Khác: Sau khi quan hệ nên làm gì để có thai????

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi haiyen32811, 19/9/2011.

1. haiyen32811

haiyen32811 Thành viên tập sự

Em chào các mẹ, các chị!
    Em lấy chồng đã đươc 9 tháng rồi. Mấy tháng đầu em có kế hoạch vì không muốn sinh năm Mèo. 4 tháng gần đây e đã cố gắng để thụ thai săn con Rồng mà vẫn chưa được. Vợ chồng em vẫn sinh hoạt bình thường. Em cũng canh ngày rụng trứng bằng cách tính ngày chu kỳ kinh nguyệt mà vẫn chưa có tin vui. Em đang băn khoăn không biết cần phải làm gì sau khi quan hệ để tinh trùng có thể gặp được trứng. Sau mỗi lần quan hệ e thường nằm im một chố khoảng 10 - 15ph và kê một chiếc gối ở dưới mông. Sau đó em thường hay đi tiểu và vệ sinh sạch sẽ cô bé bằng dung dịch vệ sinh. Liệu có phải do em đi tiểu sau khi quan hệ làm cho tinh trùng bị chết và chảy hết ra ngoài nên không thể thụ thai được không?
    Các mẹ, các chị nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em biết với ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi haiyen32811
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

huyenanhdau1502 thích bài này.
  2. chichbong119

chichbong119 Thành viên chính thức

Ðề: Sau khi quan hệ nên làm gì để có thai????

Để có thể thụ thai thì phụ thuộc vào cả bạn và chồng cũng như sụ phối hợp nhịp nhàng giữa hai bạn. Về phía chồng bạn thì lượng tinh dịch mỗi lần xuất phải nằm trong khoảng từ 2-4ml, với số lượng và chất lượng tinh trùng bình thường. Còn về phía bạn thì cần có hiện tượng rụng trứng, có đường sinh dục (từ âm đạo, qua cổ tử cung, buồng tử cung, lên vòi trứng) thông thoáng và có các yếu tố thuận lợi như môi trường âm đạo không “tiêu diệt” tinh trùng, dịch nhầy cổ tử cung bình thường (về lượng và tính chất) để có thể đưa tinh trùng đi sâu vào bên trong đường sinh sản để gặp và thụ tinh cho trứng ở vòi trứng.

Tất cả các yếu tố này bằng mắt thường chúng ta khó lòng nhận biết được. Vì vậy, thông thường các cặp vợ chồng thường đợi thực tế chứng minh xem họ có khả năng sinh sản hay không, trong vòng một năm có quan hệ tình dục đều đặn hai, ba ngày một lần, xuất tinh sâu vào trong âm đạo mà không thấy thụ thai tự nhiên thì mới nghĩ đến khả năng hiếm muộn, khi đó mới cần đi khám để kiểm tra. Và lúc này cần kiểm tra cả chồng lẫn vợ đó.

Có một số vấn đề mà bạn cần lưu ý đến:

Thứ nhất là về chu kỳ kinh nguyệt của bạn: chu kì kinh của bạn có đều không? Với những bạn gái có chu kỳ kinh thưa (trên 35 ngày mới có kinh một lần) và không đều (số ngày của các chu kỳ kinh chênh nhau nhiều) thì thường có thể liên quan đến hiện tượng rụng trứng. Cho nên việc kiểm tra xem có hiện tượng rụng trứng trong các chu kỳ kinh hay không là cần thiết. Cách thức kiểm tra xem có rụng trứng hay không tốt nhất là bằng phương pháp siêu âm nang noãn như bạn đã thực hiện, tuy nhiên, việc siêu âm nang noãn đòi hỏi tốn kém nhiều thời gian, tiền của và công sức hơn, trong một chu kỳ kinh không chỉ siêu âm một lần duy nhất mà phải siêu âm đều đặn trong khoảng thời gian dự kiến rụng trứng. Ví dụ bạn siêu âm vào ngày 26 của chu kỳ kinh và nhận thấy kích thước trứng là 10mm thì sau đó khoảng ba ngày một lần bạn siêu âm tiếp xem nang trứng đạt kích thước bao nhiêu, cho đến khi nào nhận thấy kích thước nang trứng đạt khoảng 18mm thì tần suất siêu âm gần hơn, ví dụ mỗi ngày siêu âm một lần để biết được nang trứng có phóng hay không (vì với kích thước này trở đi mới có khả năng phóng noãn). Bạn theo dõi từ hai đến ba chu kỳ kinh nguyệt mà nhận thấy vẫn có hiện tượng rụng trứng thì là dấu hiệu tốt, song song với việc hai vợ chồng bạn cần tích cực quan hệ tình dục đều đặn, tăng cường quan hệ vào thời điểm dự kiến trứng rụng đó để tăng khả năng đậu thai hơn. Nhớ là quan hệ ở các ngày xung quanh thời điểm rụng trứng, chứ không phải chỉ duy nhất ngày mà bạn tính ra là ngày rụng trứng đâu nhé, vì có thể ngày rụng trứng sẽ lệch đi khoảng 1 đến 2 ngày, nên việc quan hệ xung quanh thời điểm rụng trứng là chắc nhất đó.

Thứ hai là việc nằm lại sau khi quan hệ 5 phút và kê một chiếc gối ở mông là hoàn toàn nên làm, việc đó hỗ trợ thêm cho việc tinh trùng đi vào sâu bên trong, nhưng sau đó, dù bạn có nằm lâu thêm thì hiệu quả cũng chỉ đến vậy thôi. Nên sau 5 phút bạn có thể dây và làm các việc khác. Đi tiểu sau đó cũng không ảnh hưởng gì tới tinh trùng của bạn đâu, nước tiểu không thể tiêu diệt được tinh trùng vì trước lúc đó các chú tinh trùng đã nhanh chân cố bơi lẻn vào bên trong cổ tử cung rồi và cổ tử cùng đã làm nhiệm vụ tiết ra dịch nhầy để hỗ trợ cho các chú ấy vào rồi, nên bạn đừng lo lắng về việc này nhé.

Một điểm cần lưu ý bạn là về việc giữ trạng thái tinh thần thoải mái của cả 2 vợ chồng, để việc thụ thai diễn ra thuận lợi hơn. Tinh thần thoải mái thì sản xuất mới them hăng say hi hi

3. haiyen32811

Chu kỳ kinh nguyệt của em rất đều. Thường chu kỳ của em khoảng 28 - 30 ngày. Cứ săn con Rồng mãi mà không được. Em cảm thấy rất lo lắng. Em chỉ tính ngày dựa trên chu kỳ kinh nguyệt của em thôi, chứ em chưa đi siêu âm nang trứng. Sau khi quan hệ xong em dùng dung dịch vệ sinh thì có ảnh hưởng đến môi trường thụ thai không chị? Em băn khoăn quá

4. chichbong119

chichbong119 Thành viên chính thức

Dung dịch vệ sinh không ảnh hưởng gì tới môi trường thụ thai của bạn đâu.
    Lưu ý với mẹ nó là khi rửa = dung dịch vs chỉ rửa sạch ben ngoài, tránh thụt rửa sâu bên trong, làm như vậy vừa vô tình đẩy vi khuẩn vào sâu bên trong gây viêm nhiễm, vừa làm mất môi trường tự nhiên của âm đạo bạn nhé

5. haiyen32811

Em cảm ơn chị nhiều!
    Em chỉ dùng dung dịch vệ sinh rửa sạch sẽ bên ngoài thôi. Vậy mà em cứ lo mãi. Hy vọng là vợ chồng em không có vấn đề gì. Mong rằng em sẽ sớm có tin vui và em sẽ báo cho chị biết.

6. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

7. mẹ Bobby

mẹ Bobby Bắt đầu tích cực

bạn ui minh xin góp ý là 2vc nên đi khám SK sinh sản để đảm bảo cả 2 ko có vấn đề j`. Bạn cũng nên chú ý nhé, sau khi quan hệ, bạn có thể đặt 1 chiếc gối dưới mông hoặc nằm nghiêng. Vi từ cung chúng ta hơi dốc về đằng trước. Việc này giúp tinh trùng đi sâu vào trong nhiều hơn làm tăng khả năng thụ thai.
    Chúc bạn và gđ sớm có tin vui nhé:)

8. MeSushj

MeSushj Vâng ! Em là Báo

hihi, mình cứ thấy tinh thần thoải mái là thụ thai hết. Ngày trước mình đi khám PK đi siêu âm bs bảo có nhiều nang nhỏ, nghe xong điếng cả người, k hỏi thêm bs gì nữa, cứ nghĩ mình bị bệnh, vì mẹ tớ bị u xơ tử cung, trước đấy nang của bà cũng là nang nước... suốt ngày buồn rười rượi, thế là anh chồng mắng cho 1 trận vì tội cứ mò mẫm đọc web rồi tự ám bệnh vào người. Sau tớ đi khám ở 42 Nghĩa Dũng, bs bảo sức đề kháng hơi yếu do ăn ngủ thất thường,chứ k phải u ủng j cả :)) bổ sung uống vitamin A _ C _ E và uống thêm nga phụ khang, tớ mới uống 1 tháng, lại bỏ do bà chị bảo uống vitamin dài ngày sẽ k tốt, thế rồi 2 tháng sau tự nhiên 12h đêm lôi cái qick tick ra thử thế là 2 vạch :)) cả đêm nằm cấu véo chồng vì sướng quá k ngủ được. đấy :D cứ thoải mái là dính hết nàng ạ :">

9. haiyen32811

Hic hic... Em Cũng muốn tinh thần thoải mái lắm c ah. Nhưng mà sao em cứ nghĩ đến chuyện muốn có con hoài ah. Mà cũng tại mấy tháng rồi mà chưa thấy gì nên em càng lo lắng. Bây giờ em uống thuốc sắt và Vitamin E được không hả chị?

10. hoanglanauto

hoanglanauto Bắt đầu nổi tiếng

Nói chung là khám sức khỏe đi, rồi tinh thần thoải mái, có thể đi du lịch 2-3 ngày, về là trúng ngay ấy mà

11. MeSushj

MeSushj Vâng ! Em là Báo

theo tớ nàng nên đi đến BV khám sk đã, bs sẽ nói tình trạng cơ thể của nàng, rồi có thuốc cho phù hợp, Đừng suy nghĩ quá, vc tớ cũng cưới nhau 1 năm 3 tháng mới có em Báo mà :) lúc ko có cũng lo lắm, nhưng rồi 1 năm sau, 2 vc mở cửa hàng riêng, tập trung vào cửa hàng nên quên mất vụ con cái... thế rồi lúc có cứ ngỡ như mơ, bih sắp ra rồi mà vẫn tưởng mơ.

MeBeCuncon1 thích bài này.
  12. voovee

voovee Thành viên sắp chính thức

chúc bạn sớm có tin vui, 2 vợ chồng nên chú ý sk tốt để thuận lợi cho việc sinh con nha.

13. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

vc em cũng canh như canh trộm, tháng nào tính tính toán toán ghi ghi chép chép rồi mua que để thử, mấy tháng liền như thế cũng ko thấy nên mặc kệ luôn
    chậm 3 ngày vẫn mặc kệ, có biều hiện nghén mới mua que về thử
    thử trong nhà vs chồng cũng dửng dưng ko thèm hỏi kết quả
    em lẳng lặng gói que lại vất đi rồi ra lấy giấy bút viết 1 mạch là từ giờ chồng phải yêu vợ nhiều hơn, chăm sóc cho vợ ........
    đưa cho chồng, chồng bảo: lại cái gì nữa đây?
    đọc xong vẫn ko hiểu :)
    mãi mới hỏi: thật hả em?
    dặn là ko đc gọi điện cho ai, mai đi siêu âm xem con đã vào chưa đã hihi
    thế nên em nghĩ tinh thần thoải mái là đc, chứ vài tháng canh ngày vc e gần gũi cũng ko đc tự nhiên

MeBeCuncon1 thích bài này.
  14. pt_ocean

pt_ocean Thành viên tích cực

Trời đất
    Ko phải ai cũng muốn là đc đâu em,em mới có mâý tháng mà lo lắng rôì,việc thụ tinh phải đúng lúc.đúng cách,đúng tiêu chuẩn sk và tâm lí thì mới thành,ko nhất thiết phải lo lắng quá nhiêù về nó vâỵ chứ.cứ từ từ ,cố lên em nhé!

Sửa lần cuối: 25/9/2011
  15. haiyen32811

:D Vâng! Thanks chị nhiều. Từ giờ em sẽ không nghĩ tới nữa và cũng không canh ngày rung egg nữa. Để vài tháng nữa xem thế nào chị nhỉ?

16. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

quan trọng là tinh thần thoải mái , không lo nghĩ quá bạn à ! chúc bạn sớm có em bé nha !

17. usashop.vn

usashop.vn Hàng hiệu từ Mỹ

Chị nhớ uống axit folic vào nhé, cái đấy là uống cả trước và sau khi thụ thai.
    Chị yên tâm đi ko vấn đề j đâu, nhà em lấy nhau gần năm mới dính mà, e giờ cũng đang bầu 3 tháng rồi

18. huynhbd

huynhbd Banned

Mình nghĩ là bạn nên tìm mua những quyển sách nói về kinh nghiệm làm vợ, làm mẹ. Buổi tối trước khi đi ngủ thì nên đọc.
    Nếu cả 2 vợ chồng đều ko có vấn đề gì thì cứ chiến đấu nhiệt tình và tinh thần thoái mái ko quá lo nghĩ về chuyện có con vào thời điểm nào thì sẽ tốt hơn.

19. tramy221087

tramy221087 Thành viên đạt chuẩn

trc khi cưới mình đi khám PK và S.A ở PSHN, bs bảo mình bt. Mình và c mình muốn có em bé trc khi cưới nên cố gắng, thế mà gần nửa năm k thấy j. Đến lúc cưới đc 1 tháng là có luôn. (mình định sau khi cưới đi khám lại cả 2 vc. Vì bs bảo, nếu sau 6-9tháng chưa thấy j, nên đi k tra lại. Vì có vấn đề j thì chữa cho sớm). 2 vc nghĩ chắc trc khi cưới, chỉ tranh thủ, và đầu óc lo chuyện cưới xin nên chưa có đc. Mình khuyên 2vc bạn nên giữ đầu óc thoải mái. B đi khám ở PS xem có vấn đề j không. Nếu không thì uống Sắt và ăn uống đầu đủ. Và sau khi sạch,mua que thử rụng trứng ( ở nhà thuốc thì hơi đắt, không thì ra Chợ thuốc ở Triển lãm Giảng võ mua mấy chục que về. Vì dùng nhiều chứ k như que thử thai đâu). Rồi xem hướng dẫn và áp dụng theo. Mình làm thế 2 tháng là có đấy. Nếu thử cách này mà sau 3 tháng k thấy j, b và c nên khám lại ở PS xem bác sĩ nói ntn

20. thuyhongvu

thuyhongvu Thành viên tích cực

theo mình thì sau khi qhvc xong thì nên nằm lúc lâu hoặc ko nên đi vệ sinh hay tắm mà ngủ luôn đến sáng........tỉ lệ này 90%