Khác: Ăn trứng ngỗng khi mang thai, giúp trẻ thông minh hơn???

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi tinhyeu.com.vn, 23/3/2009.

1. tinhyeu.com.vn

tinhyeu.com.vn Thành viên mới

Mình nghe nói khi mang thai, nếu ăn trứng ngỗng thì giúp em bé sinh ra sẽ thông minh hơn. Chả hiếu có đúng không, nếu đúng thì ăn thế nào cho khoa học nhỉ, ăn nhiều liệu có tốt không, ăn nhiều em bé thông minh quá, sau não phát triển, đầu to, thông minh mà mất mỹ quan thì cũng chả thích.
    Các bác biết chia sẻ thêm ít kinh nghiệm vụ này với. Thanks :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tinhyeu.com.vn
    Đang tải...

2. menuvalue

menuvalue Banned

Ui em cũng đang cần hỏi về trứng ngỗng ạ! Người thì khuyên em ăn 3 tháng đầu vì nếu thai trên 3 tháng mà ăn thì bị cao thai? Người thì bảo sau 3 tháng hẵng ăn? Toàn thông tin và kinh nghiệm của người tin cậy cả nhưng cứ trái nhau, em chẳng biết thế nào???? Em thì chưa mong con thông minh, chỉ mong nó đủ chất để ra đời khỏe mạnh là mừng rồi!!!

3. beo_ieu

beo_ieu Thành viên chính thức

Ui trời nghe mẹ này nói chết cười, nhất là cái đoạn đỏ ở trên. Em chỉ thấy bảo trứng ngỗng có nhiều đạm và chất bổ dưỡng tốt cho bà bầu, nên ăn. Còn cái gì ăn nhiều quá đều ko tốt.
    Đã là đồ bổ, thì ăn vào thời điểm nào chả thế, em nghĩ vậy.

4. meberin

meberin Banned

mình ăn trứng ngỗng lúc mang thai em Rin, ăn lúc 3 tháng,5 tháng & 7 tháng, nghe người ta bày là ăn phải hết cả trứng ko đc bỏ mứa, tớ cũng làm y chang như vậy, rồi ăn cả con cá chép ko cho ai ăn chung hết. YUi trùi ngán ơi là ngán, nhưng phải cố mà ăn, bít đâu con mình sinh ra thông minh lanh lợi thì sao,ko bít do trùng hợp hay do mình ăn trứng ngỗng mà ku cậu bi mới 5 tháng ,mà cứng cáp lanh lợi, già dặn lắm, bít đòi đồ chơi này,ai giưt đồ chơi của ku cậu là khóc um lên, đưa lại thì im re rùi cười, thấy j cũng chồm tới lấy, bít cầm sách bằng 2 tay có hình xem... nói chung là vui lắm, vì vậy tốt hơn hết bạn cứ ăn đi, bây giờ ku rin cũng được 8,3kg rùi đó, trông chẳng bệu tí nào đâu

5. me cu bi thoi

me cu bi thoi Thành viên tập sự

Uh mình cũng thế đấy, thấy các chị khuyên là ăn trứng ngỗng tốt, cũng hì hục ăn, mà trong 9 tháng ăn được 3 quả với mình là đỉnh olympia luôn. Mình nghĩ bạn có muốn ăn nhiều cũng khó mà ăn được đấy. Cu bi nhà mình trộm vía cũng cứng cáp và nhanh lắm, ko hiểu có phải do mẹ ăn trứng ngỗng ko đây, hihi

6. me&you

me&you Linh Juice -0936009969

Trứng ngỗng có nhiều đạm,ăn rất tốt .Nhưng là do ngày xưa các cụ nhà ta ko đc ăn uống tẩm bổ nhiều nên khi có bầu bí mới phải ăn trứng ngỗng để bổ xung nhiều chất dinh dưỡng .bây giờ chị em mình đc ăn uống đầy đủ,thì em nghĩ ăn trứng ngỗng lúc bầu bí cũng chỉ là 1 hình thức nào đó thôi .Chứ theo em thì các mẹ bầu cứ ăn trứng gà ta hằng ngày (trứng chín,ko lòng đào ) cũng rất tốt mà chả tốn kém lắm

