Hà Nội: Nộm sứa món ngon mùa hè

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi Hong Anh baby, 30/3/2009.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Me Meo Mun

Me Meo Mun Thành viên mới

Hấp dẫn quá mẹ nó ơi, cho mình mấy gói ( nếu có thể ) nhé vì ngày kia mình có bữa liên hoan gia đình đang không biết làm món gì cho phù hợp đây. Minh ở 94 Mã Mây nhé, nếu có thể thì mai mang cho mình được không bạn, tớ là Minh : 0904 313164 nhé.
    Cảm ơn mẹ nó nhiều.

2. Hong Anh baby

Hong Anh baby Thành viên rất tích cực

Gỏi Sứa
    Nguyên liệu:

- 200 g sứa ép, thái sợi ngâm nước 30ph,xả nước nhiều lần, nếm thử thấy hết mặn , vớt ra để ráo rồi trần qua nc sôi 15giây,vắt kỹ lại lần nữa là được
    - 200 g ức gà luộc, 100 g chả lụa, trứng vịt tráng mỏng tất cả thái sợi.
    - 400 g dưa leo bỏ ruột thái sợi,1 củ cà rốt,1 củ cải trắng sợi.
    - Rau mùi, húng cây, chanh, đường.
    - Ớt thái sợi, vừng rang
    - Nước mắm chua ngọt.

Cách Làm:
    Trộn sứa, chả lụa, thịt gà, trứng, dưa chuột, cà rốt, củ cái trắng, húng, mùi, ớt sợi, nước mắm chua ngọt, vừng rang
    Cho ra đĩa. Dùng với nước mắm chanh ớt và bánh phồng tôm or gói trong bánh đa nem

Sửa lần cuối: 3/4/2009
  3. Hong Anh baby

Tình hình là rất nhiều mẹ đăng ký nên tớ tặng cho 20 mẹ mỗi mẹ 1 gói, nếu mẹ nó cần nhiều thì tớ vẫn tặng bạn 1 gói, còn lại tớ cũng lấy giả rẻ 15k/gói 300g thôi nhé :tonqe:

Sửa lần cuối: 30/3/2009
  4. trangvn

trangvn Bắt đầu nổi tiếng

mẹ ơi còn được tặng ko ạ, cho em đăng kí 1 suất nhé. Địa chỉ là số 2 ngõ 150 Yên Phụ - Tây Hồ - HN. Thanks mẹ nó nhìu

5. hangxachtay32DoiCan

hangxachtay32DoiCan Thành viên rất tích cực

Trời ơi nhìu người đăng ký quá chị ơi chị còn không cho e bon chen 1 gói ăn thử nhé.E mới ăn thử nôm sứa đóng gói sẵn của 1 mẹ cũng bán trên này,cố nốt cho e thử so sánh nhé chị .Nhung 0983821017

