be ko i duoc

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bop bi, 29/7/2006.

1. bop bi

bop bi --- oder web Đức---

Cac chi oi, bopbi nha em may hom roi ko di i duoc, hom qua may lan ran do mat tia tai ma chi ra duoc 1 ty teo, phan ran lam. Be kho chiu nen quay qua, lam the nao bay gio, cach chi bao cho em voi. Em sot ruot qua

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bop bi
    Đang tải...

2. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Mẹ Bopbi ơi, thế bé đã ăn dặm chưa hay vẫn ăn sữa mẹ hoặc bú bình hoàn toàn, mấy hôm rồi bé chưa đi ị được, bụng bé có cứng không? theo mẹ bopbi nói thì bé khó chịu đúng không? con mình ngày trước cũng vậy đấy, táo bón ghê lắm, BS có khuyên là sau 48 tiếng thì có thể thụt đít cho bé nhưng mình cũng không thực hiện như vậy, sau 3 ngày nếu bé khó chịu, dặn ị không được thìmình mới thụt, bạn không phải mua dung dịch thụt đít cho bé đâu, chỉ cần lấy mật ong, có mẹ thì cho vào đầu tăm bông rồi nong hậu môn bé, mình thì lấy xi lanh nhựa, loại dùng 1 lần, bé tí í (không có kim tiêm nhé :D), kiểm tra trước xem có ba via nhựa không và lấy độ 5-10ml mật ong, sau đó bơm vào hậu môn bé, sau đó cho bé ngồi bô là xong, tí tẹo là mẹ sẽ được bánh kem su liền hà :D. Mẹ Nhím xù có cách là lấy cọng rau lang, lột vỏ ngoài sau đó nong hậu môn cho bé cũng OK (cái này mình chưa thử bao giờ vì chẳng kiếm ra rau lang).

Mẹ bé vào đường link này tham khảo nhé:

http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=5619

và đây nữa:

http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=4300&start=0

Cứ bình tĩnh, đừng sốt ruột mẹ nó ạ :wink:

3. bop bi

Me taomeo oi, em cam on nhe, thanh cong roi. Em cung mua xi lanh bom mat ong vao hau mon be, i duoc luon, hay the thi. Be nha em dang tap an bot loang duoc 3 tuan, moi khi van di ngoai binh thuong, ngay 1 lan. Co 1, 2 lan sang den ngay thu 3 song van choi dua, chi co lan nay la chau kho chiu, qua. Nhung bay gui thi ok roi :wink: . Me chau cam on bac nhieu nhieu nhe :lol: :lol: :lol:

4. BeBi

BeBi Thành viên tập sự

Truoc em cung vua khon kho vi con em tao bon nhung duoc nguoi quen gioi thieu cho uong Noni tu bay den gio con em di phan dep lam cac chi a va lai con an tot hon nua. Cac chi thu tham khao xem sao

5. Binyeu

Binyeu Thành viên mới

Noni là thuốc bổ hả mẹ babi

6. BeBi

BeBi Thành viên tập sự

Ko phải thuốc bổ đâu mà là nước hoa quả bổ sung dinh dưỡng mẹ tham khảo xem sao con mình uống thì tốt lắm. Mà vô tình dẫn 1 bà người Pháp sang nhận con nuôi VIỆT NAM đi mua đồ ăn sẵn bà ấy cũng hỏi muốn mua cho đứa bé đấy được 8 tháng và cả vợ chồng bà ấy uống nữa vì bé lạ nên quấy khóc làm ông bà ấy mệt. Mẹ nhớ tham khảo hỏi xem ai đã sử dụng chưa mình ngại mang tiếng lắm đấy chỉ muốn tốt để sau này các mẹ cám ơn và muốn chia xẻ kinh nghiệm khác cho mình hoc tập.

