Thông tin: Làm Thế Nào Để Mẹ Có Đủ Sữa Cho Con Bú ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi THỦY NGUYÊN, 2/10/2004.

1. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

ðề: Làm thế nào để mẹ có đủ sữa cho con bú ?

tks mn đã chia sẻ, cơ mà phải kiêng tỏi ớt thì buồn nhỉ, em bị thích ăn tỏi huhu

Đang tải...

2. STEVIA SUGAR

STEVIA SUGAR Bắt đầu tích cực

Cứ con bú đều, mẹ ăn no, ngủ kỹ, tinh thần thoải mái là đầy sữa thôi.
    Nhưng hầu hết các mẹ đều không thoải mái tinh thần khi nuôi con nên lượng sữa bị ảnh hưởng nhiều

3. me_kun123

me_kun123 Banned

Mình cũng chia sẻ tình cảnh của mình nhé. Hy vọng cũng giúp các mẹ ít nhiều về việc nuôi con bằng sữa mẹ.

Mình sinh bé nhà mình vào ngày 4 tết, mổ đẻ. Mới sinh mình cũng k có sữa nên phải cho con bú bình, nhưng vẫn cho con tập ti mẹ ngay sau khi mổ. Mổ thì đau lắm mà cho con bú phải ngồi dậy vì mới tập đầu, chưa có kinh nghiệm :) Nhưng mình vẫn kiên trì cho con bú suốt 3 ngày vừa ti mẹ vừa bú bình. Đến ngày thứ 3 con bị vàng da phải tách mẹ để chiếu đèn, thì sữa non về. Vừa đau vừa xa con buồn kinh khủng. Nhưng ở viện sản có cho 3 tiếng lên vắt sữa cho con, mình vắt sữa bằng tay cứ 3h lên vắt 1 lần, đau lắm mà mỗi lần vắt tay chỉ được có 20ml sữa non thôi. Vắt hết 1 ngày thì do đau vết mổ, tâm lý nữa nên vắt hết sữa non cho con thì k có sữa. Tới lúc con ra viện thì mẹ hầu như không có sữa.

Về nhà sau 11 ngày nằm viện, mẹ không có sữa ăn chủ yếu bằng sữa ngoài, trộm vía thằng con em ăn mỗi lần 60ml sữa mà mẹ mãi k đủ sữa cho nó, mặc dù ngày đã ăn 3 bữa cháo móng giò + 2 bữa cơm. Sau 1 tháng, em vẫn k ngủ đủ, vết mổ vẫn còn đau, sữa không có, con khóc em mới quyết tâm kích sữa lại từ đầu. Em đọc toppic trên web về 101 cách tăng sữa mẹ, và đầu tư mua máy vắt sữa medela 4 triệu, cứ 3h vắt sữa một lần vẫn cho con bú bình thường. Ngày đầu tiên vắt cả 2 bên được 20ml, em buồn thối ruột. Dần dần cũng tăng lên 2 bên được 30, 40 rồi 60ml. Em cứ nghĩ chắc mình chẳng bao giờ đủ sữa cho con bú. Lúc này thì con em đã ăn 90ml sữa ngoài 1 cữ. Em vẫn cố gắng vắt sữa đêm vì đọc báo thấy nếu vắt sữa đêm thì sữa sẽ được kích thích nhiều hơn. Sau 2 tuần vắt sữa liên tục em đã đạt được thành quả là đêm k phải dậy pha sữa cho con.

Còn về ăn uống,mặc dù ngán tới tận cổ em vẫn chiến đấu 3 bữa cháo móng giò + 2 bữa cơm. chưa kể hoa quả cam, quýt, chuối... Ngoài ra còn 1 ấm trà vằng. Em như con thiêu thân ai bảo là uống gì lợi sữa là em làm tuốt tuồn tuột. Nào là đu đủ xanh, cốm lợi sữa, trà vằng, cái gì em cũng chiến tuốt. Em quyết tâm nuôi con bằng sữa mẹ, mặc dù là bà nội và bà ngoại cũng thấy cháu quấy sợ cháu đói nhưng em vẫn quyết tâm tăng sữa lắm, nhất định cho ti mẹ xong mới bú bình. Vẫn vắt sữa ra và cho con ti.