7. HaMabeo

HaMabeo Thành viên chính thức

mình chưa nghe qua về cái này, ai có dẫn chứng khoa học ko, share mình đi

8. casabla

casabla Thành viên sắp chính thức

trước má cũng hay cho mình ăn trứng ngỗng, nhưng dù gì mình vẫn thích trứng gà hơn :mrgreen:

9. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Em cũng mới chỉ biết ăn trứng ngỗng thì có nhiều đạm thôi còn Con có thông minh hay không còn phụ thuộc nhiều thứ lắm phải không các me? Mình nên ăn trứng ngỗng nhưng không nên ăn nhiều, tuần 1 đến 2 quả thôi.

10. sinioko

sinioko Thành viên chính thức

đúng,trứng ngỗng đâu có làm nên tất cả cảu đứa con chứ

11. allforBoo

allforBoo Thành viên chính thức

mình nghĩ cái gì nhiều quá cũng ko tốt. nhất là bây h ăn uống đầy đủ, nhiều đạm nữa, nên chỉ ăn 1,2 quả/tuần là đủ rồi. cẩn thận ko thừa đạm, ko tốt đâu ý

12. drthu91

drthu91 Thành viên tập sự

Trứng ngỗng hay trứng gà, cũng như các thứ tẩm bổ khác, tốt cho người mang thai thì nên ăn. Tốt cho cơ thể và cổ vũ tinh thần chúng ta nữa.
    Chúc vui vẻ nha các bà mẹ tương lai!

13. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

EM thì chả tin lắm. Em đọc ở đâu đó thấy bảo,trứng ngỗng cũng chỉ như trứng gà thôi mà.:p

14. tuyetloan72

tuyetloan72 Thành viên đạt chuẩn

Bạn cứ ăn đi, các cụ đã đúc rút kinh nghiệm rùi là đúng lắm đấy. Mà có phải lúc nào cũng được ăn trứng ngỗng đâu, hihi...:rolleyes:

15. dang viet dung

dang viet dung Thành viên chính thức

Dù rất ớn, nhiều thai phụ vẫn cố ăn những quả trứng ngỗng to đùng với niềm tin là chúng giúp đứa trẻ thông minh hơn. Theo các chuyên gia, trứng ngỗng cũng là thực phẩm giàu dinh dưỡng nhưng cả độ ngon lẫn độ bổ đều thua trứng gà.

Hiện, chưa có công trình nghiên cứu khoa học nghiêm túc nào khẳng định phụ nữ mang thai nếu ăn trứng ngỗng thì con thông minh, hoặc trứng ngỗng tốt cho thai nhi hơn các trứng gia cầm khác.

Về giá trị dinh dưỡng, trứng ngỗng giàu protein hơn trứng gà một chút (13,5% so với 12,5%), nhưng lượng lipid lại cao hơn (13,2% so với 11,6%). Về các vitamin, trứng ngỗng đều có ít hơn trứng gà rất nhiều. Đặc biệt, vitamin A rất cần cho phụ nữ có thai nhưng hàm lượng ở trứng ngỗng chỉ bằng một nửa so với trứng gà.

Do đó, các chuyên gia dinh dưỡng khuyên, thay vì cố ăn trứng ngỗng (ít thai phụ cảm thấy ngon miệng khi ăn thực phẩm này), các bà bầu nên dùng trứng gà. Bách khoa toàn thư về thức ăn và dinh dưỡng của Mỹ viết: "Trứng gà là một kỳ tích của thiên nhiên, là một trong những thức ăn hoàn thiện nhất mà nhân loại đã biết. Thành phần các chất protein, lipid, glucid, các vitamin và chất khoáng trong trứng gà có tỷ lệ phối hợp rất hợp lý, giúp bồi dưỡng sức khỏe rất tốt".

Trứng gà cũng được y học cổ truyền Việt Nam dùng làm thuốc bổ dưỡng. Đông y gọi lòng đỏ trứng gà là “kê tử hoàng”, có công dụng dưỡng âm, tốt cho tỳ vị, trị mất ngủ do âm hư... Ngày xưa, khi đi thăm người mang thai, sinh nở, bao giờ người ta cũng đem theo chục trứng gà làm quà.

