Mình nghĩ chỉ tăng bằng hơi trong tháng đầu cũng phải đc nhiều hơn ý chứ?
    con bạn đẻ to, lại càng có lực
    có khi VC bạn cho con bổ sung thêm sữa ngoài thế nao?
    Lạ quá..
    Chúc bé mau lớn

6. Chipbebong

Chipbebong Đồng phục gia đình

Mình nghĩ có thể sữa bạn ít chất béo chăng? Nếu bạn nhiều sữa thì vắt bớt sữa loãng lúc đầu đi, để con bú được sữa cuối nhiều chất béo và dinh dưỡng.
    Xét về cân nặng thì con bạn vẫn ok mà, chỉ có tăng cân hơi ít thôi, nhưng vẫn tăng cân. Vậy đừng lo lắng quá, và nhiều sữa thì không nên cho con ăn sữa ngoài làm gì.

7. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Đúng là hai tháng đầu thì bé thường tăng cân nhiều, nhưng như con bạn thì cũng không ít lắm, nếu bú sữa mẹ và số lần bé tè như thế thì có lẽ bé bú đủ, bạn để ý mỗi lần bú xong khuôn mặt bé có vẻ thỏa mãn không? Bé có hay ngủ sau khi bú không? Thông thường nếu bé bú đủ thì khuôn mặt rất thỏa mãn. Mình nghĩ chắc cũng không sao đâu, bạn cứ tiếp tục cho bé uống sữa mẹ và ăn uống nghỉ ngơi cho khỏe để có nhiều sữa cho bé.

8. me tuyetnhung

me tuyetnhung Trang phục lót Sense

Bạn cho con phơi nắng đều mỗi ngày nha, ngoài dinh dưỡng phơi năng cũng rất quan trọng cho việc phát triển của bé. Chúc bé tăng thêm nữa cho mẹ bớt lo.

9. nhoc_rom

nhoc_rom Thành viên mới

Bé nhà mình 2 tháng tuổi cân nặng 6Kg rồi. Khi sinh bé được 3,2Kg, tháng đầu tiên bé bú mẹ hoàn toàn (sang tuần thứ 3 bé phải bú 2 bên mới no). 1 tháng tuổi bé cứ chòi chân đòi lật và đã lật trộm 1 lần. Sang tuần thứ 5, bé hay khóc đêm, ngoại nói bé đói rứa là cho bé bú bình 1-2 lần khoảng 30ml. Bé rất mau đói, giờ chuẩn bị sang tháng thứ 3, bé lại khóc đêm, ngoại nói bé chưa no nên bắt mình nấu cháo gạo rồi ghiền nát cho bé bú thêm (bé vẫn bú mẹ). Điều đó có tốt không mọi nguời.

10. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Bạn ơi, bé mới sang tháng thứ 3 thì đừng bắt bé ăn tinh bột vội, bé chưa hấp thụ được đâu lại rối loạn tiêu hóa thì khổ. Nếu bé đói thì bạn cho bé bú thêm, nếu mẹ ko đủ sữa thì cho bé ăn thêm sữa ngoài, bạn tăng lượng sữa ngoài cho bé bú thêm. Bây giờ đang 30ml thì tăng lên 60 rùi 90. (Con gái tớ sang tháng thứ 2 là mỗi lần 1 bình 90-120ml rồi). Đừng vội cho bé ăn cháo gì bạn nhé. Các cụ ngày xưa ko có sữa ngoài mới phải khổ thế, chứ mình giờ đâu có thiếu sữa mà phải bắt con khổ sớm thế.