Đến khi về ngoại 1 tháng, em ăn nhiều móng dê, ăn ngủ nhiều thì sữa cũng nhiều hơn. Mỗi lần vắt trung bình cũng được 100ml 1 cữ, mừng chảy cả nước mắt, lúc đấy con em lại chỉ ti mẹ, cấm có chịu bú bình. Em lại thay 1 cữ sữa mẹ thành bú bình lại tập lại, con em từ khi ăn 20 ml sữa bình đến khi ăn lại bình trở lại cũng mất cả tháng. Em tham lam quá, vừa muốn con ti mẹ vừa muốn bú bình ấy. :) Nhất định không chịu đút thìa.

giờ em đi làm được 1 tháng rồi, sữa cũng gọi là tạm đủ cho con bú. Sáng ra vắt sữa được 150ml cho con bú rồi đến công ty khoảng 10h lại vắt sữa được 150ml nữa, con ăn cả buổi, chiều em ở nhà con bú hoàn toàn. Sữa cũng thừa đang chất đầy ở tủ lạnh. Tháng tới em đi làm cả ngày không biết có duy trì được sữa nữa không. Nhưng em nghĩ rằng phải để cơ thể luôn luôn nghĩ rằng phải sản sinh sữa bằng cách cho con bú và vắt sữa đều đặn để duy trì nguồn sữa mẹ.

Kinh nghiệm của em là: Đừng bỏ cuộc, cho con bú sẽ tốt cho con sau này. Dù giờ con không tăng cân nhiều nhưng hệ tiêu hoá của con sẽ tốt. Uống sữa ngoài con giờ tăng cân tốt nhưng sẽ k tốt bằng sữa mẹ đâu. CÁc mẹ hãy chuẩn bị tâm lý rằng mình luôn đủ sữa cho con. Theo nghiên cứu thì 95% các bà mẹ có đủ sữa cho con, 5% là do cơ địa thôi,chẳng qua là mình chưa biết cách để kích sữa cho tốt thôi.

Chúc các mẹ có nhiều sữa cho con bú nhé

4. bill_ty

bill_ty Thành viên chính thức

Mình sinh mổ nên 4 ngày đầu không có sữa, mấy ngày sau sữa rất ít, phải dặm thêm sữa ngoài cho con, bí quyết có nhiều sữa của mình là uống nước lá đinh lăng, với lá chè vằng sẻ, ngoài ra ăn thêm nhiều món ăn lợi sữa như : giò hầm vả, giò hầm rau ngót, mồng tơi, mít, ăn rau khoai, khoai lang,giá dỗ, ... nhưng mình để í thấy mình rất hợp giò heo canh mít, mà mít là phải trái nhỏ như trái xoài í, hầm ra mới nhiều sữa được, mỗi lần mẹ mình nấu món đó là sữa về tràn trề, nhóc bú mấy cũng k hết ,còn uống nước lá chè vằng thay nước lọc luôn, tháng đầu thiếu sữa nhóc mà mình lên đựoc 8 lạng, ai vô cũng chê nhóc gầy, qua tháng thứ 2 sữa về tràn trề, nhóc mình lên dc 1,6 ký, vui gì đâu luôn, đến bây giờ con mình được 18 tháng rồi mà sữa vẫn quá trời, đang tập cho nhóc cai sữa, mà mỗi lần nghe mẹ nói bỏ bú nha con, là a cu khóc inh ỏi luôn, thấy thuơng quá nên không nỡ cho bỏ bú

5. bill_ty

Ðề: ðề: Làm thế nào để mẹ có đủ sữa cho con bú ?

