Kinh nghiệm đổi sữa cho bé trên 2 tuổi !

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi quynh.huong, 7/9/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. quynh.huong

quynh.huong Thành viên sắp chính thức

Cu Bin nhà em cũng sắp được 2 tuổi rồi , trước đó thì em hay tòm tèm bên mục dinh dưỡng cho bé từ 12 đến 24tháng :D
    Cu Bin là con đầu lòng của em nên em rất lo lắng về vấn đề dinh dưỡng của bé (đã tìm hiểu và tham khảo rất nhiều web cũng như diễn đàn ạ), nhưng tìm hiểu chỉ là tìm hiểu vậy thôi chư sao bằng được kinh nghiệm của những mẹ đã từng trải qua giai đoạn này. Vì vậy em mới mạo muội post topic này lên để hỏi thăm các mẹ thông thái về sự khác biệt giữa dinh dưỡng cho bé dưới 2 tuổi và trên 2 tuổi, cũng như kinh nghiệm đổi sữa cho bé. Mong các mẹ nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm cho em ạ! :)

Attached Files:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quynh.huong
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 7/9/2011
    bongtoi thích bài này.
  2. trinhvan

trinhvan Thành viên chính thức

Ðề: Kinh nghiệm đổi sữa cho bé trên 2 tuổi !

Vào đâu cũng thấy chị em than thở việc chăm sóc con cái rồi thắc mắc các loại sữa giống mình quá. Đúng là khổ thật đấy, chọn sữa phù hợp cho con mình cũng khó vì nhiều loại quá, lại ko biết hãng nào tốt thực sự nữa. Con mình thì đc gần 2 tuổi rồi, mà nó cũng ko chịu ăn, mình muốn bổ sung thêm chất cho cháu mà cũng chưa biết chọn loại sữa nào cho tốt nữa vì người nói sữa ngoại tốt, người bảo sữa nội bây giờ cũng tốt. Cũng như mẹ nó, mình ko biết cách nào mà lựa chọn nữa

3. liendoremi

liendoremi doremi

Kinh nghiệm của em là phối hợp 2 loại sữa khi dùng, một loại phục vụ nhu cầu dinh dưỡng cơ bản, một loại thì để giúp các nhu cầu dinh dưỡng chuyên biệt, chẳng hạn như sữa để tăng cường khả năng miễn dịch của bé. Lớn hơn 1 tí, từ 3 tuổi trở lên thì em bổ sung thêm Gain hay Grow để bé phát triển trí não . Cách dùng phối hợp 2 loại theo tỉ lệ khoảng 2 hộp này 1 hộp kia rồi quay lại thì có vẻ rất hợp với cháu nhà em.

4. ghiocei

ghiocei Thành viên sắp chính thức

Tôi thấy chủ yếu là con mình hợp với sữa nào mà thôi. Chứ sữa ngoại hay sữa nội mà con uống ko đc thì cũng thế à. Còn việc chọn sữa cho con thì cứ đúng theo độ tuổi mà mua, chọn lọai sữa có uy tín, có tem nhãn rõ ràng và có chứng thực rõ ràng, tốt nhất là đã đc kiểm nghiệm lâm sàng. Chọn hương vị sữa thơm, dễ uống cho trẻ, các thành phần chất sữa cung cấp cho cơ thể trẻ có đầy đủ và chính xác ko... Theo tôi như thế cũng là ổn đấy

5. bongtoi

bongtoi Thành viên chính thức

uống sữa gì thì uống nhưng các mẹ vẫn nên theo khuyến cáo của nhà sx nhé, uống đúng độ tuổi mới an toàn tuyệt đối :)

6. me Hoang Anh

me Hoang Anh

tức là như nào hả chị, em k hiểu cái này lắm,laọi phục vụ nhu cầu dinh dưỡng cơ bản là loại như nào ạ và loại giúp các nhu cầu dinh dữong chuyên biệt alf như nào ạ, hxhx, em gà mờ quá, bé nahf em thì trước em cho dùng sữa hipp thấy trộm vía lắm, giờ lớn hơn, dễ ăn uống hơn thì mẹ đổi CGHL gold nhưng k thấy tăng cân nên em chuyển sang dielac alpha, hy, bé mới dùng nên em cũng chưa biết là có hợp k, nhưng em chỉ dùng 1 loại sữa như thế thôi nên k hiểu lắm về 2 loại sữa như chị bảo ạ

