Cần giúp: Có 500 triệu tiền nhàn rỗi thì nên làm gì?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi huvo, 1/10/2011.

1. huvo

huvo Thành viên mới

Chào các anh, chi, bạn !

Huvo hiện tại có khoảng 500 triệu tiền nhàn rỗi muốn đầu tư và làm một cái gì đó có thể sinh lời tối ưu nhất đối với hoàn cảnh của mình. Huvo xin giới thiệu sơ qua về hoàn cảnh của mình:

- 29 tuổi đã kết hôn và 01 con 2 tuổi.
    - Vợ mình vừa mới tốt nghiệp đại học ngoại thương nhưng chưa đi làm ở đâu do tạm thời bận việc gia đình. Vợ mình là người khá năng động và nhạy bén.
    - Mình đang làm việc full-time cho 01 công ty về phần mềm, nhiệm vụ của mình là quản lý dự án. Thời gian làm việc thường 9-10 tiếng.

Rất mong nhận được sự tư vấn nghiêm túc của mọi người. Xin cảm ơn!!!:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huvo
    Đang tải...

2. Golice

Golice Thành viên tập sự

Ðề: Có 500 triệu tiền nhàn rỗi thì nên làm gì?

Chào bạn Huvo

Thực sự tư vấn cho bạn cũng khó vì bạn mới 29 tuổi mà đã có 500T, so với những người làm công ăn lương cũng đã là một khoản tiết kiệm kha khá. Điều đó chứng tỏ bạn là người rất giỏi chuyên môn và thu nhập từ công việc hiện tại của bạn khá cao. Theo mình, bạn có thể đầu tư số tiền nói trên như sau:

1. Gửi tiết kiệm: Rủi ro thấp, lãi mỗi tháng khoảng gần 6T, đủ tiền chi phí gia đình hàng tháng. Nhược điểm: Số tiền gốc không tăng

2. Đầu tư vàng: Việc này đòi hòi bạn phải thường xuyên theo dõi biến động Kitco, sàn India, Thượng Hải và thông tin trong nước để canh bán, canh mua hợp lý. 500T tương đương 10 lượng, lãi lỗ mỗi lần cũng có thể là 10T, quay vòng nhanh, đúng thời điểm thì cũng được kha khá. Vợ bạn học FTU ra chắc khả năng nhạy bén rất tốt mặc dù có thể kinh nghiệm thực tế chưa có nhiều, nhưng cứ làm sẽ vỡ ra nhiều.

3. Đầu tư đất đai: Đất chật người đông, thị trường bây giờ đang trầm lắng. Giá đất giảm xuống mức hợp lý. Bạn có thể mua một mảnh đất ở ngoại thành Hà nội, cuối tuần về nghỉ và để dành sau này cho con hoặc để chờ thị trường lên thì bán kiếm lời. Nói chung không phải vay ngân hàng thì bạn chẳng phải lo nghĩ gì.

4. Mở doanh nghiệp riêng: Lĩnh vực phần mềm không phải là lĩnh vực của mình nhưng theo mình được biết đây là lĩnh vực cạnh tranh khốc liệt giữa các công ty, có công ty phát triển nhưng có công ty phá sản sau một thời gian ngắn nếu không đi đúng hướng. Nếu bạn có ý định ra làm chủ, không phải đi làm thuê, thì đây là một quyết định lớn, bạn nên cân nhắc khả năng của mình, lập một kế hoạch chi tiết về thị trường, nhân lực, nguồn vốn, bạn hàng, khả năng chịu đựng rủi ro... càng chi tiết càng tốt, gần như là một bức tranh cụ thể bạn sẽ phải làm gì sau khi thôi việc công ty cũ để mở công ty riêng của mình. Trao đổi với vợ bạn, nếu hai vợ chồng nhất trí thì mình nghĩ số tiền 500T đó sẽ chỉ đủ dùng để phục vụ cho việc phát triển công ty bạn trong 1-2 năm, lý do viết phần mềm đòi hòi phải thuê nhiều nhân viên và vẫn phải trả lương cho họ kể cả khi không có việc.

Mình chỉ đóng góp được mấy ý vậy thôi để bạn tham khảo. Mong hai vợ chồng bạn sẽ tích luỹ được nhiều hơn nữa. Thời buổi này phải cố gắng kiếm tiền, tiền không quan trọng nhưng thật sự thiếu tiền vợ con mình là người khổ đầu tiên. Gia đình có yên ấm và hạnh phúc được hay không một phần cũng nhờ kinh tế đầy đủ.

P/S: Bà chị ở dưới quê mình (xã Chương Lộc, Thường Tín) đang có mảnh đất muốn bán để lấy tiền cho con đi học, mảnh đất 273 m2 (mặt tiền 22m, sâu gần 13m), có thể mua một phần, giá cả thương lượng. Nếu bạn quan tâm thì nhắn tin lại cho mình nhé. Tks

Sửa lần cuối: 2/10/2011
    lethuyhpcon tró con thích.
  3. Me Tom & Tit

Me Tom & Tit Bắt đầu nổi tiếng

Bạn mua nhà chung cư trả góp đi. Bạn chọn một căn nho nhỏ thôi. Cứ khoảng 10 tháng phải đóng tiền một lần. Em trai mình cũng mua một căn trả góp ở XA LA Hà đông. Căn ở khu này nhiều diện tích nhỏ dễ thanh khoản. Hiện tại thị trường BDS đang trầm lắng nhưng nhu cầu về nhà ở còn rất lớn.

