Thảo luận :Thế nào là 1 gia đình hạnh phúc ...!

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Link.ts2, 4/9/2011.

1. Link.ts2

Link.ts2 Thành viên rất tích cực

Sau đây là cm của các bạn bên 1 room khác ( vttc )về vấn đề này, mọi ng cùng đọc và cùng :D

@this_is_me:
    Gia đình hạnh phúc là gì ? Nó chỉ đơn giản là bố mẹ làm việc vất vả để nuôi con ăn học trưởng thành....
    Hay là sự thấu hiểu quan tâm con cái luôn động viên khi chúng ta gặp phải những trắc trở trong cuộc sống
    Nhiều khi mình cảm thấy rất chán nản khi sống trong một gia đình thiếu đi sự quan tâm của bố mẹ, bố mẹ chưa bao giờ hiểu mình chưa bao giờ biết mình đang nghĩ gì
    Một người mẹ không thấu hiểu trái tim của người con, còn một người bố luôn ích kỉ hẹp hòi. Nhưng mẹ mình luôn làm việc vất vả để nuôi mình mẹ mình chỉ nghĩ được rằng làm ra tiền là quan tâm đến con cái rồi không cần phải thấu hiểu chúng bởi vậy mà mình và mẹ luôn cái nhau mẹ thì lúc nào cũng cho mình đúng không bao giờ chịu thay đổi
    Sống trong mội trường như vậy liệu con cái có thể phát triển toàn diện được không. Nhiều lúc làm mình mất tập chung vào việc học

@LoopLeLe:
    Bạn đã hiểu gia đình hạnh phúc là gì rồi đấy:các thành viên trong gia đình quan tâm chăm sóc lẫn nhau(nhất là mặt tinh thần) và họ cảm thấy thoải mái với cuộc sống hiện tại.(mình nghĩ thế bạn ạ!).Mình cũng như bạn bố mẹ mình cũng cố gắng lo cho mình ăn học( nhất là việc học cố gắng cho mình điiều kiện học tập tốt nhất). Thế nhưng nói thật gia đình mình không thực sự hạnh phúc, bố mẹ không thật sự, hiểu mình, bố mình thì lại rất khắt khe và khó tính..., rồi nhiều chuyện của người lớn...)Nhiều lúc mình thấy thật sự rất bế tắc... minh không có cách nào khác là âm thầm chịu đựng...và cũng mất tập trung và việc học! cho nên mình hiểu được phần nào tâm trạng của bạn
    sống trong môi trường như vậy có phát triển toàn diện hay không là còn tùy vào tính cách và bản lĩnh của mỗi người trong cuộc sống.Có người cảm thấy cuộc sống là địa ngục và không muốn sống(mình đã trải qua cảm giác ấy), có người lại chịu đựng và cố gắng để mỗi ngày trôi qua không chìm trong đau khổ. Mình muốn hỏi là bạn đã đọc cuốn Bí quyết thành công dành cho tuổi teen chưa ? mình nghĩ đó là giải pháp cho bạn.

Và cho dù cuộc sống có như thế nào thì bạn cũng hãy mỉm cười để vượt qua ,để sống
    và hãy chia sẻ cho lòng nhẹ hơn vì các thành viên VTTC luôn bên bạn để sẻ chia !

@beexoan:
    Theo mình, việc gia đình có hạnh phúc hay không, không chỉ có cha mẹ là người có trách nhiệm mà bản thân con cái cũng hãy biết nhìn nhận mình. Thường thì con cái lúc nào cũng đòi hỏi cha mẹ phải thế này thế kia với mình, đôi khi cha mẹ la mắng thì lại hay hờn dỗi,... Nhưng không có nhiều bạn hiểu được rằng những điều đó thực sự làm buồn lòng cha mẹ rất nhiều. Và cứ sau mỗi lần xung đột như vậy, ít nhiều giữa cha mẹ và con cái sẽ có 1 khoảng cách. Con cái thì dân dần nghĩ rằng cha mẹ không thương mình, mình không thể làm bạn với cha mẹ, nên tự tách mình ra khỏi sự quan tâm của cha mẹ. Cha mẹ, dù gì cũng là người lớn, họ còn phải có biết bao nhiêu mối lo khác, nên đôi khi quên mất việc lắng nghe con cái mình, nhưng nó không hề đồng nghĩa với việc cha mẹ "quên" yêu thương mình. Bạn hãy tin là, mọi điều cha mẹ làm, dù bạn nghĩ là tốt xấu đúng sai, thì "động cơ" của cha mẹ vẫn rất tốt, và cũng chỉ vì các bạn. Nếu xét về 1 gia đình hạnh phúc về mặt hoà hợp cha mẹ và con cái, thì thiết nghĩ, con cái hãy chủ động mở lòng mình với cha mẹ :)