Bạn này cũng giống mình quá, nhưng mình vì lúc mới sinh không chịu cho con bú, do sinh mổ đau quá, dậy không nổi, mà tập đầu lại không dám nằm cho con bú, sợ đè trúng con thì nguy, bồng con mà cũng sợ nữa, hihi,do không cho con bú nên mình bị tắc luôn tia sữa, đau kinh khủng gì đâu luôn, đã ít sữa mà còn tắc tia sữa, tối nằm ngủ không có trở mình được, may là mình sinh ở quê có lá bồ công anh đắp vô, rồi lấy xôi nóng chườm, uống nước đinh lăng nên sau 3 ngày mình hêt tắc tia, nhưng mà sữa rất ít, ngồi vắt 30p mà đựoc có 20ml sữa, buồn gì đâu luôn đó, nhưng nhờ ăn uống, uống nước chè vằng, ,,, nhưng quan trọng nhất là không có sữa hoặc ít vẫn cố cho con bú, 2 mẹ con vật vã có khi 30p mới xong, vì ít sữa nên cứ 1 tiếng nhóc cứ khóc đòi bú 1 lần, lần nào bú khôg còn giọt sữa nào thì dăm thêm sữa ngoài, 2 mẹcon vât vã đựoc 2 tuần thì sữa về quá trời, hết tháng sữa bắt đầu về, nhóc thay vì bú 30p thì giờ chỉ cần bú 10p là no nê, thỏa man đi ngủ, không cần dăm thêm sữa ngoài, mỗi lần chỉ cần 1 bên là vô tư lun
    Mong me nào ít sữa như mình thì đừng có bỏ cuộc, quan trọng là cố gắng cho con bú, vì bé càng bú thì nhu cầu tiết sữa càng nhiều, ah mà nếu mẹ nào có điều kiện thì xông í, xông nứoc lá sữa cũng mau về lắm, mà sữa lại rất thơm , lá xông thì mình nhớ lá vú sữa , đinh lăng giúp nhieu sua, lá trầu không giúp chống viêm ,....
    chúc mẹ nào có hoàn cảnh như mình thì cố gắng lên nhé ! cho con bú sữa mẹ rất là tốt, chúc các mẹ có nhiều sữa, sữa đặc và mát cho con bú nhé, ăn uống để sữa đặc và mát cho em bé mau lên cân nhé

6. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

mình thì thấy thế này ạ: thời kỳ mới sinh xong cảm giác thật đau đớn , khổ sở, hết cái đau nọ đến cái kia đến nỗi tôi phải thốt lên với mẹ và chồng là " trời ơi, sao sinh xong mình chịu bao cái đau như con bò vậy", này nhé: đau ở chỗ rạch tầng sinh môn, không ngồi nổi, đau ngực kinh khủng do sữa tắc chưa về, con bú sữa chưa ra nó cắn cho trượt đầu ti ra , đau bụng do co tử cung! những cái này chả ai bảo mình trc đây luôn á! khổ ơi là khổ! duy nhất chỉ có 1 điều sướng hơn 1 tí là ta được ăn nhiều thứ ngon bổ hơn , khi có gì ngon cả nhà đều gắp cho ta. Mục đích duy nhất: Có sữa cho con bú! hic hic, thôi thì chân giò,chân chó, thịt gà ngon. Dù sao ăn được mới có sữa cho con ạ. đôi điều bán than với các mẹ tí. như em cũng thuộc dạng bò mẹ kiên trì nên đi làm vẫn vắt sữa về cho con đến hơn 1 tuổi ý các mẹ ạ. Vừa rồi 21 tháng em phải uông thuốc mơi cai sữa cho con. :D

7. Me_moka

Me_moka

Mình nghĩ các mẹ nên có tinh thần hoải mái ăn uống ngủ đầy đủ,ăn uống đầy đủ,cho bé bú nhiều là ok

8. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

tớ cũng giống mn này,,, thích ăn tỏi dã man,, cơ mà vì con phải bỏ thui :)

9. bill_ty

Mình cũng vậy nè ! Nhất lúc mới sinh xong thèm ăn tỏi ớt lắm, nhất là tỏi, thấy nhà làm chén nước mắm tỏi chấm với rau khoai mà thèm kinh khủng, nhưng nge mọi người nói ăn tỏi vô con nghe mùi k muốn bú, nên vì sự nghiệp con nhỏ nên thôi, kiêng luôn rau muống nữa, ẹc ẹc toàn món miềng thích

