Kinh nghiệm: Xin chia sẻ kinh nghiệm có con mới vào lớp một

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi THAOHAN2005, 24/9/2011.

1. THAOHAN2005

THAOHAN2005 Thành viên mới

Các Mẹ ơi,
    Con mình mới đi học lớp 1 được có hơn nữa tháng mà mình thấy đuối sức quá.
    Thứ nhất là việc ăn sáng của cháu, lúc trước học mẫu giáo cháu ăn sáng ở trường nên mình không phải chuẩn bị, từ hôm cháu đi học mình dậy từ 5h00 để nấu hay chuẩn bị đồ ăn sáng cho cháu hôm thì bánh mì kẹp chả chà bông, hôm thì nui nấu sườn , cơm chiên, mì spaghety .... có hôm thì cháu ăn có hôm thì không ăn (chắc do ăn sớm quá 06h00 là phải ngồi vào bàn ăn), còn uống sữa pha thì cháu nhất định không uống, nên hôm nào trong cặp cháu mình cũng bỏ ít bánh và sữa hộp giấy để ra chơi cháu ăn cho đỡ đói. mình chá biết làm cách nào nữa.
    Thứ hai không biết các mẹ cho con đi ngủ lúc mấy giờ chứ mình thì cho cháu ngủ lúc 10h-10h30 mà sáng kêu hoài không chịu dậy (6h00), làm sao mà mình cho ngủ sớm được, mình đi làm về tới nhà là 18h00-18h30 cơm nước phải đến 9h00 xong dạy con bài vở cũng đến 10h00( hôm thì mình dạy hôm thì ba cháu dạy)
    Trường cháu thì vào lớp sớm 6h45 nên hai mẹ con 6h30 là phải ra khỏi nhà.
    Xin các mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho mình với chứ mình từ hôm cháu đi học đến giờ sáng đi làm như đi trên cung trăng vậy người lúc nào cũng thấy buồn ngủ, lúc nào cũng thấy mệt mỏi muốn bệnh.
    Cảm ơn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi THAOHAN2005
    Đang tải...

2. nguyennhung889

nguyennhung889 Thành viên mới

Ðề: Xin chia sẻ kinh nghiệm có con mới vào lớp một

Bây giờ bọn trẻ phải học căng như dây đàn các mẹ ah. Người bé tẹo mà hôm nào em cũng phải sắp cho cháu cái cặp nặng trĩu.
    Cường độ học cao, mà ánh sáng học tập lại không đảm bảo nữa nên càng ngày càng có nhiều bọn trẻ bị cận thị. Em lo lắm, nếu con nhà em mà bị cận thị thì nguy lắm, vì cận thị sẽ làm giảm rất lớn đến khả năng phát triển trí não của con trẻ.
    Hôm trước có nhờ anh bạn thân làm bên ngành điện máy tìm mua giúp một cái đèn chống cận thị cho cháu mà chưa thấy cái nào ưng ý cả.Hm. Dù phải cố gằng uốn nắn cho cháu học đúng tư thế và thức theo con vất vả đến mấy em cũng quyết không để cho bé bị cận thị.
    Không biết có mẹ nào đồng ý với em không nhỉ?

3. soledad_6688

soledad_6688 Thành viên rất tích cực

Mẹ cháu vất vả quá. Chuẩn bị đồ ăn ở nhà được cho con là tốt nhất, nhưng nếu bạn chuẩn bị từ tối hôm trước ví dụ nước dùng, sườn có thể ninh sẵn để trong tủ lạnh ăn 2-3 bữa sáng nấu sẽ rất nhanh. Nếu con ăn đủ rồi thì cháu sẽ ko uống sữa ngay đâu, thay pha sữa bột bạn cho vào cặp 1 hộp sữa tươi cháu sẽ tự uống.
    Mà nhà bạn xa trường lắm hay sao ma con phải ăn sáng từ 6h. Thứ nhất là cháu mới dậy còn ngái ngủ lắm làm sao ăn nổi, giống như mình vậy thôi.
    Bữa sáng cố gắng làm đơn gian thôi bạn vì học bán trú khoảng 11h là con được ăn bữa trưa rồi bạn ạ.
    9h30 -10h đi ngủ là hợp lý rồi bạn ah, con trai mình cũng vậy đấy
    Hãy cố gắng lên bạn nhé.