Calla is me thích bài này.
  7. Mẹ yêu Chou

Mẹ yêu Chou Phương Anh: 0903.828.826

Bé nhà em cũng đang uống như vậy: Gain và Aptamil

Calla is me thích bài này.
  8. mẹ sophia

mẹ sophia Thành viên đạt chuẩn

con nhà mình cũng đang dùng Gain IQ nè, output 2 ngày/ lần, con phát triển tốt, cứng cáp, lanh lẹ lắm các mẹ ah. Tháng trước mình đổi sang Nesle với ý định cho bé đổi khẩu vị thôi, sợ bé uống 1 loại sữa mãi thì chán. Vậy mà bé ăn yếu hẳn đi, nên giờ lại về với Gain, mình rút kinh nghiệm, chỉ đổi sữa khi con lớn và đổi sữa cùng hãng thì tốt hơn :)

9. Ðề: Kinh nghiệm đổi sữa cho bé trên 2 tuổi !

Bé nhà em thì ăn Similac, trộm vía mặt mũi cu cậu cứ phính phính, trông ghét lắm ;)

10. Ái Lam

Ái Lam Banned

em thay moi nguoi cung noi la thinh thoang phai doi sua, nen cu Bi nha em buoc sang thang thu 8 la em mua sua khac cho con, hoi dau em cho uong Friso, bay gio thi uong Similac , nghe bao sua nay cua hang Abbott- la 1 trong 2 hang sua hiem hoi o VN duoc kiem nghiem lam san :) em tinh khi dung het em moi chuyen chu ko an 2 thu cung luc dau nhe, be nha em van an ngon lam, moi bua khoang 120-150ml do

11. hienhienxinh

hienhienxinh Thành viên sắp chính thức

Mẹ nó phải nhớ rằng nguồn chất béo là không thể thiếu với bé dưới 2 tuổi , đó là sữa mẹ và sữa ngoài. Nếu bé đã bước vào tuổi ăn dặm, ngoài sữa bạn có thể cho bé ăn thêm sữa chua, phômai.
    Mình cũng có con gần 4 tuổi. Hiện mình chỉ cho cháu uống 2 cốc sữa/ ngày. Sáng ăn bánh ngọt/cháo + cốc sữa Grow Advance(vì bữa sáng quan trọng). Chiều đi học về uống 1 hộp sữa nước Grow luôn. Còn lại là các bữa chính, hoa quả ăn ở trường và ăn cùng gia đình.

12. quynh.huong

quynh.huong Thành viên sắp chính thức

ban đầu mình cũng dùng sữa vinamilk cho con vì ox nói nghe trên đài báo là thành phần cũng giống sữa ngoại, hôm vừa rồi mình được cho hộp sữa Abbott, loay hoay so sánh thì thấy
    Thứ nhất: Thành phần sữa vinamilk thấy ít hơn của Abbott nhiều, có nhiều loại vitamin trong sữa Abbott mà trong sữa vinamilk không có.
    Thứ hai: Trong sữa vinamilk, tỉ lệ gam dinh dưỡng, năng lượng tính là trong 1000g, còn trong Abbott thì là trong 100ml.
    Thứ ba: Những chất quan trọng như DHA, ARA, ... trong vinamilk không thấy có.
    Tóm lại thì mình thấy sữa ngoại vẫn hơn nhiều nên tính chuyển sang Abbott cho con rồi.

Sửa lần cuối: 9/9/2011
  13. Ti dieu

Ti dieu Banned

mình cũng cho con uống Grow Advance của Abbott. AX nhà mình nói là sữa của bọn Abbott này mấy lần được kiểm nghiệm đều đạt chất lượng như công bố, chỉ tiêu chất lượng vàng nữa. Bé nhà mình hợp với sữa này nên tăng cân đều, cao lớn, nhanhnhẹn lắm, output cũng tốt

14. minhxuan

minhxuan Banned

Sữa ngoại đúng là chất lượng hơn hẳn sữa nội. Tiền nào của đó mặc dù đắt

15. manomano

manomano Thành viên mới

Bên cạnh tâm lý người VN luôn ưa chuộng hàng ngoại thì mình thấy một vấn đề cũng rất quan trọng là ở các nước phát triển việc kiểm tra chất lượng thực phẩm đuợc thực hiện rất gắt gao, đảm bảo tiêu chuẩn, chất lượng, thành phần như nhãn mác đã ghi, không nhập nhèm đánh lừa người tiêu dùng, như sữa của Abbott đó, đc kiểm nghiệm lâm sàng, chỉ tiêu này nọ, chứng minh đc sữa của họ có thể đáp ứng hoàn hảo sự phát triển của bé. Còn sữa nội thì toàn đánh mất lòng tin của các mẹ (vụ sữa tươi của vinamilk ...)