10. An Nhien 812

khổ thân mn,,, tớ cũng ghiền cái món rau lang + chanh tỏi lắm .. nói đến lại thèm,

11. Dominic Mom

Dominic Mom Thành viên tập sự

Mình sinh thường, bé nay được 2 tuổi rồi, nhớ lại lúc mới sinh Nội Ngoại 2 bên cũng bắt kiêng đủ thứ, may mà 2 vợ chogn62 ở riêng và tự chăm con nên mình chăm sóc bé và bản thân theo bác sĩ thôi. Cũng có nghe theo một số kinh nghiệm dân gian của Mẹ nhưng mình ăn uống bình thường và chẳng kiêng cái j hết, từ tôm, cá, nước cam, nước bưởi ép, v.v...
    Lúc sinh xong mình đi khám định kỳ sau sinh, bác sĩ tư vấn mình cho con bú trực tiếp thì càng cần ăn đầy đủ và uống nước cam, chanh, bưởi để tăng sức đề kháng và canxi cho bé. Vì bé hấp thụ canxi từ sữa mẹ tốt hơn và nhiều hơn từ sữa công thức. Không nên ăn nhiều thịt heo, món kho mặn và cay dễ bị đau bao tử và táo bón. Mình ăn nhiều trái cây, rau quả nên sữa mình nhiều lắm.
    Con mình nay 2 tuổi rồi mà trộm vía bé ăn-ngủ dễ và mình bây giờ cũng về form con gái rồi, cũng chẳng bị "tè" bậy như ông bà hay nói.

12. An Nhien 812

cảm ơn chủ top đã chia se kinh nghiệm nhé,,, hi

13. nghia105d

nghia105d Thành viên chính thức

Cám ơn bạn gửi thêm thông tin nha, thật bổ ích!

14. noithatnghiaanh

noithatnghiaanh 01694392838

mình cũng cho con bú thường xuyên nhưng chả thấy sữa về...huhu

15. nhatkicuame1993

nhatkicuame1993 Thành viên mới

các mẹ muốn nhiều sữa thì theo mẹo dân gian nhà e các mẹ cứ cố gắng ống thật nhiều nước vao,uống nhiều nước sẽ giúp tuyến sữa được thông hơn...các mẹ có thể uống sữa tươi mỗi ngày cũng rất tốt cho con,vì trong sữa tươi có rất nhiều chất dinh dưỡng tự nhiên là các loại sữa khác không có được

16. hue_hoahongxanh

hue_hoahongxanh Thành viên tập sự

Nói chung khi cho con bú người mẹ không nên kiêng quá nhiều,lựa chọn thức ăn giàu vitamin để tăng chất cho con bú.Ví dụ như đậu tương ,hoa quả màu đỏ ,rau ,củ quả rất quan trọng trong mỗi bữa ăn .

17. monamour82

monamour82

Bé nhac mình toàncthik bú bên trái, hix

18. thuhang-languagelink

thuhang-languagelink Banned

Thanks bạn nha, mình sắp vượt cạn rồi nên kiến thức này rất có ích!

19. Mẹ Dale

Mẹ Dale Guest

nhà mẹ nó hiện đại ghê, em phải kiêng tôm cá lâu ơi là lâu. hic. nghĩ lại vẫn sợ

20. Hipbo

Hipbo Thành viên chính thức

Sau sinh các mẹ chịu khó cho con bú liên tục, bé bú càng nhiều càng kích sữa đấy. Ăn uống theo nhu cầu, uống nhiều nước, nhiều sữa tươi, vui vẻ là OK ngay!

Hihi, các mẹ sau sinh có thể dùng rau chùm ngây thử xem, vừa lợi sữa lắm, dễ ăn mà lại giàu dinh dưỡng cho cả mẹ và bé!

Chúc các mẹ luôn xinh đẹp và dồi dào nguồn sữa cho bé nhé. Hihi, e cho bé nhà em hoàn toàn sữa mẹ được 13 tháng mà thấy vui lắm ý