Kinh nghiệm: Chuẩn bị tâm lý cho bé sắp đi mẫu giáo

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi shopmocne, 6/9/2011.

1. shopmocne

shopmocne Thành viên mới

HI các mẹ,
    Cu mộc nhà em sắp phải đi lớp rồi nhưng em lo lắm. Ở nhà anh chàng nghịch ngợm, tinh vi thế thôi nhưng đi đâu thì bám mẹ kinh lắm. Nghĩ đến cảnh con khóc nhè đòi mẹ cả ngày, không ăn uống... em không yên tâm.
    Các bak có kinh nghiệm gì chia sè cho em với ah. Thank cac bak nhìu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi shopmocne
    Đang tải...

2. mequanglong

mequanglong Thành viên kỳ cựu

Ðề: Chuẩn bị tâm lý cho bé sắp đi mẫu giáo

Như kinh nghiệm của mình thì từ lúc bé mới khoảng 1 tuổi thôi đã thường xuyên trò chuyện với con đến lớp có nhiều đồ chơi, nhiều bạn, được học hát, học múa, học chữ,,..... và nhớ là phải luôn kèm theo câu "Vui lắm" sau mỗi lần kể về trường học
    Ngoài ra dành thời gian đưa bé đến trường để bé được làm quen với môi trường, được chơi đu quay, cầu trượt,... tại trường
    Mình đã áp dụng với be nhà mình như vậy và mình thấy bé rất thích tới trường

3. buforphe

buforphe Thành viên tích cực

bé nhà mình chậm nói nên mình không áp dụng cách nói chuyện trước với bé về trường lớp, bạn bè, đồ chơi. bà ngoại thường cho bé vào sân trường mẫu giáo, thậm chí trường cấp 1, cấp 2 để bé quen với việc chơi đùa chỗ đông người. trước khi cho bé đi học mình cũng lên mạng học hỏi kinh nghiệm của các mẹ về chọn trường, về phản ứng tâm lý của các bé khi mới đi học để có thể lường trước mọi "phản ứng" có thể của bé. những ngày đầu bé đi học cho đến tận bây giờ, mình chỉ đưa bé đến trường là về ngay, không ở lại lâu để bé có thể nhanh hòa nhập với cô giáo và các bạn. khi đón mình cho bé chơi với đồ chơi ở sân trường và trò chuyện với bé từ trường về nhà. ở nhà mình cũng như người nhà không bao giờ dọa bé như con hư sẽ cho con đi học...bạn nên tham khảo thêm kinh nghiệm của các mẹ khác nữa nhé, mỗi bé có phản ứng mỗi khác mà

4. yeu-cunlam

yeu-cunlam Banned

mình chưa có con, nhưng chị gái mình có một cháu 3 tuổi , anh chị đang ở cùng bà ngoại. mẹ mình là người chủ yếu dạy dỗ bé vì bố mẹ đi làm cả ngày, ngay từ lúc còn rất bé sáng nào mẹ mình cũng gọi cháu dậy bằng cách nói với cháu '' con dậy đi học nào, các bạn vào lớp hết rồi kìa '' và hàng ngày kể chuyện về trường về lớp cho cháu nghe, ngay từ 1 tuổi mẹ mình đã mua rất nhiều sách có hình về đọc cho cháu nghe, mua bảng chữ cái, mua hình các con giống và hình đồ vật treo trong nhà và chỉ cho cháu biết, tâm sự với cháu như một người bạn về tất cả mọi chuyện (bà cứ kể, cứ nói cho dù cháu dang nghịch đồ chơi), dạy cháu chào hỏi , tuần nào cũng đưa cháu đến lớp mẫu giáo xem các bạn múa hát , chơi cầu trượt .....nên cháu mình biết nói rất sớm và cái gì cũng biết, nhưng rất ngoan, đến bây giờ cháu đi lớp được 3 tháng và rất thích được đi lớp chơi với các bạn .Cháu thuộc bảng chữ cái lúc 2 tuổi và bây giờ 3 tuổi đã biết đánh vần, đọc từng từ một , đếm được đến 100..., tất cả là do bà ngoại dạy cháu, mình viết ra biết đâu giúp ích được cho các mẹ

5. chuotnhat3

chuotnhat3 Thành viên rất tích cực

Ngày đầu tiên mình và bé cùng nhau đi học, ngày thứ 2 mình theo bé buổi sáng và ngày thứ ba thì bé không còn bở ngỡ nữa. Xong mình yên tâm !