16. Ðề: Kinh nghiệm đổi sữa cho bé trên 2 tuổi !

Tớ toàn cho bé nhà tớ uống similac thôi. Đủ các loại sữa k uống, đến hơn 1 tuổi cho uống thử similac uống luôn,có lẽ do cu cậu thích. Giờ bố ku đang bảo chuyển sang sữa vinamilk cho bé uống nhưng tớ chưa nghe, vì dù sao thấy dùng hàng ngoài vẫn thấy yên tâm hơn. Với lại giờ ngày cho uống thêm 1 bữa sữa tươi vinamilk rùi, trộm vía bé cũng thích uống lắm :)
    Tớ nghĩ ngoài sữa mình cũng có thể bổ sung cho con nhiều dưỡng chất hàng ngày rồi nên k lo thiếu chất. Nếu mình đảm bảo cung cấp đủ các chất dinh dưỡng cần thiết cho bé thì cũng k nhất thiết fải uống sữa nhiều đâu vì hiện nay sữa cũng chỉ như 1 loại thực phẩm chứng năng, giúp bổ sung thêm các chất dinh dưỡng cho con thôi.

17. Nhoc Khoai

Nhoc Khoai Banned

Theo mình chủ yếu là các bé có hợp sữa hay không ? Mình thấy trong thành phần sữa Mỹ thì nhiều DHA và tăng chiều cao và cũng mát. Còn thành phần sữa Úc thì nhiều chất béo và chất xơ. Miễn là con mình thấy hợp. Cún con nhà mình cũng gần 2 tuổi, uống Gain IQ thấy tăng cần đều, không bị táo và lanh lắm. Nghe nói là sữa này đc kiểm nghiệm lâm sàn, tiêu chuẩn Châu Âu này nọ nên mình càng yên tâm

18. mẹ Cải bắp

mẹ Cải bắp Thành viên mới

Các mẹ nên chọn sữa Gain của Abbott ấy. Cả 2 đứa con của mình đều đc cho uống sữa này. Sữa này tốt, giúp bé tăng cân đều, phát triển trí não và chiều cao , lại giống sữa mẹ, không bị táo bón nữa, đúng là sữa hoàn hảo lun ấy :D

19. Ðề: Kinh nghiệm đổi sữa cho bé trên 2 tuổi !

Đây là hướng dẫn cách đổi sữa của hãng sữa Abbott. Mình post lên để các mẹ tham khảo:
    - Đổi sữa cho bé nên tiến hành từ từ trong khoảng 1 - 2 tuấn
    - Từ 1 - 3 ngày đầu tiên nên đổi 1 cữ bú duy nhất vào cữ sữa giữa trong ngày.
    - Từ ngày thứ 4 - 6 tăng thêm 1 cữ
    - Và các ngày sau đó tăng dần số cữ bú cho đến khi thay đổi hết cữ bú cũ trong ngày.
    - Các bữa đổi sữa có thể điều chỉnh cho phù hợp tùy theo thể trạng của từng bé.

Mình áp dụng cách đổi sữa này cho con mình khi bé được 7 tháng tuổi. Trộm vía là bé không bị rối loạn tiêu hóa.
    Thực ra cũng có hãng sữa nói có thể thay đổi ngay cho bé nhưng theo mình thì không nên. Vì bé có rối loạn tiêu hóa không thì chỉ sau khi ăn thì mới biết. Nhỡ chẳng may thì khổ thân bé.

Last edited by a moderator: 11/9/2011
    huỳnh thị thu hằng thích bài này.
  20. huỳnh thị thu hằng

huỳnh thị thu hằng Banned

Bé nhà em cũng được gần 2 tuổi như chị chủ top, bé vẫn đang uống sữa Gain của Abbot, em thấy dù bé ko mập mạp bụ bẫm , nhưng trộm vía rất nhanh nhẹn khỏe mạnh.

Cho em hỏi là liệu mình có nên đổi sữa liên tục cho con không ạ, em thấy có nhiều người bạn, cho con đổi sữa liên tục, hết Dumex lại qua Abbott, hết Abbott lại qua Friso...., nói là để con thích nghi, nhưng cá nhân em thì nghĩ nếu con mình hợp với 1 hãng sữa nào đó, thì nên duy trì đúng không ạ?

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.