Em Sắp Sinh, Cần Các Mẹ Tư Vấn Cách Dùng Miếng Lót Cho Con Ạ!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi muamaybandat01, 9/9/2011.

1. muamaybandat01

muamaybandat01 Thành viên chính thức

Các mẹ nhiều kinh nghiệm cho em hỏi tí nhé. Em định dùng quần dán tã và miếng lót cho con trong thời gian đầu, sau đó quấn tã chéo cho con bên ngoài.
    Nhưng em lại lo con tè hay ị rớt ra ngoài nên định mua thêm giấy lót phân su lót bên trong quần nữa. Em mới định như thế, còn thực tế chưa biết giấy lót giầy mỏng, bí hay thoáng thế nào nên hỏi ý kiến các mẹ. Liệu em làm như thế có gây bí cho con ko? Mẹ nào đã từng làm thế chưa ạ? Mong các mẹ cho em lời khuyên nhé, ko em mua giấy lót mà ko dùng đến thì phí lắm, hic, còn nhiều đồ cần sắm cho con lắm lắm mà.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi muamaybandat01
    Đang tải...

2. Minhminh

Minhminh Thành viên rất tích cực

Ðề: Em sắp sinh, cần các mẹ tư vấn cách dùng miếng lót cho con ạ!

Phân su của bé chỉ có trong mấy ngày đầu thôi mà, nếu mẹ chịu khó giặt tã thì chẳng cần mua giấy lót phân su đâu, mình cũng không mua
    Bé nhà mình giờ 3 tháng vẫn dùng miếng dãn tã new born, dán vào quần ấy, như cái BVS

muamaybandat01 thích bài này.
  3. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

em dùng tã giấy new born mặc cùng quần mặc tã giấy, vì mùa này bắt đầu mát rồi không lo bị nóng, rồi mặc quần dài ra ngoài hoặc quấn tã chéo bên ngoài nhưng khi nào mát quá thì ko nên vì bé sẽ lạnh chân.
    dùng tã xô thì chỉ dùng mùa hè để bé mát, k bị bí, nhưng lại thấm rất nhanh, phải kiểm tra liên tục k thì bé tiểu ra k thay ngay thì bị ngấm lạnh.
    e mua gói bông , 100 cục tròn nhỏ/ gói, dùng để rửa đít khi bé ị, cực kỳ mềm mại lưu ý là rửa bằng nước chè ấm, thì mông bé k bao giờ bị hăm. đừng dùng giấy ướt rửa nhé, sẽ đỏ hết mông lên đấy, vì mới đẻ ra bé ị nhiều lắm.
    con mình giờ gần 2 tháng thôi nên mình kinh nghiệm vụ này lắm.

ecoenvirmuamaybandat01 thích.
  4. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

phân su thì trong viện đã hết rồi (mình mổ nên ở viện lâu). mùa này dùng tã giấy là hợp lý nhất rồi, em mua 1-2 bịch born 1 thôi xem bé có hợp ko rồi còn chuyển số 2 nhé. Mặc quần cho bé cũng ok nhưng nhớ băng rốn cho con cẩn thận (xem có cỡ băng to hơn lúc sơ sinh ko). chị vừa rồi mặc quần luôn ko đóng tã kết quả cu nhà chi vặn mình lồi cả rốn ra, giờ hơn 5 th mà vẫn chưa xẹp xuống bẵng bụng đây này.

5. tran_buong

tran_buong Thành viên tập sự

Tháng sau e sinh rồi. Con đầu nên lúng túng,lo lắng lắm chỉ sợ ko biết làm thế nào?Các mẹ cho e hỏi dùng áo body(loại có quần như quần đóng tã) đóng tã giấy newborn sau đó quấn tã chéo có được ko ạ.Em thấy mọi người bảo mặc body ko sợ bị lạnh bụng.Các mẹ tư vấn cho e nhé.Thanks.

