Cần giúp: Mua Trang Sức Bạc Nguyên Chất Ở Đâu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi tahh, 26/3/2009.

1. tahh

tahh Thành viên rất tích cực

chào cả nhà, mình đang muốn mua bộ trang sức bạc nguyên chất để đeo cho kỵ gió vì mình hay bị lắm. Nhưng chỉ biết mỗi cửa hàng Bạc Quang Minh trên HB thôi, ko biết ở đó có phải bạc nguyên chất ko. Mọi người chỉ giúp mình với.

Xin cảm ơn nhiều nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tahh
    Đang tải...

2. allforBoo

allforBoo Thành viên chính thức

lên Hàng Bạc ý, rất nhiều cửa hàng mà :D

tahh thích bài này.
  3. bluebird

bluebird Thành viên tập sự

Bạn mua ở Phúc Tín (nguyên là con trai của cụ Đại Phúc Tín) thương hiệu cực mạnh về Bạc thời xưa, bạn có thể ghé qua cửa hàng này để mua, ngay đầu Hàng Gai, đi từ Lương Văn Can rẽ sang bên phải. Mỗi tội giá hơi đắt hơn chút.
    Bạc ở Hàng Bạc thì nhà bác Dậu (cửa hàng bé tý) cách nhà 47 Hàng Bạc mấy nhà tớ hay mua ở đó, và giá thì rất hợp lý.
    Muốn cầu kỳ hơn, mua bạc thái, bạn lên Esse Shop ở tầng 3 Vincom. Cực đăt.

taman, hoatradotahh thích.
  4. Mebeomeo

Mebeomeo Thành viên sắp chính thức

hqua mình cũng vừa mua một bộ ở nhà bác Dậu xong, công nhận đồ đẹp, mà giá lại phải chăng. bạn lên đấy thử xem.

tahh thích bài này.
  5. tahh

tahh Thành viên rất tích cực

Cảm ơn cả nhà.Mai mình sẽ lên nhà bác Dậu xem thế nào.

6. KOM

KOM Thành viên đạt chuẩn

Tình hình đi mua bạc thế nào rồi bác ơi? Em cũng định mua 1 bộ để tặng sinh nhật bạn đây ạ! Bác mua chưa? Cảm nhận thế nào? Xin phát biểu chia sẻ ạ! :D

7. bé Quỳnh Nhi

bé Quỳnh Nhi Thành viên chính thức

thế có bác nào biết mua đồng bạc xòe để đánh gió ở không không ah, em săn lùng mà khó quá, mà phải đúng là bạc xòe ngày xưa mới khó chưa, làm 1 em tặng mẹ mà tìm ko ra

8. mecunBIBI

mecunBIBI Thành viên chính thức

nếu bạn muốn mua bạc hoa xìe thì chỉ có cách là vào hàng vàng hỏi mua đồng tiền Pháp cổ thôi..ngày xưa mình mua cách đây 5 năm thì 1 đồng bạc đó đã là 230k rùi..còn giờ mình cũng ko rõ giá thế nào....bạn vào các hàng vàng lớn mà hỏi nhé..;)

9. bé Quỳnh Nhi

bé Quỳnh Nhi Thành viên chính thức

lần trước chị mua ở hàng vàng nào vậy, em cũng mua cách đây 5,6 năm nhưng bị mất.

10. mecunBIBI

mecunBIBI Thành viên chính thức

Lần trước mình mua ở hàng vàng ở Hàng Bông ấy. Hàng Bảo Tín Minh Châu hay gì gì to lắm ở giữa Hàng Bông. vì lâu rồi mình quên mất tên...nó là hàng vàng lớn giữa phố Hàng Bông,,đi từ đường hàng Gai vào nó nằm bên tay trái...

11. hoatrado

hoatrado Banned

ở đâu nhận đánh trang sức theo yêu cầu đẹp mà đảm bảo nhỉ? Mình hỏi ở HN

12. mixxim

mixxim Thành viên rất tích cực

e cung dang muon danh bo trang suc bac,cac chi co the cho e mot vai dia chi o Hang Bac dc ko a

13. me Tí

me Tí Thành viên sắp chính thức

Các chị cho em hoi ngoài lề: khi mua bạc lam sao để biết là mình đã mua được hàng thật ạ?

14. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Mình có đấy nếu bạn muốn xem qua chỗ mình xem nhé.

15. MeCop

Mình cũng bán bạc nên có biết đôi chút về bạc nên mình giải thichs thêm để bạn tham khảo nhé.
    Bạc bạn mua nếu người bán đảm bảo là khi cần có thể bán lại được thì chắc chắn là bạc nguyen chất đấy (theo thuật ngữ gọi là "hàng hồi"). Mà một sản phẩm bằng bạc VD như vòng chạm chẳng hạn thì tiền bạc và tiền công tương đương nhau đấy.
    Cụ thể hơn nhé:
    VD: 1 vòng chạm 3 chỉ bạc *45k/chỉ=135k (giá tham khảo nhé chứ bạc bây h cũng lên rồi )
    Còn tiền công (làm thủ công) cũng khoảng 150k (nếu cầu kỳ có khi còn hơn)
    Tổng cộng cái vòng: 135k+150k=285k
    Nhưng khi bán lại:
    cửa hàng nhập lại chỉ có 25k-35k/chỉ . Còn tiền công không được tính nữa:(

16. MeCop

các bạn tham khảo bài này nhé:
    Bạc là loại kim loại hoạt động, rất dễ xảy ra phản ứng với các chất Sunfat(SO4) có trong không khí, làm cho trên bề mặt bạc có lớp màng sunfat bạc màu đen xỉn, ảnh hưởng đến vẻ đẹp của bạc. Đồ trang sức bằng bạc cũng thường chứa các nguyên tố chì, kẽm…những chất này rất dễ biến màu.
    Bạc là loại kim loại hoạt động, rất dễ xảy ra phản ứng với các chất Sunfat(SO4) có trong không khí, làm cho trên bề mặt bạc có lớp màng sunfat bạc màu đen xỉn, ảnh hưởng đến vẻ đẹp của bạc. Đồ trang sức bằng bạc cũng thường chứa các nguyên tố chì, kẽm…những chất này rất dễ biến màu.