Ngoài ra, gia đình hạnh phúc cũng cần có 1 "hợp tác" riêng của cha và mẹ. Đó là trong vấn đề nuôi dạy con cái, chăm sóc gia đình, lo toan viêc nhà, làm lụng ngoài XH,... Có những gia đình cha mẹ cãi nhau như cơm bữa, và vô tình đẩy đứa con của họ vào hoàn cảnh "gia đình k hạnh phúc". Về phía bản thân mình, nếu giữa cha mẹ mình có to tiếng, mình sẽ là người đứng giữa, đối thoại một cách nghiêm túc với tư cách là 1 ng con có suy nghĩ trưởng thành, để thể hiện mong muốn của mình về 1 gia đình êm ấm, hoà thuận. Bạn tin hay không thì tuỳ, nhưng mình dám chắc, dù giữa cha mẹ có 1 sự mâu thuẫn lớn đến đâu, họ vẫn luôn sẵn sàng lắng nghe và cố gắng sửa đổi nếu con cái mình trò chuyện với họ...

Đương nhiên có những trường hợp thực sự tồi tệ và không có cách nào nghĩ rằng đó là 1 gia đình hạnh phúc, thì cũng hãy lạc quan lên. Cha mẹ có lí lẽ của riêng họ, và họ cũng có những tâm tư, tình cảm, cũng cần được tôn trọng và yêu thương. Mình nghĩ, nếu không thể có 1 gia đình hạnh phúc đúng nghĩa, hãy tự tạo ra những gia đình nhỏ của riêng có mẹ-con/ cha-con, biết đâu dần dần chính mình có thể tạo 1 cầu nối sao :)

Vài dòng, mong các bạn luôn trân trọng gia đình thương yêu của mình! :)
    .......................................................................................................................................

Mọi ng nghĩ thế nào về các cm trên ạ :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Link.ts2
    Đang tải...

2. vthuhien1985

vthuhien1985 Facebook: 0915050785

Ðề: Thảo luận :Thế nào là 1 gia đình hạnh phúc ...!

hạnh phúc là hài lòng về hiện tại của mình!

3. mechipxinh2007

mechipxinh2007 Thành viên rất tích cực

Hik, quá đúng ạ.......................................

4. phuongedu

phuongedu

Cám ơn bạn đã đánh tiếng, đó là cm của các bạn trẻ , các đứa con của thế hệ các bà mẹ trẻ đang ngày ngày tham gia vào diễn đàn này đấy, hãy dành thời gian cho con trẻ nhiều hơn, vì nó suy nghĩ ko giống mình.

Ai làm cha làm mẹ rồi mới hiểu lòng cha mẹ, hãy lắng nghe con trẻ để làm cha mẹ tốt.

Cám ơn bạn 1 lần nữa, 1 người trẻ.

Link.ts2alonashop thích.
  5. alonashop

alonashop Thành viên mới

Cha mẹ không phải lúc nào cũng hiểu con cái , việc lắng nghe con trẻ rất quan trọng , vì trẻ con bây giờ cũng co0s suy nghĩ và tiếng nói của riêng chúng.Chúng ta lắng nghe để kịp thời có thể vun vén , phát triển những ước mơ , khả năng của con .Đồng thời các bà mẹ trẻ cũng nên trau dồi kiến thức về nuôi dạy con cái để có thêm những hiểu biết và hiểu con hơn .
    Làm mẹ khó lắm -nhưng mẹ vẫn thích làm mẹ (câu này là một câu rất hay mình được đọc trên baby marry^^)