6. Danau_Korea2011

Danau_Korea2011 Thành viên rất tích cực

em sắp chuan bi giong cac me rui, thèm bế thắng cu quá, hiiii, chúc các bác đi sinh em bé như đi shopping, hiiii

7. honganhdangphat

honganhdangphat con mèo chua chua

em sinh mổ từ lúc mới sinh cho dùng new born 1 của bobby vừa sạch sẽ vừa cảm thấy ok em ko dùng bông gòn chỉ dùng giấy ướt nhưng bé ko bị đỏ mông bé ị xong lau xong lấy khăn giấy khô chậm chậ phía ngoài rùi thoa phấn rôm johnson's baby vào thế là êm ru bà rù....nhưng bé e sinh 3k8 đến tuần thứ 3 thì new born 1 hơi nhỏ so với bé nên bị ướt ra ngoài tả vải. phải dùng new born 2 hjhj......em mua tả dán rùi lấy miếng lót new born dán lên thấy êm kèo ghê cũng định ko dùng miếng lót và bỉm nhưng là con trai nó tè toàn cẩu lên cao và ra ngoài ko as bé gái nên phải dùng thui kaka chứ con gái as con ông anh chỉ mua tả hình tam giác rùi để miếng giấy vuông lên là xong nó ị xong lấy miếng giấy đi bỏ và lấy tả đi giặt bé tè thì giặt tả thui. nhưng as con em vậy đợ giặt tả lắm ạ ướt miếng dán thì tháo ra dán miếng khác sử dụng hết ngày rùi mới thay kkk đỡ tốn time hjhj

8. yeumaudovn

yeumaudovn Bắt đầu tích cực

Kinh nghiệm của mình là nên dùng tã giấy cho con, bé ngủ ngon vì ko bị ướt mông mỗi lần tè. Bé nhà mình dùng tã giấy từ trong viện và về nhà thì mặc quần luôn. Mình làm thế này:
    1. Dùng tã giấy newborn 1 khi bé trong tháng (nếu bé hơn 4kg thì dùng 2 tuần rồi chuyển sang newborn 2). Khoảng 3h thay một lần nếu bé ko ị, còn ị thì thay luôn.
    2. Mỗi lần thay tã cho bé thì dùng kem hăm bôi hang bên háng (mình dùng bepanthen).
    3. Khi bé sang tháng thứ 3 thì mình dung tã giấy ban ngày còn đêm mình dùng bỉm size S cho bé ngủ ngon.

Trộm vía đến h bé nhà mình hơn 4 tháng mà ko hề bị hăm hay đỏ đít lần nào.
    Ah, nếu con mẹ nó là con gái thì 2 hoặc 3 ngày 1 lần vệ sinh bim bim (cho sạch hết các chất bẩn màu trắng trong bim của con) cho bé bằng bông gòn có thấm nước muối sinh lý (cái này chị y tá tắm cho bé nhà mình hướng dẫn mình làm.)

Còn body mình thấy dùng cực kỳ tiện vì bé ko bị hở lưng khi đạp nhưng mình dùng khi bé được 3 tháng chứ trước 3 tháng mình sợ bé nhỏ mặc body khó nên ko dám dùng. H dùng rồi thấy tiếc tại sao ko dùng cho con sớm. Mẹ nó thử xem thế nào nhé.

9. khac_hoa

khac_hoa Banned

Dùng giấy thâm, hay miếng lót gì nhỉ? Mình cứ dùng tã giấy là ok thôi mà, dùng bỉm thì vào ban đêm, phân su chỉ trong 24h là hết, nếu đào thải chậm hơn 24h là e có vấn đề, hoặc ăn vào quá ít nên mới thế, mà phân su đào thải chậm, e cũng dễ bị vàng da hơn các bạn khác đấy nhé.
    Dùng tã chéo làm gì, lùng bùng lắm, cứ mặc body cho thoải mái, và nhìn đáng yêu nữa chứ ^^

10. thuyvinh

thuyvinh Banned

MÌnh thì sắm sửa tã,rồi khăn hết rồi.
    Phương châm của mình là dùng tã quấn cho con vào ban ngày,ban đêm mới dùng tã dán bởi vì cả ngày mình cũng chỉ ngồi ôm con thôi chứ có làm gì đâu mà ngại thay tã cho con.Vả lại mình cũng muốn kinh tế về sau,nữa là con gái nên càng phải chăm sóc chỗ đó thật cẩn thận!