4. dot0n1988

dot0n1988 Thành viên mới

Đưa tiền cho minh đảm bảo hàng tháng thu lãi ăn mà không phải lo nghĩ về vấn đề đầu tư cái gì có lãi.

5. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Thời điểm này mình mà có xiền thì gửi NH , 500tr chưa đủ đầu tư đất đai hehe

6. bichthao8811

bichthao8811 Đủ quyền lập Họ

vào thấy bác chủ top có nhiều xiền dư dả mà em thèm quá

7. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

nếu là mình thì mình sẽ mua đất vùng ven, đủ đó bạn à, sổ đỏ đoàng hoàng

8. Mẹ CÓC

Mẹ CÓC Guest

Nếu là e thì e dồn vào mua 1 cái chung cư hoặc 1 mảnh ngoại thành làm chỗ cắm dùi. Trong trường hợp có nhà rùi thì e cho hết vào ngân hàng thôi, vì vàng cũng phập phù lắm :|

9. thanhnguyen0402

thanhnguyen0402 Thành viên tập sự

hiện tại thì năm nay chỉ nên gửi ngân hàng thôi. đang trong lúc các chính sách điều chỉnh kinh tế liên tục thế này thì kinh doanh hay đầu tư đều khó khắn cả

10. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Pm cho mình mức lãi suất của ngân hàng bên bạn nhé! Tks!

11. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

Mình có 500tr nhàn rỗi sẽ mua đất để đấy, tinh thần là người sinh chứ đất không sinh. Vc mình có chưa được 1/2 bạn nhưng cũng có ý định mua đất cất nhà nhưng cân đối thấy chưa hợp lý vì vay mượn số tiền quá lớn gây khó khăn cho việc chi trả sau này.

12. van vinh

van vinh Bắt đầu tích cực

Năm nay mình cũng 29 tuổi,chồng mình 30 tuổi.MÌnh có khoảng 300 tr tiền nhàn rỗi.Nhà thì có rồi,otô cũng có rồi.Cũng có ý định mua thêm đất cát để lại sau này cho con cái nhưng chắc phải tích lũy thêm tiền nữa vì 300 tr chưa đủ để mua mảnh đẹp.Vì vậy mình chia món của mình ra làm 3 phần : 180tr gửi tiết kiệm ngân hàng lãi suất 1 năm( đợt mình gửi lãi suất 1 năm là 12.5%/Năm).mua 5 chỉ vàng.Còn lại 100 tr mình đầu tư chứng khoán vì mình làm ở công ty chứng khoán mà.Nói chung đầu tư chứng khoán nếu có sóng thì kiếm cũng khá nhưng quan trọng là phải biét điểm dừng.

13. mebinthoi2010

mebinthoi2010 Thành viên tích cực

Nhà bạn chủ top thích thật, mới 29 tuổi mà đã dư dật 500tr rồi. Với 500tr mình nghĩ có nhiều thứ có thể kinh doanh được lắm.

14. mergi_rose

mergi_rose how come!

e sẽ vay thêm tiền mua nhà!

15. TriHiep

TriHiep Bắt đầu nổi tiếng

Tớ từ xưa đến nay chỉ trung thành với nhà, đất, bé cũng được nhưng phải ở nội thành. Bán kiếm lời được thì tốt mà ko thì cho thuê, hém mất đi đâu cả. " Người đẻ mà đất đâu có đẻ".

16. nguyenlananh

nguyenlananh

Theo tớ nên mở nhà hàng hoặc thầu các dự án tiền sẽ nhanh sinh lợi .

17. chamthao

chamthao 0919 669 456

Nếu là mình mình sẽ ưu tiên mua đất.

18. hongtrang63

hongtrang63 Bắt đầu nổi tiếng

chúc chủ top tìm đc ý tưởng đầu tư

19. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Vui chơi-chém gió...^^!

E cũng đánh dấu theo dõi,,,e cũng bằng tuổi chủ top nhưng là nữ. cũng có ít vốn nhưng e cũng chả biết đầu tư vào đâu...thôi thì cứ vất ngân hàng + ít vàng cho an toàn...cần kíp lấy được ngay...
    Chứ vất vào đất và cổ phiếu thì đau tim lắm. Năm 2009 e có đầu tư 500Tr vào đất mà giờ đất đóng băng...thành thử tiền cũng đóng băng ở đấy....có muốn bán cũng chả bán được,,,cần tiền đấy mà ko thể làm thế nào...Ko rút được ra mà đầu tư cái khác được...
    Cũng may là tiền đấy là tiền TK chứ ko phải vay ngân hàng nếu ko chắc chết vì lãi rồi...
    Mong rằng sẽ sớm có cơ hội nghe những cmt sâu sắc của các anh chị khác.

20. HuLiLa

HuLiLa Thành viên rất tích cực

Đọc lại, thấy topic được mở từ tháng 10.2011... Giờ thì chắc số tiền 500M của chủ top gấp đôi, gấp 3 rồi. Mong là như thế.

Sửa lần cuối: 21/2/2013