6. Hong Anh baby

Đây là thông tin về món Sứa ép nhé
    Nộm sứa, còn gọi là gỏi sứa, là món nộm sử dụng nguyên liệu chính là sứa đã được sơ chế, chần qua nước sôi, trộn chua ngọt với các loại rau, thịt động vật và gia vị. Nộm sứa phổ biến trong ẩm thực Việt Nam vùng duyên hải, và không hiếm khi, có trong thực đơn tại các nhà hàng.
    Nguyên liệu
    Tùy theo vùng miền, nộm sứa có thể được chế biến khá khác biệt nhau về nguyên liệu tuy cũng tương tự các món nộm khác, thường không thể thiếu các loại rau: như rau câu, đu đủ xanh, cà rốt, ngó sen, hoa chuối) rửa sạch cắt khúc hoặc thái con chì; thịt (như thịt gà xé, tôm nõn thái nhỏ, giò lụa thái chỉ; các loại hạt bùi, hút nước (như lạc, vừng, hạt điều) rang chín, gã nhỏ; và các gia vị, rau thơm (như chanh, tỏi, đường, dấm, nước mắm, ớt, hạt tiêu, húng thơm, mùi v.v.
    Dưới đây là một số nguyên liệu của món nộm sứa cơ bản: thịt: sứa, tôm nõn, thịt ba chỉ. Rau: ngó sen, củ sen, cà rốt, hành tây, dưa chuột, củ kiệu muối dưa chua, rau cần. Rau gia vị: rau húng, rau răm. Nguyên liệu pha chế nước trộn: dấm thanh, tỏi, ớt, đường, nước cốt chanh, nước mắm.
    Chế biến sứa
    Sứa khi bắt, vớt ở biển lên được rửa sạch, mổ, loại hết chất độc có trong các trâm ban có thể gây ngứa rát, cắt miếng, rửa cho hết nhớt
    Sau đó, sứa thường được ngâm nước muối phèn vài lần để giảm thủy phần và làm thân sứa giòn, giữ được nước mà không bị teo tóp trước khi đóng thùng và xuất khẩu hoặc đem bán ra chợ. Trong dân gian thường ngâm sứa với nước có chất chát tanin (như nước lá lăng, vỏ sú vẹt, củ nâu, nước lá ổi) để tránh cho sứa bị tan vữa, cũng với dụng ý tương tự như quy cách ngâm phèn nói trên. Sứa ngâm trong nước có phụ gia nói trên có thể để nhiều tháng không hỏng.
    Trong quy trình sơ chế, sứa được cắt miếng, phân loại thành sứa tai và sứa chân. Sứa tai có hình gần giống hình nấm hay hình chuông, trong suốt, mọng nước và mập căng, ngả mầu xanh dương. Sứa chân là phần tua phía dưới có dạng sợi dai, hơn trắng đục, giòn như gân, sụn. Sứa chân ngon hơn sứa tai nên giá bán cũng đắt hơn. Trong thực tế món nộm có thể làm bằng sứa tai hoặc sứa chân, tuy nhiên, do sứa tai nhiều nước nên làm nộm khó hơn, phức tạp hơn một chút và do đó cũng ít phổ biến hơn

]Một đĩa nộm sứa ở Cát Bà
    Các loại rau được rửa sạch, ngó sen cắt khúc; củ sen bào vỏ thái mỏng; cà rốt gọt vỏ thái sợi; hành tây bóc vỏ thái lát mỏng; dưa chuột bỏ ruột thái miếng; ớt thái sợi; kiệu muối chua thái mỏng; rau cần nhặt rửa sạch thái khúc; hoa chuối thái mỏng ngâm nước muối nhạt cho đỡ bị thâm; xoài xanh gọt vỏ thái chỉ; các loại rau thơm như rau răm, rau húng cắt nhỏ.
    Các loại thịt như sứa thái nhỏ, rửa bằng nước đun sôi để nguội và có thể ngâm qua chút nước gừng; tôm luộc chín rút chỉ đen, bóc vỏ; thịt ba chỉ luộc chín thái miếng nhỏ, mỏng; thịt gà luộc chín thái con chì.
    Lạc rang tách vỏ giã dập, vừng rang, hạt điều rang giã dập.
    Pha nước trộn với nước cốt chanh, nước mắm, đường, tỏi băm, ớt băm và phối trộn các nguyên liệu trên vào nhau, trình bày ra đĩa.
    Với sứa chân người nội trợ dùng nước trộn đã pha chế theo công thức nói trên, trộn sứa chung với thịt gà, thịt lợn, tôm nõn, trứng luộc, các loại rau như ớt chín, xoài xanh, ngó sen, củ sen, rau cần, rau thơm các loại v.v., cuối cùng rắc lạc rang giã nhỏ, vừng hoặc hạt điều giã nhỏ.
    Sứa tai khi được làm nộm đòi hỏi người nội trợ phải khéo léo xếp sứa lên một chiếc bát úp lọt lòng chiếc thau nhựa có kích cỡ vài tấc tây để nước sứa tiết ra rút xuống đáy thau. Sau đó, mới rải lên mặt sứa một các loại gia vị, thịt, lạc rang giã nhỏ, chuối chát non thái mỏng, xoài xanh băm nhỏ, ớt chín, rau răm, rau húng.