So với vàng thì đồ trang sức bằng bạc càng dễ ngả màu, biến màu, đen xỉn hơn. Vì vậy, càng cần phải bảo dưỡng nhiều hơn.
    Cố gắng đừng để đồ trang sức bằng bạc tiếp xúc với nước hoa, khí amoniac, trong môi trường có các chất khí hóa học nhiều khi không nên đeo. Trong sinh hoạt hàng ngày , cũng đừng để đồ trang sức bằng bạc chung với muối mặn, đậu phụ, đừng để tiếp xúc với các hợp chất bromua, Iodua, sunfat. Các oxyt trong các hợp chất mồ hôi cũng ảnh hưởng đến bạc, đối với mồ hôi, chỉ cần ngâm rửa trong nước sạch rồi lau hong khô là được. Trong giặt giũ hàng ngày có người sử dụng loại xà phòng có chứa lưu huỳnh, loại xà phòng đó có ảnh hưởng không tốt đến đồ trang sức bằng bạc.
    Nếu đồ trang sức bằng bạc có ngả màu, biến màu nhẹ, thì có thể dùng các loại nước tẩy rửa bình thường hoặc dùng kem đánh răng chà xát rồi rửa sạch. Có người muốn cho sạch đem đồ bằng bạc rửa bằng axit, như vậy sẽ càng có hại hơn. Tốt nhất là dùng nước soda, ngâm đồ bằng bạc vào trong đó, rồi dùng bàn chải mềm cọ rửa.
    Ngoài ra, có thể dùng quả bồ kết nghiền nát, ngâm đánh vào nước sôi, chờ cho nổi bọt, đem ngâm đồ bạc vào đó, rồi rửa lại bằng nước sạch lau khô. Kết quả rất tốt. Những vị thuốc bắc như cát cánh, chỉ viễn cũng có tác dụng như bồ kết. Hoặc dùng dung dịch 50 F255 axit oxalit để ngâm rửa. Axit oxalit rất dễ mua,chế biến đơn giản.
    Khi đồ bạc bị đen xỉn, thường làm phương pháp sau đây để làm sạch. Bỏ đồ bằng bạc vào trong dung dịch soda, lót ở dưới vài mảnh nhôm vụn, rồi đun lên, đồ bạc sẽ nhanh chóng hết đen xỉn, trở lại trắng sáng. Đó là tại vì soda có phản ứng với nhôm sinh ra khí hydro, khí hydro nhanh chóng tác dụng với lớp sunfat bạc để có được bạc nguyên chất.
    Ngoài ra, có thể sử dụng dung dịch xà phòng 1% nóng để rửa, sau đó làm ướt bằng dung dịch sunfat natri rồi lau sạch. Tuy nhiên, với loại đồ mạ bạc thì bằng cách đó sẽ làm cho lớp đồ mạ bạc bị bong ra, chỉ còn cách mạ lại.
    Đồ trang sức bằng bạc do ẩm ướt bị đốm vết, có thể dùng dấm ăn đun nóng để lau rửa, sau đó rửa lại bằng nước lã. Muốn cho nó trắng sáng, dùng các loại nước tẩy rửa, kem đánh răng.

Đồ trang sức bằng bạc mới mua về, có thể bôi đều một lớp dầu đánh móng tay, vừa tăng độ sáng bóng, vừa chống lại sự xỉn màu. Khi muốn tẩy rửa lớp dầu này, có thể dùng nước hương tiêu ( dung dịch gốc nitoric) để ngâm trong vài phút, sau đó rửa bằng nước lã.
    Đồ trang sức bằng bạc, sử dụng lâu ngày bị ngả màu, xỉn màu là chuyện bình thường. Chỉ cấn thường xuyên lau rửa, giữ gìn, bảo dưỡng thì đồ trang sức vẫn giữ được vẻ đẹp nguyên thủy. Nếu không cần thiết, không nên đeo chúng suốt ngày đêm.

Link gốc:
    http://giavang.com.vn/home/2008/11/23/article/bao-duong-giu-gin-do-trang-suc-bang-bac

17. tribat

tribat Thành viên tập sự

híc! em ở HCM

có bác nào ở trong này hem?

18. tinhdauthiennhien

tinhdauthiennhien Thành viên đạt chuẩn

ở TP.HCM đến công ty vàng bạc đá quý phú nhuận đi

19. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

]

Cảm ơn mẹ Côp nhé

tớ cũng đang định mua vmấy cái vòng bạc:rolleyes:

Mai đi mua thôi:-\":-\":-\"

20. Nhim vs Rua

Nhim vs Rua Thành viên tập sự

:D hồi tết em đi Sapa mua đc đồng bạc hoa xoè đấy, thấy bảo vứt xuống phải cạch cạch mới đúng, keng keng thì ko đc. Hihi mấy chú dân tộc tư vấn thế :p