7. Binyeu

Binyeu Thành viên mới

Sao mẹ Bebi lại bảo là ngại mang tiếng, phải cám ơn mẹ nó vì đã truyền đạt kinh nghiệm chứ. Mình sẽ hỏi thêm BS tư vấn loại này rồi sẽ cho con dùng thử. Tks lần nữa nhé :lol:

8. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Hin nhà mình 3 hom nay lại không ị được rồi. Chán ghê. Ccachs đây 2 tuần Hin phải uóng 1 đợt kháng sinh, không biết có phải do kháng sinh không mà táo quá. Sáng nay xi ị là khóc không chịu rặn. Các mẹ có biết sữa nào dành cho trẻ bị táo bón không?

9. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

xin chia sẻ với các mẹ có con bị táo bón, vì con em cũng bị táo bón từ khi lọt lòng. Con táo bón, cả ngày mẹ chỉ quan tâm xem con đi ị chưa. Mẹ Hin thử đổi sữa cho tới khi bé hợp xem sao. Theo em biết, các bé táo bón từ nhỏ là do nhu động ruột kém, vì vậy ngoài chế độ ăn uống các mẹ có thể mát xa bụng cho các bé. Hoặc các mẹ có thể đưa con tới khám bác sĩ tiêu hoá (em thường khám ở phòng khám của bs Khánh 20 Hàng Hòm). Bác sĩ có thể sẽ kê men tiêu hoá và một loại thuốc làm tăng nhu động ruột Dufalac. Theo bác sĩ nói, loại thuốc này bé có thể sử dụng kéo dài trong vòng 4-5 tháng để tăng nhu động ruột.

Nếu con táo bón trong một thời gian dài, nên đưa bé đi khám bác sĩ tiêu hoá.

10. Me Vit

Me Vit Thành viên chính thức

Mẹ Hinhin ơi nhà bác Hương có sữa dành cho bé bị toá bón đấy, thử hỏi bác ây xem sao.

11. Hạ Long

Hạ Long Thành viên rất tích cực

Con em cũng hay táo bón, em đang cho cháu uống sữa Friso. Sữa đấy là mát nhất rồi chị ạ.

12. janine

janine Thành viên rất tích cực

Mẹ Hin à, con lại bị táo bón à. Bé nhà mình cũng khốn khổ vì vụ táo bón đấy. Trước đây mình cho uống Dumex, xong chuyển sang Nestle có lúc thì vẫn táo dạo này cho uống kèm thêm Nan chua nữa, mình cứ pha nửa nọ nửa kia cho bé uống. Không biết có phải tại Nạn chua hay tại mình cho ăn nhiều sữa chua lên nên dạo này cũng đỡ hơn rồi. Mẹ Hin nhớ cho con uống nhiều nước, ăn 2 bữa hoa quả/1ngày. Và bột thì mẹ nó nấu nhiều rau thêm một tí, còn các loại rau như : cà rốt, táo, hồng xiêm... thì tránh xa đừng bao giờ cho bé dùng. Hôm nào mà 3 ngày không ị là mình lại nhồi đu đủ vào thấy tốt lắm nhưng cũng không dám cho ăn đu đủ thường xuyên.
    Mẹ Hin thử đổi sữa cho con xem sao nhé.

13. bop bi

may hom nay em cho chau an bot nau voi rau mung toi, hieu qua lam cac chi a

14. Me cutet

Me cutet Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nào có con bị táo bón hãy thử nấu bột với rau Mồng Tơi cho con, cho con ăn chuối nữa, nếu bé không ăn thì mẹ ăn cho con bú, đảm bảo hiệu quả liền. Em nghĩ rằng biện pháp tác động vào hậu môn của bé chỉ tạm thời thôi, kéo dài là có hại cho bé đấy a.

15. mejudy

mejudy Thành viên mới

gửi các mẹ có con o ị dược :
    1 củ hành giã dập + 1 ít sữa mẹ(khoảng 1 chén con) đem hấp cách thủy trong vòng 10 ph rồi chắt sữa ra cho con uống , còn bã hành đem đắp vào rốn cho bé, sau 15-20ph bé sẽ ị ngay. các mẹ thử di nhé!