Nộm sứa thường ăn với cơm hay bánh tráng nướng giòn, chấm với nước mắm gừng và thường được kết hợp với ly rượu trắng uống kèm

Sửa lần cuối: 3/4/2009
    hoanghonlanh thích bài này.
  7. dunha

dunha Thành viên mới

Bạn có bán sứa khô không? Nếu có thì bn tiền/kg??? Tớ muốn đặt mua 1 ít về làm ăn thử. Thật ra thì rất là thích măm nhưng mà không biết làm. Lỡ mà có phải bỏ đi thì... híc híc... mua ít ít thôi cho đỡ tiếc xiền!!!
    Chờ trả lời của bạn đó nhé!!! PM cho tớ cũng được.

8. hoangtube

hoangtube Thành viên tích cực

em cũng đồng hương Nam Định đây. Cho em đăng ký 1 suất nhé, chị nhắn cho em địa chỉ em qua lấy nhé. Có hàng bán em cũng mua thử 1 gói luôn. Thanks

9. Hong Anh baby

Nếu thế thì bạn có thể đặt tớ làm sẵn bạn chỉ việc măm măm thôi:tonqe: mấy chị cùng cty tớ cũng hay mèo lười nên toàn nhờ tớ mua lại nhờ tớ làm luôn

10. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

bạn còn không cho mình đăng ký 1 gói nhé. Mọi khi toàn mua sứa về làm nộm ăn nhưng sứa ở Thái Bình, không biết Hải Hậu có khác gì Diêm Điền không?
    Đc của mình: 8 Phan Huy Chú, ĐT: 0904232701. Thanks.

11. Hong Anh baby

Nhiều mẹ đk quá( cả PM và goi đt nữa) cám ơn các mẹ quan tâm nhé
    tớ sẽ theo thứ tự và sẽ ll với từng mẹ,mẹ nào đk chậm thì nhớ mua ủng hộ tớ đợt sau nhé

12. me Cu Chin

me Cu Chin Thành viên chính thức

Chị ơi, còn không cho em đăng ký một xuất với nhé, hichic, hơi chậm chân thì phải

13. chuotlyly

chuotlyly Thành viên đạt chuẩn

Tớ cũng ở giảng Võ đây, cho đăng ký 1 gói nhé. nếu hết suất quà tặng thì cho mua để ăn thử. Sứa của bạn là loại khô à? Là sứa khô thì vẫn phải lọ mọ chế biến rồi, mà sản phẩm của bạn đóng gói sẵn hay bán theo kg? Tớ mê món nộm sứa chế biến sẵn nhưng là sản phẩm ở Diêm Điền cơ, nên cũng muốn thử xem của Hải Hậu có hương vị thế nào và có an toàn không nữa. Địa chỉ của tớ 177 Giảng Võ tel : 0983102212

14. sunhim

sunhim Quyên - 0983 61 1951

Bạn phần cho tớ 1 xuất ăn thử nhé.Cám ơn bạn nhiều.Mình có thể qua đâu lấy đươc nhỉ?