4. nguyennhung889

nguyennhung889 Thành viên mới

Mình xin đóng góp vài ý kiến. Bé nhà mình cũng đang học lớp 1, mình thấy bữa sáng với trẻ là quan trọng nhất. Bữa sáng không cần cho bé ăn quá nhiều nhưng phải đảm bảo chất dinh dưỡng, vả lại trẻ con bây giờ kén ăn lắm nên mình cũng hay tìm hiểu để thay đổi món ăn để trẻ ngon miệng.
    Giải tỏa căng thẳng học tập cho trẻ cũng rất cần thiết, khi ở trường với cường độ học tập cao, trẻ dễ bị stress do đó , ở nhà, phụ huynh cần cho trẻ học kết hợp với giải trí, cho trẻ xem TV có giớ hạn để chống cận thị. Đặc biệt, đảm bảo ánh sáng học tập cho trẻ, không sử dụng bóng tuyp huỳnh quang rất hại cho mắt bé và chứa hơi thủy ngân, tia UV độc hại.

5. THAOHAN2005

Cam on me,
    Nha minh cung gan truong di khoang 10-15 phut nhung truong chau hoc vo lop 6h45 nen 6h30 hai me con phai ra khoi nha roi, nen bat buoc 6h00 la phai ngoi vao ban an roi, den hom nay minh cung do cang thang roi, bua nao chau khong an sang thi ra choi chau uong sua va an chut banh ngot ( minh bo vao cap cho chau ), nhung ma co mot van de nay nua la cac me co cho con xai tien chua, con minh moi vo lop mot ma chau ve nha noi la : cac ban duoc me cho tien ra choi cac ban den can tin mua qua va co y muon minh cho tien chau de mua qua giong ban, ma con minh thi chua biet xai tien, minh cung dang phan van ve van de nay me nao co kinh nghiem cho minh voi.

6. soledad_6688

Việc xài tiền, theo mình thì chưa nên vì con mới học lớp 1. Có thể dạy con mệnh giá tiền nhưng việc cho con tiên ăn quà vặt là chưa hợp lí với độ tuổi của con.
    Có thể cantin bán vé ăn, hoặc mua cho con vé hoặc giải thích với con việc ăn vặt không khoa học là khôgn tốt.
    Con mình năm nay học lớp 4 rồi,mẹ chỉ mua cho con ăn vặt khi mẹ đón hoạc ăn bữa sáng tại trường hoặc mua 1 gói snack để con ăn vào giờ nghỉ giải lao.....
    Bạn thử áp dụng với con xem sao nhé.

THAOHAN2005 thích bài này.
  7. huonghnstar

huonghnstar Bắt đầu tích cực

ko nên cho con tiền tuổi này trẻ con giờ tinh lắm, cho tiêu tiền tuổi này chưa kiểm soát đc vì mua j ăn -giờ nào ko có mình ở cạnh kiểm tra, minh cg đã cho con tiêu tiền nhưng thay vì ăn sáng thì con mua kem,kẹo đãi bạn. Thé nên rút kinh nghiệm :mình thường cho con ăn ở nhà hoặc mua j đó trên đường

THAOHAN2005 thích bài này.
  8. em_be_tho_ngay

em_be_tho_ngay Thành viên chính thức

Chào các mẹ, con mình sang năm vào lớp một. Mình nghĩ là để con không bị bỡ ngỡ khi vào lớp một, và sinh hoạt của gia đình không bị đảo lộn, mình có kế hoạch luyện cho con vài tháng trước khi đi học với thời khóa biểu giống như ở trường phổ thông. Có nghĩa là sáng dậy sớm hơn, tập ăn sáng sớm, buổi tối cũng có bài tập về nhà (mình cho cháu tập tô chữ trong sách tập tô của trẻ mầm non), và tập đi ngủ sớm, khoảng 9:30. Mình cũng đã chuyển trường mầm non cho con đến khu gần trường tiểu học để con quen đi xe buýt đi học. Các mẹ có kinh nghiệm nào cùng chia sẻ nhé. Mình chúc các con ngoan, khỏe mạnh và học giỏi.

9. THAOHAN2005

Chao me,
    Minh cung da chuan bi tu dau he cho chau day chu, nhung sai sot khong tim hieu thoi khoa bieu cua truong moi cua chau, khong nghi truong vao lop som 6h45 nen moi viec moi bi dao lon nhu vay, vay me muon cho con vo hoc truong nao nen xem ky thoi khoa bieu cua truong do de viec chuan bi duoc tot hon

10. chipxinh299

chipxinh299 Thành viên tập sự

Nên tập cho bé thói quen học bài vào buổi tối vào giờ nhất định, đặc biệt là nên tránh xa Tivi, máy tính, càng yên tĩnh càng tốt.
    Thời gian học không cần quá dài, nhưng phải thật tập trung, ngồi cùng con nhưng ko học hộ con :D
    Nhóc nhà mình học lớp 2 rồi, tối đúng 7h30 là vào bàn ngồi học.