16. Thiện Nga

Thiện Nga Thành viên chính thức

@ Mejudy: Nếu em bé không còn bú mẹ nữa thì phải làm sao? Em bé nhà mình 2 tuổi rồi mà hôm nào ị cũng khóc. Khuôn phân của bé hơi lớn và bé lười rặn.

17. mejudy

mejudy Thành viên mới

@Thiên nga: cách này nhất thiết phải co sũa mẹ đấy, nếu ko có thì phải xin sữa của ai đó.Cách này thường áp dụng với trẻ nhỏ còn bú mẹ , và trong những trường hợp bé bị đầy hơi.
    Bé nhà bạn 2 tuổi rồi thì có rất nhiều cách đề tăng cương chất sơ cho bé dễ ị mà, bạn có dể ý cho bé uống nhiều nước o?Nước đóng vai trò rất quan trọng trong việc bài tiết đấy, mình biết có 1 loại nước uong của hãng Hipp giúp trẻ nhuan tràng đó là trà tan đóng hộp o biết ở Vn có bán o, bạn thử hỏi các mẹ khác xem sao.Nước bắp cải luộc, nước táo xanh ép, rau mòng tơi, củ cải đỏ(loại ngọt đó), khoai lang đặc biệt là quả kiwi...là những thứ hỗ trợ tốt cho bé đấy, Khi nấu cháo cho bé mình thường thả vào đó 1 củ hành tây và ninh cùng với cháo , khi nào ăn thì vớt bỏ cư hành đó đi. Bạn có nấu cháo khoai lang cho bé ăn bao giờ chưa? và cả đu đủ nữa.

18. mejudy

mejudy Thành viên mới

@Thiên nga: cách này nhất thiết phải co sũa mẹ đấy, nếu ko có thì phải xin sữa của ai đó.Cách này thường áp dụng với trẻ nhỏ còn bú mẹ , và trong những trường hợp bé bị đầy hơi.
    Bé nhà bạn 2 tuổi rồi thì có rất nhiều cách đề tăng cương chất sơ cho bé dễ ị mà, bạn có dể ý cho bé uống nhiều nước o?Nước đóng vai trò rất quan trọng trong việc bài tiết đấy, mình biết có 1 loại nước uong của hãng Hipp giúp trẻ nhuan tràng đó là trà tan đóng hộp o biết ở Vn có bán o, bạn thử hỏi các mẹ khác xem sao.Nước bắp cải luộc, nước táo xanh ép, rau mòng tơi, củ cải đỏ(loại ngọt đó), khoai lang đặc biệt là quả kiwi...là những thứ hỗ trợ tốt cho bé đấy, Khi nấu cháo cho bé mình thường thả vào đó 1 củ hành tây và ninh cùng với cháo , khi nào ăn thì vớt bỏ cư hành đó đi. Bạn có nấu cháo khoai lang cho bé ăn bao giờ chưa? và cả đu đủ nữa.

19. Thiện Nga

Thiện Nga Thành viên chính thức

Cám ơn Mejudy, mình đã làm đủ cách, cho ăn rất nhiều rau, củ. Mỗi ngày bé ngồi bô 1 lần rất đúng giờ. Hễ ngồi vào bô là bắt đầu khóc nên không rặn được. Mình phải ngồi cùng xoa bụng giúp thì bé mới bớt căng thẳng.
    2 hôm nay, mình phải tăng cường mỗi ngày 3 hũ sữa chua thấy bé ngày ngồi bô 2 lần nên bớt khóc. Bé này khó tính lắm, đi chơi đâu là táo bón liền.

20. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mẹ Thiên Nga thử cho bé ăn ngô xem sao. Bởi em thấy mỗi lần bé nhà em ăn ngô thì khá ổn vì nhuận tràng. Bé 2 tuổi có thể ăn ngô luộc tốt rồi.