11. heosua2010

heosua2010 Như - 0907.449.669

Mình nghĩ bé mới sanh thì bạn nên bận loại áo gài cút xéo theo kiểu bác sĩ ấy,vừa thoáng mát lại dễ thay cho con.Bé mới sanh xương còn yếu lắm việc bận body sẽ rất khó khăn cho các mẹ mới sinh còn đầu lòng vì còn vụng về trong việc chăm bé.Đó là kinh nghiệp của mình thôi,trước đây mình cũng mua body cho bé mặc vì cũng đồng suy nghĩ như các mẹ.Nhưng con đầu lòng nên cái gì cũng vụng về vì thấy bé mong manh quá,sau mình cũng chỉ dùng áo gài cút bình thường thôi.Bé mình thì trên 3 tháng mình mới dám cho con mặc áo body.Vài dòng chia sẽ với các bà mẹ tương lai.Chúc các bạn vượt cạn thành công,mẹ tròn con vuông.

MeSushj thích bài này.
  12. Bi'sMama

Bi'sMama Thành viên tập sự

Em chào các mẹ!
    Em cũng trong tình trạng giống mẹ Muamaybandat01 nên cũng lúng túng cái vụ đóng tã-bỉm cho baby lắm. Mong các mẹ có kinh nghiệm tư vấn dùm. Em đang băn khoăn mấy hum nay, ko biết ban đêm nên đóng bỉm hay vẫn dùng miếng lót newborn cho con??? Ax nhà e nói đóng bỉm cho con (và cả mẹ nữa) ngủ ngon. Nhưng e nghĩ thời gian đầu nên dùng miếng lót là ok,vì con xì xoẹt suốt, nếu đóng bỉm cả đêm thì con sẽ khó chịu.hix.. E và ax đang tranh luận vấn đề này quá mà chưa biết thế nào? Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này chỉ giáo dùm e với. SOS... Thanks các mẹ nhiều!

13. chocmun

chocmun Dương Nữ cung Thiên Bình

Đúng thế. Body mình mua cả đống hàng chục cái, nhưng cũng phải ngoài 2 tháng khi tay chân đỡ ngượng ngập khi động vào bé thì mới dùng. Còn trước đó thì chuyên dùng áo buộc dây với quần dán tã mio thôi. Tháng đầu thì tã chéo bên ngoài. Tháng sau mới mặc quần. Với lại dùng body chỉ thích hợp khi con đóng bỉm, không phải thay quá thường xuyên như tã giấy, chứ hồi đầu bé tè ị liên tục ra cả tã rồi có khi lên cả vạt áo, phải thay nhiều mà mặc body bất tiện lắm. Cứ phải lột trần nó ra thì lạnh (mình đẻ mùa đông)
    Tã giấy trong vòng 2 tháng đầu dùng thì chấp nhận là tốn (nếu không tốn thì mới đáng sợ đấy, hehe, táo bón?) và giấy ướt cũng vậy. Mình dùng đủ loại xong chốt hạ là Nuna mềm nhất. Cứ mua 1 hộp rút và mua mấy chục gói bổ sung để bỏ dần vào hộp, thấy rất tiện.
    Con nhà mình không băng rốn nhưng cũng không hề lồi đâu. Chính chị y tá tắm bé nói rằng, tốt nhất là không băng buộc gì nhiều, lồi hay không cũng tùy từng đứa, và chị ấy cũng không bôi phấn rôm kem hăm gì hết, dù mình sắm đầy đủ. Chị nói để bé tự thích nghi. Khi nào bị hăm thì mới bôi. Tốt nhất là giữ gìn vệ sinh đúng cách. Thành ra cuối cùng mình bị thừa ra một đống nào thì gói rơ lưỡi, gạc rốn, các loại kem phấn.....