Hiện nay trên thị trường cũng đã xuất hiện nguồn trứng ngỗng nhập lậu từ Trung Quốc. Khi đc hỏi trứng ngỗng bày bán là của ta hay nhập từ Trung Quốc, hầu hết người bán hàng đều lấp lửng: "Ngỗng nào chẳng là ngỗng". Các khách hàng thì đa số là phụ nữ mang bầu, năm thì mười họa mới có nhu cầu tìm mua trứng ngỗng, nên họ cũng chẳng có mấy kinh nghiệm trong việc lựa chọn trứng; Vì vậy thật khó có cơ sở bảo đảm không mua phải trứng ngỗng để lâu hay trứng nhập lậu từ Trung Quốc được bảo quản bằng hóa chất.

Theo GS. Từ Giấy - Hội Dinh dưỡng Việt Nam: "Các chất dinh dưỡng trong trứng ngỗng không hơn gì các loại trứng gia cầm khác, dù mỗi loại có sự khác biệt rất nhỏ. Còn quan niệm ăn 7 quả sinh con trai, 9 quả sinh con gái là hoàn toàn nhảm nhí, không có cơ sở khoa học".

Tuy nhiên như đã trình bày, thật khó có thể phân biệt đâu là trứng ngỗng nhập lậu cũng như chúng có bị tẩm các chất bảo quản để giữ lâu hay không? - và ảnh hưởng thế nào đến sức khỏe của cả mẹ và con nếu thai phụ ăn phải loại trứng ấy. Tuy là chuyện nhỏ nhưng vấn đề bảo đảm an toàn cho phụ nữ mang thai khi ăn trứng ngỗng dường như chưa được mấy ai quan tâm.

Sửa lần cuối: 2/4/2009
  16. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

mẹ này hỏi buồn cười quá đi mất! Thế cứ đầu to là thông minh hả??? Óc to mới thông minh chứ! còn đầu to có khi óc bằng trái nho, còn lại toàn là dịch não không thì có mà chét!!! :).
    Tớ chỉ nghe ông bà ta nói là ăn trứng ngỗng chó nó giữ con, nghĩa là con ngỗng nó hung dữ nên ngày xưa họ hay nuôi ngỗng để giữ nhà thay vì nuôi chó ( vì nuôi ngỗng còn có trứng mà ăn), mà mẹ nó cứ thử xem nhà ai nuôi ngỗng mà vào lấy trứng của nó mà xem, nó quang quác cái mồm và đuổi chạy chối chết cho mà xem!!!
    con có thông minh cần ăn uống có khoa học, bổ sung các chất đầy đủ... tớ nhớ không lầm thì ăn các loại hải sản sẽ tăng cường chất thông minh. Thêm vào đó mẹ nó có thể cho bé nghe nhạc giao hưởng từ lúc còn trong bụng mẹ í! Hồi xưa tớ cũng áp dụng như thế. 8 tuần tuổi tớ đã cho nó nghe nhạc rùi. Tối đi ngủ cũng cứ mở, mình ngủ rồi còn nó lúc nào thức thì nghe!:)( Trôm vía, con tớ thông minh mỗi tội ăn uống lười nên cứ còi mãi).

17. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Theo em thi thay vi an ngong ta nen ăn trung ga se bo duong hon

18. Nhim va Cun

Nhim va Cun Thành viên chính thức

Khi mang bầu Bác sỹ cũng khuyên mình không nên cố nuốt trứng ngỗng làm gì vì giá trị dinh dưỡng không hơn trứng gà mà lại khó ăn. Ăn không ngon miệng thì làm sao mà tiêu hóa tốt được:)

19. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Mình cũng đã ăn 9 trứng ngỗng đấy, ăn thấy ngon thì ăn thôi chứ không phải tin tưởng điều gì đó :)

20. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Mình nghe nói trứng ngỗng cũng ko hơn gì trứng gà đâu. Bạn ơi "đầu to" nghe mà sợ quá, bé nào mà như vậy coi chừng có vấn đề nghe.