Cần giúp: Làm sao để bơi được?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi maikhoihn, 27/3/2009.

Tags:
  1. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Mình biết bơi từ lúc học lớp 7-8 nên không khó khăn gì hết
    Vì còn là trẻ con nên học gì cũng dễ
    Nếu bạn muốn học bơi pm cho mình
    Miến học phí, bạn trả tiền vé bơi cho mình là ok
    Sáng chủ nhật hàng tuần nha
    Vì muốn bơi được không chỉ cần biết thở đâu, phải biết phối hợp tay chân nữa
    Thân

Đang tải...

2. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Tớ vẫn chưa hiểu lắm, thế hít vào từ miệng ở phía trên, cúi xuống nước thở ra bằng mũi hay bằng miệng hả các mẹ? Tớ sợ nước chả bít bơi gì cả. Thích bon chen lắm vì người phúc hậu quá.

3. Me Miu Kute

Me Miu Kute Thành viên tích cực

Học bơi

Tớ lại có ý kiến khác. Tớ đã đi học bơi nhiều lần nhưng là bạn bè dạy cho nhau, mãi chả biết bơi gì cả. Năm vừa rồi quyết định học thầy đàng hoàng tại KS. Bảo Sơn, sau 7-8 buổi bơi ếch ngon lành (chỉ được 1 kiểu thui, thế cũng là tốt lắm rồi ).

Bây giờ đàng hoàng ngày nghỉ là rủ con gái đi bơi, nghe rất oách!

Túm lại là "không thầy đố mày làm nên" :p

4. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Mình cũng đồng ý với Me Miu Kute
    Hồi mình bé học bơi rất nhanh nhưng không bài bản
    Bố mình cho mình đi học ở bể Quân đội
    Biết bơi đúng động tác đùng tư thế, bơi lâu không mệt và biết tất cả các kiểu khác nhau
    Tự học hay học bạn bè dạy khó đúng tư thế
    Bơi lâu dễ mệt nhanh.

5. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

Trước tiên thì phải tập thở nước trước bạn ạ. Thở nước để tránh bị sặc nước. hí hí

Nhớ ngày xưa ở trong Sài Gòn tớ cũng dạy bơi cho 1 số bạn. Thường thì 1 tuần các bạn ấy biết bơi hết và bơi ếch rất đẹp nữa là khác

6. Mẹ Tiểu Long

Mẹ Tiểu Long Thành viên chính thức

Đúng rồi, nếu biết bơi từ nhỏ như em thì chẳng ý thức được phải học thở hay học vẫy vùng trước, mà cứ ném xuống nước, bản năng "sống còn" thôi thúc mình rồi dần lớn lên thành phản xạ thôi. Nhưng em biết bơi từ khi 4,5 tuổi cơ, chưa đi học lớp 1 nữa. Còn mẹ chủ top giờ lớn rồi mới tập bơi thì nên bơi theo cách chị gì nói đấy, tập thở trước, mẹ nó đứng bám vào thành bể ấy, tập ngụp lặn trước đi, vì tâm lý người chưa biết bơi sợ nhất sặc nước mà. Chị cứ ngoi lên thì hít thật sâu, căng lồng ngực ra, rồi ngụp xuống nước thở ra từ từ, tùy phản xạ mà thở bằng mũi hay hé miệng thở kiểu thổi bong bóng.

Học bơi ban đầu thì nên học bơi bướm ( hay ếch) gì đó, sau đó bơi sải, bởi ngửa, bơi cá khó nhất, nên học sau cùng ( Bơi cá là động tác bơi giống Cô Gái Đại Dương đấy). Nói chung ko khó đâu, kiểu gì cũng bơi được hết, chị chủ top cố gắng nhé, bơi được rất tốt cho sức khỏe và dáng vóc nữa. Chị cứ áp dụng cách phao tay, phao chân của em xem sao. Em dạy tụi nhỏ bơi cũng toàn làm thế, nhanh biết bơi lắm.
    Nhà em tiếc là cách bể bơi quá, chứ ko ngày nào em cũng đi bơi. Sau mua nhà mới phải chọn khu vực gần bể bơi mới được.

Sửa lần cuối: 15/8/2009
  7. Monalisa Miky

Nguyên tắc là lấy hơi bằng miệng, ngụp xuống thì thở ra bằng mũi^^. Thế heng cả nhà. Thở nước tốt tâm lí khi tập bơi sẽ thoải mái. Bơi ếch thì đơn giản nhất, nếu học bài bản thì chỉ 1 tuần là biết bơi okie thui mẹ nó ạ

8. Me Miu Kute

Đi bơi nào!

Hôm nay ngày nghỉ, trời nắng rồi đi bơi nào các mẹ ơi! :D:D:D:D:D

9. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Mình giải thích kỹ rồi mà, lấy hơi xong xuống nước, nhọn mồm ra :D thổi từ từ, khi thấy bong bóng khí ra 2 bên mép là đúng đấy.
    Thở nước mà dùng mũi dễ sặc và kô được lâu và đều bằng dùng mồm, hơn nữa các lông mao trong mũi dễ làm mình cảm thấy ngứa mũi và thở nhanh để ngoi lên. Bạn cứ tập hít thở bằng mồm là an toàn nhất bạn nhé.