Sửa lần cuối: 22/9/2011
  14. heosua2010

heosua2010 Như - 0907.449.669

Ban ngày thì nên dùng miếng lót còn đêm thì đóng tã cho bé đi mẹ nó àh.Theo kinh ngiệm thì nếu bé đang ngủ ngon mà bị dựng dậy để thay miếng lót thì không khéo bé sẽ khó chịu và khóc.Còn mình lúc được 3 đầu cực kỳ khó chịu trong lúc ngủ,chỉ cần có tiếng động hoặc đụng vào bé thôi là nó sẽ giựt mình khóc ré lên.Bây giờ nghĩ lại mình sợ lắm lúc con mới sanh cho đến khi được 3 tháng 10 ngày.

15. Bi'sMama

Bi'sMama Thành viên tập sự

Vâng. Chắc vc e phải tính lại vụ này quá. Tks mẹ Heosua nhìu nhìu!

16. bimiki

bimiki TINH BỘT NGHỆ nguyên chất

Cảm ơn mẹ nó đã mở topic này, em oánh dấu học tập ạ :)

17. hoaipham

hoaipham Thành viên đạt chuẩn

em cũng sinh con đầu lòng nên chẳng có tý kinh nghiệm j cả. Ngồi hóng các mẹ chỉ giáo kinh nghiệm chăm con ah. Tháng sau em cũng sinh baby rùi.. Hôm qua mới đi sắm đồ cho con, nhìn đồ của con yêu quá cứ tý lại lôi ra ngắm...! Happy happy

18. Dososinhgiagoc

Dososinhgiagoc Mẹ Bông Xinh

Hi, Thực ra khi sinh bé xong, mẹ còn mệt cần nghỉ ngơi dưỡng sức khỏe.
    Bé thì nên dùng tã giấy là ổn rồi, các mẹ đừng sợ con hăm vì dùng tã giấy nhé!
    Có điều là mẹ phải chú ý để con sạch sẽ.
    Bé khoảng 20 phút đã tè hoặc ị rồi nên thay tã giấy thường xuyên ấy mà.
    Đừng dùng tã xô nhé, vất vả cho người chăm lắm.
    Không nên dùng giấy ướt, nên dùng bông y tế, thấm nước sạch hoặc chút nước muối pha loãn, lau mông cho con. Đảm bảo lành nhất cho da các bé đấy

19. tieuthuyngocson

tieuthuyngocson Thành viên chính thức

Mẹ nó ơi, cho em hỏi, dùng bông y tế là như thế nào ạ? Em thấy 1 vài mẹ cũng nói là dùng bông y tế thay cho giấy ướt mà em chưa hình dung ra được, có sợ các sợi bông dính vào da bé không ạ? Mình ra hiệu thuốc hỏi bông dùng cho em bé hay sao ạ? em sắp sinh tập 1 nên chả biết thế nào? Các mẹ có kinh nghiệm vào chỉ giáo em với !!!
    Thank các mẹ nhiều nhiều !

20. Me_vitcun

Me_vitcun Thành viên rất tích cực

nhà mình cũng dùng tã giấy kèm với quần dán tã, rồi quấn tã ở ngoài cùng cho khỏi lạnh chân. Bạn chú ý mỗi sáng dậy pha một chậụ nhỏ nước ấm với nước ép mướp đắng rửa mặt và mông đít cho bé, rồi thấm khô. Như vậy bé sẽ đỡ bị hăm. Còn băng rốn hôm nào mình cũng phải thay vì ngày tắm một lần mà. Mua của Hải Sơn Pha. Mình băng hết 1 tháng, bé vừa yên bụng, vặn mình không lo lồi rốn. bạn nên mua lọ kem bôi 7 màu silkeron ở hiệu thuốc í, bôi vào những chỗ mụn nhỏ li ti rất nhanh khỏi, còn bị hăm thì chỉ bôi 2 ngày là khỏi.

muamaybandat01 thích bài này.