ChitBongmeocon2009 thích.
  11. huongduonghn

huongduonghn Thành viên mới

Giống trường hợp của mình khi nuôi con đầu lòng. Vì sinh con đầu lòng nên chưa có kinh nghiệm gì, nhìn con da dẻ căng mịn trắng trẻo hồng hào, ngủ ngoan... mình cũng nghĩ chắc là bình thường thôi. Đến khi con đầy tháng thì đúng là ngất luôn ( cân cả quần áo tã lót mới đc 3.5kg trong khi lúc sinh là 3.2kg rồi ). Trong khi mẹ thì ăn như "hợi " luôn: Ngày 3 bát ô tô cơm, sãng trưa, tối với nhiều thịt cá tôm đều như vắt chanh. 9giờ tối lại cháo móng giò, chè đậu đỏ....ngoài ra sữa mama...Tóm lại ăn rất nhiều, quyết tâm ăn vì con, đến nỗi mình béo quá không dám soi gương luôn. Nghĩ đến giờ vvẫn còn sợ. Theo mình như thế có nghĩa là sữa của bạn không tốt, hoặc con bạn bú không đủ lượng, vì con bú mẹ thì mình chẳng thể biết nó bú đc bao nhiêu, trẻ nhỏ sức còn yếu, vừa bú vừa ngủ, mút đc vài hơi là mệt lại ngủ thiếp đi. Lúc mình thấy con không lên cân sợ quá, bắt đầu cho ăn kèm sữa ngoài từ tháng thứ 2 thì tháng sau lên đc 9lạng, mừng hơn bắt đc vàng luôn....NHưng cũng k lo đâu bạn ạ. Giờ bạn có thể điều chỉnh cho ăn bổ sung thêm sữa ngoài, hoặc có cách này cũng hay, mua máy vắt sữa và cho con bú bằng bình (SỮA MẸ ), như thế mình biết chắc chẵn mỗi ngày con mình bú đc bao nhiêu, có thể sẽ cải thiện được đấy.
    Ngoài ra cũng tùy thể trạng, sức hấp thụ của trẻ nữa. Cô con gái đầu lòng 1 tháng lên 3 lạng ấy của mình thì đến 1.5 tuổi vẫn còi lắm, có khi k nổi 9kg ấy. Thế mà khi 20 tháng trở ra thì lớn nhanh như thổi: 2tuổi gần 16kg, giờ 5.5 tuổi là 26kg và cao hơn 1.2mét rồi. Đứa thứ 2 nhà mình là con trai lúc sinh ra cũng nặng hơn , ăn uống tốt , tăng cân tốt hơn trong năm đầu thì giờ lại còi quá, so với con chị cũng thời điểm thì thằng em lúc nào cũng thấp hơn 10cm và thấp hơn 3kg. Giờ 3 tuổi tròn mà chưa nổi 14kg
    Dài dòng vậy để động viên bạn, nuôi con cần bình tĩnh kiên trì, lạc quan.Một mặt bạn cứ ăn thật nhiều để sữa tốt lên, và cần bsung sữa ngoài nữa cho con theo kịp chuẩn. Con bạn cứng cáp nhanh nhẹn là mừng rồi. Đặc biệt chú ý là: không đc cho ăn nước cháo hay bột gì ngay, nếu sốt ruột quá thì tối thiểu cũng phải đầy 4tháng mới cho làm quên với nước cơm thôi nhé

12. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Mình thấy bé nhà bạn mới 2 tháng mà muốn lật rồi là bé cứng cáp lắm đố, muôn tăng thêm cân cho bé, bạn nên cho bé uống thêm sữa ngoài hoặc mẹ bé hãy bổ sung thêm chất dinh dưỡng để có nguồn sữa tôt hơn. Chúc bé mau lớn nhé

13. ha hoa

ha hoa Guest

nhìu khi con sing ra nhinh nhỉnh rùi thì tốc độ tăng cân có thể chậm hơn bé bình thường. bạn xem lại chế độ ăn của mẹ ý

14. honghan

honghan Bắt đầu tích cực

Trời ơi, giống hệt bé nhà mình .Đang cứ tưởng mình con mình như thế, sốt hết cả ruột.Bé nhà tớ đẻ đủ tháng, 4kg, tháng đầu tăng 1kg.Thế mà đến 4 tháng được có 6kg. Ti mẹ hoàn toàn, tiêu tiểu bình thường...chưa được 3 tháng thì lẫy, giờ đã trườn được rồi. Nhưng sao mà bé ơi là bé, nhìn chán quá.
    Mọi người bảo tớ là những đứa đẻ ra to thì thường tăng cân chậm hơn những đứa đẻ bình thường ...ko biết có phải thế ko, hic hic.

15. sonyb8088

sonyb8088 neros

Ðề: Bé 2 tháng tuổi - tăng cân quá chậm :(

bé nhà mình thi sinh đc 3.4kg tháng đầu ko cân bé nên ko bít thế nào h dc 2.5th thì có 5kg.vậy là bt phải không các mẹ??? bé vừa ăn ngoài vừa ti mẹ chưa dc 1th đã lấy rồi.h nằm nghiêng ngủ nhìn ba mẹ nc cười rồi.ấy thế mà có đứa 2th mà đến 6kg đấy >"<. cân ít nhưng bé khỏe nhanh nhẹn là vui rồi nhỉ !

16. thien tuong

thien tuong Thành viên tập sự

Bé nhà e gần 2 tháng rữơi 6kí đc ko mấy mẹ