10. Phong

Phong Thành viên tích cực

Tớ thu thập được thông tin 3 lớp dạy bơi như sau:
    Bể Sao Mai (phủ Tây Hồ): tất cả 800K, 12 buổi, các buổi chiều từ 4-5h
    Bể Asean (Chùa Bộc): 800K nộp riêng cho thầy, tự mua thêm vé bơi 60K/buổi dạy đến khi biết bơi
    Bể Thuỷ Lợi (Chùa Bộc): 800K nộp riêng cho thầy, tự mua thêm vé bơi nguời lớn 12K, trẻ con 8K/ buổi, dạy đến khi biết bơi, năm nay chưa bơi được, sang năm học tiếp không phải đóng thêm học phí.
    Con nhà tớ biết nổi và ì oạp linh tinh rồi, đang học ở Thuỷ Lợi chỉ 7 buổi là biết bơi ếch (tức là biết thở và phối hợp chân tay), đang tiếp tục hoàn thiện kỹ thuật.

Tớ thấy để biết bơi được thì quan trọng là phối hợp được chân tay cùng với thở. Tập thở riêng không khó, tập chân tay không khó. Nhưng từ lúc bơi hết 1 hơi đứng lên cho đến lúc bơi liên tục được thì tớ tốn khá nhiều thời gian, mà vấn đề ở chỗ là phải lấy được bình tĩnh khi ở dưới nước thì sẽ không bị quên, không bị lẫn các động tác.

Một yếu tố nữa để chóng biết bơi là nên đi học thầy dạy hẳn hoi. Người nhà, bạn bè hướng dẫn cho nhau không hiểu sao không nhanh biết bơi bằng thầy dạy (dù người nhà đi học bơi về hướng dẫn lại nhé!), hì hì. Chắc là vấn đề tâm lý.

Last edited by a moderator: 17/8/2009
  11. papa&daughter

papa&daughter Thành viên chính thức

Mình cũng vừa tập bơi xong, bây giờ thấy tự tin hẳn lên. Mình vốn rất thích bơi nhưng lười mãi đến giờ mới biết bơi. Chồng mình cứ trêu 30 chưa phải là tết. Mình học đúng 6 buổi là biết bơi. Nói chung học có thày cô khác hẳn, họ sẽ dạy mình đúng kỹ thuật và bơi thế nào là đẹp. Còn muốn bơi lâu thì phải tập luyện dần dần. Mẹ nào chưa biết bơi thì cố gắng tập bơi, vừa khỏe vừa đẹp, lại còn giảm stress nữa chứ các mẹ nhỉ?

12. hangnt05

hangnt05 Thành viên tích cực

làm sao để bơi được

Chào cả nhà,

em đây cũng đang học bơi. cũng tham gia học bơi tại DH thủy lợi nhưng đến giờ vẫn chưa phối hợp được thở + ngẩng đầu lên + quạt tay ( bơi ếch).
    Em cứ ngẩng đầu lên mặt nước là chân lại co về, thế là chìm luôn. tức thể ko biết. ko biết đến khi nào mới bơi được.

13. Me Miu Kute

Ơ, cứ tưởng topic này đã đóng lại vì nhiều ng đã biết bơi rồi :D:D:D

Kinh nghiệm của mình nhé, đừng chú tâm vào chân vội, nhịn thở lướt ra xa, khi người bắt đầu dừng thì tay quạt nước, nhớ là ấn tay xuống tự khắc đầu nổi lên, há mồm thở. Và khi đầu nổi thì thân chìm xuống, đạp chân 1 cái là ổn. Nói thì khó chứ k0 đến nỗi thế đâu, bạn cứ thử làm xem.

Đây là kinh nghiệm của 1 ng rất sợ nước, đã đi học bơi (truyền miệng) nhiều rồi nhưng k0 ăn thua. Khi làm thế theo thầy dạy thì bơi được. Bây g thì rất thích bơi và mong thật nhiều ng biết bơi:p:p:p

14. Monalisa Miky

Ôi, 800k cơ ạ

Cách đây 2 năm em dạy bơi trong Sì Gòn có 400k dạy đến khi biết bơi thì thôi:rolleyes:

Có khi lại chuyển sang nghề dạy bơi. Hì hì

15. Monalisa Miky

ohhh yehhhhhhhhh

Thèm đi bơi quá......................

16. Gaudo09

Gaudo09 0902160934

oánh dấu học hỏi vì chưa biết bơi

17. muguet

muguet Thành viên chính thức

ở bể bơi học viện mật mã thì 550k/ khóa, hình như là 20 buổi các mẹ ạ. Bể sạch, ít người, có mẹ nào đi học với em ko, em thèm học bơi lắm rồi.

18. HaDung

HaDung Hội Dê 79 - Thiết bị bếp!

Em hay bơi ở đâu thế? Chị bơi ở DTD, hôm nào rủ nhau đi cho vui................

19. MeBeLuoi

MeBeLuoi Thành viên sắp chính thức

Bạn học bơi ở đâu? cho mình d/c tham khảo với, thèm bơi quá mà hổng bít bơi vì rất sợ nước. nghe bạn nói 6 buổi bơi đc cơn thèm biết bơi lại trỗi dậy. huhuhu...

20. MeBeLuoi

MeBeLuoi Thành viên sắp chính thức

Ở đấy có bể nước nóng k? mình với bạn đi học nhé.