11. soledad_6688

Mẹ này nói đúng quá, nếu từ bé mình rèn cho con tính tự lập thì sau này mình sẽ nhàn lắm ạ.

12. mebin190806

mebin190806 Ngon và sạch

Con nhà e chuẩn bị vào lớp 1 rùi, e cũng lo lắng lắm. Bây giờ mỗi khi dạy con học là cả một cực hình,con thì biếng, k muốn học,tính lại ẩu nên viết k đẹp; mẹ thì nóng tính k kiềm chế được nên cả hai mc đều căng thẳng để đưa con vào bàn học và học một cách nghiêm túc.Mọi n giúp e với ạ?

13. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

chắc ku nhà em cũng giống tình trạng này quá chưa học lớp 1 nhưng thấy học mẫu giáo đã có vẻ không thích học lắm ,bó tay tính mình hay nóng không biết có cách chi mà dậy đây mong các mẹ chỉ cách.

mebin190806 thích bài này.
  14. ngochai.ad

ngochai.ad Shop38 - 0912.677.022

Ôi thấy mẹ cháu vất vả quá. Đi làm về muộn thế thì cơm nước nhà cửa lấy đâu ra thời gian mà chuẩn bị bữa sags cho con từ hôm trước. E chưa trong hoàn cảnh ấy nhưng mà e nghĩ mẹ cháu nên có 1 giúp việc hoặc là nhờ bà lên chăm 1 thời gian, 1 là để cháu quen với thời gian biểu mới, ăn tối xong nghỉ ngơi 1 chút là học bài, đến "chúc bé ngủ ngon" là phải ngủ rồi thì sáng hôm sau mới dậy sớm được. 6h dậy là được rồi vì cháu còn uể oải còn chán mới tỉnh, ngồi vào ăn 10p là đi học là vừa, 2 là có người giúp đỡ việc nhà thì mẹ cháu đi làm về ăn uống xong tắm rửa thì mới có thời gian mà dạy con, chơi với con...
    Nói chung là còn vất vả nhiều lắm nếu ko có ông bà hay ng giúp việc giúp đỡ

15. chuotvang_kenny

chuotvang_kenny hàng nhập Mỹ 0937794779

Thời gian đầu là như thế đó.......mẹ nào có con vào lớp 1 hãy cố gắng lên....vì bé cũng chưa quen với cách sinh hoạt mới mà....

16. hoa_huongduongnho

hoa_huongduongnho Thành viên rất tích cực

vào đây thấy các mẹ chia xẻ sao giống mình thế. Cu tí nha mình cũng chuẩn bị vào lớp 1 ma bây giờ mới biết bảng chữ cái, viết ti chậm và lười nữa. Mình cũng nóng tính, nên dạy cu cậu cũng hay làm cả hai mẹ con căng thẳng quá.
    Đang dịp hè mà thấy cũng lo lo, vì như các mẹ chia xẻ, đi làm về, nấu nướng, ăn uống, dọn dẹp xong cũng phải 19h30-20h là nhanh. Học được hơn một tiếng là đến giờ uống sữa đi ngủ, cu cậu lại ham chơi nên học 1 tiếng cũng chẳng được mấy. Không biết vào năm học thấy các chị đi trước bảo cũng có nhiều bài vở nữa k biết làm thế nào?

17. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

mình cũng muốn học hỏi các mẹ xem cách nấu nướng

18. miumiu1988

miumiu1988 Thành viên chính thức

Mẹ cháu ơi, trẻ con vào lớp 1 nhiều vấn đề lắm. Bọn trẻ đang chỉ biết "ăn - chơi - ngủ là ngoan", giờ chuyển sang thời kỳ đi học, bài vở, nên chưa quen, chưa có ý thức, thậm chí là chống đối là chuyện bình thường ạ. Mẹ cháu chịu khó bình tĩnh kèm cặp bé một thời gian, khi bé quen với nếp học ở trường - làm bài tập về nhà, thì mọi chuyện sẽ dễ thở hơn nhiều.
    Chúc hai mẹ con luôn vui và sớm vượt qua "khủng hoảng con vào lớp 1" nhé!