Link.ts2 thích bài này.
  6. Link.ts2

Link.ts2 Thành viên rất tích cực

Tại vì ở lứa tuổi thiếu niên thanh niên giờ thì các bạn ấy có quá nhiều vấn đề mà ko giải quyết đc từ phía gia đình vì thế các mẹ cũng nên đọc ti tí để hiểu hơn về mấy đứa con của mình ;))

7. soledad_6688

soledad_6688 Thành viên rất tích cực

Tâm lý của bố mẹ là hay áp đặt con trẻ cũng xuất phát từ long yêu thương con cái, vì khôg muốn chúng vấp phải những điều mà bố mẹ chúng đã trải qua.
    Xã hội thời nay quá phát triển, công nghệ thông tin nên trẻ em nếu không được giáo dục tốt sẽ sa đà và hư hỏng.
    Con trẻ việc nhận thức là rất quan trọng nên chúng cần được sự yêu thương dạy bảo từ bố mẹ. Mà làm bố làm mẹ cũng thật khó khi phải hòa nhập với cuộc sống hiện đại và hiểu bản thân con mình muốn gì, suy nghĩ gì để tự điều chỉnh.
    Với gia đình khó khăn về kinh tế cả bố mẹ cùng phải bươn trải kiếm tiền thì sẽ rất hạn chế việc quan tâm đến con cái........

8. HappySmile.

HappySmile. Đã hết độc thân...

Quá chuẩn luôn mẹ nó ạ :) :D Hài lòng những gì mình đang có!

9. small sesame mom

small sesame mom Thành viên tích cực

Với mình, một gia đình hạnh phúc là tất cả các thành viên đều thấy lòng mình thanh thản. Chắc cái này chỉ ở bố mẹ thôi nhỉ? Bố mẹ hạnh phúc sẽ làm cho con cái hạnh phúc. Với mình, nghiệm ra nhều rồi, cuộc đời thực ra chỉ cần mỗi điều đó thôi. Dưng mà hơi khó nhỉ?

10. thislovefinally

thislovefinally Don't Cry (Never)

1 gia đình hạnh phúc là tất cả mọi người đều biết tôn trọng nhau, sống hòa thuân và dễ bỏ qua dễ tha thứ. Là 1 gia đình thường xuyên có những bữa cơm gia đình ấm áp :X

11. HLCM

HLCM Thành viên rất tích cực

Mỗi người có một định nghĩa riêng về hạnh phúc gia đình chăng?

Một người thì thấy rằng vợ chồng hòa thuận, không hề có một tiếng cãi vả qua lại, vợ chồng không bao giờ cằn nhằn gì nhau, cái gì cũng vừa ý mà dù có hay không vừa ý cũng chẳng nói ra, cả hai đều là những người ít nói... nhờ vậy mà gia đình luôn đầy ấp tiếng cười. Vợ không muốn làm phiền chồng chuyện gì, cái gì cũng tự mình làm và giải quyết nếu có thể, khi mua quà hay mua sắm gì cũng thế cũng tự mình hết vì sợ phiền chồng mà nghĩ rằng đó là chuyện nhỏ nhặt.

Một người thì nghĩ rằng vợ chồng nếu có gì không vừa ý nhau thì nói ra để cùng xây dựng, thấy có nhiều điểm không hài lòng thì nói và mong muôn sửa không thì cứ cằn nhằn,vợ chồng giúp đỡ qua lại chia sẻ hỏi han nhau, khi mua sắm, mua quà cáp gì thì cùng nhau trao đổi,chồng thích xin phép nghỉ hay tranh thủ đưa đón vợ đi đó đây.Cô ta nghỉ rằng cuộc sống vợ chồng thì tất nhiên phải có tranh cãi, giận hờn, chia sẻ, yêu thương, bực bội, hài lòng........... tất cả cảm xúc đều có thể có không cần phải quá sức cố chịu đựng mà phải thổ lộ để đối phương biết cảm giác của mình.Như vậy mới thấy thoải mái.