15. Me Meo Mun

Me Meo Mun Thành viên mới

Ok mẹ nó, mình sẽ ăn thử 1 gói đã nha,nếu ngon thì khéo ngày mai lại alo luôn cho mẹ nó được đấy, có gì hôm nay mang cho mình nha, thanks mẹ nó nhiều

16. Hong Anh baby

Hi all
    20gói sứa e đã hứa tặng cho các mẹ hết rùi nhé, e đã PM cu thể cho những mẹ đc tặng mà e chưa mang đến đc thì đến toà nhà D10 Giảng Võ gần KS Hà nội gọi đt cho e để lấy nhé (hôm nay con e bị ốm rồi e k đi đc nữa hic hic ). Những mẹ nào chưa đc tặng xin đừng lườm e nhé hiiii, nếu có tổ chức hội trợ e sẽ tham gia và làm cho các mẹ ăn thử nhé
    àh mà nhiều mẹ thắc mắc Sứa HH có khác Sứa TB không. thực ra là cũng chế biền từ con Sứa nhưng Sứa HH là Sứa khô đóng gói k bán trên thị trg trong nc mà chủ yếu là xuất khẩu sang HQ,Nhât, TQ...nên các mẹ nghe tên Sứa HH hơi lạ nhỉ,cái này đc ngam trg đ muối mặn nên để thoải mái ngoài nhiệt độ thg nhé , e phải đến tận xưởng sx để mua loại tốt nhất đấy ạh, các mẹ yên tâm về chất lg nhé(cái này e đảm bảo 100 % ạh ). cách làm thì cũng rất đơn giản là ngâm nc 30ph cho hết mặn rồi chế biến như Sứa TB
    còn sứa TB e đã ăn rồi, là đã ngâm cho hết mặn rồi đóng gói cùng với 1 gói nc chấm chua ngọt nên chỉ để đc khoảng 1 tháng thôi ạh

17. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

Mình đăng ký đầu tiên mà ko thấy được PM à mẹ nó ơi?

18. check_book

check_book Thành viên rất tích cực

ô mình đăng ký từ đầu mà ko đc măm thử một gói à.hic hic mình rất hăm hở với món này.
    vì muốn thử ăn thế nào, mình cũng ăn cả sứa Tb rồi, thấy ngon lắm và chế biến thì rất nhanh chỉ mươi phút là okie thôi nên muốn thử xem sưa hải hh thế nào?

19. Hong Anh baby

tớ đã PM rồi mà mẹ nó ktra lại đi, nhiều mẹ k đc tặng thì tớ hẹn lần sau nhé vì có nh mẹ gọi đt trực tiếp nữa cơ nên hơi thiên vị tí hiiii , h nay con tớ ốm nên tớ vừa bế con vừa gõ mổ cò đây này hic hic

20. cuntet

cuntet Thành viên tích cực

Bạn ơi cho tớ hỏi thêm thông tin 1 chút nhé:
    Sứa bạn mua có tên cơ sở sản xuất, ngày sx và hạn sử dụng không?
    Tớ rất thích ăn sứa nên Tết vừa rồi về quê Nghĩa Thắng - Nam định được bố mẹ chồng là cho ăn và cho mang 3 gói lên Hà Nội ăn dần. Sau khi thực hành làm hết 3 gói đấy rồi, tay nghề cũng tàm tạm và cơn nghiền ăn lại tái phát nên cũng muốn muốn nhờ mẹ gửi lên cho mấy gói nữa, mỗi tội tớ hơi phân vân 1 chút:
    - Gói mẹ tớ mua là 500g, hình như cũng có địa chỉ và số điện thoại nơi sx, nhưng không có ngày sx và hạn dùng, không thấy số đăng ký tiêu chuẩn sx... trong tờ giấy hướng dẫn sử dụng nói thật là chưa đảm bảo độ tin cậy lắm.
    - Tiếp nữa là tớ thường ngâm 1h-1h30 phút để cho sứa ra hết mặn, và rửa lại vài lần nước nữa mà sao snr phẩm cuối cùng vẫn hơi bị sạn. Hôm đầu tớ nghĩ là do tại bố mẹ tớ cho vừng nên bị sạn, nhưng mấy lần sau tớ không cho vừng nữa vẫn bị, kiểm tra kỹ lại thì cứ miếng sứa nào mà còn hơi bị đen đen là y như rằng bị sạn.
    Nếu có thể có tớ xin địa chỉ nơi bạn lấy sứa nhé:mrgreen:

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.